หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97 98 99 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 540296 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1520 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 03:38:41 PM »

ยิ้ม ปลูกได้ก็ตัดได้ คนงานรับจ้างตัดหญ้าเคยบอกไว้ ยิ้ม

มะพร้าวแกงปลูกไว้ในสวนทุเรียนหลายต้น พอถึงช่วงตัดหญ้ามักจะเป็นเช่นนี้ ปีนี้ก็เช่นกันหลักไม้ใผ่ยังขาดสะบั้น

ต้นอาโวกาโดก็เคยมาโตที่สานทุเรียน หนอนเจาะลำต้นจนกลวงแล้วก็ไม่รอดเดี๋ยวจะไปหามาปลูกไหม่นะคะ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #1521 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2018, 10:10:58 AM »

ร้องไห้ เศร้า เศร้า เศร้า ร้องไห้

ทุเรียนต้นโตแห้งตาย เกิดจากราเข้าราก เสียดายมากมาย หมอนทองต้นนี้ลูกสวยอร่อยด้วยไม่เป็นไรปลูกใหม่

อยากมีเหตุการณ์อย่างนี้ในชีวิตบ้าง มีคนนำดอกมะลิมาแก้บนหนึ่งแสนพวงที่วัดดอยคำ จ.เชียงใหม่เพราถูกลอตเตอรีของรัฐบาล

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
Sommai S.
*

« ตอบ #1522 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 09:00:05 AM »

ยิ้ม ปลูกได้ก็ตัดได้ คนงานรับจ้างตัดหญ้าเคยบอกไว้ ยิ้ม

มะพร้าวแกงปลูกไว้ในสวนทุเรียนหลายต้น พอถึงช่วงตัดหญ้ามักจะเป็นเช่นนี้ ปีนี้ก็เช่นกันหลักไม้ใผ่ยังขาดสะบั้น

ต้นอาโวกาโดก็เคยมาโตที่สานทุเรียน หนอนเจาะลำต้นจนกลวงแล้วก็ไม่รอดเดี๋ยวจะไปหามาปลูกไหม่นะคะ

ท่อและสายส่งน้ำที่ฟาร์มผม ก็กระจุยเพราะคนตัดหญ้าเช่นกัน ต้องลงทุนทั้งเงินและเวลาซ่อมแซมก่อนเข้าหน้าแล้งทุกปีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2018, 09:03:46 AM โดย Sommai S. » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #1523 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 05:06:05 PM »

ยิ้ม ทุเรียนหลังบ้านหลังปีใหม่ 2562 ยิ้ม

ภาพนี้เป็นน้องทุเรียนพันธุ์หมอนทองจาก จ.ระยอง เวลาปัจจุบันหลังจากผ่านไปมากกว่า365วันได้ใบขุดใหม่แทนชุดเดิม

ภาพล่างถ่ายไว้เมื่อวันที่ปลูกไม่ค่อยจะแตกต่างกันซักเท่าไรเลย ก็คงต้องดูแลกันต่อไปไม่ตายก็ถือว่าสุดยอดแล้ว

laihan
*

« ตอบ #1524 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 05:09:08 PM »

ท่อและสายส่งน้ำที่ฟาร์มผม ก็กระจุยเพราะคนตัดหญ้าเช่นกัน ต้องลงทุนทั้งเงินและเวลาซ่อมแซมก่อนเข้าหน้าแล้งทุกปีครับ

เป็นเรื่องปกติค่ะคุณน้าSommai S. สวนทุเรียนในฝันกับการที่ต้องคอยซ่อมท่อน้ำหลังจากการตัดหญ้าของคนงาน ยินดีต้อนรับที่แวะเข้ามาชมสวนค่ะ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #1525 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:39:53 AM »

เข้ามาอิจฉาเจ้าของสวนทุเรียนเช่นเคยครับ งามดีจริงๆ
laihan
*

« ตอบ #1526 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 10:37:42 AM »

ยิ้ม ปีใหม่หยุดยาวได้เวลาปลูก ปลูก แล้วก็ปลูกค่ะ ยิ้ม

ทุเรียนน้อยๆเพาะไว้หลังห้องมานานแล้วได้ฤกษ์ดีขึ้นปีใหม่ด้วยการพาไปสัมผัสกับแผ่นดินจริงๆ

รอบนี้ไม่มากมายแค่สี่หลุมเองตั้งใจว่าจะปลูกเรื่อยๆบ่อยๆ ไม่นานก็จะครบตามเป้าหมายพันต้นเสียที

laihan
*

« ตอบ #1527 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 10:40:54 AM »

เข้ามาอิจฉาเจ้าของสวนทุเรียนเช่นเคยครับ งามดีจริงๆ

ยินดีต้อนรับคุณน้าyooที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียนในฝันค่ะ ขอบคุณคำชมแวะเข้ามาบ่อยๆนะคะ

laihan
*

« ตอบ #1528 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 10:52:18 AM »

ยิ้ม มีเรื่องตื่นเต้นช่วงปีใหม่นิดหน่อยค่ะ ยิ้ม

กำลังเจรจาซื้อที่ดินแปลงที่อยู่ติดกัน ผลการเจรจายังไม่บรรลุข้อตกลง เกี่ยงที่ค่าโอนไม่กี่พันไม่มีใครยอมจ่าย

