หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกมะนาวพันธุ์แป้นต่าง ๆ และเทคนิคการเปลี่ยนยอดมะนาวบนต้นตอมะขวิด ฯลฯ  (อ่าน 147440 ครั้ง)
sombat khonpakchong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:44:21 PM »

มีที่น้อย อายุก็มากขึ้นทุกที อยากจะเลิกปลูกอ้อย มาปลูกมะนาวจังเลย....ขอคาราวะท่านเจ้าของกระทู้และสวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ยิ้ม ยิ้ม เศร้า

sakdatong
*

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:31:50 AM »

ปลูกบนดาดฟ้าไว้กินเอง มีลูกให้กินทั้งปี ไม่ได้ฉีดสารเคมีอะไรป้องกันเลยครับ

กำลังจะปลูกมะนาวในสวนหลังบ้านไว้กินเอง อยากเรียนถามต้นนี้เป็นพันธิ์อะไรครับ ถ้าปลูกแบบนี้แต่ไม่มีฝาปูนรองพื้น
เค้าจะออกลูกทวายแบบนี้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำพันธิ์ที่ปลูกง่ายทนโรคแมลงด้วยครับ ไม่เกี่ยงราคาค่ากิ่งพันธิ์จะปลูกแค่ 2 ต้นครับ
ผมอยู่บางน้ำเปรี้ยว แปดริ้ว ดินเหนียวระบายน้ำยากเวลาฝนตกและหน้าแล้งแข็งจนจอบขุดไม่ลง ต้องใช้อีเตอร์ขุด  ผมจึงใช้ทรายหยาบ
 มะพร้าวสับ ทำปุ๋ยหมักโบกาฉิมูลไก่ผสมดินปลูก ร่วนและระบายน้ำดี กว่าจะได้แต่ละหลุมเหนื่อมาก แต่มีความสุขครับ
ยิ้มเท่ห์
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:37:59 AM »

ชื่อแป้นดกพิเศษ ครับ ออกดอกและติดผลง่าย ให้ธาตุอาหารอย่างพอเพียง แกล้งไม่รดน้ำบ้าง แค่ใบเหี่ยวเล็กน้อย แล้วจึงให้น้ำและปุ๋ยตามปกติ เท่านี้ก็ได้กินมะนาวทั้งปีครับ

Liked By: pranod99, ZaNen

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
sakdatong
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:52:02 PM »

ชื่อแป้นดกพิเศษ ครับ ออกดอกและติดผลง่าย ให้ธาตุอาหารอย่างพอเพียง แกล้งไม่รดน้ำบ้าง แค่ใบเหี่ยวเล็กน้อย แล้วจึงให้น้ำและปุ๋ยตามปกติ เท่านี้ก็ได้กินมะนาวทั้งปีครับ ยิ้ม
ขอบคุณมากครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: pranod99
Mr.kai2510
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 06:06:53 PM »

ผมเพาะจากเมล็ดครับ เป็นมะนาวแป้นที่ซี้อมาจากตลาดครับ ไม่ทราบว่ามีโอกาสกลายพันธุ์หรือเปล่าครับ และจะได้ผลผลิตเมือไร จะปลูกใว้ในกระถางหรือลงดิน ดีดว่ากันครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่หัดทดลองปลูก

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 06:03:21 AM »

ผมเพาะจากเมล็ดครับ เป็นมะนาวแป้นที่ซี้อมาจากตลาดครับ ไม่ทราบว่ามีโอกาสกลายพันธุ์หรือเปล่าครับ และจะได้ผลผลิตเมือไร จะปลูกใว้ในกระถางหรือลงดิน ดีดว่ากันครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่หัดทดลองปลูก
เพาะจากเมล็ด ประมาณ 2.5 - 3 ปี ครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
Mr.kai2510
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:47:37 AM »

มะนาวใบมันหงิกตลอดเลยครับ สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ประมาณกี่เดือนสามารถลงดินได้ครับ

Prasit Trairung
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:23:05 PM »

สวนมะนาวแป้นร้อยเอ็ด ไตรรุ่ง บ้านโนนเชียงบัง ต.ผักแว่น อ.จังหาร จ.ร้อยเอ็ด บริหารงานโดย อ.ประสิทธิ์  ไตรรุ่ง  081-3205477
จำหน่ายกิ่งพันธุ์มะนาวแป้นพิจิตร๑ , แป้นรำไพ , แป้นดกพิเศษ , แป้นพวง , ตาฮิติไร้เมล็ด ราคากันเอง 50-25-40-25-30 ตามลำดับ
ทางสวนยินดีต้อนรับทุกท่านเชิญแวะเยี่ยมชมได้นะครับ..

jipood
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:08:10 PM »

ถ้าปลูกในท่อซีเมนต์ต้นมะนาวจะมีอายุกี่ปีที่ให้ผลผลิตอย่างมีกำไร และมีวิธีการอย่างไรครับที่ไม่ต้องปลูกใหม่

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:45:58 PM »

มะนาวใบมันหงิกตลอดเลยครับ สามารถแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ประมาณกี่เดือนสามารถลงดินได้ครับ
ใบหงิกมาจากหนอนชอนใบ ป้องกัน ฉีดด้วยน้ำส้มควันไม้ หรือใช้ยาเคมีแล้วแต่ถนัดครับ กิ่งตอนชำในถุงประมาณ 2 เดือนก็สามารถลงปลูกได้แล้ว ถ้านานรากจะขดอยู่ในถุงครับ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:48:44 PM »

