หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นจากศูนย์ ของคนอยากเลี้ยงไก่  (อ่าน 74174 ครั้ง)
sodig
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 12:49:00 AM »

ได้ความรุ้มากครับ รอติดตามครับพี่ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 05:05:55 PM »

คงจำกันได้นะครับ เรื่องหนอนแมลงวันที่ผมได้ทำไปเมื่อวันจันทร์ที่แล้ว วันนี้ก็ครบ 7 วัน พอดีครับมาดูกันว่าผลเป็นยังไง

อันนี้ผมเอาจากในกะบะที่ทำไว้ มาใส่ไว้ในถังครับ อันนี้แค่ครึ่งเดียว อีกครึ่งผมแบบไว้ให้ไก่กินครับ

ดูการตอบรับครับชุดนี้เพิ่งจะเคยกินเป็นครั้งแรกครับ เหมือนกับว่ามันยัง งงๆ ว่าเอาอะไรมาให้กิน

แต่พอเริ่มรู้ว่าเป็นหนอนปนมากับอาหารหมูเท่านั้นแหละ

แย่งกันซะ

ลองดูนะครับเพื่อใครอยากจะทำมั้ง แต่ยังไม่กล้าทำ
เทคนิคในการทำนะครับ จะต้องไม่ให้อาหารเป็นรานะครับโดยใช้ EM กับ กากน้ำตาล หรือจะเป็นน้ำตาลทรายแดงก็ได้
ผสมน้ำกับรำ หรืออาหารไก่ อาหารหมูก็ได้ ให้เปียกๆหน่อย แต่จะให้แมลงวันมาวางไข่นั้นจะต้องมีตัวล่อครับ เช่นหัวปลา หรืออะไรก็ได้ที่แมลงวันชอบมาวางไว้บนอาหาร หลังจากนั้นคอยดูน้ำอย่าให้แห้ง จนครบประมาณ 2 วัน จะเห็นหนอนตัวเล็กๆเต็มไปหมด
ให้สังเกตรำจะมีสีออกดำๆ ให้คนรำเบาๆ แรงเกินไปเด๋วหนอนจะตายเอา อาหารอย่าให้แห้งให้เปียกๆ ทำแบบนี้ทุก 2 วัน จนประมาณวันที่ 5-6 เมื่อหนอนตัวใหญ่ ก็จะงดน้ำครับ เวลาเอาไปให้ไก่กินจะได้ไม่เปียกจนเกินไปครับ แค่นี้เราก็ได้อาหารสูตรประหยัด โปรตีนพอใช้ได้เลยครับ เป็นอาหารเสริม
ชั้นเลิศ ดูแล้วไก่จะมีความสุขมากเวลาได้กินหนอนครับ

ปล.
1.ระยะเวลา ประมาณ 7 วัน สามารถนำไปให้ไก่กินได้ครับ
2.กะบะที่ใช้จะต้องปิดปากไว้แต่ต้องเปิดช่องให้แมลงวันเข้าไปวางไข่ได้
3.ตั้งกะบะในที่ร่มไม่ร้อน เพราะจะทำให้หนอนตาย หรือหนีออกจากกะบะ
4.ระวังมด จิงจอก หรือศัตรูของหนอนด้วยนะครับ (ของผมโดนจิงจอกกินไปเยอะเลยครับ)อาจจะตั้งไว้บนถาดน้ำ แล้วก็มีอวนสีเขียวปิดปากไว้
   หลังจากหนอนออกจากไข่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 05:17:19 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
ทิศ เมืองนนท์
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 07:39:00 PM »

ผมก็ติดตามครับ ได้ความรู้  มีประโยชน์ดีครับ

Liked By: POOMJIT, sompol
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 07:57:28 AM »

ขอบคุณครับ ที่ผมเขียนกระทู้นี้ก็เผื่อท่านสมาชิกท่านอื่น จะได้ไอเดียอะไรบ้างอย่างและได้นำไปใช้บ้าง ส่วนทางด้านวิชาการผมคงแทบไม่มีเลย
ทำเอา คิดเอา แบบชาวบ้านๆ คงเหมือนๆกับ รุ่น ปู่ ย่า ตา ทวด นั้นแหละครับ ทำไปคิดไป ไม่มีนักวิชาการอะไรออกมายอมรับและไม่มีผลวิจัยใดๆ
แต่เค้าก็ยังเลี้ยงสัตว์ได้ โดยไม่ต้องมีหัวอาหาร ไม่ต้องมีวัคซีค ใดๆเลย ผมก็อยากจะทำแบบนั้นเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 12:36:22 AM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #68 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:56:56 AM »

