หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะบาดาล 6 นิ้ว 100,000 บาท  (อ่าน 21036 ครั้ง)
kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 04:31:19 PM »

สวัสดีครับ ผมอยู่ชลบุรี อ.พนัสนิคม ต.นาเริก บ้านดอนไร่  ต้องการเจาะยาดาล เอามาไว้ใช้รดต้นไม้ พื้นที่ 6 ไร่โดยประมาณ หลักๆ ต้องการน้ำมารดต้นไม้ในสวน หลักๆ เลย ไม้กฤษณา อายุเกือบ 20 ปี ที่ทะยอยยืนต้นตายทุกปี  มีกล้วยประมาณ 100 กอ มีมะกรูด ประมาณ 200 ต้น มีมะละกอ ประมาณ 100 ต้น ผักหวาน 100 หลุม
ต้องการขุดบ่อบาดาล เลยติดต่อไปที่ บาดาลจังหวัดชลบุรี แล้วเขาก็ให้เบอร์ช่างมา ผมเลยโทรติดต่อ ได้ความว่า เจาะท่อขนาด 6 นิ้ว เขาคิดราคาเหมาจ่าย 1 แสนบาทรวมอุปกรณ์พร้อมติดตั้งให้เรียบร้อย โดยรับประกันการได้น้ำที่ 3,000 ลิตร ต่อชั่วโมง ถึงจะคิดเงิน ผมมีคำถามอยากถามดังนี้

1. ราคานี้เหมาะสมหรือไม่ในเขตนี้
2. น้ำขนาดนี้เพียงพอที่ผมจะใช้รึเปล่า
3. โอกาสที่ใช้น้ำไปแล้วน้ำหมด มีรึเปล่า
4. การคุยกับช่างควรเพิ่มเติมเรื่องใดบ้าง

ปล. ถ้าสมาชิกอยากแนะนำหรือสอบถามอะไรเพิ่มเติม ยินดีนะครับ ทั้งเรื่องเจาะบาดาลและเรื่องการให้น้ำต้นไม้ครับ

ผมกลับไปรดน้ำต้นไม้ที่สวนอาทิตย์ละครั้งครับ (ตอนนี้ทำงานอยู่ กทม.)

ขอบคุณครับ

Liked By: andrew

panyatheepo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 07:06:49 PM »

สวัสดีครับ

1 ไม่ทราบครับ แต่แถวบ้านผม บ่อ 5 นิ้ว 25,000 ครับ อยู่บุรีรัมย์
2 3000 ลิตรต่อชั่วโมง ก็ตก 50 ลิตร ต่อนาทีเองนะครับ ไม้กฤษณา ท่านมีกี่ต้นครับ ม่ทราบว่าชอบน้ำหรือเปล่า ก็ลองคำนวนความต้องการใช้น้ำดูก็ได้ครับ
  เช่น กล้วย รดน้ำครั้งละ 20 ลิตร x 100 ต้น
มะละกอ รดน้ำครั้งละ 20 ลิตร x 100 ต้น

อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ แล้เอามารวมกัน ก็จะได้ปริมาณที่ใช้น้ำในแต่ละครั้ง

3 ลองสอบถามบ่บาดาลใกล้เคียงดูครับ

4 ผมว่าค่าเจาะนี้แพงไปนะครับ สมมุติ ค่าเจาะ 40000 ค่าปั๊มเทอร์ไบน์ (อันนี้ได้น้ำเยอะแน่นอนครับ) 35000 จุ่มลึก 20 เมตร ค่ามอเตอร์ฉุดปั็ม  9500  ลองๆ รวมดูนะครับ

Liked By: kakkak, andrew, Henry, gotoloei
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 08:59:01 PM »

เข้าไปดูแผนที่น้ำบาดาลแถวบ้านท่านดูก่อนนะครับ...

