หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 538748 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #640 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:49:49 AM »

ยิ้มอากาศอุ่นขึ้นแล้ว ดีใจ อิอิอิ... ยิ้ม

กอใผ่ที่ออกดอกแล้วตายปีที่แล้ว เวลาผ่านไปเกือบปีโทรมตามธรรมชาติ ภาพที่เห็น ต้นหักไปหลายลำ

กล้วยป่าปีนี้ปล่อยไว้ หวังให้เป็นแหล่งเก็บความชุ่มชื้นในสวน จะเก็บได้เท่าใหร่ยังไม่รู้เลย

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #641 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 10:21:25 AM »

ข้าน้อย ก็ขอฝากตัว ขออยู่บ้าน มุมสมาชิกด้วยคน ผมถูกสั่งให้ย้ายมาอยู่ บ้าน มุมสมาชิก ครับ คงจะเป็นลูกหล่าเพิ่นละครับ อะไรก็ให้แต่ลูกหล่าก่อนหมู่ อันนี้ก็พูด จากชีวิตจริง นะครับ ผมเป็นลูกคนสุดท้อง หรือ ลูกหล่าของครอบครัว  จริงๆๆ นะครับ เราจะโตขนาดไหน เวลาพบปะลุงๆป้าๆ ก็ยิบยื่นค่าขนมให้ลูกผมเหมือนเดิม มันดีอย่างนี้ ละครับ
laihan
*

« ตอบ #642 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 02:23:10 PM »

ข้าน้อย ก็ขอฝากตัว ขออยู่บ้าน มุมสมาชิกด้วยคน ผมถูกสั่งให้ย้ายมาอยู่ บ้าน มุมสมาชิก ครับ คงจะเป็นลูกหล่าเพิ่นละครับ อะไรก็ให้แต่ลูกหล่าก่อนหมู่ อันนี้ก็พูด จากชีวิตจริง นะครับ ผมเป็นลูกคนสุดท้อง หรือ ลูกหล่าของครอบครัว  จริงๆๆ นะครับ เราจะโตขนาดไหน เวลาพบปะลุงๆป้าๆ ก็ยิบยื่นค่าขนมให้ลูกผมเหมือนเดิม มันดีอย่างนี้ ละครับ

ยิ้มคุณน้าmanich kaewgrisornเจ้าค่ะ เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าเพราะการเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุด 555... ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
25hours
*

« ตอบ #643 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 06:05:19 PM »

คุณ laihan ปลูกทุเรียนพันธ์ุอะไรบ้างครับ มากน้อยเท่าไหร่  ฮืม

คนแถบ จังหวัดผม เค้าว่ากันไว้ว่าถ้าอยากทำสวน ทุ(เรียน) ก้อต้องเรียน(รู้) ทั้งชีวิต

ไม่มีคำว่าจบหลักสูตร  ตกใจ  (ซึ่งจากประสบการ์ณผม ผมว่าจริงเลยแหละ แงๆๆ... ร้องไห้)

แต่ แต่ และก้อ แต่ ถ้าเราเรียนรู้เค้าและเข้าใจเค้ามากเท่าไหร่ เราก้อจะได้ผลผลิต(รายได้)ที่น่าหอมหวานมากเท่านั้น  จุมพิต
laihan
*

« ตอบ #644 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:25:49 AM »

ร้องไห้เสาร์-อาทิตย์...เข้าสวนดูดอกทุเรียน... ร้องไห้

ร่วงหมดเลย...หลังจากที่เจอกับอุณหภูมิที่ลดต่ำกว่าสิบองศาซี

ต้องดูแลกันต่อไป...ยังไม่ท้อและก็ไม่ยอมถอย แม้ว่าจะหมดแรงไปบ้างเป็นบางเวลา

laihan
*

« ตอบ #645 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:51:00 AM »

