ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ และเทคนิคการเปลี่ยนยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด ฯลฯ  (อ่าน 93459 ครั้ง)
Syn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:53:52 AM »

เข้ามาหาความรู้ และขอเข้าชมรมด้วยครับ
สนใจปลูกในบ่อซีเมนส์ที่ชัยภูมิ แต่ไม่รู้จะปลูกพันธ์อะไรดี ขอศึกษาอีกหน่อยครับ ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 08:55:43 AM โดย Syn » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 01:12:51 PM »

ภาพการต่อยอดมะนาวไร้เมล็ด และ แป้นรำไพบนต้นมะขวิด ใช้เทคนิคเสียบเปลือกข้าง เมื่อยอดพันธุ์ใหม่ติดดีแล้ว จะโตเร็วมากครับ

Liked By: atthayana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 01:24:24 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 02:13:37 PM »

เข้ามาหาความรู้ และขอเข้าชมรมด้วยครับ
สนใจปลูกในบ่อซีเมนส์ที่ชัยภูมิ แต่ไม่รู้จะปลูกพันธ์อะไรดี ขอศึกษาอีกหน่อยครับ ลังเล

เดินตลาด สอบถามแม่ค้าแถวบ้านว่ารับซื้อพันธุ์ไหนบ้างครับ

Liked By: Syn

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
Syn
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:26:14 PM »

เดินตลาด สอบถามแม่ค้าแถวบ้านว่ารับซื้อพันธุ์ไหนบ้างครับ
ครับ ต้องสำรวจดู แล้วค่อยลองปลูก เอาแค่พอกิน พอขายเล็กๆน้อยๆก่อน ยิ้ม
pukpui
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:56:30 PM »

เข้ามาศึกษา ข้อมูล เกี่ยวกับมะนาว  ยังไม่ได้ปลูก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ อยากลองปลูก แบบง่ายๆก่อน  เศร้า เศร้า

ชาวนา ลูกน้ำเค็ม
ยิ้มกว้างๆ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:58:27 PM »

คราวนี้เป็นการเปลี่ยนยอดมะนาวพันธุ์พิจิตร 1  ด้วยมะนาวพันธุ์แป้นดกพิเศษ อายุครบ 40 วันเต็ม
เมื่อเปรียบเทียบอัตราการเติบโตของมะนาวพันธุ์ดกพิเศษบนต้นตอมะขวิดและส้มพันธุ์ต่างประเทศ ขนาดต้นตอเล็กกว่าหลอดกาแฟ กับต้นตอพันธุ์พิจิตร 1 ซึ่งเป็นกิ่งตอน มีขนาดใหญ่เท่านิ้วชี้ จะพบว่าต้นตอพันธุ์พิจิตร 1 มีอัตราการเติบโตที่เร็วกว่ามากและจะแตกยอดใหม่จำนวนมาก ท่านสามารถใช้เทคนิคการฝากยอดมะนาวพันธุ์ดี ราคาแพง ๆ บนต้นตอขนาดใหญ๋ เพื่อขยายพันธุ์เป็นกิ่งตอน ได้อย่างรวดเร็วและประหยัดครับ

การทดลองต่อไป จะลองนำเมล็ดมะนาวพันธุ์พิจิตร 1 มาเพาะเป็นต้นตอ ดูว่าตั้งแต่เพาะเมล็ดจนถึงโตได้ขนาดเปลี่ยนยอด จะใช้เวลานานเท่าไร และเมื่อนำไปปลูกในดิน จะมีอัตราการเติบโตเป็นอย่างไร เพราะพันธุ์พิจิตร 1 หาเมล็ดได้ง่าย โตเร็วและต้านทานโรคแคงเกอร์ได้ดี

Liked By: apichetj, atthayana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2012, 01:10:19 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:55:14 AM »

มะนาวเปลี่ยนยอด อายุ 51 วัน โชคดีบ้านพักไม่มีหนอนชอนใบและหนอนกินใบรบกวน ปลอดภัยร้อยเปอร์เซ็นต์ ลองนึกเปรียบเทียบกับมะนาวกิ่งตอนอายุเท่ากันดูเองครับ เป็นแนวทางทำเกษตรอีกวิธีหนึ่งสำหรับคนไม่ค่อยมีเวลาดูแลในช่วงแรก ก็ให้ปลูกต้นมะขวิดลงไปก่อน ปล่อยทิ้งปล่อยขวางให้เทวดาเลี้ยงไปพลาง ๆ ก่อน เมื่อได้ขนาดเท่านิ้วชี้ ก็ค่อยเปลี่ยนยอดรับรองไม่เกิน 3-4 เดือน มีดอกให้เห็นเลยครับ

