หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกข้าวหอมนิลอินทรีย์ วิธีหว่านน้ำตม ฝ่าเพลี้ยถล่ม ชมการโยนกล้า นาปีปลูกหอมมะลิแดง  (อ่าน 410423 ครั้ง)
kotchakorn ผักแว่น
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:52:12 AM »

ยินดีด้วยค่ะ  อายจัง อายจัง และเป็นกำลังใจให้ค่ะ  จะนำวิธีปราบเพลี๊ยะไปให้พ่อลองใช้ดูค่ะ อย่างนี้แหละชาวนาไทยต้องช่วยตัวเองก่อนค่ะ รอรัฐบาลไม่ไหวหรอกค่ะ  พูดถึงรัฐบาลแล้วเซ็งเป็ด  ไม่พูดดีก่า   สู้ๆๆๆๆ ค่ะ

daiwloso555
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:59:49 PM »

สู้ๆๆนะครับไม้ท้อไม่มีว้นจนครับสู้ๆๆจะเป็นกำลังใจให้นะคร้าบ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: nipun
titcan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 01:05:34 PM »

พอสู้ ครับ ขอบคุณทุกแรงใจที่ส่งมาให้  ท้อไม่แท้  แท้ไม่ท้อ ขอสู้ต่อ
พอที กับหญ้าที่น่าสงสาร  แค่เดินผ่านยังมีป้ายปัก...อย่าเดินผ่านสนามญ้า...
พอได้ สิ่งนี้มา... วัตถุออกฤทธิ์อันตรายต่อหญ้าบวกผสมกับยาตราสองมือ...ใช้ในอัตราวันละครึ่งชั่วโมง  ไม่นานหญ้าในนาที่รกๆ จะหมดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 01:21:17 PM โดย titcan » บันทึกการเข้า

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
Peter-Wit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 01:26:30 PM »

กำลังจะเริ่มทำนาครั้งแรกในชีวิต ในเนื้อที่ประมาณ 1.5 ไร่ ผมใช้ข้าวหอมนิลเหมือนกันครับ  ซื้อข้าวเปลือกมา 5 โลไม่ทราบพอเปล่าครับ และอีกเรื่องไม่ทราบว่าหลังจากหว่านแล้วใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะเก็บเกี่ยว
Peter-Wit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 03:47:15 PM »

พอสู้ ครับ ขอบคุณทุกแรงใจที่ส่งมาให้  ท้อไม่แท้  แท้ไม่ท้อ ขอสู้ต่อ
พอที กับหญ้าที่น่าสงสาร  แค่เดินผ่านยังมีป้ายปัก...อย่าเดินผ่านสนามญ้า...
พอได้ สิ่งนี้มา... วัตถุออกฤทธิ์อันตรายต่อหญ้าบวกผสมกับยาตราสองมือ...ใช้ในอัตราวันละครึ่งชั่วโมง  ไม่นานหญ้าในนาที่รกๆ จะหมดไป
วัสดุอันยาว ๆ นี้เขาเอาไว้ทำไรครับ

Liked By: ปานเทพ
titcan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:45:55 PM »

กำลังจะเริ่มทำนาครั้งแรกในชีวิต ในเนื้อที่ประมาณ 1.5 ไร่ ผมใช้ข้าวหอมนิลเหมือนกันครับ  ซื้อข้าวเปลือกมา 5 โลไม่ทราบพอเปล่าครับ และอีกเรื่องไม่ทราบว่าหลังจากหว่านแล้วใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะเก็บเกี่ยว
   ขึ้นอยู่กับวิธีปลูกด้วยครับ 1.วิธีหว่านนาน้ำตม ใช้ 15-20 ก.ก.ต่อไร่  2.วิธีหว่านตกกล้าไว้ก่อน ไม่เกิน 20 วัน จากนั้นถอนมัดเป็นกำแล้วดำนาด้วยคน ใช้ 8-10 ก.ก.ต่อไร่ 3.ใช้รถดำนา เพาะข้าวในถาด ใช้ 10-12 ก.ก.ต่อไร่  4.วิธีโยนข้าวกล้า เพาะข้าวในถาดหลุม ชนิด 434หลุม ใช้ 4-5 ก.ก.ต่อไร่ 5.วิธีปักดำข้าวต้นเดียวต่อกอ น่าใช้พันธุ์ข้าวไม่เกิน2ก.ก.ต่อไร่ 
    ถ้าจะให้พอคงต้องใช้วิธีที่ 4 หรือ 5 นะครับ  แต่วิธี 5 เหมาะกับข้าวนาปีมากกว่า ทำตั้งแต่ต้นปี ข้าวมีเวลาแตกกอ
    ข้าวหอมนิลมีอายุเก็บเกี่ยวหลังหว่านประมาณ 95 วัน  ถ้าปักดำจะยืดเวลาไปอีก 7- 15วัน แล้วแต่ความอุดมสมบูรณ์ของผืนนา
ว่าแต่ขายข้าวเปลือกไหมครับ จะขอแบ่งซื้อครับ
  ข้าวเปลือกพอมีแบ่งขายครับ ยินดีเผยแพร่