ยิ้มเสาร์-อาทิตย์...ดูแลต้นทุเรียน อิอิอิ... ยิ้ม

ลำดับที่เก้าสิบเก้า เสียบยอดแล้วผ่านไปหนึ่งสับดาห์ โอกาสรอดเก้าสิบเก้าเปอร์เซนต์

ต้นนี้มีเจ้าถิ่นดูแลคอยปกป้องแมลง หนอน และผีเสื้อกลางคืน แต่ไม่ยอมปกป้องตุ่น 555...

laihan
*

« ตอบ #646 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 09:56:03 AM »

คุณ laihan ปลูกทุเรียนพันธ์ุอะไรบ้างครับ มากน้อยเท่าไหร่  ฮืม

คนแถบ จังหวัดผม เค้าว่ากันไว้ว่าถ้าอยากทำสวน ทุ(เรียน) ก้อต้องเรียน(รู้) ทั้งชีวิต

ไม่มีคำว่าจบหลักสูตร  ตกใจ  (ซึ่งจากประสบการ์ณผม ผมว่าจริงเลยแหละ แงๆๆ... ร้องไห้)

แต่ แต่ และก้อ แต่ ถ้าเราเรียนรู้เค้าและเข้าใจเค้ามากเท่าไหร่ เราก้อจะได้ผลผลิต(รายได้)ที่น่าหอมหวานมากเท่านั้น  จุมพิต

ยิ้ม ปลูกไปแล้วพันกว่าต้นเจ้าค่ะคุณน้า25hours ผ่านไปหนึ่งปียังไม่ตรวจนับว่าเหลือกี่ต้น..หนักเอาการอยู่...  ยิ้ม

วิทูร1
*

« ตอบ #647 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 11:17:30 AM »

ร้องไห้เสาร์-อาทิตย์...เข้าสวนดูดอกทุเรียน... ร้องไห้

ร่วงหมดเลย...หลังจากที่เจอกับอุณหภูมิที่ลดต่ำกว่าสิบองศาซี

ต้องดูแลกันต่อไป...ยังไม่ท้อและก็ไม่ยอมถอย แม้ว่าจะหมดแรงไปบ้างเป็นบางเวลา

สวัสดีจ้าสำหลับทุเรียนที่มีผลผลิด ช่วงที่มีอากาศหนาวเย็น ต้องใช้ตัวช่วยครับคือ ธาตุสังกะสี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณน้าวิทูร1 คงต้องให้คนงานฉีดพ่นด้วยธาตุสังกะสีในวันเสาร์-อาทิตย์นี้เจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:06:43 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
25hours
*

« ตอบ #648 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 05:34:10 AM »

สวัสดีจ้าสำหลับทุเรียนที่มีผลผลิด ช่วงที่มีอากาศหนาวเย็น ต้องใช้ตัวช่วยครับคือ ธาตุสังกะสี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เสริมครับ แล้วก้อต้องรดน้ำในตอนเช้า เพื่อลดอาการสะท้านหนาว(อาการช๊อคเนื่องจากอากาศหนาว)

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน  แลบลิ้น
laihan
*

« ตอบ #649 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:02:19 AM »

ยิ้มมาบำรุงต้นไม้ใกล้บ้าน ยิ้ม

ปุ๋ยคอกชุดใหม่ขี้วัวนมล้วนๆ ส่งตรงจากฟาร์มสองร้อยกระสอบมาถึงสวนหลังบ้านปีนี้ทั้งปีน่าจะพอ

บางส่วนใส่รอบๆต้นไปก่อน บางส่วนจะแปรสภาพเป็นปุ๋ยโดยใส้เดือนตัวน้อยๆในโครงการใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:07:55 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #650 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 07:36:19 AM »

ยิ้มนี่มันเป็นการทำลายล้างกันชัดๆเจ้าค่ะ โกรธ

ต้นไม้ผิดตรงที่เดินหนีไม่ได้และก็ไม่พูด...ถูกคนใจร้ายตัดเพราะอยากตัดเหตผลฟังแล้วอึ้ง

