หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นจากศูนย์ ของคนอยากเลี้ยงไก่  (อ่าน 76883 ครั้ง)
Rock Lak Lak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 08:35:12 AM »

สุดยอด  อยากจะขอความรู้เรื่องตู้ฟักไข่หน่อยครับ  ถ้าซื้อเค้าก็ราคาเเพงเรย  ต้นทุนเท่าครับหรอครับ  หาซื้ออุปกรณที่ไหนได้บ้าง คือผมกำลังจะเพาะประดู่เชียงไหม่ ครับ  ขอบคุณมากครับผม 
ชุดคุมอุณหภูมิ 670 บาท
ชุดหลอดไฟ 60 Watt พร้อมขั่ว 2 ชุด 90 บาท
ส่วนชุดถาดพร้อมชุดกลับไข่ผมแนะนำเป็นของจีนครับ 48 ฟอง 890 บาทพร้อมมอเตอร์กลับไข่ไม่ยุ่งอยาก

เอา 3 อย่างนี้ประกอบลงในตู้ก็ฟักไข่ได้เลยครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak

jarungkit
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 02:15:12 PM »

ส่วนตัวเพิ่ม ตู้เย็นเก่าขนาดเล็ก(ได้จากร้านขายของเก่า 100),พัดลม 12v 2ตัวหม้อแปลงใช้กับพัดลม(มีอยู่ไม่ต้องซื้อ) ,ตัวหรี่ไฟหลอดใส้(200) ส่วหลอดไฟใช้ 3-5 วัตต์ 2 หลอด แทน 60 วัตต์ ประหยัดไฟฟ้าได้ดีครับ
 ไม่ต้องใช้เครื่องตั้งเวลาเพื่อกลับไข่ ต่อพ่วงกับหลอดไฟนั้นแหละ
 ข้อควรระวังใช้ตู้เย็นคือ สะสมความร้อนครับเอาวัตต์น้อยๆ ถ้าอุณภูมิไต่ถึงก็ใช้ไดแล้วครับ
 จากที่ลองฟักหลายๆวิธี กล่องโฟม กล่องกระดาษ ตู้ไม้ทำเอง จบด้วยตู้เย็นน่าจะดูสุดแล้ว
 ปล. ขนาดใช้หลอดไส้ 3-5v ยังใช้ตัวหรี่ไฟเลย เพราะความร้อนสะสมและทำให้หลอดใช้งานนานไม่เสียง่าย ลองดูนะครับ

*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 06:59:06 PM »

ส่วนตัวเพิ่ม ตู้เย็นเก่าขนาดเล็ก(ได้จากร้านขายของเก่า 100),พัดลม 12v 2ตัวหม้อแปลงใช้กับพัดลม(มีอยู่ไม่ต้องซื้อ) ,ตัวหรี่ไฟหลอดใส้(200) ส่วหลอดไฟใช้ 3-5 วัตต์ 2 หลอด แทน 60 วัตต์ ประหยัดไฟฟ้าได้ดีครับ
 ไม่ต้องใช้เครื่องตั้งเวลาเพื่อกลับไข่ ต่อพ่วงกับหลอดไฟนั้นแหละ
 ข้อควรระวังใช้ตู้เย็นคือ สะสมความร้อนครับเอาวัตต์น้อยๆ ถ้าอุณภูมิไต่ถึงก็ใช้ไดแล้วครับ
 จากที่ลองฟักหลายๆวิธี กล่องโฟม กล่องกระดาษ ตู้ไม้ทำเอง จบด้วยตู้เย็นน่าจะดูสุดแล้ว
 ปล. ขนาดใช้หลอดไส้ 3-5v ยังใช้ตัวหรี่ไฟเลย เพราะความร้อนสะสมและทำให้หลอดใช้งานนานไม่เสียง่าย ลองดูนะครับ

ถูกต้องเลยครับตู้เย็นผมว่าใช้ดีที่สุด ทำควาสะอาดง่าย เก็บความร้อนได้ดี

*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 08:13:28 AM »

