หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ และเทคนิคการเปลี่ยนยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด ฯลฯ  (อ่าน 147375 ครั้ง)
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 04:45:09 PM »

การเสริมราก ต้อนนี้ผมปลูกมาแล้ว 6 เดือน ไม่ทราบว่าถ้าเราเอามะขวิดไปปลูกโดยขุดปลูกข้างๆกับมะนาว แล้วพอมะขวิดตั้งตัวแล้วเราก็ไปทาบเสิรมรากจะได้ไหม
ตามความคิดผม น่าจะได้นะครับ แต่ยังไม่มีใครทำและเผยแพร่ทางวิชาการออกมาครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องการเสริมรากมะม่วง ดูซิครับ  หรือว่าพวกเราควรจะช่วยกันทดลองทำเรื่องนี้กันดีไหมครับ

ครับผมว่าก็ดีครับผมจะลองทำดู
[/quote]
เห็นมีคนทำขายครับ มะนาวแป้นพิจิตร๑ บนตอมะขวิดและเสริมรากด้วย
http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=15326798&shopid=204555
มะนาว แป้นพิจิตร๑ บนต้นมะขวิดขนาดใหญ่ เสริมราก 3-4 ต้น ช่วยให้แข็งแรงมากขึ้น
ในถุงเพาะชำขนาดใหญ่พิเศษ 5*18 นิ้ว ไม่สามารถส่งให้ทางไปรษณีย์ด่วนพิเศษได้
 ต้องไปรับเองที่ร้านเท่านั้น ยังมีจำนวนไม่มากนัก
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: Pachara5.15

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 07:11:44 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคน นะครับ กำลังเพาะมะขวิด ไว้หมื่นต้น จะพร้อมเสียบ ส้มจี้ดด่าง ส้มเช้งด่าง มะกรูด มะนาวแป้นพิจิตร 1
ต้นโตใช้ได้ ปลายเมษายน 2553 นี้

Liked By: kikkok, atthayana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 10:14:57 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
เอ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 08:04:49 PM »

ขอถามทุกท่านที่รู้ครับ
ผมปลูกกิ่งตอนมะนาวลงดินได้ประมาณ6เดือนแล้วต้นมีลำโตขนาดนิ้วก้อย ผมเพิ่งได้เมล็ดมะขวิดมาถ้าจะหยอดเมล็ดข้างต้นมะนาวพอมันโตขนาดเกือบเท่าดินสอจะทำการทาบเข้ากับต้นมะนาวเพื่อเสริมรากจะได้หรือไม่ครับ

Liked By: atthayana
สวนมะนาวภูเขียว
*

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:44:23 PM »

น่าจะได้นะครับคุณเอ...ไม่ลองไม่รู้ครับ.
คนที่รู้คือคนที่ลองทำก่อนเราเท่านั้น. ยิ้มเท่ห์

Liked By: alang
ฉายตะวัน
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 08:17:20 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคน นะครับ กำลังเพาะมะขวิด ไว้หมื่นต้น จะพร้อมเสียบ ส้มจี้ดด่าง ส้มเช้งด่าง มะกรูด มะนาวแป้นพิจิตร 1
ต้นโตใช้ได้ ปลายเมษายน 2553 นี้
สวัสดีครับพี่...ผมขอรบกวนขอคำแนะนำทราบรายละเอียดเมล็ดพันธุ์ หรือกล้ามะขวิดจะได้มั๊ยครับ...พอดีสนใจจะนำไปให้กลุ่มยุวเกษตรตำบลบ้านใหม่ อ.เมือง โคราช ฝึกเสียบยอดมะนาวครับ...อยากได้กล้าประมาณสองพันต้นครับ...ขอบคุณมากครับ
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 09:24:46 PM »

มาสมัครด้วยคน เห็นคนเค้าปลูกันเยอะ โชว์และแชร์ ที่มุมสมาชิก น่าจะมารวมๆ กันไว้ที่นี่น่าจะดีกว่า เป็นกลุ่มก้อนดี

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:05:48 PM »

Updated : มะนาวตาฮิติเสริมรากด้วยต้นมะขวิด ทดลองทำไว้เมื่อ 2 เดือนก่อน จำนวน 3 ต้น พึ่งเปิดพลาสติกที่พันไว้ เนื้อติดกันแล้ว แต่แผลไม่ค่อยสวย ต้นต่อไปคงชำนาญกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 06:07:57 PM โดย Vid@3 Por Farm » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
mohock03
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:09:22 AM »

