หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 287366 ครั้ง)
titcan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:18:41 PM »

สวัสดีครับคุณครู
ขอเรียนถามนิดนึงครับ
1.เมื่อโยนเสร็จแล้วปล่อยน้ำเข้าสักวันที่ 3-4  ระดับความสูงประมาณ 7-8 เซนติเมตร ทำไมข้าวไม่ค่อยแตกกอเลยครับ
ผมเข้าใจเอาเองว่า ต้นกล้ายังอ่อน น้ำขังระดับสูงนานๆต้นกล้าอาจจะเปื่อยเน่า
2.ที่นามีหอยเชอรี่เยอะมาก โยนกล้าแล้วเอาน้ำเข้าขังไม่ได้ เสร็จเจ้าหอยบ้านี่หมด  ปรากฏว่าปล่อยให้ดินแห้งพอชุ่มๆแล้วสูบน้ำเข้า
ขังพอแฉะ จะทำให้ข้าวแตกกอดีกว่ามากๆ ประมาณกอละ 25-30 ต้น  อยากทราบว่าเราเอาเป็ดมากำจัดหอยเชอรี่นี่จะได้มั้ยครับ
3. การใช้ดินเลนเพาะกล้าแบบเปียก พอเอาไปโยนตอนแดดจัดจะโดนแดดเผาตายเยอะ ต้องซ่อม  แต่ถ้าเอาดินร่วนผสมขี้วัวและแกลบเผา เพาะแบบแห้งจะทนแดดได้ดีกว่าไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะต้นกล้ามีความแข็งแรงกว่าหรือเปล่าครับ อายุกล้า 20วันเท่ากัน

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณARTTHER ขอตอบคำถามนะครับ
1.โยนเสร็จผ่านไป 3 คืน จึงปล่อยน้ำเข้า เพื่อควบคุมหญ้าและรากกล้ายึดดินได้แล้ว ระดับน้ำประมาณ 4-5 เซนติเมตรก็พอ  น้ำสูงมากไปข้าวก็แตกกอไม่ดี
ที่จริงปล่อยให้น้ำแห้งๆเปียกๆ เฉอะแฉะ ข้าวจะแตกกอดีกว่า แต่จะมีหญ้าขึ้นมาได้มากตอนที่ข้าวยังเล็ก  เมื่อข้าวเติบโตตั้งต้นได้(หญ้าไม่อาจขึ้นมาแข่งได้แล้ว) จึงควรปล่อยให้น้ำแห้งขาดบ้าง ข้าวจะแตกกอและแข็งแรงดีกว่า
2.ข้าวโตแล้ว หอยก็ไม่มากวนกิน   น่าจะใช้เป็ดมาลงเี้ลี้ยงตั้งแต่ตอนทำเทือก ก่อนโยนกล้า  หรือหลังข้าวอายุกว่า 20 วันแล้ว จะช่วยย่ำปราบหญ้าที่อาจขึ้นมาบ้าง แต่ต้องคอยดูให้แน่ใจว่าเป็ดไม่ได้เหยียบย่ำให้ต้นข้าวเสียหาย
3.ลองทดสอบสมมุติฐานนี้อีกครั้ง โดยมีการควบคุมตัวแปรด้วยว่า อยู่ในบริเวณที่เพาะเดียวกัน ถ้าแบบใดดีกว่าก็เลือกใช้แบบนั้น หรือปรับไปตามสถานการณ์ (เช่นช่วงฝนตกอาจหาดินแห้งไม่ได้)

Liked By: Pachara5.15

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง

Dang sombutt
*

« ตอบ #401 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:59:38 AM »

สวัสดีครับทิดแคน
           อ่านทั้ง 26 หน้าแล้ว พิมพ์เป็นตำราได้เล่มเบ้อเริ่มเลยครับ สุดยอดจรืง ๆ ถ้าจะขอมาเยี่ยมชมถึงพื้นที่ จากพุทธมณฑล มาถึงศรีประจันต์แล้ว ไปทางไหนต่อล่ะครับ
titcan
*

« ตอบ #402 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:56:35 PM »