วัสดุอันยาว ๆ นี้เขาเอาไว้ทำไรครับ
  เป็นเครื่องมือทุ่นแรงที่ประดิษฐ์ขึ้นเอง ใช้กดและดันต้นหญ้าในนาให้จมมิดดินโคลน เลน คือเราจะไม่ต้องก้มหลังไปดึงถอนหญ้าให้ลำบากปวดเมื่อย บางทีเราถอนดายหญ้ากอรากยาวหน่อย มันไม่ยอมหลุดง่ายๆ จนหงายหลัง เพราะไม่ทันระวังพลั้งดึงเต็มที่    แต่เครื่องมือนี้ใช้กดให้หญ้าไปเกิดใหม่ สบายกว่าเยอะ     
  ข้อบ่งใช้ 1.นาเราไม่รกหญ้ามากจนเกินไป 2.ช่วงนั้นมีน้ำขังในนาดินอ่อนนิ่ม ไม่แข็งมาก เป็นหล่มลึกยิ่งดี  3.ใช้ได้ดีในระยะไม่เกินเดือนครึ่ง หลังหว่าน เพราะหญ้าจะยาวเกินไป จึงต้องใช้วัตถุออกฤทธิ์อีกอันที่อยู่ข้างๆ
   การทำเครื่องมือไม่ยากครับ  หาเหล็กท่อบาง(แบบที่เดินร้อยสายไฟ)ขนาด4หุนมาตัด4ท่อนๆละ4นิ้ว แล้วทำให้รูท่อเป็นรูปหกเหลี่ยม แล้วเชื่อมติดกัน ต่อด้าม ตามถนัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 10:59:28 PM โดย titcan » บันทึกการเข้า

พอเถิด พอที พอดี พอได้  พอควร พอใจ พอใช้ พออยู่  พอเหมาะ พอกัน พอกิน พอดู พอทน พอสู้ พอแล้ว พอเพียง
kittinan5899
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 11:47:07 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้ม

Liked By: Pachara5.15
Peter-Wit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:07:51 AM »

ขอขอบคุณมากครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:23:28 AM »

พอดูใกล้ๆ  ใช่แล้วใยแมงมุม  ผู้คุ้มครองนา  นักเกษตรตัวจริง

แมงมุม พระเอกตัวจริงในการต่อสู้กับเพลี้ยกระโดด แต่ในนาส่วนใหญ่พระเอกของเราตายเพราะยาฆ่าแมลง เลยไม่ได้ออกมาช่วย
ชาวนาปราบปรามเพลี้ยกระโดด เป็นเรื่องน่าเสียดายครับ  ขยิบตา
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Peter-Wit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 12:24:38 PM »

พอดูใกล้ๆ  ใช่แล้วใยแมงมุม  ผู้คุ้มครองนา  นักเกษตรตัวจริง

แมงมุม พระเอกตัวจริงในการต่อสู้กับเพลี้ยกระโดด แต่ในนาส่วนใหญ่พระเอกของเราตายเพราะยาฆ่าแมลง เลยไม่ได้ออกมาช่วย
ชาวนาปราบปรามเพลี้ยกระโดด เป็นเรื่องน่าเสียดายครับ  ขยิบตา
 ยิ้มเท่ห์

รอกินข้าวหอมนิลครับ

Liked By: ปานเทพ
Rimna
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 12:41:36 PM »

xปลูกหอมนิลแบบอินทรีย์เหมือนกันค่ะ  แตกกอไม่ดีเท่าไหร่ใส่ปุ๋ยคอกน้อยไป
นัดรถมาเกี่ยววันอาทิตย์นี้แล้วค่ะ  เพาะกล้าเดือนธันวา  ปักดำเสร็จตอนปีใหม่
สีของเมล็ดข้าวม่วงเข้มใช้ได้ 
titcan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:07:41 PM »

xปลูกหอมนิลแบบอินทรีย์เหมือนกันค่ะ  แตกกอไม่ดีเท่าไหร่ใส่ปุ๋ยคอกน้อยไป
นัดรถมาเกี่ยววันอาทิตย์นี้แล้วค่ะ  เพาะกล้าเดือนธันวา  ปักดำเสร็จตอนปีใหม่
สีของเมล็ดข้าวม่วงเข้มใช้ได้ 

อายจังยินดีด้วยครับ จะได้กินข้าวหอมนิล ได้มากน้อยอย่างไร มีประสบการณ์ดีๆ ก่อเกื้อเผื่อแผ่ ส่งข่าวคราวกันบ้างนะ

titcan
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:35:27 PM »

