หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 261941 ครั้ง)
tong3829
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 05:48:40 AM »

ขอถามหน่อยครับ ที่เป็นดอย ลาดเชิงเขา ถ้าไม่ทำขั้นบันได เราจะปลูกข้าวหอมทั้งหลาย(หอมมะลิ หอมนิล..... ที่เวลาหุงแล้วมันนุ่มอะครับ) ได้ไหมครับ ชาวบ้านแถวนี้ทำไร่ บางทีก็ปลูกข้าวไร่

pas11
*

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:59:54 PM »

ขอถามหน่อยครับ ที่เป็นดอย ลาดเชิงเขา ถ้าไม่ทำขั้นบันได เราจะปลูกข้าวหอมทั้งหลาย(หอมมะลิ หอมนิล..... ที่เวลาหุงแล้วมันนุ่มอะครับ) ได้ไหมครับ ชาวบ้านแถวนี้ทำไร่ บางทีก็ปลูกข้าวไร่

ขอบคุณมากครับคุณtong3829 ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นที่ลาดเชิงเขา(ลาดต่ำ)

และขอบคุณมากครับคุณtitcan สำหรับความรู้ดีๆที่แนะนำครับ อ่านแล้วได้ประโยชน์มากเลยครับ
dekwat2518
*

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 04:44:09 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

วังอิทกชื่อมาจากปลาใหญ่
กัญจน์
*

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 08:40:17 AM »

สวัสดีครับครูฝนฟ้าเริ่มตกบ่อยขึ้นไม่รู้ว่าจริงหรือหลอก เมื่อปีที่ผ่านมาผมลองทำนาไว้หนึ่งไร่วันนี้เลยจะมีเรื่องรบกวนให้ชี้แนะหน่อยครับครู คือแปลงนาเก็บน้ำไม่อยู่สูบน้ำเข้าไม่กี่วันก็แห้งแล้วต้องแก้ไขยังไงครับและขอขอบพระคุณมา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ
titcan
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 11:44:26 AM »

สวัสดีครับคุณกัญจน์
ที่สุพรรณฯก็มีฝนโปรยปรายตั้งแต่ต้นปี ยังน้อยเกินไปที่จะเริ่มทำนา น้ำจากชลประทานเพิ่งจะปล่อยมาให้ แต่ก็น้อยไม่เพียงพอ ได้แต่รอ...กันไปก่อน

สาเหตุน้ำในนาแห้งเร็วน่าจะมีสาเหตุจาก
 1.ดินขาดน้ำมานาน เป็นร่องระแหงลึก น้ำซึมลงใต้ดินเร็ว ซึ่งนานๆไปเมื่อดินได้รับน้ำเพิ่มขึ้น ก็จะอิ่มตัว ไม่ต้องสูบน้ำเข้าบ่อย
ภูมิปัญญาชาวบ้านที่เขาขุดสระเก็บให้ขังอยู่ได้นาน จะใช้วิธีให้เป็ดฝูงใหญ่มาลงเลี้ยงในสระนั้นสักระยะหนึ่ง เป็ดจะไซ้ดินหากินอาหาร อนุภาคดินเล็กๆขยับตัวไปอุดการซึมของน้ำลงใต้ดิน ก็เลยเก็บน้ำในสระนั้นได้นานกว่า
 2.คันนาอุดกั้นน้ำไม่อยู่ เป็นธรรมดาที่คันนาจะร้าวแยกเมื่อดินแห้ง พอมีน้ำเข้าขังใหม่ๆต้นปีครั้งแรก น้ำจะรั่วไหลออกได้ ถ้าคันนาชุ่มชื้นแล้ว ช่วงที่ไถ เราใช้ล้อรถไถปีนย่ำจะทำให้ดินแน่น และเก็บน้ำได้ดีขึ้น
 3.สภาพแสงแดดที่ร้อนแรง ความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศต่ำ น้ำจะระเหยเร็วมาก  คงต้องปรับปรุงดินให้มีอินทรียวัตถุที่หน้าดินมากๆ ใช้ซากวัสดุทางการเกษตรเช่น ฟาง แกลบ (จำนวนมาก) มาคลุมหน้าดินไว้ด้วยจะช่วยเก็บความชื้นได้ดี

Liked By: Pachara5.15

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
กัญจน์
*

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 01:17:38 PM »

ขอบคุณครับครูแล้วจะลองไปปรับรับวิธีของครูดูครับ
titcan
*

« ตอบ #390 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:07:07 PM »

เริ่มอีกรอบหนึ่งแล้วสำหรับการปลูกข้าวหอมนิลแบบอินทรีย์ วิธีโยนกล้า

ตั้งแต่เกี่ยวข้าวไปครั้งก่อน น้ำไม่เคยแห้ง มีหญ้่าขึ้นบ้างก็ตีเทือกหมักไว้นาน จนหล่มลึก เมื่อปรับพื้นที่จนราบเรียบดี ช่วงเช้าวันโยนกล้าก็ได้ทำร่องระบายน้ำ 4 แนว พอเหลือน้ำน้อยขลุกขลิก ก็หว่านปุ๋ยอินทรีย์เม็ด(สูตรเขียว 1 จากโรงงาน อ.เชาว์วัช หนูทอง) เป็นการรองพื้นไปก่อนที่จะโยน จำนวน 150 กก. (ที่นา 2 ไร่)