แวะมาอัฟรูปไก่ดำให้ชมกันครับ
สีดำแดงเป็นไก่ดำภูพาน
สีดำทองเป็นไก่ดำมองโกเลีย
ทั้งคู่ยังโสดครับ

มายืนคุยกันระหว่างไก่ดำมองโกเลีย ไก่ดำภูพาน และไก่ไข่ที่ซื้อในตลาดนัด(ลูกไก่ย้อมสี)

ดูเอาใครดำกว่ากัน

sura-pol
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:02:37 AM »

ชุดกลับไข่ซื้อที่ไหนครับ
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 07:18:25 PM »

ชุดกลับไข่ซื้อที่ไหนครับ
ที่ผมใช้อยู่ทำเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 07:20:00 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 06:00:00 PM »

เมื่อวันที่ 17/5/58 ผมได้ไปซื้ออาหารไก่ในตลาดพอดีเห็นเค้าเปิดท้ายรถขายลูกไก่ก็เลยแวะเข้าไปถามว่าขายยังไง เค้าตอบกลับมาว่าไม่ได้ขาย
เค้าแจกฟรี แต่ต้องซื้อยาของเค้าโดยเค้าจะแบ่งใส่ซองยา โดย 1 ซองยาผสมน้ำได้ 1 ลิตรให้ไก่กิน เป็นยารักษารวมทุกโรคเค้าว่าอย่างนั้น
โดยเค้าขายซองละ 80 บาท จะได้ลูกไก่ 10 ตัว ตกตัวละ 8 บาท ส่วนยาผมไม่สนใจหรอกครับเพราะไม่เคยใช้ยา แต่สนใจลูกไก่มากกว่า
เค้าบอกว่าเป็นพันธ์ุใหม่ชื่อว่าเลคฮอนบราว ก็คงไฮบริดดีๆนี้แหละไม่รู้โตแล้วจะไข่ดีเหมือนพวกอิซ่าบราวรึป่าว แต่แค่ตัวละ 8 บาท ขอลองหน่อย
ก็แล้วกัน

ดังนั้นจึงจัดมา 3 ซอง 240บาท

ลูกไก่ก็น่ารักดีครับ 30 ตัว

ตอนนี้นี้ก็เลี้ยงมา 1 อาทิตย์ ไก่แข็งแรงดี กินง่ายโตเร็ว ไว้จะถ่ายรูปมาอัฟนะครับ

pkboy
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 09:25:16 PM »

คล้ายแถวบ้านเลยครับ ที่นี่ซองละ 50 บาท คนข้างบ้านเอามาเกือบ 200 ตัว ตัวเมียหมดครับ โตมาได้แต่ตัวผู้ ร้องไห้
รถพวกนี้มาแค่ครั้งเดียวแล้วหายไปเลยครับ ไม่เกินครึ่งวัน แบบว่ารีบขายให้หมดแล้วเก็บของกลับเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2015, 09:32:04 PM โดย pkboy » บันทึกการเข้า
moss1
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:30:00 PM »

หรือจะพูดได้อีกอย่างนึงว่า  พ่อเเม่ ไก่เนื้อ หรือไก่ไข่  ที่เป็นเพศผู้  ปรกติ  เค้าใช้  ผู้หนึ่งต่อ เมีย 6-10 ตัว  ที่เหลือก็เรานี่เเหละ  ซือกันปายยย
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 09:58:56 AM »

หรือจะพูดได้อีกอย่างนึงว่า  พ่อเเม่ ไก่เนื้อ หรือไก่ไข่  ที่เป็นเพศผู้  ปรกติ  เค้าใช้  ผู้หนึ่งต่อ เมีย 6-10 ตัว  ที่เหลือก็เรานี่เเหละ  ซือกันปายยย
อ่ะๆๆ ถ้าอย่างนั้นก็ผู้บานเลย แต่ก็ไม่เป็นไรครับเพราะถ้าเป็นไก่ย้อมสีแถวบ้านผมขายกันตัวละ 10 บาท แต่นี้แปดบาท ก็ยังถือว่าถูกกว่า โกรธ โกรธ โกรธ

pkboy
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2015, 12:28:53 PM »