ขอขอบคุณ คุณ Dang sombutt ที่สนใจการทำนาปลูกข้าว
ถ้าจะมาดูถึงพื้นที่ก็ยินดีต้อนรับครับ
โปรดแจ้งให้ทราบล่วงหน้าสักนิดนะครับ 
089-915-4365

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #403 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:24:30 PM »

รบกวนพี่ทิดแคน มีรูปเหล็กที่ดัดแปลงเอาไว้เดินกดหญ้าในนาแบบไม่ต้องก้มถอนหญ้าไหมครับ อยากเห็นรูป
จะได้เอามาทำไว้ใช้ ขอบคุณครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
titcan
*

« ตอบ #404 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:29:16 PM »

เป็นเครื่องมืออันนี้ใช่ไหมครับคุณนพ
มีรายละเอียดอยู่ที่หน้า 2 ของกระทู้นี้
จะให้เพิ่มเติมมุมภาพหรือสิ่งใด แจ้งมาได้ครับ

konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #405 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 08:33:48 PM »

ถูกต้องเลยครับพี่ เคยอ่านผ่านตานานมาแล้ว พอตอนอยากทำไว้ใช้หารูปไม่เจอ  ยิงฟันยิ้ม
ได้เห็นรูปอีกครั้งน่าจะทำได้ครับ ที่บ้านมีเครื่องเชื่อมอยู่
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: mintra

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Besty
*

« ตอบ #406 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:53:04 PM »

ภาพวันที่ 4 ก.ค. 2553 : 42 วันหลังโยนกล้า  (55 วันหลังจากโรยเมล็ดเพาะกล้า)  บันทึกภาพเมื่อหกโมงเย็นนี้เอง  เมื่อวานหว่านปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพเทพวานรไปหนึ่งกระสอบ(50กก.)พอดีมีเหลือกระสอบนึง เก็บไว้นานจนกระสอบเปื่อย  
   ช่วงนี้ยังดายหญ้าผักปอดนา(เริ่มออกดอก) ที่ยังเหลืออยู่  และเป็นช่วงที่ระบายน้ำออกจากนาจนเกือบไม่เหลือเพื่อดิน น้ำ อากาศได้เคลื่อนย้ายถ่ายเท

ใส่ปุ๋ยไปเมื่อวันที่ 3 ก.ค.2553 ครับ (บอกไว้แล้ว ดูหน้า 12.)
...อีกประมาณ 20 วันคงจะเกี่ยวได้...

ทิดแคนครับ..ปุ๋ยตราเทพวานร ราคาเท่าไหร่ครับ แถวภาคอีสานซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
titcan
*

« ตอบ #407 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:10:14 AM »

ทิดแคนครับ..ปุ๋ยตราเทพวานร ราคาเท่าไหร่ครับ แถวภาคอีสานซื้อได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

คุณBestyครับ ไม่ทราบอยู่จังหวัดไหน
ถ้าไงลองติดต่อไปที่ อ.เชาวว์วัช 089-801-1394 จะได้รับการแนะนำที่ดี  ทราบว่ามีในหลายจังหวัดที่นำปุ๋ยจากโรงงานนี้อีกชื่อคือ "ขวัญดิน" ไปวางจำหน่าย

titcan
*

« ตอบ #408 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:30:14 AM »

ในฤดูการทำนานี้การระบาดของเพลี้ยกระโดดดูเงียบไป ซึ่งก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีเป็นอย่างยิ่งของชาวนา แต่ปัญหาอื่นก็ยังมีมารบกวน
นั่นคือการแพร่ระบาดของหนอนม้วนใบหรือหนอนขยอกที่กัดกินใบข้าวจนเป็นสีขาวและแหว่งวิ่น เช่นนาที่อยู่ติดกัน เขาต้องใช้ยาสารเคมีหลายอย่างมาฉีดพ่นทำลายหรือป้องกัน
แต่นาข้าวหอมนิลอินทรีย์ที่ทำอยู่นี้ ยังไม่พบปัญหาดังกล่าวนั้น ต้นข้าวสีเขียวเข้ม กำลังเจริญเติบโตเต็มที่ คงเป็นระยะที่ข้าวกำลังแต่งตัว

กัญจน์
*

« ตอบ #409 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:12:50 PM »