มีสมาชิกหลายท่านถามผมเกี่ยวกับอาหารลดต้นทุน
ต้องทำความเข้าใจตรงนี้เลยครับ คำว่าลดต้นทุนนั้นหากเราจะลดค่าอาหารเราจะต้องเพิ่มแรงของเราลงไปแทนด้วยครับ
บ้างคนมานั่งหั่นต้นกล้วย บ้างคนทำกระทินแห้ง บ้างคนทำหนอนแมลงวัน หรือน้อยสุดก็ซื้ออาหารมาผสมเอง
ทุกแบบก็ต้องลงแรงไปทั้งนั้น ยิ่งลงแรงมากก็ยิ่งประหยัดมาก ดังนั้นท่านสมาชิกพร้อมหรือยังครับที่จะลดต้นทุน
ใช้ว่าทำไปแล้วเหนื่อยพอขายผลผลิตไปแล้วก็ยังรู้สึกว่าไม่ค่อยจะคุ้มกับค่าเหนื่อยเท่าไหร่ แล้วก็มาบอกใครต่อใคร
ว่าเหนื่อยเปล่าบ้าง ได้ไม่คุ้มเสียบ้าง

ยกตัวอย่างนะครับ ก่อนหน้านี้ผมเลี้ยงหมูป่ากว่าจะขายได้ก็ต้อง 8-10 เดือน ขายได้ตกตัวละ 2800-3500 บาท
ต้นทุนก็คือแรงครับทำยังไงนะหรอครับ ผมเริ่มจากเอา เศษอาหารจากร้านอาหาร+หญ้า+ต้นกล้วย+เศษผัก เอามาให้
หมูกินทุกวัน วันละมื้อ ขายได้เดือนละ 3-4 ตัว ผมรู้สึกดีใจมากที่ไม่ต้องลงทุนอะไรมากมาย แต่ได้กำไรงาม
และได้ออกกำลังกายไปในตัว วันไหนที่ผมจะทำหมูขายพอชาวบ้านรู้ก็จะมาจองกันจนบ้างครั้งก็ไม่พอขายเรียกได้ว่าหมูตัวนี้
ขายหมดตั้งแต่มันยังเดินอยู่ในคอกซะด้วยซ้ำ ผมทำอย่างนี้อยู่ 7 ปี  แต่พ่อตาผมกลับบอกว่าเลี้ยงหมูเหนื่อยเปล่าๆ
ไม่ได้อะไร ผมแหละงงหมูก็หมูผม แรงๆก็แรงผม กลับพูดเป็นประจำให้ผมเลิกเลี้ยงซะงั้นไป สุดท้ายก็ต้องยอม
เลิกเลี้ยงทั้งที่ตัวเองรัก

หลายๆคนอาจมองว่าผมบ้า ผมยอมรับครับว่าผมบ้า บ้าที่จะคิด บ้าที่จะทำ แต่ผมไม่โง่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 12:56:30 AM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

เกษตร-ตะกอน
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 07:42:10 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชอบครับ ไก่สวยๆๆทั้งนั้นเลย......แล้วที่ให้น้ำเป็นอย่างไรบ้างครับ  อายจัง
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:24:24 PM »

รายงานผลการติดตั้งที่ให้น้ำไก่แบบนิปเปิ้ลนะครับ

ทำการติดตั้งถังตอนแรกก็กะจะตั้งความสูง 1 เมตร แต่ผมดันมีท่อยางยาว 1 เมตรพอดี ก็เลยได้แค่ 75 เซนติเมตร แรงดันก็คงประมาณ 0.75 bar

อีกมุม

แล้วก็ด้านในครับ

ทดสอบหัวจ่ายและแรงดันน้ำ โดยแตะด้านข้างเหมือนไก่จิก (อย่าทดสอบแบบกดขึ้นนะครับเพราะแรงดันน้ำจะมากกว่ากดแบบด้านข้าง จะทำให้เราไม่รู้แรงดันน้ำที่แท้จริง)

ทดสอบให้ไก่จิกกินน้ำ จากการสังเกตุไก่มันจิกไปทั่วเลยครับ ไม่ตรงจุดสักที เลยหาอะไรกดให้น้ำมันหยดนิดๆครับ พอมันเห็นว่าน้ำหยดมันจะจิกเองครับ
ส่วนอีกกลุ่มนึ่งมันจะจิกน้ำที่ฝาถังสีขาวๆ

