หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็ดไข่สีขาวคือพันธุ์อะไรครับ???  (อ่าน 1384 ครั้ง)
my wit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 04:37:09 PM »

อยากทราบว่าเป็ดไข่สีขาวคือพันธุ์อะไรครับ???แล้วถ้าเลี้ยงมันจะokกว่าเป็ดไข่ตัวสีน้ำตาล มั้ยครับ ฮืม อัตราการให้ไข่กี่ฟองต่อปี แล้วเลี้ยงง่ายมั้ยครับ ???แล้วเป็ดนี่ให้ไข่ตอนอายุเท่าไหร่ครับ มีช่วงหยุดให้ไข่มั้ย(ถามเยอะนิดนึงนะครับ ไม่มีข้อมูล) ขอบคุณครับ

markonikove
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:49:26 PM »

น่าจะเป็น พวก ปักกิ่ง อี้เหลียง เชอร์รี่ มากกว่านะคับ

เป็นเป็ดเนื้อคับ แต่ให้ไข่ดก .... ไม่คุ้มค่าต่อการเอามาทำเป็นเป็ดไข่ เพราะถูกพัฒนาขึ้นมาเพื่อให้เนื้อ
tanakon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 04:38:56 PM »

เป็ดไข่สีขาวคือ กากีขาวครับ( white campbell duck) ไข่ 340 ฟอง/ปี มีข้อมูลเป็นเวปต่างประเทศครับ เป็นหนึ่งในสายพันธุ์ของ เป็ดไข่ซุปเปอร์ของบริษัทใหญ่  รายละเอียดหาอ่านได้ในเวปต่างประเทศครับ พอดีไม่เก่งภาษาเท่าไร

Liked By: sompol
RAISAENGSUK NAKORNSRI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 06:07:30 PM »

ถ้าสีขาว และยืนตัวตรง มันคือเป็ดอินเดียนรันเนอร์ครับ
นี่พ่อแม่พันธุ์ของผม ถ่ายรูปตอนอยู่ในคอก เค้าไม่ได้ยืนตรง แต่อยู่ข้างนอกจะยืนตัวตรง วิ่งเร็วมากครับ
เป็นเป็ดไข่ ไข่ต่อปีเท่าไหร่นี่ยังไม่แน่ใจ เพราะเวปต่างประเทศบอกว่ามากกว่า 250 ฟองครับ
แต่ที่ผมเลี้ยงมาสามเดือน ยังไข่ทุกวันครับ

แลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao
ไร่แสงสุข

Liked By: sompol

ไร่แสงสุข
นครศรีธรรมราช
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์