หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นจากศูนย์ ของคนอยากเลี้ยงไก่  (อ่าน 73009 ครั้ง)
Toy_Chonburi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 04:19:43 PM »

ยิ้มเท่ห์สุดยอดเลยครับ ขอติดตามครับ อายจัง อายจัง

Liked By: sompol

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก

tangtorn
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 06:29:03 PM »

สอบถามการทำตู้ฟักไข่หน่อยคับ  เศร้า เศร้า เศร้า

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 08:21:38 AM »

สอบถามการทำตู้ฟักไข่หน่อยคับ  เศร้า เศร้า เศร้า
ถามได้ครับมีปัญหาตรงไหนบ้าง ถามมาได้เลยครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
tangtorn
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 04:30:40 PM »

อยากทราบเกี่ยวกับตัวทำอุณหภูมิกับความชื้น ประกอบเองหรื่อเปล่าคับ  ฮืม ฮืม

*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 04:55:50 PM »

อยากทราบเกี่ยวกับตัวทำอุณหภูมิกับความชื้น ประกอบเองหรื่อเปล่าคับ  ฮืม ฮืม
ส่วนใหญ่ที่ทำกันเองนะครับ จะใช้ตัวควบคุมอุณหภูมิแบบอัตโนมัตไปสั่งงานให้หลอดไฟ หรือฮีตเตอร์ทำงาน (อุณหภูมิตั้งที่ 37.5 องศา, อุณหภูมิในตู้ 37-38 องศา) โอเคเลยครับ โดยส่วนใหญ่อุณหภูมิภายในตู้แต่ละจุดจะไม่เท่ากัน แต่ต้องให้อยู่ประมาณนี้ฟักออกครับ

ส่วนความชื้นนั้นจะใช้แค่อุปกรณ์อ่านค่าอย่างเดียวไม่ควบคุมความชื้น เมื่อเรารู้ค่าความชื้นแล้ว เราก็เพิ่มลดจำนวนถาดน้ำเอาเองครับ (ความชื้นจะอยู่ที่ 55-60%)เป็นอันใช้ได้ครับ ทั้งตู้ฟัก ตู้เกิด ใช้ได้หมด

ปล.แต่หากต้องการที่จะควบคุมความชื้นด้วยก็ต้องหาชุดควบคุมความชื้นแบบอัตโนมัต และเพิ่มชุดสร้างความชื้น ถ้าแบบที่ผมใช้อยู่ก็จะเป็นหัวอุตตร้าโซนิคส์
ใช้โดยใช้ถาดน้ำถาดเดียวแล้วเอาหัวอุตตร้าโซนิคส์ใส่ไว้ครับ (ความชื้นจะตั้งที่ 55%, ความชื้นภายในตู้ 50-60%)

แต่ปัญจุบันจะมีชุดควบคุมได้ทั้งอุณหภูมิ และความชื้นในตัวเดียวกันเลยครับ สามารถหาได้ในราคาที่ไม่แพง สะดวกดีครับซื้อตัวเดียวคุมได้ทั้ง 2 อย่าง

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ติดปัญหาตรงไหนถามได้ครับ ผมยินดีให้ข้อมูลแบบไม่ปิดกั้กครับ เป็นข้อมูลจากประสบการณ์จริงไม่ได้ตอบมั่วๆแบบอ้างอิงหนังสือ หรืออินเตอร์เน็ตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 06:31:45 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

tangtorn
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 06:20:43 PM »

ขอบคุณครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

crowros
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:54:59 PM »

วันหลังสงสัยต้องขอคำปรึกษาหน่อย เริ่มจาก 0 เลยท่าน ตอนแรกก้อเฉยน่ะท่าน แต่ผมรู้จักพี่คนนึง แกขายไก่ยุสุราดเนี่ยแระ(ตลาด)
ผมถามแกว่า ตลาดไก่บ้านโอไหม ? แล้วแกถามผมกลับว่ามึงจะเลี้ยงหรอกอล์ฟ ผมก้อตอบแกว่าจะเลี้ยง แต่เลี้ยงไม่รู้ขายใคร
 แกก้อบอกผมถ้าเด๋วแกติดต่อที่ๆแกไปเอาไก่มาขายให้ แม่ค้ารับซื้อไก่เป็นๆ เค้ารับซื้อยุที่โลละ 80- ผมว่ามัน น่าสนใจยุ แต่ติดยุที่
 ม่ะรู้อะไรเลยวันหน้าวันหลังผมขอรบกวนขอความรู้หน่อยน่ะท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2016, 01:04:16 PM โดย crowros » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:28:10 PM »