ไก่ลองยาตัวแรก เหมือนว่ามันจะอายๆ

และไม่นานก็เป็นดังภาพครับ

สรุปคือใช้งานได้ผลดีครับ แต่ไก่จะงงเรื่องวิธีการจิกสักพัก อ๋อเวลาแขวงหัวจ่ายพยายามอย่าให้ต่ำไปน่ะครับ ไก่จะจิกกินน้ำลำบาก
ตอนนี้ก็กำลังทำเพิ่มครับ กำลังขยายคอกเพิ่ม

ปล.
1.บริเวณคอกอาจไม่สวยครับ เนื่องจากไม่มีเวลาเท่าไหร่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
2.ผมใช้คอกหมูป่าเก่าที่ไม่ได้ใช้งานแล้ว มาเลี้ยงไก่ อาจจะดูแปลกๆไปนิด ลังเล ลังเล ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 10:32:19 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

เกษตร-ตะกอน
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 11:50:29 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เยี่ยมมากเลยครับ ขอเอาไปใช้บ้าง ติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:33:40 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เยี่ยมมากเลยครับ ขอเอาไปใช้บ้าง ติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับที่ตอบรับ อย่างน้อยก็จะได้รู้ว่ามีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก ไม่ได้เพ้อเจ้อไปคนเดียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอาเป็นว่าวันนี้เรามาเดินไปด้วยกัน ใครที่นำหน้าก็ได้โปรดขอคำชี้แนะ ส่วนใครที่ยังตามหลังดูตัวอย่างจากผู้ที่ชี้นำ
แล้วตามมาให้ทันนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 01:01:33 AM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 07:14:03 AM »

บ้านนี้งานสร้างสรรค์เยอะจริงๆ ขอบอกว่าชอบมากๆเลยครับท่าน  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:13:04 PM »

วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ เนื่องจากตอนนี้ไก่ผมอายุยังไม่ถึง 2 เดือน โดยผมตั้งใจว่าจะทำการลดต้นทุนอาหารในช่วงลูกไก่อายุ 2 เดือน ครับ
แต่เพื่อเป็นการฝึกไก่ให้กินอย่างอื่นบ้างนอกจากอาหาร ผมจึงเริ่มให้ไก่กินอาหารเสริมไปก่อน แต่ถ้าจะถามว่าช่วยลดต้นทุนได้ไหม ขอตอบตรงนี้
เลยครับว่าได้ จากการสังเกตุก่อนหน้านี้ผมทำงานในช่วงกลางวันเลยไม่มีเวลามาดูไก่ได้แต่เติ่มอาหารกับน้ำ โดยไก่จะกินอาหาร ประมาณ 9 กิโล/3 วัน
แต่ตอนนี้ผมทำงานในช่วงกลางคืน กลางวันเลยมีเวลาหาอาหารเสริม ผลคือ 10 กิโล ตั้งแต่วันจันทร์จนวันนี้วันพฤหัส ยังมีครึ่งถัง อ๋อไก่ผมทั้งหมด
38 ตัว ครับ อายุประมาณ 1-1.5 เดือน มาดูครับว่าผมทำยังไง

ผมจะหาอาหารว่างในช่วงกลางวันให้มันกินครับ
อันนี้ใบมะรุมส่วนบนพื้นจะเป็นหญ้า

อันนี้ผักบุ้ง

ผักโหม

ตำลึง

ใบกล้วย+หญ้าอาราฟัด

จะกินกันไหม

ใบเตยอาสยาม

กินกันซะ

กระทินเตรียมเก็บไว้ผสมอาหาร หรือถ้าท่านสมาชิกจะเอาให้กินเลยก็ได้แต่ต้องแช่น้ำฆ่าสารพิษซะก่อน ผมแช่ไว้ 1 คืน ครับ

อันนี้ข้าวเปลือกครับ ผมใส่ไว 2 อาทิตย์แหละ 1.5 กิโล ยังไม่หมด เหมือนๆว่ามันจะไม่ชอบกินกันเท่าไหร่

สรุปผมเลี้ยงไก่หรือหมูเนี้ย รู้สึกว่าเอาอะไรใส่ไปให้มันกิน มันก็กินกันหมดทุกอย่างเลย