Liked By: chaichomphu, atthayana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 08:59:32 AM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

apichetj
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 10:56:02 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ
   ผมอยู่อุบล ฯ ปลูกมะนาวมี 3 ชนิด ครับ มี พิจิตร 1 แป้นรำไพ และมะนาวบ้าน (หาซื้อจากร้านขายต้นไม้ เป็นกิ่งตอนนะครับ) มีประมาณ 100 ต้น อายุปีกว่าแล้ว กำลังติดผลครับ ผมทดลองเสียบยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด  และต้นตอส้มทรอยเยอร์ ก็ติดดีทุกต้นนะครับ
   ยินดีแลกเปลี่ยนกับทุกท่านในชมรมนี้ หรือมีผู้ใดสนใจอยากปลูกยินดีเล่าปรากฎการณ์ในการปลูกให้ฟังได้ครับ 088-7259987 
ผมเองก็กำลังศึกษาข้อมูลจะปลูกมะนาวเหมือนกันก้อสงสัยอยู่เหมือนกันว่าต้นตอส้มทรอยเยอร์ มันคือส้มอะไร หาซื้อต้นตอ หรือเมล็ดได้จากที่ใดได้บ้างครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 05:37:05 PM »

ผมอยู่อุบล ฯ ปลูกมะนาวมี 3 ชนิด ครับ มี พิจิตร 1 แป้นรำไพ และมะนาวบ้าน (หาซื้อจากร้านขายต้นไม้ เป็นกิ่งตอนนะครับ) มีประมาณ 100 ต้น อายุปีกว่าแล้ว กำลังติดผลครับ ผมทดลองเสียบยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด  และต้นตอส้มทรอยเยอร์ ก็ติดดีทุกต้นนะครับ
   ยินดีแลกเปลี่ยนกับทุกท่านในชมรมนี้ หรือมีผู้ใดสนใจอยากปลูกยินดีเล่าปรากฎการณ์ในการปลูกให้ฟังได้ครับ 088-7259987 
ผมเองก็กำลังศึกษาข้อมูลจะปลูกมะนาวเหมือนกันก้อสงสัยอยู่เหมือนกันว่าต้นตอส้มทรอยเยอร์ มันคือส้มอะไร หาซื้อต้นตอ หรือเมล็ดได้จากที่ใดได้บ้างครับ
แบบเสียบยอดต้นตอต่าง ๆ จะโตช้า ในช่วงแรก ๆ เป็นกระแสนิยม ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องสภาพดินที่ปลูกไม่เหมาะสม น้ำท่วมข้งบ่อย สู้แบบกิ่งตอนไม่ได้หรอกครับ

Liked By: potorange
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2012, 05:38:51 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

apichetj
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 10:03:46 PM »

แบบเสียบยอดต้นตอต่าง ๆ จะโตช้า ในช่วงแรก ๆ เป็นกระแสนิยม ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องสภาพดินที่ปลูกไม่เหมาะสม น้ำท่วมข้งบ่อย สู้แบบกิ่งตอนไม่ได้หรอกครับ
ผมจะปลูกมะนาวในวงท่อขนาด 80 สูง 50 ซม. ถ้าน้ำท่วมขังระดับครึ่งหนึ่งของวงท่อ หรือ ท่วมมิดปากท่อ นานกี่วันครับถึงจะทำให้ต้นมะนาวมีปัญหาครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:57:36 PM »

ผมจะปลูกมะนาวในวงท่อขนาด 80 สูง 50 ซม. ถ้าน้ำท่วมขังระดับครึ่งหนึ่งของวงท่อ หรือ ท่วมมิดปากท่อ นานกี่วันครับถึงจะทำให้ต้นมะนาวมีปัญหาครับ
[/quote] ครึ่งบ่อหลายวันคงไม่เป็นไร แต่น้ำท่วมเสียจนมิดบ่อนี่ซิ น่าคิด  ถ้า 2-3 วันแล้วน้ำลด ผมคิดว่า เอาอยู่ โชคดีครับ

suwinai
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:33:34 PM »

