ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เคยให้เช่าที่ดินทำการเกษตรมาก่อน เลยมาขอแบ่งปันประสบการณ์บ้าง  (อ่าน 10338 ครั้ง)
Auto.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 02:24:32 PM »

ปกติผมและแม่เคยแต่ให้เช่าบ้านหรือคอนโดในกรุงเทพ     ไม่เคยให้เช่าที่ดินทำการเกษตรที่ ตจว มาก่อน   
พอดีญาติทางพ่อผมที่อยู่ ตจว เริ่มอายุมากไม่ไหวที่จะทำการเกษตรหรือทำอะไรต่อ จึงจำเป็นต้องปล่อยที่ดินว่างหรือปลูกมะม่วงยืนต้นไว้แบบนั้น 
 ผมเห็นดังนั้นเลยต้องการให้มีการทำประโยชน์เสียดายที่ไม่ได้ใช้   อย่างน้อยสามารถแปลงเป็นเงินได้ก็ดี  จึงค่อย ๆ  ปล่อยให้เช่าที่ดินที่อยู่หลายแปลงในตจว.ไปเรื่อย ๆ   ตอนนี้ก็ได้ปล่อยไปหลายแปลงเหลืออีกบางแปลงก็พยายามจะทยยอปล่อยเช่าให้หมดเพื่อให้ได้ผลตอบแทนดีกว่าอยู่เฉย ๆ 

ครั้นผมลงประกาศให้เช่าตามเวปต่าง ๆ   สิ่งที่ผมงงมากที่สุดคือ 
1.ไม่มีเงินจ่ายค่าทำสัญญา   
2.การมาขอทำการเกษตรฟรี ๆ    หรือบางทีก็มาขอทำฟรี 1 ปีก่อน แล้วค่อยจ่ายเงิน   
3. ล่าสุดมีมาหนักกว่านั้นอีก คือให้เราปลุกต้นมะม่วงลงทุนให้ก่อน  แล้วไม่เก็บค่าเช่าเลยเป็นเวลา 5 ปี  ปีที่ 6 จึงเรียกเก็บค่าเช่า  ผมจะทำไปทำไมครับ  ผมปล่อยที่ดินไว้เฉย ๆ ไม่ดีกว่าหรือที่ผมจะต้องไปลำบากขนาดนั้น

ผมอยากรุ้ว่าจริง ๆ แล้วในการปล่อยเช่าที่ดินทำการเกษตรมันมีเรื่องแบบนี้ด้วยเหรอ  หรือคน ตจว เขาเป็นแบบนี้    ผมเองก็ไม่ใช่ประชาสงเคราะห์  หรือตอนประกาศผมก็ไม่ได้บอกเงื่อนไขว่าให้ทำฟรี  ผมเองก็ไม่ได้รู้จักกับคนมาขอเช่า          เพราะเราอยู่แต่ในเมืองการทำสัญญาเช่า หรือเช่าทำธุรกิจมันก็ต้องมีการมัดจำล่วงหน้า  ไม่เคยเจอว่าใครเขาจะให้เราไปอยู่หรือทำมาหากินฟรีๆ  แบบนี้มาก่อน     

AGRO7
seller1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 02:54:19 PM »

ผมขอเดาเอานะครับ
ที่เรื่องต้นมะม่วงให้ปลูก เขาคงหมายถึง (สมมุติตัวเลข) ถ้าใช้ที่ดินเปล่าราคา ราคา 2000 ต่อไร่ต่อปี ถ้ามีต้นมะม่วงปีที่ 6 ได้ราคา 4000 ต่อไร่ต่อปีหรือเปล่า
Blueworld
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 03:07:14 PM »

ที่ข้างๆให้เช่าไร่ละ 1000 บาท ทำสัญญาเช่ารายปีค่ะ

แต่ของตัวเองให้คนอื่นทำ(เป็นคนในท้องถิ่น เพราะตัวเองอยู่ต่างอำเภอ) แต่ไม่ได้เก็บเป็นเงินค่าเช่า แต่ให้คนที่ทำลงทุนและดูแลเอง ตอนขายแบ่งสามส่วน คนทำได้สองส่วน(ค่าแรงและค่าลงทุน) เจ้าของที่ได้หนึ่งส่วน(ค่าที่)ค่ะ แต่ละปีก็ไม่ได้อะไรมากค่ะ ได้ข้าวพอกินและได้เงินนิดหน่อยจากค่าขายอ้อยกับมัน แต่ก็ให้คนทำไว้ซื้อปุ๋ยหรือสูบน้ำเข้าที่ อาศัยว่ามีคนดูแลที่ให้ ส่วนเราก็ทำไปเป็นเดินไปเดินมาดูนู่นดูนี่มีความสุขแล้วก็กลับบ้าน เงินก็ไม่ได้ จ่ายดอกเบี้ยด้วยเพราะกู้เงินมาซื้อ แต่ก็มีความสุขดีค่ะ ไว้ภาระเรื่องงานและครอบครัวน้อยลงค่อยจะเริ่มไปทำอะไรที่งอกเงยบ้างค่ะ

noona
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 04:29:25 PM »