ชั้นหินให้น้ำแบบใหน?..ปริมาณและคุณภาพน้ำเป็น

อย่างไรถึงจะตอบได้ว่าคุ้มใหม

บ้านผมเชียงใหม่เจาะหมื่นสี่...ขนาดบ่อ 4 นิ้ว ลึก 28 ม.

ใช้ซับเมิกร์ก 1.5 แรง ได้น้ำนาทีละ 200 ลิตร..

หรือชั่วโมงละ 12,000 ลิตร...

Liked By: kakkak, rat-nan, XenSZ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
Pattana
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:47:51 PM »

ผมให้ข้อมูลบ่อบาดาลของผมนะครับ  บ่อ  6 นิ้ว เจาะลึก 77 เมตร  ค่าเจาะ 45,000 บาท 
ใส่ซับเมิบซ์แฟรงกิน ขนาด  2 HP ลึกที่ระดับ 40 เมตร  รวมท่อ รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 80,000 บาท   
เจาะสองปีที่แล้วนะครับ   น้ำสูบต่อเนื่องทั้งคืนไม่หมดครับ

Liked By: Pipatphong
kakkak
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:54:32 PM »

ผมให้ข้อมูลบ่อบาดาลของผมนะครับ  บ่อ  6 นิ้ว เจาะลึก 77 เมตร  ค่าเจาะ 45,000 บาท 
ใส่ซับเมิบซ์แฟรงกิน ขนาด  2 HP ลึกที่ระดับ 40 เมตร  รวมท่อ รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 80,000 บาท   
เจาะสองปีที่แล้วนะครับ   น้ำสูบต่อเนื่องทั้งคืนไม่หมดครับ

เขตใหนครับ
Pattana
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 09:06:02 AM »

อยู่ขอนแก่นนะครับ ที่นาผมเจาะ  2 บ่อ บ่อแรกลึกเกิน 80 เมตร น้ำได้ไม่เยอะ  ขึ้นอยู่กับจังหวะนะครับ ว่าลงไปเจอ ร่องรอยแตก รอยแยกของชั้นดินด้วย แถว ๆ ที่นา ในรัศมีใกล้เคียง แทบจะไม่ได้น้ำเลยนะครับ

ภาพ 2 ปีที่แล้ว ช่างบาดาลกำลังพิจารณา  ยังไม่ได้ใส่ปั๊ม น้ำล้นปากบ่อเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 07:48:26 PM โดย Pattana » บันทึกการเข้า
kakkak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 03:43:32 PM »

อยู่ขอนแก่นนะครับ ที่นาผมเจาะ  2 บ่อ บ่อแรกลึกเกิน 80 เมตร น้ำได้ไม่เยอะ  ขึ้นอยู่กับจังหวะนะครับ ว่าลงไปเจอ ร่องรอยแตก รอยแยกของชั้นดินด้วย แถว ๆ ที่นา ในรัศมีใกล้เคียง แทบจะไม่ได้น้ำเลยนะครับ

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะไสำรวจบ่อที่อยู่ใกล้ๆ ดูว่าระดับน้ำแต่ละบ่อมีมากน้อยเท่าไร ค่อยมาพิจารณาอีกที  ยังไงก็รอข้อมูลจากท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ
kthanom
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 07:43:39 PM »

เข้าไปดูแผนที่น้ำบาดาลแถวบ้านท่านดูก่อนนะครับ...

ชั้นหินให้น้ำแบบใหน?..ปริมาณและคุณภาพน้ำเป็น

บ้านผมเชียงใหม่เจาะหมื่นสี่...ขนาดบ่อ 4 นิ้ว ลึก 28 ม.

ใช้ซับเมิกร์ก 1.5 แรง ได้น้ำนาทีละ 200 ลิตร..

