หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ และเทคนิคการเปลี่ยนยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด ฯลฯ  (อ่าน 151279 ครั้ง)
chokchai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:34:48 PM »

น่าสนใจดีแต่ยุ่งยาก

boy22
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 02:48:37 PM »

กำลังศึกษาจากผู้รู้อยู่ว่าจะปลูกพันธ์ไหนดี คือว่าอยากจะปลูกและตอนนี้ได้ซื้อพันธ์พิจิตร มาแล้ว 10 ต้น อยากทราบว่าพันธ์อะไรที่ดูแลง่าย ไม่ค่อยเป็นโรค และให้ผลผลิตที่ดี มีคนบอกมาว่าพันธ์แป้นรำไพ เป็นโรคง่าย จริงหรือเปล่า ถามผู้มีประสบการณ์ครับ
udompost
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 12:11:06 PM »

เมื่อประมาณสามเดือนที่แล้วมีคนเค้ามาสั่งให้ผมตอนกิ่งมะนาวพันธุ์แป้นพิจิตร 1 ประมาณร้อยกว่ากิ่ง ผมก็ได้ตอนไว้ให้เขาแล้ว ตอนนี้ออกรากแล้ว และบางส่วนเอาลงชำในถุงดำแล้ว แต่เขาเกิดมีปัญหาขึ้นมาเลยขอยกเลิกไปก่อน

ผมเองก็ไม่มีที่จะปลูกแล้ว ผมเลยขออนุญาติเวบลงประกาศขาย ผมเองก็ไม่เคยขาย ถ้ามีใครที่อยู่ใกล้ อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา สนใจก็ติดต่อได้นะครับ

ชำไว้สองเดือนแล้วขายกิ่งละร้อยยี่สิบมีอยู่ประมาณ ๓๐ กิ่ง

กิ่งตอนที่กำลังออกรากจะขายกิ่งละแปดสิบบาท มีประมาณร้อยกว่ากิ่ง

กระถางใหญ่ขายต้นละ 180 บาท มีอยู่สิบกระถาง

amphol007
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2011, 12:26:51 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ
   ผมอยู่อุบล ฯ ปลูกมะนาวมี 3 ชนิด ครับ มี พิจิตร 1 แป้นรำไพ และมะนาวบ้าน (หาซื้อจากร้านขายต้นไม้ เป็นกิ่งตอนนะครับ) มีประมาณ 100 ต้น อายุปีกว่าแล้ว กำลังติดผลครับ ผมทดลองเสียบยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด  และต้นตอส้มทรอยเยอร์ ก็ติดดีทุกต้นนะครับ
   ยินดีแลกเปลี่ยนกับทุกท่านในชมรมนี้ หรือมีผู้ใดสนใจอยากปลูกยินดีเล่าปรากฎการณ์ในการปลูกให้ฟังได้ครับ 088-7259987 

Liked By: Ekachaiyan
fulefire
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 10:46:51 PM »

ผมอยู่จันทบุรี แวะมาหาความรู้ตามประสาคนปลูกมะนาวเหมือนกัน ผมปลูก แป้นพิจิตร และตะกูลแป้นอีกสองสายพันธุ์ มีเสียบตอมะขวิดด้วย แต่รู้สึกว่าตอมะขวิดจะโตช้ามาก ปีครึ่งแล้วยังไปไม่ไกล สู้ไม่เสียบตอมะขวิดไม่ได้ ปีครึ่งสูงเกือบสามเมตร พิจิตรปลูกที่หลังกว่าโตดีกว่า ผมติดใจพิจิตร ใบดำสวย ไม่มีแคงเกอร์ มะนาวสาวเปลือกจะหนาไปบ้าง แต่ผลใหญ่ น้ำมาก แถมมีเป็นพวง มีดอกตลอดแต่ไม่ดกเท่าตะกูลแป้นทั่วไป (ผมปลูกกะพื้น เมื่อปลายปี 53) ตอนนี้พอมีเก็บผลขายได้ ส่งร้านอาหารได้ลูกละสี่บาท (5/2/55) ตอนกิ่งขายด้วยครับ กะว่าจะเอาทุนคืนบ้าง ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ปลูกมะนาว ขอให้ได้ผลสำเร็จ รวยๆๆ ถึงแม้จะมีอุปสรรคมากมาย ทั้งโรค แมลง และมะนาวจากเวียตนาม  สู้ๆๆ ครับ สุดท้ายขอฝากรูปไว้เป็นกำลังใจทุกท่านครับ
http://pic.free.in.th/id/790a2043b451575fb4f8bbae57de0461
                                     ด้วยจิตคารวะ
                                         นันต์ จันทบุรี nunnun01@yahoo.com