วันหลังสงสัยต้องขอคำปรึกษาหน่อย เริ่มจาก 0 เลยท่าน ตอนแรกก้อเฉยน่ะท่าน แต่ผมรู้จักพี่คนนึง แกขายไก่ยุสุราดเนี่ยแระ(ตลาด)
ผมถามแกว่า ตลาดไก่บ้านโอไหม ? แล้วแกถามผมกลับว่าคุณจะเลี้ยงหรอกอล์ฟ ผมก้อตอบแกว่าจะเลี้ยง แต่เลี้ยงไม่รู้ขายใคร
 แกก้อบอกผมถ้าเด๋วแกติดต่อที่ๆแกไปเอาไก่มาขายให้ แม่ค้ารับซื้อไก่เป็นๆ เค้ารับซื้อยุที่โลละ 80- ผมว่ามัน น่าสนใจยุ แต่ติดยุที่
 ม่ะรู้อะไรเลยวันหน้าวันหลังผมขอรบกวนขอความรู้หน่อยน่ะท่าน
ยินดีครับ พร้อมที่จะแนะนำให้เสมอครับ
ปล.เท่าที่ความสามารถ และประสบที่มีนะครับ เท่าที่จะพอแนะนำได้ ยังมีหลายอย่างและอีกหลายเรื่อง ที่ผมเองยังไม่รู้ครับ จะรู้เฉพาะปัญหาที่ผมเคยเจอเท่านั้นครับ เพราะผมเองก็เริ่มต้นจากศูนย์จริงๆเหมือนกันครับ

เรื่องไก่บ้านนั้นตลาดผมไม่รู้เรื่อง แต่เรื่องไก่ไข่และไก่ดำ ขายได้เรื่อยๆครับ ส่วนไข่สำหรับบริโภคผลิตไม่ทันครับ ผมขายคละไซค์ฟองละ 5 บาท
ไข่ต้มขายมีซีฮิ๋ว 3 ฟอง 20 บาท ขายกันจนขนาดไข่ที่ฟักไม่ออกยังไม่พอขาย อิอิอิ

Liked By: sompol, aumblueford

*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 08:13:08 PM »

ไม่ได้อัฟกระทู้นานเลยครับ พอดีว่าไม่ค่อยว่าง วันนี้จะมาอัฟเรื่องน้ำหมักกันะครับ เห็นว่าโทรเข้ามาถามกันเยอะบวกกับน้ำหมักที่ทำไว้ก็ไกล้จะหมด
วัตถุดิบจริงก็เอาเท่าที่หาได้นะครับ แต่พยายามอย่าให้น้อยกว่าสามอย่าง ส่วนรอบนี้ทำเป็นน้ำหมักสมุนไพร่นะครับ ที่ผมทำก็หาได้เท่านี้ครับ
บอรเพชร ฟ้าทลายโจร ลูกใต้ใบ พญาวนร ใบหม่อน ใบเต้ย ตะไคร่ ใบกระเพา ใบมะรุม ใบตำลึง พักบุ้ง หัวหอม กระเทียม ใบย่านาง รวมๆกันหั่นละเอียด 5 กิโล
น้ำตาลทรายแดง หรือกากน้ำตาล ผมใช้รอบนี้เป็นน้ำตาลทรายแดง 3 กิโล
น้ำสะอาด 25 ลิตร
เอาส่วนผสมทั้งหมดผสมรวมกัน แล้วคนสักพักทางเดียวกันปิดฝา จากนั้นเปิดฝาคนทุกวันจนครบเจ็ดวันสามารถเอามาใช้ได้เลยครับ จะเก็บไว้ยิ่งนานก็ยิ่งดีครับ

ปล.1 ปริมาณที่บอกมาขาดเหลือได้นิดหน่อยนะครับ แต่น้ำตาลให้มากไว้ก่อนครับ
ปล.2 ส่วนผสมจะเป็นอย่างอื่นก็ได้นะครับ ยิ่งถ้าแยกเป็นประเภอได้เลยยิ่งดี เช่นจะรักษาหวัดก็เลือกสมุนไพร่ที่รักษาหวัดไปเลยก็จะยิ่งดีครับ เช่น บอระ  เพชร ฟ้าทะลายโจร ลูกใต้ใบ หัวหอม กระเทียม ขมิ้น ตะไคร่ พณาวนร มะขามป้อม

ลองไปหัดทำกันดูนะครับ รอบหน้าจะเป็นน้ำหมักผลไม้อีกแบบหนึ่งครับ ก่อนหน้านี้ที่เคยลงไว้จะเป็นแบบเกาหลี แต่รอบนี้จะเป็นแบบไทยนี้แหละครับ ส่วนใครจะทำตามก็ให้ทำแบบหมักเกาหลีรอไว้ได้เลยครับ เพราะผมจะทำเป็นหัวเชื้อในการหมักแบบน้ำครับ