การเช่าที่ดินทำเกษตรไม่ต้องวางเงินมัดจำค่ะ มีแต่ค่ารายปี ตจว. จะเก็บค่าเช่าตอนครบปีค่ะ
Ekachaiyan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:30:19 PM »

ผมเคยเช่าที่ดิน 8 ไร่พร้อมบ้านพักมีบ่อเลี้ยงปลาด้วยค่าเช่า 40,000 บาทต่อปี จ่ายค่าเช่าก่อนปีต่อปี
nessun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:35:06 AM »

ไร่ละพัน มีอีกมั้ยครับ สัก 1 ไร่ถ้าไม่ไกลจาก กทม. ผมสนใจเช่าครับ
ที่ข้างๆให้เช่าไร่ละ 1000 บาท ทำสัญญาเช่ารายปีค่ะ

แต่ของตัวเองให้คนอื่นทำ(เป็นคนในท้องถิ่น เพราะตัวเองอยู่ต่างอำเภอ) แต่ไม่ได้เก็บเป็นเงินค่าเช่า แต่ให้คนที่ทำลงทุนและดูแลเอง ตอนขายแบ่งสามส่วน คนทำได้สองส่วน(ค่าแรงและค่าลงทุน) เจ้าของที่ได้หนึ่งส่วน(ค่าที่)ค่ะ แต่ละปีก็ไม่ได้อะไรมากค่ะ ได้ข้าวพอกินและได้เงินนิดหน่อยจากค่าขายอ้อยกับมัน แต่ก็ให้คนทำไว้ซื้อปุ๋ยหรือสูบน้ำเข้าที่ อาศัยว่ามีคนดูแลที่ให้ ส่วนเราก็ทำไปเป็นเดินไปเดินมาดูนู่นดูนี่มีความสุขแล้วก็กลับบ้าน เงินก็ไม่ได้ จ่ายดอกเบี้ยด้วยเพราะกู้เงินมาซื้อ แต่ก็มีความสุขดีค่ะ ไว้ภาระเรื่องงานและครอบครัวน้อยลงค่อยจะเริ่มไปทำอะไรที่งอกเงยบ้างค่ะ

nessun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:40:05 AM »

ผมก็ไม่มีประสพการณ์นะ แต่ถ้าครบปีแล้วเขาย้าย ไม่ได้จ่ายก็เสร็จสิครับ
เช่นปรูกพืชระยะสั้น
การเช่าที่ดินทำเกษตรไม่ต้องวางเงินมัดจำค่ะ มีแต่ค่ารายปี ตจว. จะเก็บค่าเช่าตอนครบปีค่ะ
Blueworld
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:21:30 PM »

ไร่ละพัน มีอีกมั้ยครับ สัก 1 ไร่ถ้าไม่ไกลจาก กทม. ผมสนใจเช่าครับ

น่าจะไกล อยู่ขอนแก่นค่ะ
ถ้าเผื่อสนใจมาแบ่งไปทำบ้างก็ได้ค่ะ ตอนนี้กำลังจะซื้อที่ข้างๆอีกประมาณสองไร่ ยังไม่ได้วางแผนจะทำอะไร ถ้าเผื่อสนใจหรือมาได้ก็มาคุยกันนะคะ เป็นที่ติดห้วย น้ำทั้งปีค่ะ
noona
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:40:01 AM »

ผมก็ไม่มีประสพการณ์นะ แต่ถ้าครบปีแล้วเขาย้าย ไม่ได้จ่ายก็เสร็จสิครับ
เช่นปรูกพืชระยะสั้น
ส่วนมากการให้เช่าที่ทำเกษตร เราจะให้คนที่มีภุมิลำเนาใกล้เคียงเช่าค่ะ เราไม่ให้คนที่เราไม่รู้จักเช่าค่ะ
TheFool
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 02:05:02 PM »

ต่อปีหรอครับ ถูกมาก ผมยังอยากเช่าเลยถ้าอยู่รัศมีไม่เกิน 100โล จาก กทม.

