หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 543161 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 01:09:23 PM »

ยิ้มแหล่งกำเนิดดิน ยิ้ม

อาหารเลี้ยงใส้เดือนมาจากแปลงนี้ อินทรีย์ร้อยเปอร์เซนต์ ตัดขายได้หกบาทต่อกิโล

ด้านนี้ฟักทองทั้งหมด ถ้าออกลูกพร้อมตัด...ไม่อยากจะคิดเลย หนาวววว.....

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #561 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 08:51:31 AM »

ยิ้มอรุณสวัสดิ์วันจันทร์ที่14ธันวาคม2558ทุกท่านเจ้าค่ะ ยิ้ม

น้ำตกท้ายสวนปริมาณน้ำหายไปเยอะจนผิดสังเกต งานนี้ต้องตามไปดูน้องน้ำก่อน

ปริมาณน้ำที่ตาน้ำยังมากพอสมควร แต่มีการทำคันกั้นน้ำเพิ่มขึ้นและมีท่อน้ำเพิ่มอีกสามท่อ...แล้งนี้จะไหวรึเปล่า...

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #562 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 08:06:13 AM »

ยิ้มทำงานเพื่อสังคม(นิดหนึ่ง อิอิอิ...) ยิ้ม

สองสัปดาห์ก่อนที่ สนง เปิดอบรมเกษตรกรผู้สนใจการขยายเชื้อราไตรโครเดอร์มา มีรายการสั่งซื้อหัวเชื้อฯเลยจัดให้ตามความต้องการ

แบบนี้ก็มีแจก ไหนๆก็ไหนๆแล้วอะไรมีพร้อมแจกก็จะแจก(ให้แล้วก็ให้อีกจะให้จนกว่าจะไม่มีใครต้องการ..555...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 01:31:16 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #563 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:14:53 AM »

เห็นน้ำตา โทษครับ ตาน้ำแล้วอิจฉาเด่ สวนโต คือบ่อคือสวนโพ่น ไปดูน้ำในบ่อ บ่อน้ำต้น 4 บ่อ ได้แต่ภาวนาว่า ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ชาง หมายถึงน้ำจะพอใช้ใหมปีนี้ ใช้สูตรที่ว่า ตายได้ก็ปลูกใหม่ได้ จำปลูกจนกว่าจะเกิดความสมดุลย์ทางธรรมชาติเอง
laihan
*

« ตอบ #564 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:19:03 AM »

ยิ้มต้นน้ำใต้ต้นไม้หรือต้นไม้เหนือต้นน้ำ(พิมพ์เอง งง เอง อิอิอิ...) ยิ้ม

ต้นไทรต้นนี้อยู่เหนือตาน้ำที่ต่อน้ำไปใช้ในสวนต้นใหญ่มาก ที่ผ่านมาไม่เคยสังเกตรู้แต่ว่าเป็นต้นไม้ใหญ่เท่านั้น

ใกล้ๆกันมีต้นมะค่าโมงขนาดย่อมลงมาหน่อย ฝักแก่และร่วงเดินตามหาน้องน้ำเกือบหมดแรงจึงเก็บมาได้แค่สองฝัก

laihan
*

« ตอบ #565 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 10:40:38 AM »

ยิ้มปรับสภาพสวนเพื่อต้อนรับหน้าแล้งเจ้าค่ะ ยิ้ม

หลังจากตัดหญ้าโซนนี้ได้รับแสงเต็มที่ บอกให้คนงานไม่ต้องตัดกล้วยป่าที่ขึ้นในสวนแต่ก็มีตัดไปหลายต้น

ทางเดินกลางดอยเปลี่ยนใจเก็บต้นลางสาดไว้ ซึ่งตอนแรกจะโค่นออกแล้วเสียบยอดลองกอง

Pun08
*

« ตอบ #566 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 01:25:49 PM »

ยิ้มเตรียมพื้นที่ทำสวนหลังบ้าน(อีกแล้วครับท่าน)อิอิอิ... ยิ้ม

สระน้ำน้อยๆที่ขุดไว้เก็บน้ำได้หน่อยเดียว แต่คิดการใหญ่อยากจะปลูกทุกอย่างที่ขวางหน้า

โซนนี้อยู่ระหว่างแปลงกล้วยกับสระน้ำจะปลูกผักหวานป่ากับมะนาว เวลานี้ปลูกฟักทองไปพลางๆก่อน

สระขนาดเท่าไหร่ เสียค่าขุดเท่าไหร่ครับ

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
laihan
*

« ตอบ #567 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 08:34:50 AM »

