หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 558967 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #592 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:06:07 PM »

ยิ้ม ทุกอย่างล้วนมีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา  ยิ้ม

ซ่อมเสียมขุดดินจนด้ามหัก ก่อนเปลี่ยนด้ามใหม่เผาให้เหล็กขยายจะได้ใส่ด้ามแล้วไม่หลุดง่ายๆ

น้องทุเรียนตายอีกหนึ่งต้น เพราะถูกตัวตุ่นกัดและลากลงใต้ดิน จากต้นสูงๆเหลือแค่ศอกเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2016, 09:12:03 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #593 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:16:49 PM »

ตามอ่านมา แต่หน้าแรก สนุกมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  ยิ้มเท่ห์

ยินดีน้านายเก่ง ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียน ขอบคุณสำหรับคำชมและเป็นกำลังใจให้เขียนเรื่องสวนทุเรียนได้อีกนาน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
tree house
*

« ตอบ #594 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 06:08:51 AM »

ปลูกทุเรียนผมว่ายากจริง  ต้นของผมดูไม่ดีเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม happy new year ครับ
นายเก่ง
*

« ตอบ #595 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:07:26 AM »

ตามอ่านมา แต่หน้าแรก สนุกมากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  ยิ้มเท่ห์

ยินดีน้านายเก่ง ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียน ขอบคุณสำหรับคำชมและเป็นกำลังใจให้เขียนเรื่องสวนทุเรียนได้อีกนาน

อย่าเรียกน้าเลยครับพี่ ผมอายุยังน้อย แต่ชอบมาชมสวนครับ มาอัพบ่อยๆนะครับ อยากกินหลงลับแลกับหลินลับแล จังครับ ยังไม่เคยได้สัมผัสความอร่อยเลยครับ อิอิ

... อิ อิ อิ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 07:24:37 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
laihan
*

« ตอบ #596 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:22:55 AM »

ยิ้มอากาศหนาวเย็นเวียนมาอีกแล้ว ผ่านไปแล้วหนึ่งปีสำหรับการทำสวนทุเรียน ยิ้ม

สวนทุเรียนก็ยังไม่ค่อยเป็นรูปเป็นร่างของสวนเท่าใหร่เลย คงต้องรอไปอีกซักระยะ

โซนนี้ที่คุ้นเคยเวลาเดินเข้าสวน มีทุเรียนหลายร้อยต้นที่รอดตายกระจายทั่วไปหมด อิอิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 11:10:44 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #597 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:57:00 AM »

ปลูกทุเรียนผมว่ายากจริง  ต้นของผมดูไม่ดีเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม happy new year ครับ

สวัสดีปีใหม่2559เจ้าค่ะคุณน้าtree house จริงด้วยทุเรียนดูแลไม่ง่ายเลย

laihan
*

« ตอบ #598 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 08:01:43 AM »

อายจัง อายจัง สวัสดีปีใหม่ 2559& 2016ครับ อายจัง อายจัง

เช่นกันเจ้าค่ะคุณน้าmookmoo สวัสดีปีใหม่ 2559&happy new year 2016

นายเก่ง
*

« ตอบ #599 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 06:35:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แวะมาชมสวนครับ

laihan
*

« ตอบ #600 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 09:57:09 AM »

ยิ้มเตรียมของเข้าสวนวันหยุด พรุ่งนี้เป็นวันเสาร์ วันมะรืนเป็นวันอาทิตย์ อิอิอิ... ยิ้ม

วาล์วตั้งเวลารดน้ำอัตโนมัติ หลังจากที่ได้ทดลองใช้มาแล้วได้ผลดี งานนี้จัดไปอีกสองตัว
 ถ้าติดตั้งเสร็จให้น้ำตามมจุดครบทุกแท้งค์ จะลดรายจ่ายค่าจ้างคนงานเปิด-ปิดน้ำได้มากเลย

ผลของการตัดเพื่อทำสาวต้นทุเรียนหนึ่งปีได้กิ่งกระโดงแค่นี้จริงๆ กิ่งเล็กกว่าที่คิดเอาไว้รอได้ขอให้ติดลูกแล้วกัน

นายเก่ง
*

« ตอบ #601 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:04:57 AM »

ดีใจด้วยนะครับ อิอิ ได้กลับสวน อัพเดทเยอะๆนะครับ อิอิ   ยิงฟันยิ้ม

25hours
*

« ตอบ #602 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 10:49:42 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ พอดีผมชอบทุเรียนมากๆ ลองเพาะแล้วเอาไปปลูกที่สวน หากไม่ตายก็ไม่โต