อ่ะๆๆ ถ้าอย่างนั้นก็ผู้บานเลย แต่ก็ไม่เป็นไรครับเพราะถ้าเป็นไก่ย้อมสีแถวบ้านผมขายกันตัวละ 10 บาท แต่นี้แปดบาท ก็ยังถือว่าถูกกว่า โกรธ โกรธ โกรธ

โตมาสวยดีครับ ไล่ทับตัวเมียเก่งมาก บางตัวดุไล่จิกไล่ตีเจ้าของเลยครับเวลาเดินเข้าไปใกล้ แต่เลี้ยงไม่ค่อยอ้วนครับ เคยอ่านเจอไก่พวกนี้มาจากโรงฟักไก่ไข่ครับ พอลูกไก่เกิดก็ทำการคัดเพศ แล้วตัวผู้ก็ขายถูกๆเพราะไม่มีคนต้องการหรือบางทีก็เห็นมีประกาศแจกครับ
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2015, 10:40:15 AM »

หรือจะพูดได้อีกอย่างนึงว่า  พ่อเเม่ ไก่เนื้อ หรือไก่ไข่  ที่เป็นเพศผู้  ปรกติ  เค้าใช้  ผู้หนึ่งต่อ เมีย 6-10 ตัว  ที่เหลือก็เรานี่เเหละ  ซือกันปายยย

โตมาสวยดีครับ ไล่ทับตัวเมียเก่งมาก บางตัวดุไล่จิกไล่ตีเจ้าของเลยครับเวลาเดินเข้าไปใกล้ แต่เลี้ยงไม่ค่อยอ้วนครับ เคยอ่านเจอไก่พวกนี้มาจากโรงฟักไก่ไข่ครับ พอลูกไก่เกิดก็ทำการคัดเพศ แล้วตัวผู้ก็ขายถูกๆเพราะไม่มีคนต้องการหรือบางทีก็เห็นมีประกาศแจกครับ
ไม่เป็นไรครับเลี้ยงรอปีใหม่ไปเลยครับ ปล่อยให้มันหากินเอง น่าจะไม่ขาดทุนเท่าไหร่  ลังเล ลังเล ลังเล

Steve
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 03:49:13 PM »

รายงานข่่าวจากจ.เลย  เพื่อนบ้านก็ไปเจอมาเหมือนกันเมื่ออาทิตย์ก่อนเขาเอามา1 กล่อง 40 ตัว  ต้องขอบคุณกระทู้นี้ที่มีประโยชน์ให้ความรู้แก่กัน ก็เลยทำตัวเป็นผู้รู้นิดหน่อย (จริงๆ ก็อ่านจากนี้แหละ) ที่นี่สีเหลืองเขาจะบอกว่าเป็นไก่เนื้อ พวกย้อมสีส้มเขาบอกว่าไก่ไข่ ก็เลยบอกเพื่อนบ้านว่าให้ทำใจว่าอาจจะเจอเจ้าโต้งส่วนใหญ่ เขาเลยใจดีแบ่งมาให้เลี้ยง 10 ตัว ยิ้ม
ก็จะทดลองเลี้ยงดูเหมือนกัน เผื่อเจอแบบว่าหลงมาเป็นตัวเมียสักตัว  ผ่านมา 1 อาทิตย์ ส่วนใหญ่ (8/10) แข็งแรง วิ่งไว ไม่งอแง ให้หากินเองอย่างว่า ไม่ต้องคิดมาก สนุกดีครับ ยิงฟันยิ้ม
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:52:40 PM »

เหมือนกันครับ  เมื่อ  3ปีที่แล้ว ที่ จ.เลย ผมล่ะคนหนึ่งอยากเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ ตอนนั้นซื้อมา 10 ตัว ตัวผู้หมดเลยครับ ก็เลยจำหน่ายจ่ายแจกให้ชาวหอพักไปกินกัน มาหลอกกันได้

Liked By: Ekachaiyan, sompol

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 12:13:57 AM »

