ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ้อมส่งการบ้านครับ  (อ่าน 1975 ครั้ง)
RookiePlanter
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 02:24:42 PM »

RookiePlanter เกษตรพอเพียงน้องใหม่รายงานตัวครับ

กลับมาอยู่บ้านได้ 1 ปี ปลูกโน่นปลูกนี่ไปเรื่อยเปื่อย เพราะนานๆทีจะได้อยู่ติดดิน ปกติอยู่แต่ห้องเช่าตึกสูง  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ส่งซองไปรับเมล็ดจากคุณครู 3 ท่าน ยังไม่ได้รับกลับ ระหว่างรอเลยขอซ้อมส่งการบ้านของตัวเองก่อนครับ

แคฝรั่ง ตอนแรกไม่เห็นดอก ไม่รู้ว่าต้นอะไร เกือบตัดทิ้งไปซะแล้ว เก็บขายได้หลายตังค์อยู่

ดอกที่อยู่สูงๆ ไม่สะดวกเก็บเลยปล่อยให้เป็นผล รอเก็บเมล็ดมาแจกพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงดีกว่า

กุยช่ายไต้หวัน ปลูกง่ายมาก ดินอะไรก็อยู่ได้ ขอแค่แดดถึง น้ำถึงก็งามและ
อันนี้ย้ายจากพื้นดินมาใส่กระถางปลูกแซมผักชีฝรั่งกะไว้ชั่วคราว แต่เอาไปเอามาก็ยังไม่ได้ย้ายสักที ยิ้มกว้างๆ

ที่มาของกุยช่ายไต้หวัน คือ คุณตาขอมาจากคนที่ไปทำงานไต้หวัน ขากลับเขาแอบเอาขึ้นเครื่องกลับมาด้วย
แต่ก็ไม่รู้นะว่าขาไปจะแอบเอาขึ้นเครื่องจากเมืองไทยไปปลูกที่โน่นด้วยหรือเปล่า สุดท้ายกลายเป็นกุยช่ายไทยเรานี่เอง 555+

กระถางนี้ใส่รวมไปหลายหัวใบเลยไม่ใหญ่เท่าไหร่ รอย้ายลงดินอีกที ออกหมากออกผลแล้ว รอเก็บเมล็ดต่อไป

ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 04:58:45 PM »

เด๋วไปคุ้ยกรุ หาของมาแลกกับกุยช่าย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nong-jod, Huy54
Vichita
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 02:32:22 PM »

แอบเข้ามาดูการบ้าน เห็นแคฝรั่งเป็นพวงระย้าแล้วอยากได้เมล็ดมาปลูกบ้างค่ะ  สวยงามมากเลยค่ะ  จะรอรับแจกเมล็ดน่ะค่ะ แจกเมื่อไหร่ช่วยแอบกระซิบบ้างน่ะค่ะ

Liked By: RookiePlanter, Huy54
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 03:19:41 AM »

เด๋วไปคุ้ยกรุ หาของมาแลกกับกุยช่าย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมล็ดชุดนี้ตามเก็บไม่ทันเลยครับ หายไปกับสายลมแล้วครับ  ร้องไห้

ตอนที่เฝ้าดูมันก็ไม่ยอมแห้งสักที พอเผลอแป๊ปเดียวปลิวไปซะแล้ว

คงต้องรอรอบหน้า สัญญาว่าจะเก็บไว้ให้ท่านต้อมศรี มณีเด้งคนเดียวเลย

แจกหลายคนไม่ได้เพราะผลผลิตมันน้อยมากๆ ผลนึงมีแค่ 2-3 เมล็ดเอง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 03:21:50 AM »

แอบเข้ามาดูการบ้าน เห็นแคฝรั่งเป็นพวงระย้าแล้วอยากได้เมล็ดมาปลูกบ้างค่ะ  สวยงามมากเลยค่ะ  จะรอรับแจกเมล็ดน่ะค่ะ แจกเมื่อไหร่ช่วยแอบกระซิบบ้างน่ะค่ะ

วันนี้เดินไปดูแล้วฝักยังไม่แห้งเลยครับ คงต้องรออีกสักพัก พร้อมแจกแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

Liked By: Huy54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2015, 07:14:01 PM โดย RookiePlanter » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 03:34:59 AM »

หม่อนกินผลจากคุณ Sonotube ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเพิ่มรูปอีกนะ ตอนนี้ติดผลเพิ่มจากในรูปอีกครับ  อายจัง

