หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นจากศูนย์ ของคนอยากเลี้ยงไก่  (อ่าน 76407 ครั้ง)
Rock Lak Lak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 08:07:26 AM »

เก็บไข่โร๊ดไอแลนด์เรดวันนี้สงสารแม่ไก่เลย คงจะแฝด

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak

ammarin
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 02:34:57 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ

Liked By: sompol
jarungkit
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 08:14:22 PM »

โร๊ดไอแลนด์ให้ใข่แฝดบ่อยๆ ส่วนบาร์กับเล็กฮอน ไม่ค่อยเจอสักเท่าไร    ^^

Liked By: sompol
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 11:49:35 PM »

โร๊ดไอแลนด์ให้ใข่แฝดบ่อยๆ ส่วนบาร์กับเล็กฮอน ไม่ค่อยเจอสักเท่าไร    ^^
จริงครับ โร๊ดบ่อยมาก

thawatchaiura
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 11:56:13 AM »

อยากได้ไข่เชื่อ ดำภูพาน2 ขนขาว

พอมีแบ่งมะครับ
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 12:14:55 PM »

อยากได้ไข่เชื่อ ดำภูพาน2 ขนขาว

ขนขาวตอนนี้ผมเลิกเลี้ยงแล้วครับ คือผมว่ามันไม่ค่อยสวยเลยเลิกเลี้ยงอ่าครับ ข้อดีมันโตเร็ว ข้อเสียมันอ่อนแอกว่าขนดำ แล้วแถวบ้านผมขายยากครับ เป็นเพราะขนสีขาวนี้แหละเค้าไม่มองมันว่าเป็นไก่ดำอ่ะๆๆ

thawatchaiura
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 01:18:45 PM »

ขนขาวตอนนี้ผมเลิกเลี้ยงแล้วครับ คือผมว่ามันไม่ค่อยสวยเลยเลิกเลี้ยงอ่าครับ ข้อดีมันโตเร็ว ข้อเสียมันอ่อนแอกว่าขนดำ แล้วแถวบ้านผมขายยากครับ เป็นเพราะขนสีขาวนี้แหละเค้าไม่มองมันว่าเป็นไก่ดำอ่ะๆๆ
งั้นเอาขนดำครับพอมีแบ่งมั๊ย
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 01:27:15 PM »

มีครับอินบ็อกมาเลยครับ

*

« ตอบ #136 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 05:06:00 PM »

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย กลางวันร้อนมากๆ กลางคืนหนาวสุดๆ มีบ้างวันฝนตกลงมาเฉยๆซะงั้น
ทำให้ลูกไก่ที่เพิ่งฟักออกมาตายเอาง่ายๆ ที่ผ่านมาผมเองก็ไม่ค่อยได้กกลูกไก่ซะเท่าไร เพราะทางใต้บ้านผมอากาศค่อยข้างร้อนอยู่แล้วจึงไม่มีปัญหาเรื่องนี้
ยกเว้นหน้าฝน แต่ช่วงนี้สิครับอากาศเปลี่ยนแปลงสุดๆ เลยต้องทำตู้กกลูกไก่ซะน้อย แต่ต้องไม่แพง และต้องค่อยข้างทน ใช้ได้ดี อากาศถ่ายเทได้ดี ทำความสะอาดง่าย ตั้งเงื่อนไขได้แล้วก็มาลงมือทำกันเลยครับ

อุปกรณ์มีดังนี้ครับ
ชั้นตั้งรองเท้า 120 บาท
ฟิวเจอร์บอร์ด 2 แผ่น 80 บาท
เคเบิลทาย 20 บาท
หลอดไฟ 2 หลอด 80 บาท (60 W)
ตะข่ายพลาสติกตาเล็กเอาปูพื้นให้ลูกไก่ 1 เมตร  40 บาท

ก็จะได้ตู้กก ดังรูปเลยครับ
มี 3 ชั้น จะเห็นว่าพื้นรูมันใหญ่เลยต้องใช้ตะแกรงพลาสติด ตาเล็กปูพื้น

ต่อจากนั้นเอาฟิวเจอร์บอร์ด ปิด 3 ด้าน ตามรูป ส่วนด้านหลังสีดำที่ยาวขึ้นไปก็พับลงมาเป็นผนังด้านบน

เอาฟิวเจอร์บอร์ดสีม่วงที่เหลือจากปิดด้านข้างมาปิดด้านหน้ากันลูกไก่กระโดดออก โดยติดจากขอบด้านล่างของแต่ละชั้นให้สูงขึ้นด้านบน ก็จะเป็นเหมือนผนังกั้น เผื่อช่องพอให้มือเราเข้าไปได้ เวลาให้น้ำ ให้อาหาร