ยิ้มวัฏจักรของการทำเกษตรแบบพอเพียง(รึเปล่าก็ไม่รู้)เจ้าค่ะ ยิ้ม

มีให้ตามเก็บงานเป็นประจำ หลังจากคนงานตัดหญ้าทุกครั้งต้องมีน้ำพุกลางสวน(ขนาดฝังท่อแล้วนะแต่ว่าตื้นไป)

คนงานฉีดยา(ปุ๋ยทางใบ)บอกว่าเป็นตัวยาที่เร่งการติดดอก เมื่อถึงรอบฉีดก็ต้องฉีด..ว่างั้น..

laihan
*

« ตอบ #568 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:02:16 AM »

ยิ้มวัฏจักรของการทำเกษตรแบบพอเพียง(รึเปล่าก็ไม่รู้)เจ้าค่ะ(ต่อ) ยิ้ม

ยอดอ่อนๆของต้นทุเรียนที่ออกใหม่ๆ เป็นอาหารอันโอชะของบรรดาหนอนและตั๊กแตน

สภาพสวนตอนนี้หลังจากตัดหญ้า เตรียมดูแลระบบน้ำเพียงให้ไหลเข้าสวนตลอดเวลาก็น่าจะผ่านแล้งนี้ไปได้

laihan
*

« ตอบ #569 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 03:52:33 PM »

ยิ้มเตรียมพื้นที่ทำสวนหลังบ้าน(อีกแล้วครับท่าน)อิอิอิ... ยิ้ม

สระน้ำน้อยๆที่ขุดไว้เก็บน้ำได้หน่อยเดียว แต่คิดการใหญ่อยากจะปลูกทุกอย่างที่ขวางหน้า

สระขนาดเท่าไหร่ เสียค่าขุดเท่าไหร่ครับ

ขนาดของสระประมาณ1งาน ลึก3เมตร(ก้นสระไม่ถึงงาน) ค่าจ้าง2หมื่นรวมเกลี่ยดินเจ้าค่ะน้าPun08

*

« ตอบ #570 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 06:02:37 AM »

ขอแนะนำ ปุ๋ยทางใบ เท่าที่เคยใช้มา ได้ผลมาก โดยเฉพาะ พืชที่ต้องการหมากผลติดมากๆ ดกๆ และเป็นสารอินทรีย์ด้วย สู้ โอทู-ฟาโวเจ่นไม่ได้ครับ 1 ซีซี/น้ำ10 ลิตร หาซื้อ ตามสมาชิก โอทู ปัจจุบันผมก็ใช้อยู่ ครับ
laihan
*

« ตอบ #571 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 11:46:31 AM »

เห็นน้ำตา โทษครับ ตาน้ำแล้วอิจฉาเด่ สวนโต คือบ่อคือสวนโพ่น ไปดูน้ำในบ่อ บ่อน้ำต้น 4 บ่อ ได้แต่ภาวนาว่า ถึงก็ช่าง ไม่ถึงก็ชาง หมายถึงน้ำจะพอใช้ใหมปีนี้ ใช้สูตรที่ว่า ตายได้ก็ปลูกใหม่ได้ จำปลูกจนกว่าจะเกิดความสมดุลย์ทางธรรมชาติเอง
ขอแนะนำ ปุ๋ยทางใบ เท่าที่เคยใช้มา ได้ผลมาก โดยเฉพาะ พืชที่ต้องการหมากผลติดมากๆ ดกๆ และเป็นสารอินทรีย์ด้วย สู้ โอทู-ฟาโวเจ่นไม่ได้ครับ 1 ซีซี/น้ำ10 ลิตร หาซื้อ ตามสมาชิก โอทู ปัจจุบันผมก็ใช้อยู่ ครับ

ขอบคุณน้าmanich kaewgrisornเจ้าค่ะ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวน ก็อยากให้ทุเรียนติดลูกมากๆ
 จะได้อวดคนอื่นบ้าง เรื่องให้ปุ๋ยแนะนำคนสวนไม่ได้เขาบอกว่ามันเป็นงานของเขา เจ้าของรอเก็บเงิน
 อย่างเดียว(คิดในใจ..สวนของตรูเงินของตรู..แ..รับจ้างตรู) ทุเรียนที่ให้ลูกแล้วเวลานี้มีไม่กี่ต้นด้วย

เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาก็เข้าสวนเดินดูน้ำหยดต้นทุเรียนแทบทุกต้น แต่ยังไม่ครบมีตายบ้างต้องปลูกใหม่
 แล้งนี้สั่งซื้อต้นกล้าทุเรียนพื้นเมืองใหม่เพื่อจะปลูกซ่อมต้นที่ตายไป(ถูกตุ่นกัดรากแล้วก็แห้งตายเจ้าค่ะ)

*

« ตอบ #572 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 08:18:56 PM »

พูดด้วยความจริงใจนะ จะบอกให้ ใช้สารอินทรีย์ โอ-ทู ได้ผลจริง ๆ ผมก็ยังใช้อยู่ แต่ถ้าจะให้ไว ก็ คือทำสาวต้นธุเรียน คือ ตัดแต่งกิงอย่างหนัก ลอให้แตกกิ่งใหม่ต้นเดิมนะหละครับ  เขาเรียกว่าทำสาวต้นไม้ ผมพูดไปครั้งก่อน อาจจะโกรธผม เพราะความไม่เข้าใจเรื่องของต้นไม้ แต่ก็ไม่ว่าอะไร คิดได้แต่อย่าคิดมาก
laihan
*

« ตอบ #573 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 03:27:20 PM »

พูดด้วยความจริงใจนะ จะบอกให้ ใช้สารอินทรีย์ โอ-ทู ได้ผลจริง ๆ ผมก็ยังใช้อยู่ แต่ถ้าจะให้ไว ก็ คือทำสาวต้นธุเรียน คือ ตัดแต่งกิงอย่างหนัก ลอให้แตกกิ่งใหม่ต้นเดิมนะหละครับ  เขาเรียกว่าทำสาวต้นไม้ ผมพูดไปครั้งก่อน อาจจะโกรธผม เพราะความไม่เข้าใจเรื่องของต้นไม้ แต่ก็ไม่ว่าอะไร คิดได้แต่อย่าคิดมาก

อิอิอิ...ที่สวนก็ทำสาวต้นทุเรียนหลายต้นอยู่เจ้าค่ะ(ไม่ได้ลงรูป)บางต้นตายก่อนเป็นสาว
 ไม่เคยโกรธน้าmanich kaewgrisornหรอก ถ้ามีบางคำที่ไม่เหมาะสมก็ต้องขออภัย
 ยินดีรับฟังข้อเสนอของทุกท่าน อย่างที่เคยบอกไว้ตั้งแต่ตอนต้นว่าใหม่มากกับการทำสวน
 เวลานี้เกือบปีแล้วก็ยังใหม่..ที่บ่นๆในนี้ก็เป็นความรู้สึกของช่วงนั้นว่าทำไม ทำไม และทำไม
 การใช้สารฯที่น้าmanich kaewgrisornแนะนำขอขอบคุณมาก แต่เวลานี้ทุเรียนที่ปลูก
 ส่วนใหญ่ยังไม่โต คนงานเข้ามาฉีดเฉพาะบางต้นที่ให้ลูกแล้วรวมทั้งต้นทุเรียนพื้นเมืองด้วย
 ปัญหาใหญ่ของสวนคือต้องจ้างคนงาน จู้จี้มากก็พาลทำตัวหายไปเฉยๆบอกว่าขอพักผ่อน
 อย่าเพิ่งเบื่ออ่านนะ....ไม่มีอะไรมากอยากบอกว่าทำสวนทุเรียนไม่ง่ายเลยจริงๆ...555..

laihan
*

« ตอบ #574 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:52:03 PM »

ยิ้มทำสาวให้สาวๆ ยิ้ม

ทำสาวให้มะละกอ ออกลูกรุ่นใหม่ใฉไลกว่าเดิม อิอิอิ...

นี่ก็สาว ทุเรียนพื้นเมืองหลังจากให้ลูกแล้วไม่ประทับใจ ตัดยอดและกิ่งบนๆแล้วรอให้เป็นสาว

laihan
*

« ตอบ #575 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 06:46:28 AM »

ยิ้มเศร้าจัง ยิ้ม

ต้นนี้เมื้อสัปดาห์ที่แล้วยังสวยงาม แต่มาวันนี้ใบเหี่ยวแล้วคงต้องตาย

นี่ก็อีกทุเรียนที่ปลูกเกือบปีแห้งตาย ขอโทษนะน้องทุเรียนวาล์วน้ำไม่เปิดตะกอนมาตันทำให้น้ำไม่ไหล

หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 100   ขึ้นบน
  พิมพ์