ข่าว
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 271114 ครั้ง)
titcan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:52:03 PM »

ขอขอบคุณ คุณDang sombutt มากครับที่ช่วยให้ข้อมูล แหล่งขายรายละเอียดของปุ๋ยเทพวานร(ขวัญดิน) จะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจที่อยู่ใกล้นครปฐม

ในส่วนของผมที่ใช้ปุ๋ยเทพวานรนี้ จะสั่งให้ทางโรงงานที่ท่าวุ้ง ลพบุรี มาส่งที่บ้าน(ศรีประจันต์ สุพรรณบุรี) มีทั้ง 2 สูตร ทั้งเป็นผงและปั้นเม็ด ซึ่งก็มีผู้สนใจมาซื้อต่อไปใช้กันพอสมควร

พันธุ์ข้าวหอมนิล มีแบ่งให้ไปปลูกได้ครับ เนื้อที 2 ไร่ ใช้วิิธีปักดำ จะใช้เมล็ดพันธุ์ประมาณ 20 กิโลกรัม

สำหรับการโยนกล้า จะมีอยู่เสมอ วันที่ 30-31 ก.ค.และ 1 ส.ค. 2554 นี้ รับไปโยนให้ที่อ.สามชุก 30 ไร่
2ส.ค.2554 ให้เพื่อนบ้านใช้อุปกรณ์โรยเพาะเมล็ดลงแผงถาด ประมาณ 140 ถาด
7 ส.ค.2554 ไปโยนกล้า ที่นา 1 ไร่ ของช่างที่มาก่อสร้างโรงเรือนเก็บเมล็ดพันธุ์ข้าว เขาเห็นเพาะกล้าในแปลงอยู่เกิดชอบใจ และต้องการปลูกข้าวไว้กินเอง

รอไปให้ลงตัวกว่านี้อีกหน่อย คงจะได้เป็นสถานที่เพาะกล้านาโยน ให้กับผู้ที่สนใจ โดยจะเน้นการไปทำแบบอินทรีย์ชีวภาพ

Liked By: Pachara5.15, nipun

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง

Dang sombutt
*

« ตอบ #417 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:26:05 PM »

ขอบคุณครับทิดแคน สำหรับที่กรุณาเอื้อเฟื้อพันธุ์ข้าวหอมนิล ยังไง ๆ จะติดต่อมาอีกหลายครั้ง
             ศรีประจันต์ นี่ก็บ้านเดียวกับท่านเจ้าคุณอาจารย์ พระพรหมคุณาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดญาณเวศกวัณซีนะครับ ท่านเป็นจอมปราชญ์เลยที่เดียว มิน่าล่ะ คนศรีประจันต์นี้สมเป็นเมืองรวมนักปราชญ์ รวมทั้งทิดแคนด้วย และผมขออนุญาต Copy ข้อมูลการทำนานี้จะพิมพ์ส่งให้เพื่อนที่เชียงราย บ้านเพื่อนไม่มีเน็ทครับ รับรองด้วยเกียรติว่า พิมพ์ให้เพื่อนฟรี ๆ โดยไม่คิดมูลค่า แต่เสียกระดาษ หมึกพิมพ์และค่าส่งอีกต่างหาก (27 หน้าเว๊ปนี่ อื้อ(หู)เหมือนกันนะครับ ไม่เป็นไรถือเป็นวิทยาทานครับ อยากให้เพื่อนเรียนรู้และได้รับสิ่งดี ๆ จะได้ลดต้นทุน แล้วก็อาจจะลืมตาอ้าปากพอมีลมหายใจขึ้นบ้าง และจะได้ปลดหนี้ ธรณีกรรแสง(ธกส)ซักที ....อนุญาตหรือเปล่าไม่ทราบละ ขอขอบคุณเอาไว้ก่อนก็แล้วกัน

titcan
*

« ตอบ #418 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:45:35 PM »

ยินดีครับคุณ Dang sombutt
ถือเป็นวิทยาทานร่วมกัน  จะสรุปย่อหรือตัดทอนไปบ้างก็ได้ เหลือไว้แต่ที่สำคัญๆ จะได้ไม่เปลืองหมึกและกระดาษ