ลองดูนะครับทำเท่านี้มันก็ช่วยลดค่าอาหารได้แล้วได้ ส่วนอาหารผมก็ใส่ไว้กิน 24 ชม เหมือนเดิม แต่ไก่จะกินอาหารน้อยลด ส่วนอาหารที่ผมใส่ไว้ตั้งแต่วันจันทร์ 10 กิโลจะหมดเมื่อไหร่นั้นจะรายงานอีกครั้งครับ คเนไว้ก่อนว่าน่าจะประมาณ 8 วัน ถ้าเป็นแบบนั้นจริงเท่ากับประหยัดค่าอาหารไปเกินครึ่งเลยครับ

ปล.
1.แนะนำว่าใบเตย หญ้า ใบกล้วยควรหั่นให้เป็นชิ้นเล็กๆให้ไก่กิน ไก่จะกินง่ายและกินหมดครับ(ไก่ชอบที่สุดคือใบเตย)
2.พวกผักควรแขวนให้ไก่กินไก่จะจิกกินจนหมดเหลือแต่ก้าน หากตั้งไว้บนพื้นไก่จะเขี่ยจนฉ่ำและจะกินไม่หมดเสียของครับ (ไก่ชอบที่สุดคือใบมะรุม)
   ถึงแม้ว่าไก่จะชอบกินอะไรมากที่สุดแต่ควรให้กินหลายๆอย่างสับเปลี่ยกันไป ไก่จะได้มีสุขภาพที่แข่งแรง
3.น้ำแดงไก่ผมไม่รู้จักครับ เพราะผมไม่เคยให้กิน หากเรามีอาหารเสริมให้ไก่กิน มีที่ให้ไก่ได้อาบแดดเล่นทราย กินสมุนไพร กินจุรินทรีย์
   และรักษาความสะอาด หางไกลจากฟรามอื่นๆสักหน่อย และป้องกันพาหะต่างๆ (ในความคิดผมนะครับ สารเคมีใดๆก็ไม่ต้องใช้ครับ)
   ถึงแม้ว่าเราจะใช้สารเคมีแต่หากเราขาดในสิ่งพวกนี้ ยังไงๆความเสียหายก็ต้องเกิดครับ

ข้อมูลและภาพถ่าย ผมถ่ายมา 1 อย่างต่อ 1 วันครับ โดยให้ไก่กินวันละอย่างหมุนเวียนกันไป ยกเว้นข้าวเปลือกผมใส่ไว้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 09:39:50 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:20:36 PM »

ไล่อ่านมาตั้งแต่ทีแรก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนุกดีครับ ผมก็มีไทยบาร์กับโร๊ดอยู่นิดหน่อยซื้อมาตั้งแต่เจี๊ยบๆตอนนี้เริ่มไข่แล้วครับ
ไข่โร๊ดขาวจากไหนครับกระซิบบอกหน่อยน่าสนใจดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม

Liked By: aumblueford, sompol

ลงมือซะ !!
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 10:00:41 PM »

ไล่อ่านมาตั้งแต่ทีแรก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนุกดีครับ ผมก็มีไทยบาร์กับโร๊ดอยู่นิดหน่อยซื้อมาตั้งแต่เจี๊ยบๆตอนนี้เริ่มไข่แล้วครับ
ไข่โร๊ดขาวจากไหนครับกระซิบบอกหน่อยน่าสนใจดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม

ไก่สวยครับของผมอีกหลายเดือนเลยกว่าจะขนาดนี้

Liked By: Nutthavud

*

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 10:23:19 PM »

วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ

ก็เอาผักหวานให้ไก่กิน

เพื่อนสมาชิกใช้อะไรรองพื้นคอกครับ ผมหาแกลบไม่ได้เลยใช้ใบก้ามปูแทน อ่ะๆๆๆ
แล้วก็หันสมุนไพรให้ไก่กินแต่ดูเหมือนว่ามันไม่ค่อยจะสนใจเท่าไหร่ กำลังสนุกกับพื้นตอกใหม่

ไก่เล่นทราย ดับร้อน

หมูเล่นสปา อ่ะๆๆ เกี่ยวอะไรกับไก่เนี้ย

แถมอีกรูป

เกษตร-ตะกอน
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:24:22 PM »

ชอบหมูป่าครับ เลี้ยงมานานแล้วหรือยัง ดูแล้วมีความสุขดี  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:50:45 PM »

ชอบหมูป่าครับ เลี้ยงมานานแล้วหรือยัง ดูแล้วมีความสุขดี  อายจัง อายจัง อายจัง
เหลือตัวเดียวแล้วครับเป็นพ่อพันธุ์หน้าสั้น อายุ 6 ปี ครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์