ต้นกล้าจากที่เพาะในถาดหลุมอายุ 16 วัน เกินกำหนดและยาวไปหน่อย (ก่อนหน้ามีฝนตกดินในแปลงเพาะหลุมถาดเปียกแฉะัไม่เหมาะแก่การถอน)  สะดวกกว่าเมื่อใช้กระสอบมาใส่กล้าที่ถอนแล้ว กระสอบหนึ่งถอนใส่ได้ 10 แผง ยกเคลื่อนย้ายไม่หนักเกิน

ถังเปลใหญ่แบบที่ใช้ผสมปูนก่อสร้าง ใส่กล้าได้ 5 กระสอบ  ใช้เป็นเสมือนเรือบรรทุกกล้า ลากไปไม่ยาก ได้ทีละมากไม่ต้องแบกหามให้หนัก

ที่นา 2 ไร่นี้ใช้กล้า 200 ถาด ก็คือ 100 ถาดต่อไร่  ฉะนั้น การขนกล้าในถังเปลใหญ่ 1 ครั้ง (5 กระสอบ คือ 50 ถาด) ก็จะโยนกล้าได้พื้นที่ 2 งาน หรือ 200 ตารางวา

Liked By: Pachara5.15, nipun, meowkku

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
titcan
*

« ตอบ #391 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 02:32:14 PM »

ผ่านไป 3 คืน หลังจากโยนกล้าแล้ว ก็กักน้ำเข้าแปลงนา พอดีว่ามีฝนตกลงมา และเป็นที่รับน้ำจากลานตากข้าว จึงเห็นว่าน้ำขังมากเกินไป กำลังระบายปล่อยออก ให้เหลือระดับ 4-7 เซนติเมตรจากพื้นดิน  การคุมระดับน้ำไว้อย่างนี้ ทำให้หญ้าวัชพืชขึ้นมาได้ยาก (อาจจะเกิดมีได้บ้างคือหญ้าที่ขึ้นใต้น้ำตื้นๆได้ เช่น ผักปอดนา กก )

เมื่อสังเกตน้ำในนา พบว่าขุ่นมากและมีแหนแดงที่ตกค้างอยู่เริ่มขยายจำนวน และยังมีสาหร่าย(หรือตะไคร่น้ำ...ไม่แน่ใจ) ลักษณะเป็นเส้นใยเล็กๆสีเขียว มากมายเต็มไปหมด ปัจจัยเหล่านี้ช่วยควบคุมวัชพืชไ้ด้เป็นอย่างดี

ภาพเมื่อ 23 มิถุนายน 2554, 6:43:20

Liked By: Pachara5.15, nipun, meowkku

titcan
*

« ตอบ #392 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 06:22:00 AM »

ช่วงที่ยังขังน้ำ มีการลงซ่อมนาย้ายกอข้าวที่รวมกันเป็นกระจุก แยกให้กระจายบ้าง (ทำเฉพาะช่วงเช้าและเย็น อาศัยที่แดดไม่ร้อน)
การย้ายซ่อมข้าวนาโยนที่อายุไม่เกิน 1 เดือน  ไม่มีผลชะงักงันต่อการเติบโตของข้าว เพราะถอนขึ้นจากที่หนึ่งแล้วนำไปปักดำลงอีกที่หนึ่งแทบจะทันที แถมดินยังติดที่ราก

หลังจากนั้นก็ระบายน้ำออก  ใบข้าวเริ่มแผ่ขยายคลุมพื้นที่ จึงไม่มีหญ้าขึ้นมารก  น้ำน้อยหรือปล่อยให้แห้งบ้างช่วยให้แตกกอดี ต้นข้าวแข็งแรง ไม่ล้มง่ายในภายหลัง
  การใส่ปุ๋ยรองพื้นตั้งแต่ก่อนโยนกล้า และการหมักเทือกไว้นาน น่าจะเป็นผลดี ต้นข้าวงามเขียวขจีมาโดยตลอดโดยที่ยังไม่ได้บำรุงดูแลอย่างอื่น

Liked By: Pachara5.15, nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 08:29:20 PM โดย titcan » บันทึกการเข้า

tawatroon
*

« ตอบ #393 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:04:24 AM »

ถ้าผมเพาะกล้าแบบโยน โดยไม่แช่ข้าวเปลือกได้หรือไม่
กัญจน์
*

« ตอบ #394 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:39:00 PM »

วันนี้ย่องมาถามครูโดยปกติผลผลิตต่อไร่ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับหน่วยเป็นกิโล และขอขอบคุณมา ณ.โอกาสนี้ครับ