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
Dang sombutt
*

« ตอบ #419 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 06:51:54 PM »

ขอบคุณครับทิดแคน แต่คงต้องรอนิดนึง ระยะนี้ เน็ทเป็นไรไม่รู้ หลุดบ่อย ล่มบ่อย คงเป็นเพราะลมฟ้าอากาศ ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ หากทิดแคนเรื่อง อะไรดี ๆ อีก กรุณาลงต่อนะครับ ได้ความรู้ดีจังเลย

Liked By: Pachara5.15
bigpubarlap
*

« ตอบ #420 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 04:16:08 AM »

ผ่านมาเก็บ เกี่ยวประสบการณ์ ก่อนเก็บเกี่ยวข้าว  ยิ้ม ยิ้ม
titcan
*

« ตอบ #421 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:09:11 PM »

ขอเพิ่มเติมและย้อนหลังไว้ตรงนี้ว่า การปลูกข้าวหอมนิลแบบโยนกล้าในคราวนี้ ใช้พื้นที่ไม่ถึง 2 ไร่เหมือนเช่นเคย เพราะแบ่งส่วนหนึ่งทางด้านเหนือประมาณ 1 งาน เพื่อปักดำพันธุ์ข้าวหลายอย่าง ที่ได้มาจากมูลนิธิข้าวขวัญ (มีรายละเอียดในวารสารเกษตรกรรมธรรมชาติ ฉบับที่ 6/2554  เรื่องประจำฉบับ หน้า 36 "รอดพ้นวิกฤติด้วยการปรับปรุงพันธุ์ข้าวพื้นบ้านในระบบเกษตรกรรมยั่งยืน") ก็มีพันธุ์เหลืองอ่อน ขาวตาเคลือบ เจ๊กเชยเบา  (รวมทั้งหอมนิลต้นเขียวเมล็ดดำ) เดิมเป็นข้าวนาปีแต่ได้รับการผสมคัดเลือกให้ปลูกนาปรังได้ ให้ผลผลิตสูงไม่ตอบสนองต่อปุ๋ยเคมี แข็งแรง ทนทานต่อโรคและแมลง คุณภาพการหุงต้มดีและดีกว่าพันธุ์ดั้งเดิม แต่ยังต้องคัดเลือกให้เหมาะกับฤดูกาลและพื้นที่ปลูกของตนเองอีก

มุมภาพใกล้เคียงกัน...ต่างวันและเวลา

จะเห็นมีบางพันธุ์งามมากจนใบยาวฟุบ

ที่ใบยาวฟุบนั้น ลำต้นสูง แม้จะล้ม ก็สามารถออกรวง และกระดกคอรวงให้ใช้เคียวเกี่ยวได้ง่ายๆ
มีหลายพันธุ์พร้อมจะเกี่ยวได้แล้ว

titcan
*

« ตอบ #422 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:50:56 PM »

เกินกำหนดที่เกี่ยวข้าวได้มาหลายวัน เพราะฝนชุก (เกี่ยวได้ก็ตากไม่ได้-ไม่มีแดด) รวงข้าววันเกี่ยวนี้จึงดูว่าแก่-กรอบเกินไป(เป็นเหตุหนึ่งที่ผลผลิตจะน้อยกว่าที่ควร)

ยังโชคดีที่น้ำไม่ท่วมจนเสียหายมากมายเหมือนพี่น้องในหลายท้องที่ แต่ก็มีบางส่วน ต้นข้าวล้มเสียไปบ้าง (ล้มแล้วล้มเลยไม่กระดกคอรวงขึ้น)  สังเกตดูรวงที่ติดดิน งอกขึ้นมาเป็นต้นใหม่อีกก็มี  การที่ต้นข้าวล้มเอนมากๆ รถเกี่ยวจะทำให้เมล็ดกระเด็นร่วงมากขึ้น

