หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ### ส่งการบ้านของ tukkatan รอบ 3 ค่า ^__^ ###  (อ่าน 5227 ครั้ง)
tukkatan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 02:44:11 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ เกษตรพอเพียงมาก ๆ นะคะ ที่มีน้ำใจ กรุณาแบ่งปันเมล็ดพันธุ์มาให้ปลูก
ตอนนี้ขอค่อย ๆ ทยอยส่งการบ้านนะคะ
เริ่มต้นที่ การบ้านของคุณครู natnapat ..^=^กาแฟเย็น ก่อนเลยค่า

เทียนคละสี

แพงพวย

เบญจรงค์ห้าสี ตอนนี้ขึ้นมาแค่ต้นเดียวค่า ยังคงรอต่อไป

กระเจี๊ยบแดงเพิ่งงอกค่ะ ขอติดไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวโตซักหน่อยจะพามาโชว์ตัวเพิ่มค่า ^^
ส่วนบานเช้า ตอนนี้ได้แต่ร้องเพลงรอค่ะ ยังไม่ขึ้นซักกะต้นเดียว T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 08:17:38 PM โดย tukkatan » บันทึกการเข้า

tukkatan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 03:01:06 PM »

ถัดมาเป็นการบ้านคุณครู Rochana ได้เป็นรางวัลเล่นเกมส์ค่ะ ^^

บานเย็น แออัดไปหน่อย ถึงเวลาย้ายกระถางแล้วว

ดาวประดับฟ้า

ว่านรางเงิน สองหัวใหญ่ใบงอกแล้ว ส่วนหัวเล็กยังต้องรอลุ้นค่ะ

ที่น่าเสียดายมาก ๆ คือเมล็ดบัวดินค่ะ มีขึ้นมาแค่สี่ต้นเท่านั้น แต่ว่าดันเอาเมล็ดไปปนกับบัวดินจิ๋วของคุณ iamdekdee เลยไม่ทราบว่าเป็นเมล็ดของใครค่ะ  โกรธ
นี่คือโฉมหน้าของสี่ผู้รอดชีวิตค่ะ (ดูไม่ค่อยยอมโตยังไงก็ไม่รู้ +.+!)

ส่วน ปีกแมลงปอ ยังไม่ขึ้นเลยค่า ไม่รู้ว่าดินชื้นเกินไปหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 03:34:19 PM โดย tukkatan » บันทึกการเข้า
tukkatan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 03:21:08 PM »

ชบาจิ๋วของคุณครู monest ค่า อันนี้ลองเพาะแค่สี่เมล็ด ก็ขึ้นทุกต้นเลย  ยิงฟันยิ้ม

ต้นเทียนหยดสีม่วง รับมาจากคุณครู บุหงา ค่ะ งอกแล้วสองต้น ^^

หัวบัวดิน จากคุณครู ต้อมศรี มณีเด้ง ใบงอกออกมาแล้วสองหัว ส่วนหัวข้างกำลังรอเวลาค่าา

และสุดท้าย ท้ายสุดสำหรับการบ้านในวันนี้ คือหม่อนทานผล จากคุณครู sonotube งอกทุกต้นเลยค่า  ยิ้ม
ไม่ใช่แค่นั้น...จ๊ะเอ๋...ผลงอกแล้วใช่มั้ยเนี่ย เร็วมาก ๆ

tukkatan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 03:25:24 PM »

ไว้จะมารายงานความก้าวหน้าใหม่นะคะ
วันนี้ ขอลากันไปด้วยภาพดอกไม้ในสวนค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 03:32:48 PM โดย tukkatan » บันทึกการเข้า
monest
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 05:07:37 PM »

มาตรวจการบ้านคะ  ชบาจิ๋วต้นงามเขียวคะ  ช่วยรอลุ้นดอกนะคะ
สวยๆ งามๆ ทั้งนั้น

:)ขอให้มีความสุขกับการปลูกมากๆคะ  ยิ้ม

@ ตัดส่วนที่เกิน + เติมส่วนที่ขาด @
Rochana
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 05:32:47 PM »

มาตรวจการบ้านค่ะ
หน้าตาดีมีแววรุ่งกันทั้งนั้นเลย  เก่งมากๆ

อายจัง อายจัง อายจัง
sonotube
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:31:17 PM »

มาตรวจการบ้านครับ สวยสมบูรณ์ทุกต้นชอบครับ ไว้จะส่งแบบฝึกหัดไปให้เป็นเมล็ดคูณขาว ครับ
tukkatan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 01:02:46 AM »

มาตรวจการบ้านครับ สวยสมบูรณ์ทุกต้นชอบครับ ไว้จะส่งแบบฝึกหัดไปให้เป็นเมล็ดคูณขาว ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า ^^

Liked By: Huy54, minja, Supapor, jomk, mion4you
tukkatan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:10:18 PM »

ส่งการบ้านรอบสองนะคะ
มาเริ่มที่รายงานความก้าวหน้าก่อนละกันค่ะ

ต้นเทียนของคุณ natnapat ..^=^กาแฟเย็น ออกดอกแล้วค่า
น่าเสียดายที่บางต้นก็เฉาตายไปซะเฉย ๆ คงจะเพราะช่วงนี้อากาศร้อนจัดจริง ๆ

ซูมดูสีดอกใกล้ ๆ

ส่วนต้นแพงพวยที่ส่งการบ้านไปตอนรอบแรก พอใบจริงเริ่มโต อ้าว...ไหงหน้าตาเหมือนบานเช้าละเนี่ย (ขอโทษที่สับสนค่ะ พอดีไม่ได้ใส่ป้ายชื่อ)  ยิงฟันยิ้ม

