หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 532333 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:46:54 PM »

ยิ้มหาเช้ากินค่ำเพื่อความอยู่รอด ยิ้ม

คนงานมาของานทำที่สวนหลังบ้าน บอกว่ายังไม่มีอะไรให้ทำก็ไม่ยอม ต้องเลี้ยงดูกันต่อไป

ต้นไม้เริ่มงอกงามตามระยะเวลาที่ผ่านไป ถ้าแกล้งลืมๆไปก็โตเร็วเหมือนกัน อิอิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 01:53:14 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:28:58 PM »

ยิ้มมาราตรีสวัสดิ์กับภาพถ่ายที่เป็นธรรมชาติ..ว่างั้น ยิ้ม

มดแดงพากันหามตัวหนอนที่จับได้หวังไปเป็นอาหาร...ธรรมชาติช่างสรรสร้าง.

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:36:03 AM »

ยิ้มหาเช้ากินค่ำเพื่อความอยู่รอด ยิ้ม

คนงานมาของานทำที่สวนหลังบ้าน บอกว่ายังไม่มีอะไรให้ทำก็ไม่ยอม ต้องเลี้ยงดูกันต่อไป

ดีครับหาคนงานง่ายดี สำหรับที่ผมหาคนงานย่ากมากๆๆ เลย

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
chunkung
*

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:56:40 AM »

ยิ้มกิจกรรมเบาๆ ยิ้ม

เตรียมขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงแจกจ่ายให้กันสมาชิกกลุุ่มข้าวอินทรีย์ของ จ.อุตรดิตถ์ที่มาขอรับ

ในถังนี้ถ้าครบอายุจะนำไปใส่ในนาข้าวที่แปลงทดลอง หวังเพียงว่าจะทำเป็นตัวอย่างให้คนอื่นใช้ตาม อิอิอิ...

อยากได้อันนี้น่ะครับต้องทำยังไงถึงจะได้มาครอบครอง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #468 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:36:36 AM »

ดีครับหาคนงานง่ายดี สำหรับที่ผมหาคนงานย่ากมากๆๆ เลย

ลังเล ไม่ได้เป็นแบบที่น้าWimonchaiต้องการนะเจ้าคะ เพราะค่าจ้างหมดไปกับของไม่มีประโยชน์แทบทั้งสิ้น..?  ลังเล

ค่าจ้างที่เป็นเงินมันลงไปอยู่ในสองขวดนี้หมด จะได้ก็เป็นข้าวและกับข้าวที่ให้ติดมือกลับบ้านตอนเย็นเท่านั้น

laihan
*

« ตอบ #469 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:45:43 AM »

เตรียมขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงแจกจ่ายให้กันสมาชิกกลุุ่มข้าวอินทรีย์ของ จ.อุตรดิตถ์ที่มาขอรับ

อยากได้อันนี้น่ะครับต้องทำยังไงถึงจะได้มาครอบครอง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์แจ้งน้าchunkung บอกสถานที่จัดส่งมาได้เลย(ในข้อความส่วนตัวก็ได้)ส่ิงที่ต้องการจะได้รับในเร็วพลัน จากบุรุษไปรษณีย์สุดหล่อ..โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเจ้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

ปานเทพ
*

« ตอบ #470 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:48:28 AM »

ยิ้มเท่ห์แจ้งน้าchunkung บอกสถานที่จัดส่งมาได้เลย(ในข้อความส่วนตัวก็ได้)ส่ิงที่ต้องการจะได้รับในเร็วพลัน จากบุรุษไปรษณีย์สุดหล่อ..โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเจ้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

คนลับแลน้ำใจงามครับ อายจัง อายจัง อายจัง

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #471 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:50:26 AM »

ลังเล ไม่ได้เป็นแบบที่น้าWimonchaiต้องการนะเจ้าคะ เพราะค่าจ้างหมดไปกับของไม่มีประโยชน์แทบทั้งสิ้น..?  ลังเล

ค่าจ้างที่เป็นเงินมันลงไปอยู่ในสองขวดนี้หมด จะได้ก็เป็นข้าวและกับข้าวที่ให้ติดมือกลับบ้านตอนเย็นเท่านั้น

จ่ายค่าจ้างเป็นข้าวสาร และอาหารแห้งอื่นๆครับ
แต่เขาก็อาจเอาข้าวสารไปแลกน้ำที่ไม่มีประโยชน์อีก แก้ยากครับ