รบกวนขอชื่อเว็บด้วยได้หรือเปล่า พยายามหาเว็บนานแล้วแต่ไม่เจอ 
เสรีชน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:50:24 PM »

เคยคิดจะเจาะเหมือนกัน แต่แถวเขตชลบุรีนี่แพงโคตร ราคาที่เคยถาม 6 หมื่นขึ้นถึงแสนทั้งนั้น
เลยไม่เจาะเอาตังไปทำอย่างอื่นดีกว่า และอีกอย่างผมปลูกแต่ไม้ป่าก็เลยไม่ลงทุน...แต่ก็ยอมรับว่าบางทีมันลึกและเจอชั้นหิน
แต่ส่วนหนึงก็อาจเป็นเพราะว่ามันคือ ชลบุรี ไม่มีไรถูกเลยครับ บ้านเพื่อนๆแถวอีสาน เจาะหลักพัน -หมื่นเองที่ความลึกเท่าๆกัน
เอาใจช่วยครับ ถ้าปลูกอะไรจริงจังก็คงเจาะเหมือนกัน ก็หาข้อมูลจากท่านๆนี่แหละ ลองถามหลายๆเจ้าครับและสืบผลงานเก่าๆด้วย
เดี๋ยวนี้ชุ่ยเยอะ และทิ้งงานต้องตกลงกันให้ชัดเจนก่อน ผลเป็นไงก็เอามาแชร์นะครับ ผมอยู่เกาะจันทร์ ขอบคุณครับ

Liked By: kakkak
kakkak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 03:46:55 PM »

เคยคิดจะเจาะเหมือนกัน แต่แถวเขตชลบุรีนี่แพงโคตร ราคาที่เคยถาม 6 หมื่นขึ้นถึงแสนทั้งนั้น
เลยไม่เจาะเอาตังไปทำอย่างอื่นดีกว่า และอีกอย่างผมปลูกแต่ไม้ป่าก็เลยไม่ลงทุน...แต่ก็ยอมรับว่าบางทีมันลึกและเจอชั้นหิน
แต่ส่วนหนึงก็อาจเป็นเพราะว่ามันคือ ชลบุรี ไม่มีไรถูกเลยครับ บ้านเพื่อนๆแถวอีสาน เจาะหลักพัน -หมื่นเองที่ความลึกเท่าๆกัน
เอาใจช่วยครับ ถ้าปลูกอะไรจริงจังก็คงเจาะเหมือนกัน ก็หาข้อมูลจากท่านๆนี่แหละ ลองถามหลายๆเจ้าครับและสืบผลงานเก่าๆด้วย
เดี๋ยวนี้ชุ่ยเยอะ และทิ้งงานต้องตกลงกันให้ชัดเจนก่อน ผลเป็นไงก็เอามาแชร์นะครับ ผมอยู่เกาะจันทร์ ขอบคุณครับ

ที่จริงก็ไม่ได้ทำจริงจังหรอกครับ แต่สงสารต้นไม้ เลยคิดจะเติมน้ำให้เขาอยู่ได้พ้นแล้งแต่ละปีอ่ะครับ เพราะต้นกฤษณา ยืนต้นตายทุกปี ปีนึงก็ 20 กว่าต้นล่ะ ขนาดมีแต่ต้นใหญ่ๆ แล้วนะเนี่ย จาก 4-5 ร้อยต้นเมื่อ ตอนนี้เหลือแค่ 200 กว่าต้นเอง
เสรีชน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 07:09:55 PM »

โชคดีที่มีประปาหมู่บ้าน ตอนนี้ผมก็ใช้รดไปก่อนแต่รดเฉพาะต้นทีมีอาการ เดินรดเอาครับ ปกติพึ่งเทวดาและหญ้าช่วยกันน้ำระเหย
ปีหน้าผมถึงจะทำระบบน้ำจริงจังแต่ขอดูค่าเจาะก่อนว่าคุ้มไหม และก็ยังไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนด้วยครับ เพราะคนที่เคยคิดว่าจะจ้างเมื่อ 2 ปีก่อน
ตกลงกันดิบดีที่ 5 หมื่น ท่อ 5" รวมอุปกรณ์ ลึก 30 M ถ้ามากกว่านี้คิดเมตรละ 1000 ให้รอคิวเกือบ 3 เดือนพอถึงวันบอกทำไม่ได้ ขอ 8 หมื่อนค่าเจาะอย่างเดียว ไม่รับประกันน้ำ ผมไม่ต่อเลยแต่บอกพี่รีบออกไปจากไร่ผมเลยครับ ..ทำไม่ได้ไม่บอกเสียเวลามากที่ให้รอ ก็เลยเป็นบทเรียน   

kakkak
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 10:27:24 PM »