ต่อมาคือเบญจรงค์ห้าสี

มีรุ่นสองมาส่งด้วยค่ะ

กระเจี๊ยบแดงที่ติดไว้คราวก่อนค่ะ ที่เห็นนี่คือสองต้นนะคะ จับต้นเล็กพิงต้นใหญ่ไว้

บานเย็นของคุณ Rochana ตอนนี้ได้เห็นดอกแรกบานแล้วค่ะ 

ปีกแมลงปอ งอกมาหลายต้น แต่พอดีมีช่วงที่ไม่อยู่บ้าน เลยเฉาตายไปบางส่วน ขอโทษด้วยค่ะ
โฉมหน้าผู้รอดชีวิต ต้นยังเล็กมากค่ะ นี่ถ่ายซูมเอา

ภาพนี้ขอส่งการบ้านหลาย ๆ ท่านไปพร้อมกันเลยนะคะ
มีว่านรางเงินของคุณ Rochana สองต้น (ต้นเล็กอีกต้น เพิ่งจะมีใบแรกโผล่ออกมานิดเดียว เลยยังไม่ได้ถ่ายไว้ค่ะ)
บัวดินขวาสุดแถวหลัง เป็น prairie sunset จากคุณ ต้อมศรี มณีเด้ง ค่ะ
ส่วนอีกสามกระถางเป็นบัวดินจากคุณ Phakin23 ใบงอกแล้วทุกต้นค่า

ภาพอีกมุม

ต่อด้วย น้องเล็กล่าสุด เมล็ดบัวดินจากคุณ ต้อมศรี มณีเด้ง
Citrina งอกเยอะมาก ๆ ค่ะ ส่วน Paul Nimie ตอนนี้งอกมา 12 ต้น

ชบาจิ๋วจากคุณ monest โตขึ้นแล้ว ตอนนี้อยู่ในกระถาง 5 นิ้วค่ะ

หม่อนทานผลของคุณ sonotube โตเร็วมาก ๆ ค่ะ ตอนนี้แยกเป็นสองกระถางและริดใบด้านล่างออก
ผลหม่อนที่ออกมาคราวที่แล้ว ฝ่อไปเฉย ๆ ไม่รู้ว่าเป็นอะไรค่ะ

ตามด้วย ต้นดาวกระจายจากคุณ minja ลองเพาะไม่กี่เมล็ด บางต้นก็เฉาตายไปบ้าง แต่ต้นที่รอดก็โตจนดอกบานแล้วค่ะ

ปิดท้ายด้วย แก่นตะวันจากคุณ กาเหว่า งอกงามดีทุกหัวค่ะ
monest
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 12:36:38 PM »

มาตรวจการบ้าน รอบ 2 ค่ะ   ปลูกเก่งจังค่ะ  ต้นโตแล้ว อีกหน่อยก้อมีดอกให้ชม   
จะรอชมตอนมีดอกนะคะ   ยิ้ม ยิ้ม

@ ตัดส่วนที่เกิน + เติมส่วนที่ขาด @
tukkatan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 12:02:40 PM »

มาตรวจการบ้าน รอบ 2 ค่ะ   ปลูกเก่งจังค่ะ  ต้นโตแล้ว อีกหน่อยก้อมีดอกให้ชม   
จะรอชมตอนมีดอกนะคะ   ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณค่ะ แล้วจะมาส่งการบ้านตอนมีดอกอีกทีนะคะ ^^

Liked By: Huy54, minja, Supapor, jomk, mion4you
minja
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 09:19:00 PM »

มาเยี่ยมชมการบ้าน เพาะเก่งมากเลย งอกงามดี  อายจัง

เสาร์นี้กลับบ้านได้รับซองที่แจกเทียนส้มขาวมาอีก คงสวนกับซองชุดที่แล้ว
 ยังไงซองนี้จะส่งเมล็ดพันธุ์หลากหลายไปให้ทำการบ้านนะจ๊ะ มีมอนิ่งรวมมิตร
ให้ด้วยจ้า ตอนนี้ครูกำลังทำการบ้านเทียนลายจุดอยู่น๊า  ยิ้ม
tukkatan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 11:09:27 PM »

มาเยี่ยมชมการบ้าน เพาะเก่งมากเลย งอกงามดี  อายจัง

เสาร์นี้กลับบ้านได้รับซองที่แจกเทียนส้มขาวมาอีก คงสวนกับซองชุดที่แล้ว
 ยังไงซองนี้จะส่งเมล็ดพันธุ์หลากหลายไปให้ทำการบ้านนะจ๊ะ มีมอนิ่งรวมมิตร
ให้ด้วยจ้า ตอนนี้ครูกำลังทำการบ้านเทียนลายจุดอยู่น๊า  ยิ้ม

เมื่อเย็นนี้เพิ่งได้รับซองเมล็ดเทียนค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
ใช่ค่ะ ตอนแรกนึกว่าซองตกหล่นไป เลยรีบส่งไปอีกรอบค่ะ
สำหรับการบ้านชุดใหม่ จะตั้งใจให้ดีที่สุดค่ะ ^^
เพิ่งรู้ว่ามีเทียนลายจุดด้วย ลองกูเกิ้ลดู สวยแปลกตาจริง ๆ ขอให้คุณครูประสบความสำเร็จนะคะ

Liked By: Huy54, Supapor, jomk, minja, mion4you
Rochana
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:48:58 PM »

เก่งมากค่ะ   อายจัง อายจัง อายจัง
Huy54
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 01:52:53 PM »

งามๆทั้งนั้นเลยนะคะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Supapor, tukkatan, jomk, mion4you
tukkatan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 06:10:32 PM »

ขอบคุณ คุณครู Rochana และป้าหุย ที่แวะมาตรวจการบ้านนะคะ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Huy54, jomk, mion4you
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์