ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ และเทคนิคการเปลี่ยนยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด ฯลฯ  (อ่าน 94367 ครั้ง)
สวนผสม 3 พอ
เกษตรกรมือใหม่
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:08:34 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ตามความเห็นของผม ปลูกในบ่อซีเมนต์ไม่ต้องใช้บริการต้นมะขวิดให้เสียเวลา  พิจิตร 1 เขาออกดอกมากจนต้องเด็ดดอกทิ้งบ้างเชียวครับ ยิ่งใช้ท่อซ้อนกันอีก ไม่ต้องห่วงเรื่องระบบราก อายุมะนาวคงยืนกว่าแบบท่อเดี่ยวโข 
        ดูจากภาพ อายุ 9 เดือน ต้นสมบูรณ์ดี แต่ไม่ค่อยสมวัย โตช้าไปสักนิด ยังพอมีเวลาเร่งให้โตทันทำนอกฤดูปีนี้ครับ เห็นมีบางต้นกลบดินที่โคนลึกไปหน่อย คงมีปัญหาปลูกแล้วดินยุบ เลยเติมดินลงไปอีก ถ้าดินแน่น ต้นมะนาวจะโตช้าได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 08:14:38 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0

udompost
*

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:35:09 PM »

วันนี้ผมต้องไปเด็ดดอกทิ้งบ้าง เพราะว่ามันเยอะมากๆ ผมคิดว่าอีกหน่อยต้นใหญ่แล้วจะเด็ดไงครับ คุณสวนผสม 3 พอ ทราบวิธีทำให้ดอกร่องบ้างไหมครับ ผมเคยอ่านพบว่าเขาใช้ปุ๋ยยูเรียผสมน้ำแล้วพ่นจะทำให้ดอกและใบร่วงไปบ้าง แต่ผมยังไม่กล้าทำ เพราะว่าอยากหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อย เดี๋ยวไม่ชำนาญจริงๆ ทำแล้วจะเสียหายหรือเปล่า

Liked By: Ekachaiyan, atthayana
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:47:06 AM »

ช่วงมะนาวอายุน้อย ๆ (กะจากขนาดลำต้น) ใช้วิธีเด็ดดอกทิ้งด้วยมือ ถูกต้องแล้วครับ ส่วนวิธีทำให้ดอกร่วง เห็นคุณชาย ท่ายางตอบในกระทู้ให้แล้ว เหมือนในตำราที่ผมเคยอ่านมา เมื่อเดือนที่แล้ว ผมลองฉีดด้วย เอทธีฟอน ขนาด 40 ppm ระยะดอกตูมและดอกบาน ปรากฎว่า มะนาวพิจิตร 1 หัวแข็ง ดอกไม่ยอมร่วง หลังจากนั้น 2-3 อาทิตย์ ใบที่โดนฉีดด้วย เอทธีฟอน ไหม้และร่วง แก้เร็วเกินคราวครับ
      แนะนำให้เด็ดลูกมะนาวเล็ก ๆ ที่ติดเป็นพวงออกเสียบ้าง และเด็ดดอกรุ่นใหม่ออกให้หมด เพื่อต้นจะได้แข็งแรงและลำต้นใหญ๋เร็ว ๆ เพราะถ้าไว้ลูกแยะ อาหารจะนำไปเลี้ยงลูกหมด อดเปรียวไว้กินหวาน ทำนอกฤดูดีกว่าครับ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 07:29:27 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
sophonbuadit
*

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:27:01 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนนะครับ

ตอนนี้ทำงานเอกชน แต่อยากมีสวนมะนาว ผมรักเกษตรผมรักลูกทุ่ง

พอดีจบเกษตรมาครับ แต่สาขาสัตวศาสตร์  แต่รักชีวิตพอเพียงและลูกทุ่ง

จึงอยากขอคำแนะนำ อยากปลูกมะนาวพิจิตร1 ในวงอ่ะครับ

ผมชื่อเอ ครับ ยินดีที่รุ้จักทุกท่าน

Liked By: Ekachaiyan
ต้อม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:36:06 PM »

ขอบคุณคับ
ต้อม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:42:11 PM »

อยากทราบว่า ปัจจุบันมีการปลูกมะนาวกันมากทั้งสวนเดิมและสวนที่กำลังเกิดใหม่......มีแต่คสนใจปลูกกันมากในอนาคต
ไม่กลัวว่ามะนาวจะราคาถูกกันบ้างหรอคับ...อยากรู้จังว่าถ้าผมลงทุนปลูกแล้วในวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไรใครเคยมีประสบการช่วยเล่าให้ฟังทีน๊ะคับ
..จะเป็นพระคุณยิ้งสำหรับมือใหม่อย่างผม..