ส้มโอยี่สิบต้นตัดโดยคนแก่ที่ไม่พอใจอ้างว่ามีคนหาว่าจะฮุบที่ดินของน้อง
 เรื่องมีอยู่ว่าที่ดินแปลงนี้แต่ก่อนเป็นแปลงเดียวกันเป็นแปลงใหญ่ๆ
 ถูกแบ่งเป็นสองแปลงเพราะมรดก พี่สาวได้แปลงขวามือน้องสาวได้ซ้ายมือ
 และต่างก็ปลูกต้นไม้เอาไว้เวลาผ่านไปหลายปีส้มโอออกลูกให้ผลผลิตที่อร่อย
 เมื่อวานตอนเย็นกลับบ้านตกใจมากสามีของพี่สาวให้คนงานตัดส้มโอสวนน้องหมด
 โดยมีเหตุผลว่าต้นส้มโอเกะกะเพราะจะทำรั้วแบ่งเขตที่ดิน...น้องสาวเป็นลม
 ช็อคไปเกือบครึ่งชั่วโมง(พี่น้องคู่นี้รวมทั้งพี่เขยแกอายุแปดสิบปีกันแล้ว)
 ดีที่ตอนปลายปีที่แล้วไปตอนกิ่งส้มโอมาเก็บไว้แล้ว...เอรึว่าไม่พอใจที่ตอนกิ่งมา....

laihan
*

« ตอบ #651 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 07:33:24 AM »

ยิ้มผักจากสวนหลังบ้าน ยิ้ม

ชะอมหลังจากแกล้งๆลืมว่ามีอยู่ที่สวนหลังบ้านพากันแตกยอดหลังฝนตกล่าสุด

ส้มโอก็แตกยอดอ่อนๆในสวนใหม่ เพื่อดำรงเผ่าพันธุ์ที่ดีไม่สนว่าต้นแม่จะเป็นอย่างไร อิอิอิ...

25hours
*

« ตอบ #652 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 05:38:25 AM »

เห็นชะอมแล้วนึกถึง ซุปหน่อไม้ 555+ น้ำลายไหลเลย แฮ่ๆๆ... ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน   แลบลิ้น
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #653 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 10:48:31 AM »

แอบมาชมสวนทุเรียนครับ 5555 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
laihan
*

« ตอบ #654 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 11:12:06 AM »

เห็นชะอมแล้วนึกถึง ซุปหน่อไม้ 555+ น้ำลายไหลเลย แฮ่ๆๆ... ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน   แลบลิ้น

ยิ้มวันพรุ่งนี้จะขออวดฝีมือให้น้า25hours อิจฉากับเมนูชะอมชุบใข่ทอด น้ำพริกกะปิ และยอดผักกูดต้มเจ้าค่ะ ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #655 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 11:21:26 AM »

แอบมาชมสวนทุเรียนครับ 5555 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ยิ้มขอบคุณน้าyoo ที่แวะเข้ามาชมสวนทุเรียน เวลานี้ไม่ค่อยมีความคิบหน้าซักเท่าใหร่
 เพราะกลับมาทบทวนการปลูกทุเรียนในรอบปีที่ผ่านมาแล้ว ขอใช้คำว่าตะลุยปลูกทั่วทั้งแปลง
 ผลปรากฎว่าดูแลไม่ทั่วถึง ได้เข้าสวนเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ คนงานที่จ้างไว้ก็สุดยอดของ
 ความขี้เกียจ เลยตกลงจ้างเฉพาะวันที่เข้าสวนสองวัน ทุเรียนก็ตายเยอะ รอฝนมาปลูกซ่อม
 ขอจบแค่นี้ก่อนจะไปเตรียมเครื่องไม้เครื่องมือเมล็ดผักไปปลูกในสวนวันพรุ่งนี้ อิอิ..ไม่เข็ด.....
ยิ้ม

หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 100   ขึ้นบน
  พิมพ์