ประมาณอีกสองสัปดาห์ต่อมากระถางเดียวกัน โรยมะพร้าวสับกับออสโมโคทนิดหน่อย

และอันนี้กระถางอื่นๆที่มาพร้อมกัน

หวังว่าจะโตวันโตคืนกันนะเด็กๆ พร้อมทานผลเมื่อไหร่จะมาส่งการบ้านอีกทีครับ
ขอบคุณคุณครู Sonotube อีกครั้งครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2015, 06:32:26 PM โดย RookiePlanter » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 06:49:57 PM »

แคนตาลูปส้มยังไม่ได้เพาะ ส่วนเสาวรสลองเพาะชุดแรกไม่งอกสักเมล็ด เดี๋ยวรอบหน้าลองดูใหม่ครับ ร้องไห้

และนี่แคนตาลูปเขียวมีผู้กล้า งอกขึ้นมาได้ 2 ต้นครับผม  ยิ้มกว้างๆ

*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 07:09:48 PM »

ลองเพาะเมล็ดกระเจี๊ยบเขียวดูครับ อันนี้ซื้อเมล็ดผักซองๆละ 15 บาทมาลองเพาะดูครับ งอกใช้ได้เลย

ส่วนสองรูปนี้ดีใจมากๆ วันนี้บังเอิญไปเจอ ต้นสลิด(ขจร)ออกดอกแล้ว จะได้ลวกจิ้มน้ำพริกแซ่บๆแล้ว
คุณแม่ซื้อมาปลูกทิ้งไว้ปีก่อน นึกว่าตายไปแล้ว เพราะหญ้าขึ้นรกเต็มไปหมด แล้วพอมาหน้าแล้ง ดินก็แห้งหญ้าก็ตาย
ประจวบกับฝนที่ตกมาช่วงปลายหนาวที่ผ่านมา ถึงได้รู้ว่ายังอยู่เพราะเขาแตกยอดขึ้นมาใหม่ที่โคนต้น
ไอ้เราก็รดน้ำที่โคนต้นทุกวัน ไม่ทันสังเกตว่ามีบางยอดเขาเลื้อยขึ้นต้นมะนาวไปแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
วันนี้ก็เลยดึงยอดให้โผล่ออกจากต้นมะนาว รอยาวอีกหน่อยจะไปทำค้างให้อีกที

เดือนที่แล้วเพิ่งสั่งซื้อจากสมาชิกในเว็บมาตั้ง 40 ต้น นึกว่าของตัวเองตายไปหมดแล้ว  โกรธ

Liked By: Huy54, Vichita
Vichita
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 03:01:16 PM »

นึกสงสัยในกระบะที่เพาะกระเจี๊ยบเขียว มีส่วนผสมอะไรคะ ดูแล้วเหมือนมีกรวดเม็ดเล็กอยุ่ค่ะ พอดีเป็นเกษตรกรมือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่อง อยากทราบไว้เป็นข้อมูลค่ะ จะได้เอาไปเลียนแบบบ้างค่ะ  ขอบคุณค่ะ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 06:28:14 PM »

นึกสงสัยในกระบะที่เพาะกระเจี๊ยบเขียว มีส่วนผสมอะไรคะ ดูแล้วเหมือนมีกรวดเม็ดเล็กอยุ่ค่ะ พอดีเป็นเกษตรกรมือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่อง อยากทราบไว้เป็นข้อมูลค่ะ จะได้เอาไปเลียนแบบบ้างค่ะ  ขอบคุณค่ะ

เป็นวัสดุปลูกอย่างหนึ่งครับ "เพอร์ไลต์"

รายละเอียดเพิ่มเติมดูได้ในวิกิ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%A5%E0%B8%95%E0%B9%8C

หรือค้นหาในกูเกิ้ลได้ครับ "เพอร์ไลท์ผสมเสร็จ" มีขายตามเว็บเพียบครับ ราคาถูก ค่าจัดส่งถูก เพราะมีน้ำหนักเบา

Liked By: Huy54, Vichita
หนองพายุฟาร์ม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 12:14:19 PM »

ผมเห็นท่านอื่นแจก ผมก็อยากแจกครับแต่ยังไม่รู้จะแจกอะไร ฝักก็ยังไม่แห้ง ถ้ามีโอกาสจะแจกบ้างครับ

Liked By: Huy54, RookiePlanter
Vichita
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 03:19:25 PM »

ขอบคุณมากเลยค่ะ ยิ้ม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์