เกี่ยวแล้วเสร็จนำไปชั่ง ได้ข้าว 1080 กก. เฉลี่ย ประมาณ 62 ถังต่อไร่  (คิดจากพื้นที่ 1 ไร่ 3 งาน)
นับว่าได้มากที่สุดจากที่เคยทำข้าวหอมนิลมาจากนาแปลงนี้ และเป็นการลงทุนน้อยที่สุดด้วย
ค่าใช้จ่ายต่างๆมีประมาณนี้
การเตรียมดิน เมล็ดพันธุ์ เพาะกล้าโยน ...ทำเองเป็นส่วนใหญ่ (ไม่น่าเกิน 700 บาท)
ค่าปุ๋ยอินทรีย์ ค่างจ้างหว่าน ครั้งแรกครั้งเดียวก่อนโยนกล้า (900 บาท)
ไม่มีการฉีดพ่นอื่นใดอีกเลย
ค่าจ้างเก็บดายข้าวปน(240 บาท)
ค่ารถเกี่ยว (900 บาท)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 08:07:00 PM โดย titcan » บันทึกการเข้า

SC34
*

« ตอบ #423 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:11:01 PM »

นึกว่าไปกับสายน้ำแล้วครับอาจารย์...
แต่มีคนเค้าว่า..สุพรรณฯน้ำมาไม่ถึง...คนเตี้ย  น้ำท่วมไม่ถึง(ว่าจะไม่แซวแล้วนะ(5555) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ข้าวหลายสายพันธ์..วันใหนวันเวลาดี.คงมีโอกาสรบกวน

WeGreen
*

« ตอบ #424 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 12:14:01 AM »

สวัสดีครับ อาจารย์ titcan ขออนุญาตถามอาจารย์ดังนี้ครับ
ไม่ทราบว่าข้าวทั้งสามพันธุ์ของอาจารย์นั้นถ้านำมาปลูกที่ อุตรดิตถ์ (ภาคเหนือตอนล่าง) จะเหมาะกับอากาศไหมครับ?
ควรปลูกช่วงไหนครับ ปลูกวันแม่ เก็บเกี่ยววันพ่อได้ช่วงเดียว หรือปลูกช่วงอื่นเช่นข้าวนาปรังได้ครับ?

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ เศร้า

titcan
*

« ตอบ #425 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 08:46:08 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์ titcan ขออนุญาตถามอาจารย์ดังนี้ครับ
ไม่ทราบว่าข้าวทั้งสามพันธุ์ของอาจารย์นั้นถ้านำมาปลูกที่ อุตรดิตถ์ (ภาคเหนือตอนล่าง) จะเหมาะกับอากาศไหมครับ?
ควรปลูกช่วงไหนครับ ปลูกวันแม่ เก็บเกี่ยววันพ่อได้ช่วงเดียว หรือปลูกช่วงอื่นเช่นข้าวนาปรังได้ครับ?

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ เศร้า

สวัสดีครับคุณWeGreen
มีเพียงหนึ่งชนิดที่ควรต้องปลูกประมาณวันแม่แล้วเกี่ยววันพ่อ เพราะเป็นพันธุ์ข้าวนาปี(ไวแสง)
ส่วนพันธุ์อื่นๆปลูกช่วงใดก็ได้...นะครับ

Besty
*

« ตอบ #426 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 05:02:41 PM »

รอกวนทุกท่านครับ..ปีนี้จะทำนาปรับอินทรีย์ที่ อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่นครับ..แนะนำพันธุ์ข้าวปลูกด้วยครับ..ที่ทำกะปุ๋ยอินทรีย์ได้..ปีที่แล้วลงพิษณุโลกกับชัยนาทไป..ไม่ค่อยจะดีครับเพราะตอบสนองต่อเคมีเกินไปครับ..ขอบคุณครับ...