ด้านข้างก็ปิดให้หมดครับ ส่วนหลอดไฟจะติดชั้น 1 คือ ชั้นล่าง และชั้นที่ 2 ส่วนชั้นที่ 3 ไม่ติดใช้ความร้อนจากหลอดไฟชั้นที่ 2 แทน

ตอนนี้ใช้งานมาอาทิตย์ นึ่งแหละ ผลคือใช้งานได้ดี อากาศโปร่ง อบอุ่นดี สังเกตุลูกไก่แข็งไม่นอนทับกัน ทำความสะอาดงาน น้ำหนักเบา โดย 1 อาทิตย์ที่ทดลองใช้ มีทั้งฝนตก 2 วัน อีก 5 วัน กลางวันอากาศร้อน กลางคืนอากาศหนาว ลูกไก่ก็ยังแข็งแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 05:10:15 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #137 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 09:48:29 PM »

เก็บภาพการทดสอบตู้กก ลูกไก่มาให้ดูกันครับ ลูกไก่ 2 รุ่น รุ่นแรกอยู่ชั้นล่าง รุ่นที่ 2 อยู่ชั้นบน
ผลการทดสอบให้ผ่านครับ ลูกไก่แข็งแรกดี กลางคืนเสียบไฟ กลางวันถอด 40 W 2 หลอด ลูกไก่อยู่สบายมากครับ

ภาพลูกไก่ทั้ง 2 ชั้น มีอยู่ชั้นล่างสุด กับชั้นที่ 2 ส่วนชั้นที่สามน่าจะอีก 3 วัน

อันนี้ไข่เชื้อที่นำเข้าฟักต่อวันครับ

ส่วนใครสนใจอะไรก็อินบล็อกมานะครับ

*

« ตอบ #138 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 03:52:49 PM »

ยินดีต้องรับสมาชิกใหม่จร้า ออกมาเลอะๆ เลยลูกพ่อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 แถวบ้านเรียกว่าแตกปากจาบ

ที่ออกมาแล้วก็พักไว้สัก 1 วัน ในตู้ฟัก

แอบมาดูพ่อพันธุ์ไก่กันบ้าง ถ่ายตอน 3 ทุ่ม มันก็ยังไม่นอน ยืนมองหน้ากันอยู่ได้ อ่ะๆ

ส่วนไวร์เล็คฮอน์หนุ่มตัวนี้ก็เริ่มขัน เริ่มเหยีบเป็นแล้วครับ 4 เดือน กว่าๆ เร็วจริงๆ

ส่วนหนุ่มบาร์ตัวนี้รุ่นเดียวกับ หนุ่มไวร์แหละ แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย

มาดูรุ่นน้องๆ 9 สัปดา กันบ้าง ที่เหลืออยู่ก็มีเท่านี้แหละ ไก่ไวร์และไก่บาร์ ที่เหลือขายหมดแหละ ทั้ง ไก่โร็ด ไก่ดำมองโก อ่ะๆๆ

*

« ตอบ #139 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 08:51:33 PM »

เนื่องในโอกาศอันดีเป็นศรีวัน จึงได้ทำการสั่งซื้อไก่ โร็ดไอแลนเรคลูกนอก 100% ได้มาแค่ 2 ตัวไว้มีโอกาศหน้าจะสั่งใหม่ เลยเอาภาพมาให้ชมกันครับ เป็นสายพันธุ์จากฝรั่งเศษ อีกไม่เกิน 2 เดือน น่าจะได้ผลผลิตเป็นลูกครึ่ง 50%+50% ไปก่อนแล้วกัน เพราะยังขาดพ่อไก่สายนอก เลยต้องจับกับสายบ้านเราไปก่อน ครับ ส่วนใครที่ต้องการผลผลิตแบบลูกครึ่งก็ทักมาได้นะครับ

สังเกตุเคราครับสวยมากๆ สีก็จะต่างจากพันธุ์บ้านเราครับ

ไก่เพิ่งจะมาถึง ใส่กรงชั่วคราวไปก่อนครับ รอดูอาการ 1 อาทิตย์ ค่อยจับคู่ลงเล้าไก่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 08:54:01 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

loveland
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 01:36:56 PM »

ไก่ที่เลี้ยงมีการให้วัคซีนให้ยามั๊ยครับ
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 08:49:02 PM »