สวัสดีครับไม่ทราบว่ามะนาวอาการดังภาพด้านล่างควรแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:19:52 PM »

ดูจากภาพสุดท้าย โดนหนอนชอนใบเล่นงาน มันจะเข้าทำลายช่วงยอดอ่อน หรือใบอ่อนเท่านั้น ป้องกันด้วยน้ำส้มควันไม้ ผสมน้ำอัตรา 1:50  ฉีดทุก ๆ 3-5 วันต่อครั้ง หรือใช้ยาฆ่าหนอนชอนใบ เฉพาะ ชื่อสามัญว่า อะบาเม็กติน อย่าลืมผสมยาจับใบด้วย ฝนตกมากให้ผสมเป็นสองเท่าจากฉลากข้างขวด ผมแนะนำให้เด็ดใบมะนาวที่ถูกทำลายทิ้ง เผาหรือฝังกลบก็ได้ ยังไม่เห็นเรื่องโรคแคงเกอร์ ส่วนใบไหม้ ไม่ร้ายแรงอะไร ใบแก่ เด็ดใบทิ้งเช่นกัน ใส่ปุ๋ยเดมีตัวหน้าสูงหรือ 15:15:15 เดี๋ยวก็แตกยอดใหม่ครับ กิ่งที่แตกที่โค่นต้นใกล้ฟื้น ควรตัดทิ้ง ไม่สะดวกในการกำจัดวัชพืชครับ

ผมลองใช้ปุ๋ยน้ำทีพีไอ สูตรปรับปรุงดิน ถุงสีเขียว ผสมน้ำฉีดที่พื้นดิน มะนาวแตกใบอ่อนดีมาก ราคาไม่แพง โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 07:30:25 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

suwinai
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:32:04 PM »

ดูจากภาพสุดท้าย โดนหนอนชอนใบเล่นงาน มันจะเข้าทำลายช่วงยอดอ่อน หรือใบอ่อนเท่านั้น ป้องกันด้วยน้ำส้มควันไม้ ผสมน้ำอัตรา 1:50  ฉีดทุก ๆ 3-5 วันต่อครั้ง หรือใช้ยาฆ่าหนอนชอนใบ เฉพาะ ชื่อสามัญว่า อะบาเม็กติน อย่าลืมผสมยาจับใบด้วย ฝนตกมากให้ผสมเป็นสองเท่าจากฉลากข้างขวด ผมแนะนำให้เด็ดใบมะนาวที่ถูกทำลายทิ้ง เผาหรือฝังกลบก็ได้ ยังไม่เห็นเรื่องโรคแคงเกอร์ ส่วนใบไหม้ ไม่ร้ายแรงอะไร ใบแก่ เด็ดใบทิ้งเช่นกัน ใส่ปุ๋ยเดมีตัวหน้าสูงหรือ 15:15:15 เดี๋ยวก็แตกยอดใหม่ครับ กิ่งที่แตกที่โค่นต้นใกล้ฟื้น ควรตัดทิ้ง ไม่สะดวกในการกำจัดวัชพืชครับ

ผมลองใช้ปุ๋ยน้ำทีพีไอ สูตรปรับปรุงดิน ถุงสีเขียว ผสมน้ำฉีดที่พื้นดิน มะนาวแตกใบอ่อนดีมาก ราคาไม่แพง โชคดีครับ

ขอเสริมครับ
มะนาวพันธ์แป้นพิจิตรครับ
ขอบพระคุณมากครับ รูปด้านล่างเป็นรูปลูกมะนาวครับ
ตอนนี้ผมเด็ดลูกมะนาวทิ้งหมดต้นแล้วครับ ผมทำถูกไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 07:34:11 PM โดย suwinai » บันทึกการเข้า
suwinai
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:33:15 PM »

.
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 07:59:52 PM »

ต้นยังเล็ก ถูกต้องแล้วที่เด็ดลูกมะนาวทิ้ง แต่ถ้าสามารถเด็ดทิ้งตอนมันเป็นดอกได้จะดีกว่าครับ ควรไว้ลูกเมื่ออายุ 8-9 เดือนหรือทรงพุ่มใหญ่ประมาณ 80-100 ซม.

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์