RJF
*

« ตอบ #427 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:34:14 PM »

เห็นทุ่งรวงข้าวแล้วอิจฉาจริงๆ ชอบมากครับ

เข้ามาิติดตามอ่าน จนอยากกินข้าวหอมนิลแล้วซิ  ยิงฟันยิ้ม

แถวบ้านผมเค้าเอาที่นายกร่องปลูกยางกันเยอะแล้วครับ เลยไม่่ค่อยได้เห็นภาพทุ่งนาเขียวๆ จนทุ่งรวงทอง

เมื่อก่อนช่วงไถนาก่อนปักดำมีนกนางแอ่นเยอะมาก ช่วงเกี่ยวข้าวก็มีพวกนกกระจาบทำรังสวยๆ เต็มต้นไม้

ภาพแบบนี้แถวบ้านไม่มีให้เห็นแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:36:19 PM โดย RJF » บันทึกการเข้า
titcan
*

« ตอบ #428 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 05:42:21 AM »

รอกวนทุกท่านครับ..ปีนี้จะทำนาปรับอินทรีย์ที่ อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่นครับ..แนะนำพันธุ์ข้าวปลูกด้วยครับ..ที่ทำกะปุ๋ยอินทรีย์ได้..ปีที่แล้วลงพิษณุโลกกับชัยนาทไป..ไม่ค่อยจะดีครับเพราะตอบสนองต่อเคมีเกินไปครับ..ขอบคุณครับ...

สวัสดีครับคุณBesty

พืชก็คล้ายคน เคยชินอย่างไร ก็ติดลักษณะนิสัยอย่างนั้น

ถ้าจำเป็นหรือจำใจต้องปลูกข้าวพันธุ์ที่ตอบสนองต่อเคมี  เมื่อนำมาปลูกในที่ที่ดูแลแบบอินทรีย์ไม่กี่ฤดูก็เปลี่ยนนิสัยได้ครับ

titcan
*

« ตอบ #429 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 05:50:21 AM »

เห็นทุ่งรวงข้าวแล้วอิจฉาจริงๆ ชอบมากครับ

เข้ามาิติดตามอ่าน จนอยากกินข้าวหอมนิลแล้วซิ  ยิงฟันยิ้ม

แถวบ้านผมเค้าเอาที่นายกร่องปลูกยางกันเยอะแล้วครับ เลยไม่่ค่อยได้เห็นภาพทุ่งนาเขียวๆ จนทุ่งรวงทอง

เมื่อก่อนช่วงไถนาก่อนปักดำมีนกนางแอ่นเยอะมาก ช่วงเกี่ยวข้าวก็มีพวกนกกระจาบทำรังสวยๆ เต็มต้นไม้

ภาพแบบนี้แถวบ้านไม่มีให้เห็นแล้วครับ

สวัสดีครับคุณRJF

อดีตที่อยากหวนคืนฟื้นความหลัง ....เรายังสร้างได้ครับ ถ้าไม่ปล่อยให้ล่วงลับเลยผ่านนานไปกว่านี้
ชี้ชวนเชิญเดินสู่ทางเกวียนสายเก่า...เข้าคลอง

Besty
*

« ตอบ #430 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:51:59 AM »

พืชก็คล้ายคน เคยชินอย่างไร ก็ติดลักษณะนิสัยอย่างนั้น

ถ้าจำเป็นหรือจำใจต้องปลูกข้าวพันธุ์ที่ตอบสนองต่อเคมี  เมื่อนำมาปลูกในที่ที่ดูแลแบบอินทรีย์ไม่กี่ฤดูก็เปลี่ยนนิสัยได้ครับ

ขอบคุณครับพี่ทิด..
Besty
*

« ตอบ #431 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:12:03 AM »

พี่ทิดครับ..ผมได้พันธุ์ข้าวปทุมธานี1 จากละโว้ธานีของอ.เชาววัชมาแล้วครับ..ปุ๋ยเทพวรด้วย.เต็มกระบะได้ตันเดียว.วิ่งกว่า600โลมาขอนแก่น..สงสารรถและยางมาก..อยากทราบวิธีการใส่ปุ๋ยให้ได้ผลสำหรับนาหยอดกล้าน้ำตมครับช่วงใดเหมาะครับ..ผมว่าจะใส่ช่วงทำเทือกและอีก25วันจะดีหรือไม่ครับเคยทำแต่แบบนี้เลยอยากได้แนวทางที่ถูกต้องครับว่าใส่อย่างไรสำหรับปุ๋ยอินทรีย์....ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์