ข่าว
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 271036 ครั้ง)
titcan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 06:20:03 AM »

น่าจะลองทำนาไม่ใถ ดูน่ะ แต่ว่าผมยังไม่เคยเหมือนกัน มีปัญหาเรื่องน้ำไม่ีมีทำในหน้าข้าวปกติ

ขอบคุณที่แนะนำ มีโอกาสที่เหมาะดีจะลองทำดูอีกครับ

Liked By: Pachara5.15

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง

sawassakorn
*

« ตอบ #369 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:21:52 AM »

ปีนี้จะเป็นปีแรกที่ผมจะทำนาเหมือนพี่ทิดแคนครับ
ยังงัยก็ขอคำปรึกษานะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ เศร้า เศร้า เศร้า
titcan
*

« ตอบ #370 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:39:56 AM »

ด้วยความยินดีครับ คุณ sawassakorn
ถ้ามีเวลา มาเยี่ยมชม ดูงานก่อนก็ได้นะครับ

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
sawassakorn
*

« ตอบ #371 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 12:20:49 PM »

ครับผม ไปแน่นอนครับ
ว่าแต่จะไปวันไหนเดี๋ยวผมจะโทรแจ้งล่วงหน้านะครับ
titcan
*

« ตอบ #372 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:35:13 PM »

เกี่ยวข้าวไปแล้วเมื่อ 19 มี.ค.2554(ที่จริงกำหนดเกี่ยวก่อนหน้านี้ พอดีเจอฝนหลงฤดู)  แม้จะสุกแก่มากไปหน่อย เมื่อเอาข้าวเปลือกที่เกี่ยวแล้วไปชั่งก็ยังได้ 1,005 กก. คือประมาณ 50 ถังต่อไร่ ก็พอใจแล้วสำหรับรอบนี้  โชคดีตอนที่เดินเกี่ยวข้าวปนไปเจอรังนกอะไรก็ไม่รู้ทำรังอยู่กับรวงข้าว ได้ช่วยย้ายให้มาอยู่ในที่อันสมควร

ในรังมีไข่เล็กๆ(ประมาณเท่าผลมะเขือพวง) 4 ฟอง  ขอให้อยู่ได้ต่อไปโดยสวัสดิภาพนะ...(ภาพนี้ต้องใช้ไฟแวบช่วยจึงเกิดเงาดำ ในรังมืดมากเมื่อเทียบกับแสงภายนอก)

sawassakorn
*

« ตอบ #373 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:42:10 PM »

ใจดีสุดๆๆเลยครับ
ข้าวที่เกี่ยวไปแล้วคือข้าวอะไรครับพี่
titcan
*

« ตอบ #374 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 11:27:13 PM »

สงสัยว่าจะเป็นพวกนกกระจิบ ฟักออกจากไข่โตไปคงกลับมากินข้าวที่เราปลูกสินะ

ข้าวที่เพิ่งเกี่ยวไปเป็นพันธุ์หอมนิล...จ้า

sawassakorn
*

« ตอบ #375 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:01:31 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับคำแนะนำดี
ผมจะได้ปลูกข้าวหอมนิลแล้ว
ได้ผลยังงัยเดี๋ยวผมจะแจ้งไปนะครับพี่

tong3829
*

« ตอบ #376 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:39:46 AM »

เยี่ยมมากครับ ติดตามมาตลอด
Boybady
*

« ตอบ #377 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:42:48 PM »

ของพ่อผมโดนไปเมื่อ2วันที่ผ่านมา เพลี้ยครับ อุตซ่ารอดจากลมพัดหนักๆ ยังโดนเพลี้ยไป10  อีกอาทิตก็ถึงเวลาเกี่ยวแล้ว ลุ้นว่าจะได้ซักเท่าไหร่
ผมขอคำแนะนำเรื่องเพลี้ยหน่อยครับ มีวิธีจัดการกับมันอย่างไรบ้าง สงสารพ่อครับเหนื่อยมาตั้งหลายเดือน
นาที่ สิงห์บุรี ข้าวพันธ์หอมปทุม

ปล.ผมเพิ่งเป็นสมาชิกวันแรกครับ คงต้องขอความรู้ จากwebนี้เพื่อไปนำไปใช้ให้คุ้มค่ากับความเหน็ดเหนื่อย
titcan
*

« ตอบ #378 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 05:57:26 AM »