ข้าวเขียวเป็นระบัดดีจังครับครู รอบนี้ขอให้ได้เยอะๆนะครับ
*

« ตอบ #410 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:44:24 PM »

เรียน ทิดแคน และคุณ Besty ทราบ
            หากสนใจปุ๋ย "ขวัญดิน" เท่าที่ผมเคยใช้จะมี 2 สูตร บำรุงต้น-ใบ ใช้สูตรเขียว บำรุงดอกผล ใช้สูตรแดง ปุ๋ย(คุณภาพ)ดีราคาถูกครับ  บรรจุกระสอบ 50 , 25 และ 5 กก. ราคาเมื่อต้น กค.54 กระสอบละ 80.- บาท โรงงานอยู่ที่ 66 ม.5 ต.พระประโทน อ.เมือง จ.นครปฐม รหัสไปรษณีย์อะไรหว่า ..เดี๋ยวครับนึกก่อน  73000 ครับ โทร.ไปขอ โบชัวร์มาดูก่อนก็ได้ ให้เค้าจดราคาให้ด้วย นอกจากนี้ ที่นั่นมีปุ๋ย ยา ฮอร์โมน คุณภาพดี ราคาถูก แบบชีวภาพทั้งนั้น ผมเพิ่งไปซื้อ น้ำส้มควันไม้ ยกโหลมาเลย ลิตรละ 60.- เข้มข้นมาก ๆ ครับ ผสมน้ำทาตัวแขนขา มดไม่ไต่ ไรไม่ตอมก็แล้วกัน  แต่เดิมเป็นปุ๋ยตรา"เท่าทุน" คือขายในราคาเท่าทุน ดำเนินการโดย พลตรี จำลองศรี เมือง ครับ ต่อมา  คุณสนธิ ลิ้มทองกุล เข้ามาช่วย เลยเปลี่ยนชื่อเป็น " ขวัญดิน"  ยังไง ๆ หากสนใจลองโทรไปที่ 034-305 704 หรือ 089-919 7176 จะได้ยินเสียงโอเปอเรเตอร์ที่รับสายว่า เจริญธรรม เป็นคำแรกเลย ...เค้ามีบริการโอนเงินผ่าน K-Bank ในนามของ บจก.เถ้าแก่ จำกัด ด้วยนะครับ ส่วนการส่งปุ๋ยด้วยวิธีการใด ผมไม่ทราบครับ เพราะผมไปขนเอง เพราะอยู่ใกล้บ้าน (30 กม.) ส่วนว่าปุ๋ยนั้นหากใช้แบบไม่ปั้นเม็ดราคาก็จะถูกลง เพราะไม่ต้องเสียค่า(ไฟ)ปั้นเม็ด แล้วแต่ชอบครับ

*

« ตอบ #411 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:53:52 PM »

ลืมไปครับ ทิดแคน ที่ว่าจะนัดมาดูการโยนกล้าตั้งแต่วันที่ 17 กค. แล้วผมก็เงียบไปนั้น พอดีว่าผม เดี๊ยง กระโดดท้องร่อง แล้วมันลื่นเอวไปฟาดกับสันร่อง เอวเคล็ด หมอบอกกล้ามเนื้ออักเสบ เดินไม่ได้หลายวัน ตอนนี้พอกระย่องกระแย่งได้บ้าง ขอผลัดไปก่อนนะครับ แล้วว่า ถ้าไม่เป็นการรบกวน จะขอแบ่ง(ซื้อ)พันธุ์ข้าวหอมนิลมาปลูกในเนื้อที่ประมาณ 2 ไร่ คิดว่าจะใช้วิธีดำเอาน่ะครับ ใช้เมล็ดพันธุ์แค่ไหนก็ประมาณการพร้อมราคาพันธุ์ข้าวให้ด้วย
         และสำหรับคุณ

*

« ตอบ #412 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:59:36 PM »