โชคดีที่มีประปาหมู่บ้าน ตอนนี้ผมก็ใช้รดไปก่อนแต่รดเฉพาะต้นทีมีอาการ เดินรดเอาครับ ปกติพึ่งเทวดาและหญ้าช่วยกันน้ำระเหย
ปีหน้าผมถึงจะทำระบบน้ำจริงจังแต่ขอดูค่าเจาะก่อนว่าคุ้มไหม และก็ยังไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนด้วยครับ เพราะคนที่เคยคิดว่าจะจ้างเมื่อ 2 ปีก่อน
ตกลงกันดิบดีที่ 5 หมื่น ท่อ 5" รวมอุปกรณ์ ลึก 30 M ถ้ามากกว่านี้คิดเมตรละ 1000 ให้รอคิวเกือบ 3 เดือนพอถึงวันบอกทำไม่ได้ ขอ 8 หมื่อนค่าเจาะอย่างเดียว ไม่รับประกันน้ำ ผมไม่ต่อเลยแต่บอกพี่รีบออกไปจากไร่ผมเลยครับ ..ทำไม่ได้ไม่บอกเสียเวลามากที่ให้รอ ก็เลยเป็นบทเรียน   

ได้เจาะยังไงก็ส่งข่าวด้วยนะครับ.  ตอนนี้แม่ยายอนุมัติเงินค่าเจาะแล้ว แต่ผมยังรอดูข้อมูลจากหลายๆ ที่ก่อนค่อยตัดสินใจอีกที
kakkak
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 10:22:39 PM »

วันนี้ติดต่อช่างอีก 1 เจ้า คิด 150,000 บาท ท่อ 6 นิ้ว  ราคาแรงมากๆ

Liked By: andrew
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 08:53:15 AM »

รบกวนขอชื่อเว็บด้วยได้หรือเปล่า พยายามหาเว็บนานแล้วแต่ไม่เจอ 

ตามนี้เลยครับ... ยิ้มเท่ห์

http://www.dgr.go.th/

บ้านข้าวหอม
ID;papabank
bankcnx
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:06:49 AM »

ตามนี้เลยครับ... ยิ้มเท่ห์

http://www.dgr.go.th/

ถ้าไม่ได้ใช้หน้านี้นะครับ เข้าไปดูที่ตำบลของเราว่าเขาเจาะกันลึกเท่าไหร่บ้าง ปริมาณน้ำมากน้อย ดี เลว เพียงไร

ที่จริงการเจาะบ่อบาดาลก็ต้องอาศัยดวงช่วยด้วยเหมือนกัน วานข้างๆเจาะบ่อแรกไม่ได้น้ำเลยย้ายไปไม่กี่เมตรได้น้ำเฉยเลย  ยิงฟันยิ้ม

บ่อผมจุดธูป 5 ดอก ขอเจ้าที่ เจาะลงตรงที่ธูปปักได้น้ำเลย ระยะเจาะ 28 เมตร ระยะหย่อน 24 เมตร เปิดสามวันสามคืนไม่หมด

Liked By: kakkak, CHaiwatHD

บ้านข้าวหอม
ID;papabank
monchai2520
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 12:47:35 PM »

ที่พิษโลก  บ่อ 4 นิ้ว  80,000 รวมทุกอย่าง ปั้ม 1 แรง ยี่้หอแฟร้งกิ้น รับประกัน 1 ปี แพงไหมครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์