ไก่ที่เลี้ยงมีการให้วัคซีนให้ยามั๊ยครับ
ไม่ใช้ครับ ผมเลี้ยงแบบปลอดสารพิษครับ ไก่แข็งแรงไม่ค่อยเป็นอะไรครับ ทุกอย่างอยู่ที่การจัดการระบบครับ ทุกอย่างต้องสะอาด และที่ขาดไม่ได้คือสมุนไพร่ครับ ช่วยได้ มีคนที่ผมรู้จักหลายคน ที่เลี้ยงไก่แบบระบบวัคซีน คอกก็สะอาดดีแต่ไก่ดันไขอยู่บ่อยๆจนเลิกเลี้ยงไปหลายคนแหละ

*

« ตอบ #142 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:56:56 PM »

มาเริ่มโปรเจคใหม่กันครับ แบบว่าตอนนี้พ่อแม่พันธุ์ไก่ของผมจะอยู่ห่างจากที่ผมอยู่ 15 กม. จึงมีแนวคิดว่าจะทำพ่อแม่พันธุ์ไก่เพิ่มมาอีกสาย โดยจะแน่นที่ที่สายนอกเลือด 100% กับ เป็นที่ฟักไข่ตอนนี้ก็ทำอยู่โดยจะเก็บไข่มาเข้าฟักทุก 5 วัน พร้อมกับเป็นที่อนุบาลลูกไก่จนถึง 8 สัปดา จึงย้ายไปไว้ที่เล้าใหญ่ซึ่งหางกัน 15 กิโล

ก็คิดอยู่หลายแบบ ไม่ว่าจะใช้เหล็ก(แพง) ใช้ไม้(ก็โอเคนะครับ แต่ก็ปลวกอีก) จึงได้แบบออกมาว่าใช้ท่อ PVC ก็แล้วกัน เงื่อนคือ เบา ถูก ปลวกไม่กกิน และที่สำคัญยกย้ายที่ได้เหมือนสุ่มไก่ มาชมกันครับว่าจะออกมายังไง

วัสดุที่ใช้
1.ท่อ PVC 8 เส้น เส้นละ 30 บาท

2.เชือกเนล่อน 1 ม้วน ม้วนละ 40 บาท

3.ตะขายพลาสติก เมตรละ 30 บาท ใช้ 7 เมตร และตะขายเหล็ก เมตรละ 50 บาท ใช้ 3 เมตร

ข้องอ 90 4 ตัว ตัวละ 5 บาท
ต่อสามทาง 6 ตัว ตัวละ 5 บาท
ตะปูเกลียว 1 1/2"ตัวละ 1 บาท ใช้ 40 ตัว

ขั้นตอน
เลื่อยท่อ PVC ขนาด 150 cm 6 ท่อน
เลื่อยท่อ PVC ขนาด 200 cm 4 ท่อน

นำท่อมาประกอบตามภาพ ขัดยึดด้วยตะปูเกลียวทุกจุดต่อ

ใช้ตะข่ายพลาสติดกั้นกลางแบ่งเป็น 2 ช่อง จะใช้เชือกไนล่อน หรือเคเบิลทายก็ได้เพื่อความเร็วแต่ต้นทุนจะเพิ่มขึ้น

ด้านหน้าและด้านหลัง จะดึงตะขายโดยช่องด้านบนจะใช้ตะขายพลาสติก และช่องด้านล่างจะใช้ตะขายเหล็ก

ก็จะได้ภาพโดยรวมมาประมาณนี้ครับ รอใส่หลังคาครับ

รวมค่าของทั้งหมด 730 บาท จะได้เล้าไก่ 1 เล้า แบ่งเป็นช่องพ่อแม่พันธุ์ 2 ช่อง ช่องละ 5-6 ตัวสบายๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 10:00:44 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #143 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 09:35:00 PM »

วันนี้ก็เริ่มทำหลังคาแล้วยกมาตั้งข้างรั่ว ทดลอง 3 หลังไปก่อน ดูๆเหมือนบังกะโล ไงๆไม่รู้ อ่ะๆๆ

เล้าไก่แบบนี้ ข้อดีคือยกได้ ย้ายได้ น็อตดาว ถอดเก็บได้ ย้ายไก่ไปไว้ในรั่วบ้านก็ได้ ง่ายมากๆ
 ทดลองเอาไก่หนุ่ม สาว เข้าอยู่  6 ตัว ยังสบายๆ ไม่แน่นชิวๆ

รอย้ายไก่ชุดพ่อแม่พันธ์ุมาอย่างละชุด เสร็จแล้วจะนำภาพมาฝากนะครับ
ไวร์เล็คฮอร์หนุ่ม กับบาร์พลีมัลร็อคหนุ่ม ขันแล้ว ผสมได้แล้ว สนใจทักอินบ็อกมาได้นะครับ จะเก็บไว้แต่ตัวเมียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2016, 09:37:57 PM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์