หญ้าคอมมิวนิสต์-หญ้าข้าวนก-หญ้าพุ่มพวง-หญ้าหางวัว ต่างก็เป็นชื่อที่เรียกขานหญ้าชนิดเดียวกัน  เคยสังเกตว่ามันจะทนทานต่อสภาพต่างๆได้มาก  ถ้าเกี่ยวตัดเฉพาะต้น/ดอก โคนที่เหลือจะแตกหน่อได้มากขึ้นอีก  น้ำมาก-น้ำน้อยดินแห้งก็ไม่ตาย ใช้เคียวเกี่ยวตัดกอรากดายขึ้นมาแล้ว  หากทางด้านโคนที่ถูกตัดร่วงแตะติดดินที่ชื้นมันจะออกรากโตต่อได้อีก ที่สำคัญไม่เคยเห็นเป็นโรคแมลงอะไร  แทรกปนอยู่ในนาที่ข้าวเป็นเพลี้ย หญ้านี้ยังปกติดี เขียวสดขจีดีอีกด้วย   ก็เลยเกิดความคิด ปั่น คั้น สกัดเอาน้ำจากหญ้าชนิดนี้ มาฉีดพ่นป้องกันเพลี้ยกระโดด  อาจเป็นประโยชน์ก็ได้  ช่วยวิจัยขยายผลต่อก็คงดี

วุฒิ บีที บูวาเรีย
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 03:07:38 PM »

มาแบบถูกทางครับ การควบคุมเพลี้ยกระโดดนั้นถ้าใช้เชื้อบิวเวอเรีย อย่าไปผสมกับพวกยาฆ่าเชื้อรานะครับ เพราะบิวเวอเรียมันเป็นเชื้อรา ไม่ทราบว่าผสมบิวเวอเรียกับน้ำส้มควันไม้หรือป่าว เพราะสองตัวนี้เข้ากันไม่ได้นะครับ  โกรธ ลองใช้บิวเวอเรียผสมกับน้ำมะพร้าวอ่อนดูครับ แล้วค่อยเทผสมกับน้ำตอนฉีด ผมก็จะทำข้าวหอมนิลเหมือนกันแต่คงเป็นรอบหน้า

จำหน่ายเชื้อราบูวาเรีย(บิววาเรีย)+เมธาไรเซียม เพื่อการกำจัดเพลี้ยโดยเฉพาะครับ 0836152079
titcan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:44:02 PM »

ตั้งแต่หว่านผ่านไปแล้ว 80 วัน คงจะเกี่ยวได้ไม่เกิน 22 มีนาคม 2553 คงต้องรอลุ้นกันละว่าจะได้ผลผลิตสักเท่าใด 
    ได้เห็นอยู่ว่าข้าวที่ได้รับผลกระทบจากเพลี้ยกระโดดสีน้ำตาล จะมีอาการ ต้นเหลืองแห้งไหม้  แต่ถ้าเป็นเพลี้ยกระโดดสีเขียว จะส่งผลให้ข้าวมีลักษณะเขียวเตี้ย ออกรวงไม่สุด รวงตั้งตรง   เมล็ดข้าวลีบ เสียหายมาก  ได้ข้าวเต็มเม็ดน้อย  ถ้าคาดว่ารอเก็บเกี่ยวแล้วไม่คุ้ม ชาวนาก็จะตัดตอนไถทิ้งทำเทือกหว่านข้าวรุ่นใหม่  วิกฤตินี้ชาวนาย่ำแย่ไปตามๆกัน
    สำหรับผลผลิตข้าวหอมนิลที่ผ่านมาไม่ค่อยแน่นอน เคยได้เป็นข้าวเปลือกสด เฉลี่ย 600-800 ก.ก.ต่อไร่   เมื่อปีที่แล้ว ก็ช่วงนี้แหละ ได้ประมาณ 1,100 ก.ก.ต่อไร่ (ด้วยวิธีตกกล้า-ถอน-ดำนา ด้วยแรงงานคน) หายเหนื่อย ยิ้มปลื้มไปหลายวันทีเดียว ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:36:01 AM »

แวะมาให้กำลังใจ  คนใจสู้ค่ะ  ทำนาอินทรีย์อย่างนี้ต้องอดทน  และดูแลเอาใจใส่จริงจัง ถึงจะได้ผล
ไดข้าวปลอดสารมาทาน  ช่างเป็นผลลัพธ์ที่ทำให้เราหายเหนื่อย  และคุ้มค่าใช่มั๊ยค่ะ
ถ้ามีเวลาอยากจะทำนาแบบนี้เหมือนกันค่ะ
ไว้วันหลัง  จะมาขอคำแนะนำบ้างนะค่ะ
อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์