ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เดินสวน (จตุจักร) ชมดอกไม้สวยๆ กันนะ  (อ่าน 54899 ครั้ง)
jeejeejang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:48:11 PM »

ว่าจะไปอยู่ค่ะ  ยิ้ม

mamamam
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:14:09 PM »

มองไกลๆ นึกว่าเขาล้อมต้นเงาะมาขาย แต่ดูใกล้ๆ เป็นไม้ดอกชนิดนึงครับ  ออกเป็นพวงสีแดงมีหนวดยาว เหมือนเงาะไม่มีผิด  แต่จริงๆ แล้วมันไม่ช่ายยย ... มันไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริงของดาววววว  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  จุมพิต
ชื่อ "เงาะงาม" แหละจ้า อีกชื่อก็ พู่อมร

Liked By: conanjunier
Green4Farm
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:28:47 PM »

ไปเดินมาแล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยเห็นต้นไม้ ไม่รู้ว่าอยู่ฝั่งไหนของ JJ
pichpun
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:16:13 PM »

ไปเดินมาแล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยเห็นต้นไม้ ไม่รู้ว่าอยู่ฝั่งไหนของ JJ
เช่นกันค่ะ ไม่ทราบเข้าด้านไหน ไปจตุจักรที่ไร พบแต่เสื้อผ้า สัตว์เลี้ยง ไม่เห็นต้นไม้ซะที
เห็นเล็กๆน้อยๆด้านฝั่งตลาดอตก.หนะคะ
ท่านใดชำนาญ ช่วยหน่อยค่ะ แผนที่คร่าวๆ ก็ได้ว่าอยู่้ไหนถนน/ประตูไหน
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Liked By: Green4Farm, kedmanee
หนุ่มพอเพียง
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:50:19 PM »

รูปนี้บางท่านก็เรียกแบบที่คุณชาวนาว่าคือกล้วยประดับ แต่ถ้าตามตำราชื่อฝรั่งเค้าเรียกว่า เฮอริโคเนียครับ สวยมากๆ มาจากหลายส่วนทั่วโลก สามารถขึ้นได้ดีในประเทศไทยโดยเฉพาะที่ชุ่มชื้นครับชอบน้ำมาก ปลูกไว้ในบ้านมักจะเป็นที่อยู่ของสัตว์เลื้อยคลานครับ อันนี้มีประสบการณ์ตรงครับ อิๆๆๆๆๆๆ

---- ชื่อฝรั่งเสียด้วยนะครับพี่ป๊อบ  : ชาวนา -----
เฮลิโคเนีย ชื่อไทยก็ ธรรมรักษา ไงครับ เป็นประเภทต้นไม้ที่ผมชอบครับ ปลูกเป็นฉากให้กับสวน หรือปลูกใต้ต้นไม้ใหญ่เพิ่มมิติลดหลั่นกัน ดอกก็ทนเอาไปปักแจกัน สุดยอด
พี
Simple is the best
*

หลงเสน่ห์ทุ่งช้าง

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 02:46:21 PM »

เช่นกันค่ะ ไม่ทราบเข้าด้านไหน ไปจตุจักรที่ไร พบแต่เสื้อผ้า สัตว์เลี้ยง ไม่เห็นต้นไม้ซะที
เห็นเล็กๆน้อยๆด้านฝั่งตลาดอตก.หนะคะ
ท่านใดชำนาญ ช่วยหน่อยค่ะ แผนที่คร่าวๆ ก็ได้ว่าอยู่้ไหนถนน/ประตูไหน
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

เฉพาะวันพุธกะพฤหัสในรั้วตลาดนัดนั่นแหละค่ะ
ไปถึงเช้าพุธ ได้เลือกของสวยๆก่อน
ไปถึงบ่ายๆพฤหัสอาจได้ของถูก
เข้าประตูไหนก็เจอ แล้วแต่ว่าจะเจอต้นไม้ประเภทไหนเท่านั้นเอง
ของเริ่มลงกลางดึกวันอังคารเพื่อเตรียมขาย
พ่อค้าแม่ค้าลงของเสร็จก็กางมุ้งผูกเปลนอนกันที่นั่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 02:48:59 PM โดย พี » บันทึกการเข้า

ฝันไว้ก่อน..แล้วค่อยนับถอยหลัง...เพื่อเริ่มต้น ยิ้ม
Green4Farm
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:47:20 PM »

คงต้องไปแต่เช้าแล้ววันพุธ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
blackbird
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:08:58 AM »

น่าไปจังเลย ไม้ดอกสวยๆ ทั้งนั้น
Green4Farm
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:53:50 PM »

มีใครไปเดินอีกบ้างไห
อยากรู้ว่ามีพวกสมุนไพรไทย ขายหรือป่าว ฮืม

ขายเมล็ดย่านาง
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์