ยิ้มข้าวสารซื้อให้เดือนละถังโดยประมาณ แต่ถ้าหมดก่อนก็มาขอก่อน
   เรื่องดื่มเคยว่าหลายครั้งแล้ว มีอาการงอนทุกครั้งเหมือนกันและประท้วงโดย
   หายไปหลายๆวัน พอเงินหมดก็มาของานทำเป็นแบบนี้ประจำ อิอิอิ...
ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 02:07:26 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #472 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:03:28 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
เข้าติดตามสวนนี้ แต่เช้าแล้วคับ
และจะติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆนะคับ น่าจะเป็นสวนทุเรียนใหญ่ที่สุดของเมืองอุตรดิตย์  อายจัง อายจัง
ปล.เป็นผู้หญิงแต่ทำไร่ทำสวน ถือว่าใจสู้มากคับ อย่าทำดีมากนะคับ เดี๋ยวผู้ชายอย่างผมอายแย่เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
laihan
*

« ตอบ #473 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 02:02:23 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
เข้าติดตามสวนนี้ แต่เช้าแล้วคับ
และจะติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆนะคับ น่าจะเป็นสวนทุเรียนใหญ่ที่สุดของเมืองอุตรดิตย์  อายจัง อายจัง
ปล.เป็นผู้หญิงแต่ทำไร่ทำสวน ถือว่าใจสู้มากคับ อย่าทำดีมากนะคับ เดี๋ยวผู้ชายอย่างผมอายแย่เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มขอบคุณน้าบ่าววี-สวนแห่งฝัน ที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนและชมเจ้าของสวน
  ไม่กล้ารับว่าเป็นสวนทุเรียนใหญ่ที่สุดของเมืองอุตรดิตถ์ บังเอิญเป็นสวนที่
   มีหลายหุบเขาเลยดูกว้างมาก..คนงานที่เข้ามาทำงานจะไม่เดิน ส่วนใหญ่
   จะขี่มอเตอร์ไซด์ไปมาตามทางที่ขุดเชื่อมระหว่างดอย เข้ามาทำสวนทุเรียน
   ก็ตั้งใจทำให้ดีที่สุด(เรียนมาทางด้านนี้) สวนทุเรียนที่ลับแลใหญ่ๆมีเยอะเจ้าค่ะ
ยิ้ม

Takasilaอิสาน
*

« ตอบ #474 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 02:41:45 PM »

พี่ครับที่แถวนั้นราคาต่อไร่แพงไหมครับ สะดวกตอบหรือเปล่าครับถ้าไม่สะดวกก้อไม่เป็นไรครับ
laihan
*

« ตอบ #475 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 03:36:02 PM »

พี่ครับที่แถวนั้นราคาต่อไร่แพงไหมครับ สะดวกตอบหรือเปล่าครับถ้าไม่สะดวกก้อไม่เป็นไรครับ

ยิ้มราคาไม่แน่นอน ซื้อขายขึ้นอยู่กับว่าจะต่อรองเจ้าค่ะ ยิ้ม

เอ
*

« ตอบ #476 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 03:49:55 PM »

สรุปแล้วจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากที่ได้ใช้ดีจริงมั้ยครับ
laihan
*

« ตอบ #477 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 04:39:54 PM »

สรุปแล้วจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากที่ได้ใช้ดีจริงมั้ยครับ

ยิ้มถามว่าจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงใช้ดีจริงมั้ย ถ้าตอบแบบไม่มีอคติหรือว่าเข้าข้าง
   เวลานี้ยังสรุปไม่ได้เพราะเพิ่งเริ่มใช้รดต้นทุเรียนทั้งหมดในสวน(ละลายปนไปกับน้ำรดทุกเสาร์-อาทิตย์)
   แต่ที่เห็นผลชัดเจนคือใบและเมล็ดของพริกขี้หนูสวนหลังจากได้รับจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงโดยการละลาย
   แล้วฉีดพ่น ใบใหญ่มากและเมล็ดอวบอ้วนกว่าปกติ(ขอลงรูปยืนยันอีกครั้ง) ขอชี้แจงน้าเอ เท่านี้ก่อน
   ไม่รู้ว่าท่านอื่นที่เคยใช้เป็นอย่างไรวานขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยเจ้าค่ะ
เศร้า

ดูความอวบอ้วนของเม็ดพริกขี้หนูสวนที่ฉีดพ่นด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ไม่ได้โม้..555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 11:58:12 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

chunkung
*

« ตอบ #478 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 09:09:42 AM »

ขอบคุณมากมายครับ
ขอวางแผนอีกสักนิด แล้วจะรบกวนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
คนงามน้ำใจก็งาม  อายจัง อายจัง อายจัง

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #479 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 11:36:25 AM »

ยิ้มเปิดโครงการใหม่ อิอิอิ... ยิ้ม

ทำนายด้วยตัวเองว่าแล้งหน้าที่จะถึงในเร็วๆนี้ จะสาหัสสากรรจ์กว่าแล้งที่ผ่านมาเลยเตรียมมองจุดที่จะทำแท้งค์เพิ่มอีกซักจุด(ตรงมุมบนขวา)

ไม้มะค่าต้นนี้ก็โตพอที่จะทำเสาได้แล้ว แต่ต้องต่อกับเสาปูนอีกทีเพื่อกันปลวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 11:59:14 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์