ถ้าปลูกในท่อซีเมนต์ต้นมะนาวจะมีอายุกี่ปีที่ให้ผลผลิตอย่างมีกำไร และมีวิธีการอย่างไรครับที่ไม่ต้องปลูกใหม่
อายุหนึ่งปีก็เริ่มให้ผลผลิตแล้วครับ ปลูกในบ่อซีเมนต์อย่าไว้กิ่งสูง ต้องมั่นตัดแต่งกิ่งเสมอ ๆ อย่าให้ทรงพุ่มใหญ่มาก เปลื้องไม้ค้ำครับ

สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:53:17 PM »

ต้นมะขวิดทนแล้งได้ดีและน้ำท่วมขังได้พอใช้ ถ้าที่ดินแข็ง ไม่สมบูรณ์ก็ปลูกมะขวิดทิ้ง ๆ ไว้ก่อนสักปี แล้วค่อยมาเปลี่ยนยอดก็โอนะครับ

มะนาวแป้นรำไพต่อยอดมะขวิด

มะนาวตาฮิติ ไร้เมล็ดต่อยอดมะขวิด ดกมาก ๆ  ต้นนี้ต่อสูงยาวไปเยอะเลย ต้องทำไม้ผูกกันล่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 08:59:54 PM โดย สวนผสม 3 พอ » บันทึกการเข้า

sangwan Hmouenpao
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:28:27 PM »

เกษตรกรมือใหม่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคะ ได้ประโยชน์มากเลยคะ
p2501
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 11:26:45 PM »

ได้ความรู้เรื่องมะนาวมากเลยครับ  ผมขอสมัครเข้าเป็นสมาชิกครับ   กำลังจะลงปลูกมะนาวที่สวนอยู่ครับสวนผมอยู่แม่สะเรียง จ.แม่ฮองสอนครับ กลางเขาลำเนาไพรเลยครับ  อากาศหนาวเย็นสามารถปลูกมะนาวได้ไหมครับ อากาศก็เย็นทั้งปีแต่กลางวันจะร้อน มีหน้าหนาวแหละครับที่ บ่าย 2-3 ต้องอ่าบน้ำแล้วไม่อย่างนั้นอาบไม่ได...มันหนาวมากครับ  ตอนนี้รอเก็บข้าวโพดกับถั่วเหลืองก่อน แล้วผมจะทำเป็นขั้นบันได แล้วก็ขุดหลุมหมักปุ๋ยคอกไว้ก่อนแล้วถึงจะปลูกครับ  จะปลูกมะละกอ กล้วย ไผ่ ด้วยครับ  มีคำแนะนำอะไรดีๆบอกด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
สวนผสม 3 พอ
*

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 05:34:09 AM »

ได้ความรู้เรื่องมะนาวมากเลยครับ  ผมขอสมัครเข้าเป็นสมาชิกครับ   กำลังจะลงปลูกมะนาวที่สวนอยู่ครับสวนผมอยู่แม่สะเรียง จ.แม่ฮองสอนครับ กลางเขาลำเนาไพรเลยครับ  อากาศหนาวเย็นสามารถปลูกมะนาวได้ไหมครับ อากาศก็เย็นทั้งปีแต่กลางวันจะร้อน มีหน้าหนาวแหละครับที่ บ่าย 2-3 ต้องอ่าบน้ำแล้วไม่อย่างนั้นอาบไม่ได...มันหนาวมากครับ  ตอนนี้รอเก็บข้าวโพดกับถั่วเหลืองก่อน แล้วผมจะทำเป็นขั้นบันได แล้วก็ขุดหลุมหมักปุ๋ยคอกไว้ก่อนแล้วถึงจะปลูกครับ  จะปลูกมะละกอ กล้วย ไผ่ ด้วยครับ  มีคำแนะนำอะไรดีๆบอกด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
ภาคเหนือปลูกส้มกันมาก เป็นพืชตระกูลเดียวกันครับ

ka6901
ถูกแบน
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 06:38:31 PM »

ผมได้สั่งซื้อแป้นสิรินนท์ 12 กิ่ง กิ่งละ 300 บาท มาเดือนกว่าแล้ว ได้ปลูกเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง

เป็นกิ่งที่เล็กที่สุดแต่ติดดอกอยู่ต้นเดียว ดูแล้วดกใช้ได้ครับ เป็นดอกทุกกิ่งทุกก้าน เลยถ่ายรูปเก็บไว้ดูก่อนที่จะเด็ดดอกทิ้งครับ
ต้องดูแลแบบพิเศษเหมือนกันเรื่องโรคแคงเกอร์ พยายามจะไม่ใช้เคมี เน้นอินทรีย์ชีวภาพเพราะอยู่ติดกับบ้านของเพื่อนบ้านด้วย
ใช้ BS พลายแก้วตามที่เพื่อนแนะนำ และมีวินโปรกันเชื้อโรคเช์้อราฉีดสลับกัน ส่วนกันแมลงก็มีน้ำส้มควันไม้ และโลติ้น ฉีดสลับเหมือนกัน
วัสดุปลูกที่ใช้เจ้าของสวนแนะนำให้ใช้ กาบมะพร้าวสับครึ่งรองก้นบ่อ  กาบมะพร้าวสับ 3 ส่วน ปุ๋ยคอก 1 ส่วน ดิน 1 ส่วน เป็นไฮโรโปรนิกส์แบบแห้งครับ

ซื้อที่ไหนครับ300บาทอยากได้แค่2ต้นพอครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12   ขึ้นบน
  พิมพ์