รายงานข่่าวจากจ.เลย  เพื่อนบ้านก็ไปเจอมาเหมือนกันเมื่ออาทิตย์ก่อนเขาเอามา1 กล่อง 40 ตัว  ต้องขอบคุณกระทู้นี้ที่มีประโยชน์ให้ความรู้แก่กัน ก็เลยทำตัวเป็นผู้รู้นิดหน่อย (จริงๆ ก็อ่านจากนี้แหละ) ที่นี่สีเหลืองเขาจะบอกว่าเป็นไก่เนื้อ พวกย้อมสีส้มเขาบอกว่าไก่ไข่ ก็เลยบอกเพื่อนบ้านว่าให้ทำใจว่าอาจจะเจอเจ้าโต้งส่วนใหญ่ เขาเลยใจดีแบ่งมาให้เลี้ยง 10 ตัว ยิ้ม
ก็จะทดลองเลี้ยงดูเหมือนกัน เผื่อเจอแบบว่าหลงมาเป็นตัวเมียสักตัว  ผ่านมา 1 อาทิตย์ ส่วนใหญ่ (8/10) แข็งแรง วิ่งไว ไม่งอแง ให้หากินเองอย่างว่า ไม่ต้องคิดมาก สนุกดีครับ ยิงฟันยิ้ม
ทำใจได้เลยครับตัวเมียหมดครับ อ่ะๆๆ ที่เหลือตัวผู้ทั้งนั้น คิดซะว่าเลี้ยงไก่เนื้อก๊แล้วกันครับ

*

« ตอบ #111 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 11:24:02 PM »

หายไปนานเลยครับ ยังไม่ได้เลิกเลี้ยงไก่นะครับ แต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ งานยุ่งมาก
แต่ผลดีจากที่งานยุ่งเลยไม่มีเวลาหั่นหยวกกล้วย หั่นหญ้ากันเลยทีเดียว เหตุนี้
จึงทำให้คนไม่มีเวลาอย่างผม ต้องมานั้งทำเครื่องหั่นสะ จะได้ประหยัดเวลา
มาดูผลงานกับเลยครับ

รูปด้านหน้าครับ

รูปด้านหลัง

รูปด้านใน

รูปใบมีด

ฝาปิดดูด้านใน

ผลงานการหั่นหยวกกล้วย

สรุปผล
- หั่นหยวกกล้วยได้ 20 กิโล ใช้เวลาประมาณ 10 นาที
- ประหยัดกว่าไปซื้อ เพราะไปถามมาหลักหมื่นถึงจะดีกว่าก็จริง แต่ไม่ประหยัดเงิน
- หยัดไฟเพราะใช้มอเตอร์ตัวเล็ก ตามท้องตลาดมอเตอร์ 3 แรง กินไฟเกิน
- หั่นหยวก หญ้า ผักได้

ข้อเสีย
- หั่นกล้วยต้นใหญ่ไม่ได้ ต้องผ่าครึ่ง หรือผ่า 4 ตามขนาดความใหญ่ของต้นกล้วย
- หั่นหญ้าชิ้นใหญ่ไปหน่อยต้องหั่นซ้ำ
- ใบมีดต้องลับบ่อยเพราะมอเตอร์รอบจัด จะให้ดีต้องใช้มูลเล่ร์ 20" ตรงใบมีด และ 4" ตรงมอเตอร์ เพื่อทดรอบมอเตอร์ และเพิ่มแรงมอเตอร์

ค่าใช้จ่าย
มอเตอร์ 1/2 แรง จากร้านขายของเก่า 700 บาท
เหล็กทั้งหมด                              1000 บาท
สายไฟ                                     60 บาท
ลวดเชื่อมผมมีอยู่แล้ว
สีมีอยู่แล้ว
ค่าแรงไม่คิดทำเอง

ทำขึ้นมาเพื่อประหยัดเวลา ประหยัดแรงงาน  ใช้ได้ดังใจคิด

พอเป็นแนวทางนะครับใจจริงอยากใส่มูลเล่ร์เพื่อทดรอบจะได้หั่นหญ้าได้ชิ้นเล็กๆ แต่ต้องเพิ่มเงิน เอาแค่นี้ก็ใช้ได้แล้ว
ขอบคุณครับที่ติดตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 11:59:44 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์