Liked By: pantep
titcan
*

« ตอบ #395 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:39:16 PM »

ถ้าผมเพาะกล้าแบบโยน โดยไม่แช่ข้าวเปลือกได้หรือไม่

ทำได้เช่นกันครับ แต่ควรทดสอบดูเปอร์เซนต์การงอกของพันธุ์ข้าวนั้นก่อน และต้องให้ความสำคัญกับการคลุมถาดที่วางเพาะเพื่อรักษาความชื้น  การให้น้ำสม่ำเสมอ(ไม่แฉะท่วมแผงถาด)จนกว่าข้าวจะงอกพร้อมๆกันได้ทั้งหมด

ทดลองทำดู(น้อยๆก่อนก็ได้)นะครับคุณtawatroon

Liked By: Pachara5.15, pantep

titcan
*

« ตอบ #396 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:54:10 PM »

วันนี้ย่องมาถามครูโดยปกติผลผลิตต่อไร่ควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับหน่วยเป็นกิโล และขอขอบคุณมา ณ.โอกาสนี้ครับ

ทำไมคุณกัญจน์มาแบบเงียบเชียบ เลียบๆเคียงๆ
คนที่เคยคุ้น อบอุ่นทุกครั้งไปที่ได้มา

ถามว่าข้าวหอมนิลได้ผลผลิตต่อไร่เท่าใดใช่ไหม
คือว่าไม่มีหนูกิน เพลี้ยกวน อย่างต่ำก็ได้ 500 กก.
ถ้าข้าวดี จะได้ 700-800 กก.
ที่เคยได้มากสุดคือ 1100 กก. ครับ

Liked By: Pachara5.15, pantep

tawatroon
*

« ตอบ #397 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:03:16 AM »

ขอบคุณครับ

ทำได้เช่นกันครับ แต่ควรทดสอบดูเปอร์เซนต์การงอกของพันธุ์ข้าวนั้นก่อน และต้องให้ความสำคัญกับการคลุมถาดที่วางเพาะเพื่อรักษาความชื้น  การให้น้ำสม่ำเสมอ(ไม่แฉะท่วมแผงถาด)จนกว่าข้าวจะงอกพร้อมๆกันได้ทั้งหมด

ทดลองทำดู(น้อยๆก่อนก็ได้)นะครับคุณtawatroon

กัญจน์
*

« ตอบ #398 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:55:09 PM »

ทำไมคุณกัญจน์มาแบบเงียบเชียบ เลียบๆเคียงๆ
คนที่เคยคุ้น อบอุ่นทุกครั้งไปที่ได้มา

ถามว่าข้าวหอมนิลได้ผลผลิตต่อไร่เท่าใดใช่ไหม
คือว่าไม่มีหนูกิน เพลี้ยกวน อย่างต่ำก็ได้ 500 กก.
ถ้าข้าวดี จะได้ 700-800 กก.
ที่เคยได้มากสุดคือ 1100 กก. ครับ

ขอบคุณครับครู เอาไว้เป็นแนวทางในการพัฒนาผลผลิตต่อไร่ถ้าถึงขนาดนี้ก็คงมีเหลือขายพอได้เก็บซิครับครู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2011, 12:58:58 PM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
ARTTHER
*

« ตอบ #399 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 01:16:57 AM »

สวัสดีครับคุณครู
ขอเรียนถามนิดนึงครับ
1.เมื่อโยนเสร็จแล้วปล่อยน้ำเข้าสักวันที่ 3-4  ระดับความสูงประมาณ 7-8 เซนติเมตร ทำไมข้าวไม่ค่อยแตกกอเลยครับ
ผมเข้าใจเอาเองว่า ต้นกล้ายังอ่อน น้ำขังระดับสูงนานๆต้นกล้าอาจจะเปื่อยเน่า
2.ที่นามีหอยเชอรี่เยอะมาก โยนกล้าแล้วเอาน้ำเข้าขังไม่ได้ เสร็จเจ้าหอยบ้านี่หมด  ปรากฏว่าปล่อยให้ดินแห้งพอชุ่มๆแล้วสูบน้ำเข้า
ขังพอแฉะ จะทำให้ข้าวแตกกอดีกว่ามากๆ ประมาณกอละ 25-30 ต้น  อยากทราบว่าเราเอาเป็ดมากำจัดหอยเชอรี่นี่จะได้มั้ยครับ
3. การใช้ดินเลนเพาะกล้าแบบเปียก พอเอาไปโยนตอนแดดจัดจะโดนแดดเผาตายเยอะ ต้องซ่อม  แต่ถ้าเอาดินร่วนผสมขี้วัวและแกลบเผา เพาะแบบแห้งจะทนแดดได้ดีกว่าไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะต้นกล้ามีความแข็งแรงกว่าหรือเปล่าครับ อายุกล้า 20วันเท่ากัน

ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์