Liked By: tool_sst
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 07:22:30 AM »

ปัญหาเรื่องนี้เกิดขึ้นกับพืชทุกชนิด เพราะไม่มีใครมาควบคุมปริมาณการปลูก การแก้ปัญหาเบื้องต้นคือต้องอยู่ใกล้ตลาดส่งหรือรับซื้อ อ.ท่ายาง ปลูกมะนาวมากที่สุดในประเทศไทยมานาน เพราะมีตลาดกลางรับซื้อ กระจายสินค้าได้รวดเร็ว ถูกบ้าง แพงบ้าง ตาม Demand/Supply คนที่อยู่ไกลก็จะเสียค่าขนส่งมาก ไม่คุ้มค่าใช้จ่าย ไหนจะเป็นเรื่องดินฟ้าอากาศแปรปรวน ไม่นานก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นแทน เป็นวัฎจักร
        ส่วนมะนาวตาฮิติของผมก็มีอยู่เกือบ 200 ต้น อายุปีกว่า ๆ เริ่มติดลูกบ้างแล้ว ยังไม่ได้ลองส่งขาย แจกพี่น้อง เพื่อนบ้านและคนที่รู้จักไปก่อน ทำตลาดให้ทดลองชิมไปกลาย ๆ แต่คิดว่าจะนำไปฝากขายตามแผงขายสินค้าข้างทางหลวง เป็นสินค้าทางเลือก ให้กับนักท่องเที่ยวที่ผ่านเพชรบุรีครับ

phasunan
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 08:06:10 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ  กำลัง อยากได้ไปปลูกอยู่พอดีครับ
PAWARAT
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 01:48:46 PM »

ตอนนี้ปลุกมะนาวเหมือนกันค่ะ  อยากทราบตลาดค่ะว่าติดต่อที่ไหนค่ะ เศร้า เศร้า
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:54:20 PM »

อยู่จังหวัดไหนครับ ผลิตน้อย ลองสอบถามแม่ค้าตลาดสด ตลาดนัด เที่ยวบ้านดูก่อน
ถ้าอยุ่ใกล้เพชรบุรี ก็มาตลาดกลางรับซื้อมะนาว ตลาดหนองบ๊วย อ.ท่ายาง ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยครับ

PAWARAT
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:16:24 PM »

อ้างถึง
อยู่จังหวัดไหนครับ ผลิตน้อย ลองสอบถามแม่ค้าตลาดสด ตลาดนัด เที่ยวบ้านดูก่อน
ถ้าอยุ่ใกล้เพชรบุรี ก็มาตลาดกลางรับซื้อมะนาว ตลาดหนองบ๊วย อ.ท่ายาง ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยครับ

อยู่ศรีสะเกษค่ะ  ตอนนี้ค่อยๆขยับทีละนิด แต่อนาคต กะว่าปลูกเพิ่ม ประมาณ 3-5 ไร่แน่นอนค่ะ 
sophonbuadit
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:35:45 PM »

ผมกะจะลงเริ่มแรก สัก 200ต้น

เป็นมะนาวในวงบ่อทั้งหมดก่อน แล้วค่อยลงดินทีหลังครับ

กะทำเปนอาชีพหลักช่วงนี้ก็ทำงานเก็บตังอยุ่

อยากถามเกกี่ยวกับ ตลาดในจังหวัดพิษณุโลก  ว่า มีที่ปล่อยไหมครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 07:30:07 AM »

เป็นมะนาวในวงบ่อทั้งหมดก่อน แล้วค่อยลงดินทีหลังครับ

กะทำเปนอาชีพหลักช่วงนี้ก็ทำงานเก็บตังอยุ่

อยากถามเกี่ยวกับ ตลาดในจังหวัดพิษณุโลก  ว่า มีที่ปล่อยไหมครับ
ลองเดินตลาดสอบถามแม่ค้าในท้องถิ่นดูก่อนครับ ช่วงเปิดเทอมใหม่ ๆ ราคาช่วงนี้ไม่ค่อยดี มีแต่คนขายแต่ไม่มีแม่ค้ามารับซื้อ

wichai.ch
*

เกษตรยั่งยืนในอนาคต

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:23:18 AM »

อยากถามเกี่ยวกับ ตลาดในจังหวัดพิษณุโลก  ว่า มีที่ปล่อยไหมครับ
ลองเดินตลาดสอบถามแม่ค้าในท้องถิ่นดูก่อนครับ ช่วงเปิดเทอมใหม่ ๆ ราคาช่วงนี้ไม่ค่อยดี มีแต่คนขายแต่ไม่มีแม่ค้ามารับซื้อ
ประมาณเที่ยงคืน - ตี 4 ลองไปดูที่ตลาดสดเค้าจะมีของทั้งขายส่งและขายปลีก ที่ตลาดใกล้ๆ โรงพักอ่ะครับ และอีกที่ก็ตรงรางรถไฟบ้านแขกอ่ะครับส่วนมากแม่ค้าเค้าจะไปรับของจาก 2 ที่นี้มาขายครับ ขนาดพ่อผมเคยไปเหมาลำใยจากแพร่มาขายส่ง 2 แห่งนี้ครับ ขายได้ทั้งส่งและปลีกครับ (เมื่อก่อนผมเป็นคนพิโลกครับ แต่ตอนนี้มาเป็นคนยุดยาได้ 8 ปีแล้วครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chokchai
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 12:46:32 PM »

ก็กำลังหาข้อมูลเรื่องมะนาวอยูพอดี
kaeng
*

kaeng

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:00:43 PM »

ผมยังไม่ได้ลงมือปลูกแต่มีความสนใจมากครับผมขอสมัครเป็นสมาชิกหาความรู้ด้วยคนนะครับ

104/1 ม.4 ต.ชัยบาดาล อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี 0818107723
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์