Liked By: sompol, aumblueford

crowros
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 09:46:16 PM »

รอตามผลงานเรื่อยๆคับอีก 2 วัน จะนับ 1 แระท่าน พี่แกจะเอาไก่เซอร์
ถามแกไป แกว่ามันเปงไก่รุ่น ลองเลี้ยงดู ขำๆ ถ้ามันรุ่งค่อยเลี้ยงเอาจิง
รอติดตามคับท่าน

*

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:28:14 AM »

หายเงียบกันไปนานเลยครับเนื่องจากงานรัดกุม
ตอนนี้ชุดพ่อแม่พันธุ์สายเดิมที่มีทั้งหมดก็มีผู้มารับอุปการคุณไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
คอกก็ว่างสิครับ ทำการปรับปรุงคอกใหม่กันเลยครับตอนนี้ รอรับพ่อแม่พันธุ์ ที่มีอยู่ในครอบครองตอนนี้
ไก่โร็ดไอแลนด์ไวร์(โร็ดขาว) สายนอก ฝรั่งเศษแท้ 100%
ไก่โร็ดไอแลนด์เรด(โร็ดแดง) สายนอก ฝรั่งเศษแท้ 100%
ไก่ไวร์เล็คฮอร์                 สายนอก ฮอร์แลนด์ 100%
อีกไม่น่าจะเกิน 2 เดือนรอรับผลผลิตกันได้เลยครับ ใครสนใจอินบ็อลจองไก่กันเข้ามาล่วงหน้าได้เลยนะครับ

ส่วนรูปจะมาอัฟกันให้ดูนะครับ ขอเวลาปรับปรุงคอกไก่เสร็จก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 05:09:10 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

noomnoi
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 07:50:10 PM »

หายเงียบกันไปนานเลยครับเนื่องจากงานรัดกุม
ตอนนี้ชุดพ่อแม่พันธุ์สายเดิมที่มีทั้งหมดก็มีผู้มารับอุปการคุณไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
คอกก็ว่างสิครับ ทำการปรับปรุงคอกใหม่กันเลยครับตอนนี้ รอรับพ่อแม่พันธุ์ ที่มีอยู่ในครอบครองตอนนี้
ไก่โร็ดไอแลนด์ไวร์(โร็ดขาว) สายนอก ฝรั่งเศษแท้ 100%
ไก่โร็ดไอแลนด์เรด(โร็ดแดง) สายนอก ฝรั่งเศษแท้ 100%
ไก่ไวร์เล็คฮอร์                 สายนอก เมกา 100%
อีกไม่น่าจะเกิน 2 เดือนรอรับผลผลิตกันได้เลยครับ ใครสนใจอินบ็อลจองไก่กันเข้ามาล่วงหน้าได้เลยนะครับ

ส่วนรูปจะมาอัฟกันให้ดูนะครับ ขอเวลาปรับปรุงคอกไก่เสร็จก่อนนะครับ

ส่งมาทางนี้บ้างนะครับพี่ไก่  ผมรอรับอยู่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 10:27:55 AM »

ไก่ไวร์เล็คฮอร์                 สายนอก ฮอร์แลนด์ 100%

ส่งมาทางนี้บ้างนะครับพี่ไก่  ผมรอรับอยู่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

รอๆกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2016, 05:09:43 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

White Ocean
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 07:15:05 PM »

สนใจ ขอติดตามครับ

sompol
*

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 05:32:30 AM »

...ได้ความรู้จากน้อง Rock Lak Lak  มากเลย ขอติดตามชม ไว้พร้อมเมื่อไรจะขอจองไข่มาฟักเองครับ
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:57:32 AM »

ชุดพ่อแม่พันธุ์ที่ได้ใช้งานกันมารักทุกตัวเลยครับ ตอนนี้ก็ได้เปลี่ยนเจ้านายใหม่ไปประจำที่บางสะพานประจวบ
ไวร์เล็คฮอร์

แม่โร็ดขาว พ่อโร็ดแดง

ไก่ดำมองโกเลียขนดำ

โร็ดไอแลนด์เรด

บาร์พลีมัลร็อค

และลูกไก่ อีกเยอะขายกันจนเกือบหมดกันเลยทีเดียว อ่ะๆๆๆ

ก็เป็นรูปเมือ่ต้นเดือน กันยายน ก่อนส่งไก่ครับ ส่วนรูปไก่ชุดใหม่จะถ่ายมาให้ชมกันนะครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ขึ้นบน
  พิมพ์