Liked By: Ekachaiyan, tay_chan
sek19
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:52:32 AM »

ผมก็กำลังจะปลูกมะนาวขอมาติดตามด้วยคน ว่าจะปลูกในวงบ่อซัก 50 ต้น
pari1978
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:55:38 PM »

มีต้นมะขวิดจำหน่าย ราคาต้นละ 5-20 บาท เท่าที่ทดลองเสียบและทดลองปลูก ปรากฏว่าทนแคงเกอร์กว่ากิ่งตอน แต่ถึงกระนั้นก็ยังมีแคงเกอร์ เหมือนดาวคู่กับเดือน ปลูกมะนาวไม่มีแคงเกอร์ก็แปลก มีมะนาวแป้นพวงบนต้นตอมะขวิดจำหน่ายนะครับ กำลังสะสมงบประมาณหาพื้นที่สร้างสวนใหม่ เพราะประสบปัญหาน้ำท่วมที่ผ่านมาครับ ปลูกมะนาวไว้ 300 กว่าต้นในท่อซีเมนต์ กำลังจะได้ผลผลิต ตายเกือบหมดเหลืออยู่สัก 50 ต้นได้ ก็ยังดีที่ยังเหลือไว้ให้ทำพันธุ์ ต้องนับหนึ่งใหม่อีกแล้วคร๊าบบบ สวดยอด หากต้องการต้นมะขวิดหรือมะนาวก็ติดต่อมานะครับ ที่โทร. 0811032390

Liked By: Ekachaiyan, tay_chan
kaeng
*

kaeng

« ตอบ #71 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:25:51 PM »

ขอถามผู้มีความรู้เรื่องมะนาวแป้นพิจิตร1ผมปลูกกิ่งตอนมะนาวแป้นพิจิตร1ลงดินจะมีวิธีใดบ้างครับที่จะให้มะนาวออกหน้าแล้งครับเผื่อจะได้มีเงินใช้กับเค้าบ้างครับขอบคุณครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

104/1 ม.4 ต.ชัยบาดาล อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 0818107723
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #72 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:53:31 PM »

ขอถามผู้มีความรู้เรื่องมะนาวแป้นพิจิตร1ผมปลูกกิ่งตอนมะนาวแป้นพิจิตร1ลงดินจะมีวิธีใดบ้างครับที่จะให้มะนาวออกหน้าแล้งครับเผื่อจะได้มีเงินใช้กับเค้าบ้างครับขอบคุณครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
พิจิตร 1 ออกดอกทั้งปี ต้องคิดกลับกัน ว่าทำอย่างไรให้ดอกมะนาวในฤดู ดอกร่วง ไม่ติดลูกครับ  ต้องบอกก่อนว่า หาตลาดยาก ราคาส่งถูกกว่าแป้นพวง แป้นรำไพ ครึ่งต่อครึ่ง เช่น ตอนนี้ได้แค่ 1.8 -2.00 บาทเอง ส่วนแป้นเปลือกบาง ปาไป 4-5 บาท แต่พิจิตร 1 ดูแลง่ายกว่า ในสวนผมมีอะบา ฯ แค่ขวดเดียวเอาอยู่ครับ อยากรู้ว่ามะนาวแป้นยอดนิยมทำยากอย่างไร เชิญอ่านกระทู้ถามตอบในเวปนี้ได้ครับ

ในภาพพิจิตร 1 อายู 1 ปี ปลูกในบ่อซีเมนต์ที่ไม่ได้ใส่ฝารองพื้น ก็เหมือนปลูกลงดินแหละ เนื่องจากดินไม่ดี เป็นที่นาเก่า หน้าฝนดินก็เปียกแฉะตลอดเวลา ติดลูกขนาดเหรียญห้าแล้ว  ส่วนต้นมะขวิดกำลังเปลี่ยนยอดเป็นมะนาวทูลเกล้า น้ำหอม ไร้เมล็ดอยู่ครับ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 06:23:53 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
coconut
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 03:06:28 AM »

ผมปลูกที่ เลย ครับ พิจิตร1
nop_prakaew
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 08:38:09 PM »

