หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเรื่องขนุนแตกก่อนสุก  (อ่าน 8947 ครั้ง)
Peter-Wit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 08:07:15 AM »

มีขนุนอยู่ 3 ต้น ไม่ทราบพันธุ์ไร เปลือกบางประมาณ 0.5 CM แกนเล็ก ซังน้อยมาก เนื้อแห้ง สีเหลืองอ่อน หวานกรอบ ยวงไม่ใหญ่มาก จะพบว่ามันจะแตกก่อนที่จะสุกทุกครั้ง ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับและมันเป็นพันธุ์อะไร

คนสวน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:51:05 AM »

อาจเป็นเพราะขนุนได้รับน้ำมากไปหรือโดนฝน ส่วนใหญ่ขนุนพันธุ์เบาทั้งหลาย เมื่อโดนฝนหรือได้รับน้ำมากไปมักจะเบ่งและแตกได้ครับ
Khitsana (DOS)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:32:32 AM »

เคยดูทีวีครั้งหนึ่ง ลุงคนหนึ่งทางใต้แถวๆสราษฐ์ ลุงแกเอาถุงพลาสติกที่ใบใหญ่ไปคลุมลูกขนุนไว้เป็นถุงพลาสติกใสนะครับ
เริ่มคลุมตอนขนุนลูกเท่าฟักหอมอะครับ หรือหนักประมาณ 1-2กก. แกบอกว่าเพื่อรักษาน้ำที่ลูกขนุนคลายออกมา ทำให้เปลือกมีความชื้น ไม่แห้งและทำให้ขนุนไม่แตก และยังทำให้ขนุนขยายขนาดมากกว่าเดิมด้วย
อันนี้ต้องไปลองนะครับ ผมก็ยังไม่เคยทำเหมียนกาน คร้าบบบบ

Liked By: eight

Flower land
เดี่ยว เดียวดาย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 10:59:33 AM »

เคยดูทีวีครั้งหนึ่ง ลุงคนหนึ่งทางใต้แถวๆสราษฐ์ ลุงแกเอาถุงพลาสติกที่ใบใหญ่ไปคลุมลูกขนุนไว้เป็นถุงพลาสติกใสนะครับ
เริ่มคลุมตอนขนุนลูกเท่าฟักหอมอะครับ หรือหนักประมาณ 1-2กก. แกบอกว่าเพื่อรักษาน้ำที่ลูกขนุนคลายออกมา ทำให้เปลือกมีความชื้น ไม่แห้งและทำให้ขนุนไม่แตก และยังทำให้ขนุนขยายขนาดมากกว่าเดิมด้วย
อันนี้ต้องไปลองนะครับ ผมก็ยังไม่เคยทำเหมียนกาน คร้าบบบบ
จากที่ว่ามานี้เคยเห็นในรูปจากกระทู้ของลุงต้าด้วยครับลองเข้าไปดูซิครับ

Peter-Wit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 11:42:16 AM »

ขอบคุณครับ จะลองใช้ถุงพลาสติกคลุมก่อนครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบ
kotchakorn ผักแว่น
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:18:57 PM »

คงจะได้ผลดีมังคะ เพราะผักแว่นอยู่สมุยเห็นต้นขนุนที่นี่ มีถุงห่อทั้งนั้นเลยค่ะ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:33:04 PM »

จากที่ว่ามานี้เคยเห็นในรูปจากกระทู้ของลุงต้าด้วยครับลองเข้าไปดูซิครับ

ไปเอารูปการห่อขนุนด้วยถุงพลาสติกในกระทู้ของลุงต้ามาให้ดูครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Peter-Wit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 12:34:43 PM »

ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 01:17:20 PM »

นั่นไงคนมายืนยันบึมเลย เอาเลยครับลองดู ท่าทางจะได้ผลจริงๆ

Flower land
Peter-Wit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 11:29:31 AM »

เห็นคนยืนยันมาแยะจะลองทำดูครับ เดี๋ยวจะถูกยันเสียก่อน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 02:37:25 PM »

^
^
^ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม่มีใครกล้าหรอกคร้าบ มีแต่ขนุนจะยืนยันว่าแผนนี้ทำได้จริง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Flower land
yanmar
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 05:48:26 PM »

ขาดแคลเซี่ยม-โบร่อน

Liked By: Lee la, ballloon24
ธรรมดา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 06:06:30 AM »

ได้ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
Lee la
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 07:27:56 AM »

ขาดแคลเซียมและโบรอน นักจุลธาติได้ให้ข้อมูลว่าในผลไม้ที่ผลปริ แตก เพราะผนังเซลขาดธาตุอาหาร ผลแตก เนื้อฝ่าม เนื้อแก้วยางไหล เจอนำ้แล้วผลแตกไม่ใช่นำ้ไหลเข้า ถ้าอธิบายทั้งหมดพิมพ์กันมือหงิกแน่ ไปยูทูป พิมพ์คำว่าแคลเซียมโบรอนดูเอา

Liked By: ballloon24
phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 07:02:54 PM »

เคยเห็นผลไม้บางชนิด แตก  เช่น  มะม่วง   มะนาว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์