หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากสมาชิกหน่อยค่ะที่ดินแปลงเล็ก200ตร.วา ขุดสระคุ้มหรือไม่  (อ่าน 3992 ครั้ง)
TEACHER
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:24:45 PM »

เนื่องจากงบน้อยมีที่ดินเพียง200ตร.วา และพื้นที่มีน้ำท่วมถึงบางปี จึงอยากถมให้สูงขึ้นสอบถามเมื่อวานค่าถมที่สูง50ซม.เกือบ300000บาท เค้าบอกต้องขนประมาณ200คันรถ จึงอยากปรึกษาเพื่อนสมาชิกถ้าขุดสระ50 ตร.วาเพื่อจะได้มีน้ำรดน้ำต้นไม้ และนำดินที่ขุดมาถมที่ดินให้สูงขึ้น คุ้มหรือไม่ และจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือไม่

TEACHER
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 10:57:19 AM »

ยังไม่มีคำแนะนำ สมาชิกส่วนใหญ่คงมีแต่ที่ดินแปลงใหญ่ๆ
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 02:08:25 PM »

เพิ่งจะตั้งกระทู้เมื่อวาน รอเวลาให้สมาชิกเข้ามาดูก่อนคะ

ปูเองเพิ่งเห็นกระทู้อะคะ
มีคำถามที่สงสัย
1. ดินที่ขุดมาจากสระน้อย นั้น เอามาถมที่พอรึคะ
2. ขาดแหล่งน้ำอยู่รึเปล่า ถ้าขาดก็ขุด ไว้ใช้ แต่ถ้าจะขุดเพื่อเอาดินมาโปะ
ต้องกลับไปตอบคำถามข้อ 1 ใหม่คะ

แนะนำให้ดูขนาดสระ เชฟการขุด การเท ลาดและเผื่อการพังของขอบสระ
แล้วยังเหลือพื้นที่ใช้สอยตามต้องการหรือไม่

Liked By: wa04, Tommy_LA
TEACHER
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 12:08:24 AM »

เพิ่งจะตั้งกระทู้เมื่อวาน รอเวลาให้สมาชิกเข้ามาดูก่อนคะ

ปูเองเพิ่งเห็นกระทู้อะคะ
มีคำถามที่สงสัย
1. ดินที่ขุดมาจากสระน้อย นั้น เอามาถมที่พอรึคะ
2. ขาดแหล่งน้ำอยู่รึเปล่า ถ้าขาดก็ขุด ไว้ใช้ แต่ถ้าจะขุดเพื่อเอาดินมาโปะ
ต้องกลับไปตอบคำถามข้อ 1 ใหม่คะ

แนะนำให้ดูขนาดสระ เชฟการขุด การเท ลาดและเผื่อการพังของขอบสระ
แล้วยังเหลือพื้นที่ใช้สอยตามต้องการหรือไม่

ขอบคุณคุณปูมากค่ะที่เข้ามาให้คำแนะนำ เวลาคุณปูให้คำแนะนำต่างๆกับสมาชิกท่านอื่นๆก็คอยติดตามอ่านเสมอเป็นประโยชน์มากๆค่ะ
ตอบข้อ1 นะคะ คือถามคนที่รับถมที่ว่าถ้าขุดสระต้องขุดลึกเท่าไร เค้าบอกว่าขุดจนได้ดินพอที่ต้องการ ค่าขุดสรประมาณ100000 ค่ะ(ทำไมแพงจัง)
            2 ด้านท้ายที่โครงการจะขุดเป็นคลองเล็กๆกว้างประมาณ 4 เมตร แต่คิดว่าน่าจะมีน้ำบ้างเฉพาะช่วงหน้าฝน หรืออาจไม่มีเลย เพราะไปทีไรก็เห็นแห้งตลอด แต่
                จะมีทะเลสาบที่โครงการขุดไว้เป็น10ไร่ ห่างไปประมาณ 100เมตร
ที่จะขุดสระเพราะต้องการดินถมที่ จริงอย่างที่คุณลูกปูถามสระนิดเดียวต้องขุดลึกถึงขนาดไหนถึงจะได้ดินถมที่พอ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

Liked By: lookpu99, worawit6311
nuttasak
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 06:50:16 AM »

ทำไมค่าถมที่แพงจังเลยครับ ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนเหรอครับ
taklum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 08:02:29 AM »

ถมดินสูง50เซนเพื่อกันน้ำท่วม ใช้เป็นที่อยู่อาศัยและปลูกต้นไม้หรือเปล่าครับ ถ้าใช้

บ้านเทคานสูง1-1.5เมตร บรรได5-7ขั้น  ต้นไม้ก็ทำร่องดันดินเป็นหลังเต่าสูงซัก0.5เมตร  ทำแแบบนี้น่าจะตรงความต้องการเหมือนกันแต่ประหยัดกว่าถมเต็มและไม่เสียที่ด้วย 
lookpu99
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 02:10:23 PM »

ถ้าค่าถมที่ แสนนึง
หาทางเลือกอื่น ที่จะยกบ้านสูงไว้พิจารณาเพิ่มนะคะ
ความเห็นข้างบนก้อดีเหมือนกันนะ

ส่วนที่ถามคนขุดแล้วมีคำตอบว่า ขุดจนกว่าจะได้ดินที่ต้องการ
ส่วนตัวได้คำตอบแบบนี้ ปูจะไม่จ้างคนนั้นนะคะ