มีโครงการปลูกกาแฟเพิ่มและจะทำที่พักสามหลัง ไว้รับรองเพื่อนๆที่สนใจมาเที่ยวชมสวนทุเรียนในฝันในอนาคตอันใกล้

savanna_th
*

« ตอบ #1529 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 12:04:52 PM »

ยิ้ม มีเรื่องตื่นเต้นช่วงปีใหม่นิดหน่อยค่ะ ยิ้ม

กำลังเจรจาซื้อที่ดินแปลงที่อยู่ติดกัน ผลการเจรจายังไม่บรรลุข้อตกลง เกี่ยงที่ค่าโอนไม่กี่พันไม่มีใครยอมจ่าย

มีโครงการปลูกกาแฟเพิ่มและจะทำที่พักสามหลัง ไว้รับรองเพื่อนๆที่สนใจมาเที่ยวชมสวนทุเรียนในฝันในอนาคตอันใกล้
ถ้าที่สวยแล้วเราอยากได้ก็ยอมเสียเถอะครับค่าโอน ในอนาคตคุ้มค่าแน่นอน...
laihan
*

« ตอบ #1530 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 08:58:41 AM »

ยิ้ม มาถึงวันนี้จนได้ เตรียมตัวรับแล้งกับสวนหลังบ้านแบบโหดๆ ยิ้ม

ให้ภาพฟ้องตัวมันเองค่ะถามคนเจาะว่าตาข่ายจะรูดมั๊ยเวลาฝัง ได้คำตอบว่าไม่รูดครับ แต่ไม่เชื่อหรอกมันจะอยู่ที่ห้าเมตรแรกรับรอง

เจาะบ่อบาดาลที่สวนหลังบ้านเพราะคาดว่าในอนาคตต้องใช้น้ำในปริมาณมากกับต้นไม้ในสาน

laihan
*

« ตอบ #1531 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 09:06:47 AM »

ถ้าที่สวยแล้วเราอยากได้ก็ยอมเสียเถอะครับค่าโอน ในอนาคตคุ้มค่าแน่นอน...

ตกลงกันได้แล้วค่ะคุณน้าsavanna_th นู๋laihanต้องจ่ายเองค่ะหมื่นกว่าบาท ราคาประเมินที่ดินของลับแลสูงมาก วันศุกร์นี้นัดโอนที่ที่ดินค่ะ

กัญจน์
*

« ตอบ #1532 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:00:54 AM »

ยินดีด้วยได้ที่ดินเพิ่ม และค่าเจาะน้ำบาดาลเท่าไหร่ครับลึกกี่เมตรขนาดท่อเท่าไหร่เอ่ยอยากทราบเป็นแนวทางครับ
laihan
*

« ตอบ #1533 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 03:10:23 PM »

ยิ้ม รู้สึกอยากปลูกต้นไม้มากๆ ยิ้ม

ขอต้นยางนามาเก้าต้นและพยอมอีกหนึ่งต้นจะพาไปปลูกที่ยอดดอย ขอมาได้เท่านี้เพราะยังไม่ถึงช่วงแจก

เจ้าหน้าที่ของศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้บอกว่ากล้าที่เห็นเป็นต้นพยุงจะแจกเดือนพฤษภาคม เลยขออนุญาตถ่ายภาพคนเพาะไว้ก่อนกันเบี้ยว

laihan
*

« ตอบ #1534 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 10:08:36 AM »

ยินดีด้วยได้ที่ดินเพิ่ม และค่าเจาะน้ำบาดาลเท่าไหร่ครับลึกกี่เมตรขนาดท่อเท่าไหร่เอ่ยอยากทราบเป็นแนวทางครับ
  ขอต้อนรับคุณน้ากัญจน์ที่เข้ามาชมสวนค่ะที่ดินโอนเรียบร้อยแล้วหลังเลือกตั้งจะทำเรื่องรวมโฉนด ค่าใช้จ่ายในการเจาะน้ำที่สวนหลังบ้านหกหมื่นแปดรวมปั้มสองแรงลึกแปดสิบเมตรท่อหกนิ้วแพงหรือไม่ไม่แน่ใจค่ะ น้ำอยู่ที่ความลึกสี่สิบเมตรเวลานี้ก็กังวลใจเรื่องค่าไฟฟ้าว่าจะเป็นไงบ้าง

กัญจน์
*

« ตอบ #1535 เมื่อ: มกราคม 21, 2019, 04:47:12 PM »

ขอต้อนรับคุณน้ากัญจน์ที่เข้ามาชมสวนค่ะที่ดินโอนเรียบร้อยแล้วหลังเลือกตั้งจะทำเรื่องรวมโฉนด ค่าใช้จ่ายในการเจาะน้ำที่สวนหลังบ้านหกหมื่นแปดรวมปั้มสองแรงลึกแปดสิบเมตรท่อหกนิ้วแพงหรือไม่ไม่แน่ใจค่ะ น้ำอยู่ที่ความลึกสี่สิบเมตรเวลานี้ก็กังวลใจเรื่องค่าไฟฟ้าว่าจะเป็นไงบ้าง
ถ้าความลึกไซด์ขนาดนี้ไม่แพงครับ
หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97 98 99 100   ขึ้นบน
  พิมพ์