สวัสดีครับคุณ Boybady

พอสรุปได้เป็นขั้นตอนตามนี้
1.ใจเย็นหยั่งเชิง ปล่อยให้เพลี้ยเริงร่า ถ้ามันมีไม่มากนัก  แมลงต่างๆ 9ใน10ชนิดเป็นฝ่ายเราไม่ทำลายพืชผล  มันจะมีมาควบคุมกันเองในธรรมชาติที่สมดุล
2.ถ้าเพลี้ยมีมากๆขึ้น สังเกตว่ามันเริ่มทำความเสียหาย ก็จะใช้สมุนไพร น้ำแช่(ใบสะเดา+สาบเสือ)สับปั่น+น้ำส้มควันไม้ +น้ำหมักขี้ค้างคาว+ขี้หมู+รำข้าว ผสมน้ำฉีดพ่น ไล่และฟื้นฟูต้นข้าว ไปในตัว  (2-3 ครั้งตอนเย็น โดยเว้นระยะ3-5วันต่อครั้ง)
3.ใช้ชีวภัณฑ์ ป้องกันกำจัดโรคแมลงศัตรูพืช
  3.1 เชื้อราบูเวเรีย บัสเซียน่า(Beauveria  bassiana) ใช้ในการป้องกันกำจัดแมลงพวกปากดูด เช่น แมลงหวี่ขาว เพลี้ยอ่อน  เพลี้ยไฟ 
  3.2 เชื้อราเมธาไรเซี่ยม  อะนิโซเพล (Metarhizium  anisopliae)
เป็นเชื้อราที่ใช้ในการป้องกันกำจัดแมลงศัตรูพืชพวกปากดูดเช่น เพลี้ยจั๊กจั่นสีเขียว  เพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล เพลี้ยอ่อน หนอนด้วง หนอนผีเสื้อศัตรูพืช 
  3.3 เชื้อแบคทีเรียบาซิลลัส ทุริงเยนซีส (Bacillus  thuringiensis)ใช้ในการกำจัดหนอนศัตรูพืชหลายชนิดเช่น  หนอนใยผัก  หนอนกระทู้หอม  หนอนหนังเหนียว หนอนเจาะสมอฝ้าย  หนอนกระทู้ผักและหนอนกินใบต่างๆ
   ทั้งสามอย่างอยู่ในรูปผง บรรจุซองละ 500 กรัม ถ้าจะประหยัด เมื่อซื้อมาแล้วก็นำแต่ละอย่างมาขยายเชื้อในน้ำที่เป็นสารละลายน้ำตาล กากน้ำตาล หรือในน้ำมะพร้าว สัก 2 คืน แล้วนำมาผสมน้ำฉีดพ่นในแปลงนาข้าว ช่วงเย็น  อย่าผสมน้ำส้มควันไม้ไปด้วยเพราะจะยับยั้งเชื้อราและแบคทีเรีย ทำให้ไม่ได้ผล
  ถ้าขยายเชื้อได้มากๆ ค่อยๆปล่อยรวมไปกับน้ำที่เอาเข้านาก็ได้ครับ

เคยตอบคำถามนี้ไปแล้ว
จะลองใช้วิธีข้อ 1 ต้องกล้าได้กล้าเสีย
ควรใช้ทั้งวิธีข้อ 2 และข้อ 3 สลับกัน โดยเว้นระยะ 3-5 วันต่อครั้ง

Liked By: Pachara5.15, nipun

Boybady
*

« ตอบ #379 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 09:42:30 PM »

คุณ titcan
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ ผมจะต้องแก้ตัวในครั้งหน้าแน่นอนครับ กับเจ้าเพลี้ยเนี่ย
วันนี้ผมกลับมา สิงห์บุรี ไปดูที่แปลง เรียบร้อยเลยครับ 10ไร่  แต่ของพ่อผมไม่ได้โดนแปลงเดียว โดนกันเป็นทั่วเลย
ผมได้เก็บภาพมา เห็นแล้วท้อเลย ร้องไห้
pas11
*

« ตอบ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:54:27 AM »

ปลูกข้าวบนที่สูงติดกับอำเภอสะเมิง จ.เชียงใหม่ อากาศเย็นพอๆกับสะเมิงครับ ว่าจะลองปลูกข้าวหอมนิลดูแต่ยังไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับพื้นที่หรือไม่ ช่วยแนะนำด้วยครับ 

titcan
*

« ตอบ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:29:16 PM »

ภาพจากคุณpas11 เป็นธรรมชาติที่สวยงามมาก ยากที่จะหาดูชมกันได้ง่ายๆ แต่มีอยู่ที่อำเภอสะเมิง จ.เชียงใหม่
ขอขอบคุณครับที่นำมาให้ได้รับชมกัน
   เคยมีคนที่อยู่ อ.งาว จ.ลำปาง มานำข้าวหอมนิลไปปลูก ส่งข่าวมาว่า ก็ได้ผลดี  แต่้ต้องคอยระวังป้องกัน นก หนู
ช่วงนี้นับว่าเหมาะที่จะเริ่มปลูกข้าวหอมนิลกันได้แล้วนะครับ
   ผมเองก็คงจะเริ่มอีกรอบในอีกไม่กี่วันนี้

pas11
*

« ตอบ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:52:53 PM »

ภาพจากคุณpas11 เป็นธรรมชาติที่สวยงามมาก ยากที่จะหาดูชมกันได้ง่ายๆ แต่มีอยู่ที่อำเภอสะเมิง จ.เชียงใหม่
ขอขอบคุณครับที่นำมาให้ได้รับชมกัน
   เคยมีคนที่อยู่ อ.งาว จ.ลำปาง มานำข้าวหอมนิลไปปลูก ส่งข่าวมาว่า ก็ได้ผลดี  แต่้ต้องคอยระวังป้องกัน นก หนู
ช่วงนี้นับว่าเหมาะที่จะเริ่มปลูกข้าวหอมนิลกันได้แล้วนะครับ
   ผมเองก็คงจะเริ่มอีกรอบในอีกไม่กี่วันนี้

ขอบคุณมากครับคุณ titcan บอกตามตรงเรื่องทำนาผมมีข้อมูลในหัวน้อยมาก เพิ่งมาสนใจก็ตรงที่ดังกล่าวเป็นที่นาซะส่วนใหญ่ครับ ช่วยแนะนำขั้นตอนการปลูกจนถึงการสีเป็นข้าวกล้องด้วยครับ
titcan
*

« ตอบ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:10:00 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ titcan บอกตามตรงเรื่องทำนาผมมีข้อมูลในหัวน้อยมาก เพิ่งมาสนใจก็ตรงที่ดังกล่าวเป็นที่นาซะส่วนใหญ่ครับ ช่วยแนะนำขั้นตอนการปลูกจนถึงการสีเป็นข้าวกล้องด้วยครับ

ติดตามได้จากกระทู้นี้ก็มีอยู่ ลองย้อนอ่านดู,
กระทู้ "ปลูกข้าวกินเอง" ของคุณauuuun
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=1654.0

เกี่ยวกับการสีข้าวกล้อง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10490.0

หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์