ที่ดินขนาดเล็ก จะทำอะไร ต้องคำนวนเป๊ะ ๆ แทบจะไม่มีเผื่อเหลือขาดเลย
ตอบแบบโยนความเสีี่ยงมาให้เราทั้งหมดแบบนี้ ไม่ดี ไม่เอา

ลองดูทางเลือกอื่นด้วยนะคะ
TEACHER
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:44:26 PM »

ทำไมค่าถมที่แพงจังเลยครับ ไม่ทราบว่าอยู่จังหวัดไหนเหรอครับ
อยู่อ.องครักษ์ นครนายกค่ะ ใช่ค่ะรู้สึกแพงมากๆเลย
TEACHER
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:47:08 PM »

ถมดินสูง50เซนเพื่อกันน้ำท่วม ใช้เป็นที่อยู่อาศัยและปลูกต้นไม้หรือเปล่าครับ ถ้าใช้

บ้านเทคานสูง1-1.5เมตร บรรได5-7ขั้น  ต้นไม้ก็ทำร่องดันดินเป็นหลังเต่าสูงซัก0.5เมตร  ทำแแบบนี้น่าจะตรงความต้องการเหมือนกันแต่ประหยัดกว่าถมเต็มและไม่เสียที่ด้วย 

น่าสนใจมากๆค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
TEACHER
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:53:05 PM »

ถ้าค่าถมที่ แสนนึง
หาทางเลือกอื่น ที่จะยกบ้านสูงไว้พิจารณาเพิ่มนะคะ
ความเห็นข้างบนก้อดีเหมือนกันนะ

ส่วนที่ถามคนขุดแล้วมีคำตอบว่า ขุดจนกว่าจะได้ดินที่ต้องการ
ส่วนตัวได้คำตอบแบบนี้ ปูจะไม่จ้างคนนั้นนะคะ

ที่ดินขนาดเล็ก จะทำอะไร ต้องคำนวนเป๊ะ ๆ แทบจะไม่มีเผื่อเหลือขาดเลย
ตอบแบบโยนความเสีี่ยงมาให้เราทั้งหมดแบบนี้ ไม่ดี ไม่เอา

ลองดูทางเลือกอื่นด้วยนะคะ
คิดเหมือนคุณปูเลยค่ะ ถามอะไรก็ตอบไม่ชัดเจน ขอบคุณนะคะ
lookpu99
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 12:25:44 PM »

เอาแบบบ้านที่จะทำมาให้ดูจ้า
งบแสนนึง ยกบ้านสูงเลยยย

http://style-files.com/2013/08/20/13365/

Liked By: พี่แสง
TEACHER
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:00:03 AM »

เอาแบบบ้านที่จะทำมาให้ดูจ้า
งบแสนนึง ยกบ้านสูงเลยยย

http://style-files.com/2013/08/20/13365/

บ้านเป็นธรรมชาติน่าอยู่มากๆค่ะ บวกกับบรรยากาศที่ไร่คุณปูที่เพชรบุรี ต้องสวยกว่าในรูปแน่ๆ
Chuthikarn
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:57:05 AM »

ขนาดเราที่ดิ น 1 ไร่ เรายังไม่ยอมขุดสระ  แต่ใช้การขุดเจาะบาดาลหรือไม่ก็ขอปะปาหมู่บ้านแทน
ส่วนบริเวณที่จะสร้างบ้าน ก็กะว่าจะถมไว้ ประมาณ 100 ตรม. สูง 50 ซม แล้วทิ้งไว้ซัก  3 ปี
เพิื่อให้ดินแน่น จากนั้นค่อยสร้างบ้านยกพื้นสูง ความคิดของคุณ Taklum ไม่เลวเลยนะคะ

TEACHER
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:11:59 PM »

ขนาดเราที่ดิ น 1 ไร่ เรายังไม่ยอมขุดสระ  แต่ใช้การขุดเจาะบาดาลหรือไม่ก็ขอปะปาหมู่บ้านแทน
ส่วนบริเวณที่จะสร้างบ้าน ก็กะว่าจะถมไว้ ประมาณ 100 ตรม. สูง 50 ซม แล้วทิ้งไว้ซัก  3 ปี
เพิื่อให้ดินแน่น จากนั้นค่อยสร้างบ้านยกพื้นสูง ความคิดของคุณ Taklum ไม่เลวเลยนะคะ

[/quote ขอบคุณค่ะ ไม่ได้ขุดสระแล้วค่ะเพราะฟังความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกไม่มีใครเห็นด้วย เพราะพื้นที่น้อยเสียดายพื้นที่ ตอนนี้ใช้วิธีล้อมบล็อคให้สูง30 ซม.ตรงส่วนที่ปลูกต้นไม้แล้วใส่ดินให้สูงเพื่อปลูกต้นไม้ ค่อยๆปลูกไปทีละบล็อค
Chuthikarn
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:49:39 PM »

ถ่ายรูปให้ดูหน่อยซีคะ ว่าหน้าตาเป็นยังไง
TEACHER
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 02:01:29 AM »

ยังลงรูปไม่เป็นค่ะ  ขอเป็นอธิบายแทนนะคะ คือใช้ลูกปูนขนาด 10×10 ซม.วางเรียงกันให้ได้ขนาดกว้าง ยาว เมตร×เมตร ซ้อนสูง3ชั้น แล้วเทดินถุงที่ใช้ปลูกต้นไม้ใส่ให้เต็ม นำต้นไม้ลงปลูกตรงกลาง1ต้น และมุมุมทั้งสี่มุมละต้น ตรงที่พื้นที่ว่างก็ปลูกผักสวนครัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์