สวัสดีทุกท่าน ขอเปิดกระทู้ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ เช่น พิจิตร  แป้นรำไพ แป้นพวง ฯลฯ รวมทั้งที่ต่อบนยอดมะขวิดด้วยนะครับ เพื่อเป็นแหล่งรวมรวมความรู้ เรื่องพันธุ์และเทคนิคการปลูก ต่าง ๆ
ประเดิมด้วย เรื่องการเสริมรากมะนาว ด้วยต้นมะขวิด คือตอนแรกผมมีแผนว่าจะเพาะต้นมะขวิดเพื่อต่อยอดด้วยมะนาว แต่เห็นพืชอื่น ๆ เช่น มะม่วง มะปราง ใช้วิธีการเสริมรากด้วยต้นที่มีรากแก้วได้ผลดี เนื่องจากรอมะขวิดโตให้มีอายุ 6-9 เดือนไม่ไว้ และขั้นตอนการต่อยอดก็ยุ่งยากพอสมควร เมื่อกิ่งติดแล้ว ยังต้องพักฟื้นอีก 2-3 เดือนถึงนำลงปลูกได้ จึงทดลองปลูกมะนาวพันธุ์แป้นรำไพและตาฮิติ ลงดินพร้อมกับต้นมะขวิดเสียเลย ผลเป็นอย่างไร จะมานำเสนอต่อไปครับ

ชอบแก้ไข
mohock03
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:25:22 AM »

สวัสดีทุกท่าน ขอเปิดกระทู้ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ เช่น พิจิตร  แป้นรำไพ แป้นพวง ฯลฯ รวมทั้งที่ต่อบนยอดมะขวิดด้วยนะครับ เพื่อเป็นแหล่งรวมรวมความรู้ เรื่องพันธุ์และเทคนิคการปลูก ต่าง ๆ
ประเดิมด้วย เรื่องการเสริมรากมะนาว ด้วยต้นมะขวิด คือตอนแรกผมมีแผนว่าจะเพาะต้นมะขวิดเพื่อต่อยอดด้วยมะนาว แต่เห็นพืชอื่น ๆ เช่น มะม่วง มะปราง ใช้วิธีการเสริมรากด้วยต้นที่มีรากแก้วได้ผลดี เนื่องจากรอมะขวิดโตให้มีอายุ 6-9 เดือนไม่ไว้ และขั้นตอนการต่อยอดก็ยุ่งยากพอสมควร เมื่อกิ่งติดแล้ว ยังต้องพักฟื้นอีก 2-3 เดือนถึงนำลงปลูกได้ จึงทดลองปลูกมะนาวพันธุ์แป้นรำไพและตาฮิติ ลงดินพร้อมกับต้นมะขวิดเสียเลย ผลเป็นอย่างไร จะมานำเสนอต่อไปครับ
ผมปลูกมะนาวแป้นพิจิตรไว้มีต้นหนึ่งออกอาการใบใสๆแล้วแห้งไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรวานผู้รู้ช่วยตอบให้ทราบด้วยขอบคุณครับ

ชอบแก้ไข
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 07:30:16 PM »

ผมปลูกมะนาวแป้นพิจิตรไว้มีต้นหนึ่งออกอาการใบใสๆแล้วแห้งไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรวานผู้รู้ช่วยตอบให้ทราบด้วยขอบคุณครับ
[/quote] ถ่ายภาพให้ดูหน่อยซิครับ ที่สวนก็มีอาการคล้าย ๆ อยู่ต้นหนึ่ง คือใบค่อย ๆ เหลืองและแห้งไปเอง ใส่ทั้งปุ๋ยธาตุอาหารหลักและรองก็แล้ว ก็ไม่ค่อยงามเหมือนต้นอื่น แต่อาการอย่างว่าก็หายไป น่าจะเกิดอะไรกับระบบรากครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:30:42 PM »

]ผมปลูกมะนาวแป้นพิจิตรไว้มีต้นหนึ่งออกอาการใบใสๆแล้วแห้งไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรวานผู้รู้ช่วยตอบให้ทราบด้วยขอบคุณครับ

น่าจะเป็นใบแก้ว มั้ยค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
kjib
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:33:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ มีคนบอกว่าหากจะปลูกต้นไม้ให้ดูล่างและดูบนครับ 555
ดูล่าง ก็ดูสภาพดินนะครับเป็นกรดเป็นด่างเหมาะกับต้นไม้ที่เราจะปลูกหรือเปล่าแต่ทุกวันนี้ก็สามารถปรับสภาพดินได้อยู่แล้วเพราะการเกษตรทันสมัยแต่ต้องอาศัยวัตถุโบราณ(มูลสัตว์แห้ง) หรือจำพวกพืชปรับปรุงดิน ก็จำพวกถั่ว  พวกโสน
ดูบน ก็ดูฝนดูฟ้า รวมทั้งฤดูกาล  แต่น้ำก็สามารถสั่งได้อีกละครับหากมีทุน สั่งไหลมาเป็นสายเลย
หากคิดจะทำเสริมรากนะครับ  เวลาลงต้นพันธ์ไว้  ให้ใส่ขวดใว้โคนต้นพันธ์ด้วยดีมากเลยครับ เพราะเวลาได้รากเสริมมาถอดขวดเอารากเสริมใส่ได้เลยครับและไม่ทำให้รากกิ่งพันธ์เสียหายด้วยครับ  และที่ดีอีกอย่างมากเลยครับกิ่งมะนาวที่ได้มาไม่มีรากแก้วทำให้ล้มง่ายและทั้งที่รู้กันมะนาวกลัวแคงเกอร์หากรากมะนาวเน่าก็จบกันละครับ แต่รากมะขวิดมะกลัวแคงเกอร์นี่ซิน่าสนใจมากๆๆๆๆๆๆๆเลยครับ
 หากคิดจะทำลายพวกหนอน ผมว่าใช้พวกกลุ่มจุลินทรีย์ดีกว่าครับ ร่างกายเราไม่เป็นโรคมะเร็งในทรวงอกและในช่องท้องจากการใช้ยาแถมเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมด้วยครับ อายจัง  อยากให้อยู่กันนานๆกับโลกใบเดิมที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลาแถมยังได้เรียนรู้อะไรต่อมิอะไรอีกเยอะแยะครับไม่อยากให้ตัดช่องน้อยแต่พอตัว  งิงิงิงิ