Liked By: vichia
wichai_ptt
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 06:54:33 AM »

ไม่จ่ายค่าเช่าก็อย่าให้เช่าสิครับ ที่ดินของเรา เข้ามาทำโดยพละการ ก็บุกรุกสิครับ ให้คนที่เขาพร้อมเช่าเท่านั้น ไม่เห็นคิดยากเลยครับท่าน
อีกอย่างนะครับคนต่างจังหวัดไม่เป็นแบบที่ท่านว่าหรอกครับ อย่างผม ทุกวันนี้ทำการเกษตร เช่าทุกแปลง เช่าปลูกอ้อย ไร่ 1,000 บาท /ปี
เช่า 3 ปี จ่ายเงินล่วงหน้า 3 ปีครับ กี่ไร่ก็คูณ เข้าไป ง่าย ๆ ไม่ใช่เรื่องยาก หากเจ้าของกระทู้มีปัญหาเรื่องการให้เช่า ที่ดินอยู่แถวไหนครับ ผมขอเช่าต่อ
จ่ายล่วงหน้า 3 ปีเลยครับท่าน 083-3483507 วิชัย
Samart.k
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:42:38 AM »

ให้เช่าที่ทำการเกษตร ไร่ละ1,000/ ปี (23ไร่ สระบุรี )
หรือเช่าที่หน้าบ้านค้าขาย/ทำร้านกาแฟ
(80กม. จากรังสิต) โทร. 0898110630
Samart.k
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:32:06 AM »

ให้เช่าที่ทำการเกษตร ไร่ละ1,000/ ปี (23ไร่ สระบุรี )
หรือเช่าที่หน้าบ้านค้าขาย/ทำร้านกาแฟ
(80กม. จากรังสิต) โทร. 0898110630

ตอนนี้มีผู้เช่าที่ทำเกษตร 23 ไร่แล้วครับ
เหลือแต่ที่บริเวณหน้าบ้านสำหรับค้าขาย/ทำร้านกาแฟ
ครับ ขอบคุณครับ.อยากหาคนมาร่วมช่วยกันทำครับ.
Kiitz-kittiya
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:10:53 PM »

1. ไม่มีเงินจ่ายค่าทำสัญญา  อันนี้หมายถึงอะไรค่ะ ใช่ค่าเอกสารรึปล่าว รึค่ามัดจำ ค่าเช่า ถ้าค่าเอกสารมันไม่มากค่ะใช้กระดาษกับปากกาเขียนขึ้นมาเองก็ได้ค่ะไม่ต้องจ้างทนายให้ทำสัญญาให้ค่ะ หรือจะซื้อเป็นสัญญาสำเร็จรูปก็มีขายทั่วไปค่ะ ส่วนมัดจำ จะมีหรือไม่มีก็ได้ค่ะ ส่วนค่าเช่า มันคือผลตอบแทนจากการให้เช่าจำเป็นต้องมีค่ะ
2.ขอทำเกษตรฟรีๆ อันนี้คงต้องขึ้นอยู่กับความไว้เนื้อเชื่อใจว่าคนที่มาทำเกษตรในที่ดินคุณจะไม่ทำความเสียหายอะไรให้ค่ะหรือขอทำฟรีในปีแรกที่เช่าก็ควรจะมีการทำมัดจำกันไว้ด้วยค่ะ อันนี้ขึ้นอยุ่กับความไว้ใจของคุณค่ะถ้าไม่กลัวเขาจะมีเล่เหลี่ยมอะไร
3.ถ้าเขามาขอเช่าทำการเกษตรคือเขาเป็นคนลงทุนสิคะ ไม่ใช่ให้คุณลงทุนให้ เว้นแต่ว่าคุณจะตกลงยินยอมกับเขา หรือแต่เดิมคุณมีการปลูกต้นไม้ไว้ก่อนแล้วคุณตกลงให้เช่าทั้งที่ดินและทรัพย์ติดที่ดินค่ะ

-ส่วนเรื่องค่าเช่านั้น ขึ้นอยู่กับท้องที่ค่ะ คุณต้องลองสอบถามราคาจากคนในท้องที่นั้นดูค่ะ ว่าให้เช่ากันปีละเท่าไร
-เรื่องสัญญาเช่า มีรายละเอียดมากมายค่ะ อันนี้แล้วแต่จะตกลงระหว่างคู่สัญญาค่ะ ระยะเวลาเช่า ถ้าไม่เกิน 3 ปี ทำสัญญาเช่ากันเองได้ค่ะไม่ต้งจดทะเบียน แต่ถ้าเช่าเกิน 3 ปี ต้องทำสัญญาเช่าและจดทะเบียนการเช่าที่สำนักงานที่ดินด้วยค่ะ
aekkachailao
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 12:06:05 PM »

ถ้าผมสนใจเช่าคิดแพงมั้ยครับขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์