เลยมาขอคำแนะนำว่า ดูแลอย่างไรให้ต้นทุเรียนเราโตครับ ไม่หวังติดลูก แค่โตก็พอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ้าปลูกหวังจะได้ลูก อย่าปลูกกับเมล็ดครับ มันจะได้ผลช้า ผมว่า ควรหาต้นพันธ์ุที่เค้าขายกันมาปลูกจะดีกว่าครับ

หรือไม่ก็เพาะเมล็ดแล้วหากิ่งพันธุ์มาเสียบยอดเอาครับ

ส่วนการดูแลที่ถาม ทุเรียนยิ่งถ้าต้นเล็กๆยังไม่โตดีพอ ขาดน้ำติดต่อกันหลายๆวันเมื่อไหร่ อาการหนักครับ ถึงขั้นกลับบ้านเก่าได้

ที่ผมทำอยู่ส่วนใหญ่ไม่เกิน 3 วันเค้าก้อให้น้ำกันแล้วครับ หมั่นให้น้ำสม่ำเสมออย่าให้ขาดครับ ส่วนเรื่องปุ๋ยก้อหาขี้วัวมาโรยรอบๆ

ไม่ต้องโรยเยอะ แล้วก้อใส่ปุ๋ย สูตรเสมอ 16-16-16 (แบ่งซื้อเอาก้อได้ครับตามร้านปุ๋ยยา) ใส่ไม่ต้องเยอะ(อย่าใส่ใกล้โคนต้นเด็ดขาด

ให้โรยห่างจากต้นซักประมาณ 1 คืบ)ต้นอย่างในรูป ใส่แค่ 30-50เม็ด(กะคร่าวๆนะ)ก้อพอครับ เดือนนึงใส่สูตรเสมอ ซัก 1-2 ครั้ง

แล้วเมื่อทุเรียนแตกใบอ่อนต้องหมั่นรักษาใบครับ อย่าให้หนอนและแมลงมากัดกิน(แนะนำก็น่าจะซื้อที่ร้านปุ๋ยยา ชื่อสามัญ อิมิดาคลอพริด

แบบซอง ชื่อการค้า โปรวาโด(หาข้อมูลกุเกิ้ลเอานะครับ)) เพราะถ้าดูแลดียังไงแต่รักษาใบไว้ไม่ได้ก้อจบเห่ครับ คร่าวๆเอาแค่นี้ก่อนนะครับ

ที่สวนผมตอนนี้ปลูกเค้าไปได้ 3 ปี ตอนนี้ตกดอกแล้วหลายต้น (แต่คาดว่าคงไม่ติดผล (ภาษาชาวสวนเค้าเรียก สอนให้เป็นดอก)

ที่เคยทำแล้วได้ผลเร็วสุดก้อ 4 ปีครับติดผล(แต่ไม่ทุกต้นนะ) (แต่ติดผล ผลมักจะมีรูปทรงไม่สวย หนามไม่สวย ภาษาชาวสวนเค้าเรียก สอนเป็นลูก) จุมพิต
laihan
*

« ตอบ #603 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:09:10 AM »

ยิ้มสวัสดีวันจันทร์ ที่ ๑๑ มกราคม ๒๕๕๙ ยิ้ม

งานเบาๆ ติดตั้งเจ้านี่เข้ากับแท้งค์น้ำหวังเพียงลดรายจ่ายแค่ค่าตัวเครื่องยังไม่คิด อิอิอิ...

ตัวนี้ติดที่แท้งใหญ่ยากนิดหน่อย เพราะทางออกสองทางกว่าจะเรียบร้อยหมดไปครึ่งค่อนวัน

laihan
*

« ตอบ #604 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 02:40:47 PM »

ยิ้มหลังจากเสร็จงานแล้วก็เดินดูผลงานให้มันหายเหนื่อย ยิ้ม

ต้นทุเรียนที่คนงานเสียบยอดแล้วติดถูกตัดยอดต้นตอทิ้งไป อีกไม่นานก็โตเป็นหนุ่มเป็นสาวจ้า...

ส่วนต้นนี้เสียบยอดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วยังต้องรออีกต่อใป สัปดาห์หน้ารู้ผลว่าจะได้ไปต่อรึเปล่า ลุ้นๆๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 02:59:46 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #605 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 03:27:14 PM »

แลบลิ้นผ่านไปแล้วหนึ่งปีสำหรับการลงมือทำสวนอย่างจริงจัง
    เมื่อคิดย้อนกลับไปวันแรกๆของการตัดสินใจว่าเรามาถึงจุดนี้ได้
    ต้องผ่านอะไรหลายๆอย่าง เมื่อเริ่มต้นออกเดินแล้วจุดหมายปลายทาง
    ก็ใกล้เข้ามาเรื่อยๆและเรื่อยๆ ถ้าไม่ลองก้าวเดินก็ไม่รู้ว่าจะเดินอย่างไร
อายจัง

laihan
*

« ตอบ #606 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 04:17:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ พอดีผมชอบทุเรียนมากๆ ลองเพาะแล้วเอาไปปลูกที่สวน หากไม่ตายก็ไม่โต