ขออภัย ระยะนี้ Net เป็นอะไรไม่ทราบ หลุดบ่อยจัง ลูกเค้าบอกว่า Server ที่ สยามพาราก้อน มีปัญหา ยังไง ๆ ก็อย่ามีใครปล่อย ไวรัส ออกมาก็แล้วกัน HDD พังไปตัวนึง ข้อมูลเต็มเพียบ ยังพยายามหาใครมาช่วยกู้อยู่เลย ได้ออกกมาซักหน่อยก็ยังดี เสียดายครับเก็บมาเป็นสิบ ๆปีเลย
        สำหรับคุณ Besty ปุ๋ยเทพวานร ถ้าจำไม่ผิด บริษัท หรือโรงงานอยู่ ลพบุรีครับ

titcan
*

« ตอบ #413 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:26:01 PM »

ข้าวเขียวเป็นระบัดดีจังครับครู รอบนี้ขอให้ได้เยอะๆนะครับ

ขอบคุญครับ คุณกัญจน์  ก็หวังไว้ว่าอย่างนั้นนะครับ 
แต่ถึงอย่างไรจะได้ข้าวน้อยหรือมาก ก็ยังพอมีเหลือพอกินแน่นอน

Besty
*

« ตอบ #414 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:40:28 PM »

คุณBestyครับ ไม่ทราบอยู่จังหวัดไหน
ถ้าไงลองติดต่อไปที่ อ.เชาวว์วัช 089-801-1394 จะได้รับการแนะนำที่ดี  ทราบว่ามีในหลายจังหวัดที่นำปุ๋ยจากโรงงานนี้อีกชื่อคือ "ขวัญดิน" ไปวางจำหน่าย

ผมอยู่ขอนแก่นครับ..
ขอบคุณมากครับ
Besty
*

« ตอบ #415 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 08:42:48 PM »

เรียน ทิดแคน และคุณ Besty ทราบ
            หากสนใจปุ๋ย "ขวัญดิน" เท่าที่ผมเคยใช้จะมี 2 สูตร บำรุงต้น-ใบ ใช้สูตรเขียว บำรุงดอกผล ใช้สูตรแดง ปุ๋ย(คุณภาพ)ดีราคาถูกครับ  บรรจุกระสอบ 50 , 25 และ 5 กก. ราคาเมื่อต้น กค.54 กระสอบละ 80.- บาท โรงงานอยู่ที่ 66 ม.5 ต.พระประโทน อ.เมือง จ.นครปฐม รหัสไปรษณีย์อะไรหว่า ..เดี๋ยวครับนึกก่อน  73000 ครับ โทร.ไปขอ โบชัวร์มาดูก่อนก็ได้ ให้เค้าจดราคาให้ด้วย นอกจากนี้ ที่นั่นมีปุ๋ย ยา ฮอร์โมน คุณภาพดี ราคาถูก แบบชีวภาพทั้งนั้น ผมเพิ่งไปซื้อ น้ำส้มควันไม้ ยกโหลมาเลย ลิตรละ 60.- เข้มข้นมาก ๆ ครับ ผสมน้ำทาตัวแขนขา มดไม่ไต่ ไรไม่ตอมก็แล้วกัน  แต่เดิมเป็นปุ๋ยตรา"เท่าทุน" คือขายในราคาเท่าทุน ดำเนินการโดย พลตรี จำลองศรี เมือง ครับ ต่อมา  คุณสนธิ ลิ้มทองกุล เข้ามาช่วย เลยเปลี่ยนชื่อเป็น " ขวัญดิน"  ยังไง ๆ หากสนใจลองโทรไปที่ 034-305 704 หรือ 089-919 7176 จะได้ยินเสียงโอเปอเรเตอร์ที่รับสายว่า เจริญธรรม เป็นคำแรกเลย ...เค้ามีบริการโอนเงินผ่าน K-Bank ในนามของ บจก.เถ้าแก่ จำกัด ด้วยนะครับ ส่วนการส่งปุ๋ยด้วยวิธีการใด ผมไม่ทราบครับ เพราะผมไปขนเอง เพราะอยู่ใกล้บ้าน (30 กม.) ส่วนว่าปุ๋ยนั้นหากใช้แบบไม่ปั้นเม็ดราคาก็จะถูกลง เพราะไม่ต้องเสียค่า(ไฟ)ปั้นเม็ด แล้วแต่ชอบครับ

ขอบคุณ คุณDang sombutt มากนะครับสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อผมมากครับ

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์