Liked By: Ekachaiyan, kodang
kjib
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:58:49 PM »

ยิ้มเท่ห์  และอีกอย่างที่สำคัญ ผมว่าหากดูแลมะนาวไม่ดีพอ 4-6 ปีก็จากเราไปแล้ว
แต่มะขวิดสามารถมีอายุได้ถึง  60-70ปี นะครับ  เอ  ชักสงสัยแล้ว อยากให้มะนาวอยู่บนตอมะนาว  หรือให้อยู่บนตอมะขวิดดีนะ
หรือ ทั้งสองตอดี  น่าจะมีโอกาศเลือกได้มากกว่านี้จังเลย  อยากจะยิ้มแบบยาวนาน  หรือยิ้มแค่ไม่กี่ปีกันนะ  จริงๆแล้วนะครับไหนๆก็ลงทุนแล้วผมว่าน่าจะทำให้ดีและคิดแบบยาวๆดีกว่านะครับ  ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ หากสนใจมะขวิดก็บอกกันได้นะครับ 085-6224866  หรืออยากมีเพื่อนช่วยคิดก็บอกได้นะครับบางครั้งคำแนะนำดีๆอาจจะมีให้กันบ้างครับ  เพราะตอนนี้ทางใต้มีหลายคนบอบช้ำจากฝนตกไม่ทิ้งช่วงก็มากมาย  เฮ้อนะ อยู่ใต้ฟ้าก็งี้ละครับ แลบลิ้น

Liked By: Ekachaiyan
mohock03
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 06:13:24 PM »

ถ่ายภาพให้ดูหน่อยซิครับ ที่สวนก็มีอาการคล้าย ๆ อยู่ต้นหนึ่ง คือใบค่อย ๆ เหลืองและแห้งไปเอง ใส่ทั้งปุ๋ยธาตุอาหารหลักและรองก็แล้ว ก็ไม่ค่อยงามเหมือนต้นอื่น แต่อาการอย่างว่าก็หายไป น่าจะเกิดอะไรกับระบบรากครับ
[/quote]ขอบคุณครับในคำแนะนำ ยังโพสรูปไม่เป็นครับจะพยายามทำดูครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ชอบแก้ไข
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2010, 07:53:34 PM »

จะเรียกว่าปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ก็ได้ แต่ก็ไม่เชิง เพราะผมไม่ได้ใส่ฝาซีเมนต์รองก้น ไม่ได้ใช้ประโยชน์ของบ่อซีเมนต์ในเรื่องทำให้อดน้ำ เนื่องจากพื้นดินเป็นดินนาเก่า จะเห็นว่าต้นมะนาวตาฮิติที่ผมปลูกไว้เมื่อ มค.53 ต้นปี มีขนาดเล็กนิดเดียว เพราะรากไม่เดิน ผมได้ปรับปรุงดินด้วยปุ๋ยคอก และภูไมด์ซัลเฟตมาหลายหนแล้ว แต่ก็ไม่ดีทันตาเห็น คงต้องใช้เวลาอีก 2-3 ปีพื้นดินถึงจะกลับมาสมบูรณ์ดั่งเดิม ฉะนั้นผมจึงใช้บ่อซีเมนต์สำหรับใส่ดินที่ดีเพื่อปลูกมะนาวครับ ข้อดีประการแรก ดูแลเรื่องวัชพืชง่าย 2.น้ำไม่ท่วมขังแน่นอน เพราะสูงจากพื้นนา 50 ซม 3.ใส่ปุ๋ยไม่หนีหายไปไหน ตกค้างในบ่อซีเมนต์เท่านั้น 4.มะนาวที่ผมปลูกเป็นพิจิตร 1 ทวาย ออกดอกทั้งปี ควบคุมไม่ให้ติดผลช่วงไหนได้ 5.อายุมะนาว จะให้ผลผลผลิตที่มากและยาวนานกว่าเพราะรากไม่ถูกจำกัดเฉพาะในบ่อซีเมนต์เท่านั้น ถ้าได้ผลเป็นอย่างไร จะเอามาแชร์ให้เพื่อน ๆ ทราบ

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 08:03:40 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 10:07:56 PM »

มาเข้าด้วยคนครับ ปลูกแป้นรำไพ อยู่เชียงรายครับ
ฝนที่ผ่านมาน้ำท่วม ตอนนี้ต้นกำลังพักฟื้นอยู่ครับ ไว้เอารูปมาโชว์ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์