เลยมาขอคำแนะนำว่า ดูแลอย่างไรให้ต้นทุเรียนเราโตครับ ไม่หวังติดลูก แค่โตก็พอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ้าปลูกหวังจะได้ลูก อย่าปลูกกับเมล็ดครับ มันจะได้ผลช้า ผมว่า ควรหาต้นพันธ์ุที่เค้าขายกันมาปลูกจะดีกว่าครับ

หรือไม่ก็เพาะเมล็ดแล้วหากิ่งพันธุ์มาเสียบยอดเอาครับ

ส่วนการดูแลที่ถาม ทุเรียนยิ่งถ้าต้นเล็กๆยังไม่โตดีพอ ขาดน้ำติดต่อกันหลายๆวันเมื่อไหร่ อาการหนักครับ ถึงขั้นกลับบ้านเก่าได้

ที่ผมทำอยู่ส่วนใหญ่ไม่เกิน 3 วันเค้าก้อให้น้ำกันแล้วครับ หมั่นให้น้ำสม่ำเสมออย่าให้ขาดครับ ส่วนเรื่องปุ๋ยก้อหาขี้วัวมาโรยรอบๆ

ไม่ต้องโรยเยอะ แล้วก้อใส่ปุ๋ย สูตรเสมอ 16-16-16 (แบ่งซื้อเอาก้อได้ครับตามร้านปุ๋ยยา) ใส่ไม่ต้องเยอะ(อย่าใส่ใกล้โคนต้นเด็ดขาด

ให้โรยห่างจากต้นซักประมาณ 1 คืบ)ต้นอย่างในรูป ใส่แค่ 30-50เม็ด(กะคร่าวๆนะ)ก้อพอครับ เดือนนึงใส่สูตรเสมอ ซัก 1-2 ครั้ง

แล้วเมื่อทุเรียนแตกใบอ่อนต้องหมั่นรักษาใบครับ อย่าให้หนอนและแมลงมากัดกิน(แนะนำก็น่าจะซื้อที่ร้านปุ๋ยยา ชื่อสามัญ อิมิดาคลอพริด

แบบซอง ชื่อการค้า โปรวาโด(หาข้อมูลกุเกิ้ลเอานะครับ)) เพราะถ้าดูแลดียังไงแต่รักษาใบไว้ไม่ได้ก้อจบเห่ครับ คร่าวๆเอาแค่นี้ก่อนนะครับ

ที่สวนผมตอนนี้ปลูกเค้าไปได้ 3 ปี ตอนนี้ตกดอกแล้วหลายต้น (แต่คาดว่าคงไม่ติดผล (ภาษาชาวสวนเค้าเรียก สอนให้เป็นดอก)

ที่เคยทำแล้วได้ผลเร็วสุดก้อ 4 ปีครับติดผล(แต่ไม่ทุกต้นนะ) (แต่ติดผล ผลมักจะมีรูปทรงไม่สวย หนามไม่สวย ภาษาชาวสวนเค้าเรียก สอนเป็นลูก) จุมพิต

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณน้า25hoursที่กล่าวมาจริงทุกประการ ที่สวนปลูกด้วยเมล็ดฤดูที่ผ่านมาพอโตได้นิดหน่อย
 โคนต้นอวบๆเป็นอาหารของหนูและกระรอก รากขาวๆตัวตุ่นที่อยู่ใต้ดินกัดกินเกือบหมด ความจริงก็ลองปลูก
 ด้วยต้นพันธุ์ที่ต่อยอดมาแล้วก็ไปไม่รอด(เฉพาะที่สวนเฉาตาย) ที่รอดและผ่านมาได้ครบปีเป็นต้นพื้นเมือง
 อายุ2-3ปีนำมาปลูกแล้วก็เสียบยอดพันธุ์ที่ต้องการ(หลง/หลิน/หมอนทอง) ส่วนการรักษาใบอ่อนใช้สาร
 สารพัดหมักรวมทั้งพ่นบิวเวอร์เรียแต่ไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควรจะเป็น และพยายามใช้สารเคมีให้น้อนที่สุด
ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #607 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 04:27:06 PM »

ดีใจด้วยนะครับ อิอิ ได้กลับสวน อัพเดทเยอะๆนะครับ อิอิ   ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มตกลงน้านายเก่ง เสียอย่างภาพที่ถ่ายมาไม่ค่อยสวยเพราะมาจากกล้อง ปญอ... ยิ้ม

หน้า: 1 ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 [38] 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์