จะเรียกว่าปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ก็ได้ แต่ก็ไม่เชิง เพราะผมไม่ได้ใส่ฝาซีเมนต์รองก้น ไม่ได้ใช้ประโยชน์ของบ่อซีเมนต์ในเรื่องทำให้อดน้ำ เนื่องจากพื้นดินเป็นดินนาเก่า จะเห็นว่าต้นมะนาวตาฮิติที่ผมปลูกไว้เมื่อ มค.53 ต้นปี มีขนาดเล็กนิดเดียว เพราะรากไม่เดิน ผมได้ปรับปรุงดินด้วยปุ๋ยคอก และภูไมด์ซัลเฟตมาหลายหนแล้ว แต่ก็ไม่ดีทันตาเห็น คงต้องใช้เวลาอีก 2-3 ปีพื้นดินถึงจะกลับมาสมบูรณ์ดั่งเดิม ฉะนั้นผมจึงใช้บ่อซีเมนต์สำหรับใส่ดินที่ดีเพื่อปลูกมะนาวครับ ข้อดีประการแรก ดูแลเรื่องวัชพืชง่าย 2.น้ำไม่ท่วมขังแน่นอน เพราะสูงจากพื้นนา 50 ซม 3.ใส่ปุ๋ยไม่หนีหายไปไหน ตกค้างในบ่อซีเมนต์เท่านั้น 4.มะนาวที่ผมปลูกเป็นพิจิตร 1 ทวาย ออกดอกทั้งปี ควบคุมไม่ให้ติดผลช่วงไหนได้ 5.อายุมะนาว จะให้ผลผลผลิตที่มากและยาวนานกว่าเพราะรากไม่ถูกจำกัดเฉพาะในบ่อซีเมนต์เท่านั้น ถ้าได้ผลเป็นอย่างไร จะเอามาแชร์ให้เพื่อน ๆ ทราบ

eight
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:14:45 AM »

มาสมัครสมาชิกครับ....ขอบคุณมาก  ยิ้ม
wbvb_015
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:32:46 PM »

รูดซิบปาก ผมก็กำลังจะปลูกมะนาวเหมือนกันครับ แต่ยังลังเลอยู่ว่าจะปลูกแบบที่ตอนกิ่ง(ต้นกล้า)หรือแบบต่อบนยอดมะขวิด
และอีกอย่างหนึ่งอยู่ไกลแหล่งที่ซื้อมาก(สกลนคร) ว่าจะปลูกสัก 150 ต้น พอจะแนะนำได้ไหมครับ(ไม่มีความรู้เกี่ยวกับมะนาวจริงๆ ร้องไห้ )
daecha1121
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 04:17:30 PM »

เข้ามาหาความรู้จากเพื่อนในชมรมคนปลูกมะนาว ผมปลูกไม่มากปลูกปลายปี43ที่ปลูกเพราะมะนาวหน้าแล้งที่บ้านผมแพงลูกละ10บาท แฟนผมแค้นมากเลยซื้อมาปลูกในกระถาง3ต้น มันไม่ยอมมีลูกทำอย่างไรดีครับ เพื่อนๆล้อว่าไปซื้อมะนาวตัวผู้มาปลูกมีหรือครับเคยได้ยินแต่มะละกอตัวผู้ ทำอย่างไรให้มันออกดอกออกลูกช่วยแนะนำด้วยครับ
jesdath
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 11:35:54 PM »

.ใครมีพันธุ์แป้นดกพิเศษที่ดกกว่าพิจิตร1บ้างครับ
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:22:06 AM »

เข้ามาหาความรู้จากเพื่อนในชมรมคนปลูกมะนาว ผมปลูกไม่มากปลูกปลายปี43ที่ปลูกเพราะมะนาวหน้าแล้งที่บ้านผมแพงลูกละ10บาท แฟนผมแค้นมากเลยซื้อมาปลูกในกระถาง3ต้น มันไม่ยอมมีลูกทำอย่างไรดีครับ เพื่อนๆล้อว่าไปซื้อมะนาวตัวผู้มาปลูกมีหรือครับเคยได้ยินแต่มะละกอตัวผู้ ทำอย่างไรให้มันออกดอกออกลูกช่วยแนะนำด้วยครับ
รดน้ำต้นไม้ทุกวันหรือเปล่า ถ้าดินไม่เคยแห้งเลย ต้นไม้จะไม่เครียดก็จะไม่ออกดอกครับ สำหรับต้นมะนาวทะวายคือพันธุ์ที่ออกดอกง่าย ใช้เทคนิคตัดยอดออกประมาณสักหนึ่งฝ่ามือ เมื่อแตกกิ่งใหม่ ดอกก็จะตามออกมาพร้อมกัน ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้นไม้ต้องสมบูรณ์ ได้รับปุ๋ยที่เหมาะสมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2012, 10:24:20 AM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์