หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 98   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 521476 ครั้ง)
manich kaewgrisorn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 08:50:49 PM »

ช่วงเข้าพรรษา ต้องเอาธรรมะ ชีวิตยืนยาวมาปฎิบัติ ทำได้คนละกี่ข้อ ครับ

laihan
*

« ตอบ #417 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 04:17:31 PM »

ยิ้มเข้าสวนวันหยุดมีเรื่องตื่นเต้นเจ้าค่ะ ยิ้ม

ทางเข้าสวนถูกทำลายโดยล้อรถจากขบวนคนงานตัดหญ้างานนี้ขอบอกว่า..ยับเยินๆ

ได้สวนทุเรียนเก่าที่ใหม่กว่าเพราะหญ้าไม่รกแล้ว อีกไม่นานก็ขึ้นมาใหม่ให้ตัดอีก

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #418 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 06:21:29 AM »

ยิ้มสวัสดีตอนเช้าก่อนวันแม่ ใช้ภาพที่ถ่ายเองไม่ต้องกลัวลิขสิทธิ์ ยิ้ม

ตั๊กแตนแบบนี้มีเยอะมากในสวน มีทั้งตัวเล็กตัวใหญ่กัดกินต้นทุเรียนอ่อน

ความชันของพื้นที่เกือบสี่สิบห้าองศา....ร่องน้ำส่วนตัวกลางสวนมีน้ำไหลอยู่ใต้กอหญ้า บริเวณนี้อยากปลูกผักเหรียง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
ปานเทพ
*

« ตอบ #419 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:10:35 PM »

ยิ้มสวัสดีตอนเช้าก่อนวันแม่ ใช้ภาพที่ถ่ายเองไม่ต้องกลัวลิขสิทธิ์ ยิ้ม

ตั๊กแตนแบบนี้มีเยอะมากในสวน มีทั้งตัวเล็กตัวใหญ่กัดกินต้นทุเรียนอ่อน

ทอดกรอบ อร่อยมาก ยิ่งต้วที่มีไข่ เขาขายกันโลละหลายร้อยเด้ออ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
laihan
*

« ตอบ #420 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:57:17 PM »

ทอดกรอบ อร่อยมาก ยิ่งต้วที่มีไข่ เขาขายกันโลละหลายร้อยเด้ออ

ยิ้มมันจะมีหนอนพยาธิตามที่เป็นข่าวในคลิปรึเปล่าคุณน้าpantep
 แต่ที่แน่ๆมีโอกาสได้รับสารฆ่าแมลงเพราะสวนที่อยู่ถัดไปฉีดยา แล้วไม่นาน
 พวกตั๊กแตนก็ชวนกันย้ายมาเริงร่าในสวน รอก่อนได้เป็นอาหารบิวเวอร์เรียชัวร์
ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #421 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 06:54:53 AM »

ก็ขออวยพร ย้อนหลัง ก็ยังไม่สายนะครับ เมื่อวานก็มัวแต่ทำกิจกรรมที่อำเภอ พอเย็นก็ทำกิจกรรมที่บ้านตัวเองและพาครอบครัว(สองคนนอกนั้นอีกสามคนโตแล้วไม่ได้อยู่กับเรา)เลยไม่ได้มาแวะเวียน ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรง ขยันมากกว่าเดิม มีเงินทองเหลือใช้ และสู้ต่อไป คุณLaihan
laihan
*

« ตอบ #422 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:07:47 AM »

ก็ขออวยพร ย้อนหลัง ก็ยังไม่สายนะครับ เมื่อวานก็มัวแต่ทำกิจกรรมที่อำเภอ พอเย็นก็ทำกิจกรรมที่บ้านตัวเองและพาครอบครัว(สองคนนอกนั้นอีกสามคนโตแล้วไม่ได้อยู่กับเรา)เลยไม่ได้มาแวะเวียน ก็ขอให้สุขภาพแข็งแรง ขยันมากกว่าเดิม มีเงินทองเหลือใช้ และสู้ต่อไป คุณLaihan

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณคำอวยพรของน้าmanich kaewgrisorn ขอให้คำอวยพรอันมีค่านี้ย้อนกลับเป็นร้อยเท่าทวีคูณเจ้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #423 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:39:02 AM »

ยิ้มใหม่ที่นี่ แต่อาจเก่าที่อื่น ยิ้ม

รากของต้นหนอนตายหยาก ทดลองนำมาใช้ในสวนทุเรียนว่ากันว่าใช้กำจัดหนอนได้

หลายสวนเขาปลูกป่าแล้วได้เก็บเห็ด แต่ที่สวนทุเรียนกานต้นไม้แล้วก็มีเห็ดให้เก็บ อิอิอิ...

วิทูร1
*

« ตอบ #424 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 08:43:50 PM »

หวัดดีจ้าาา เห็ดอะไรเนี้ยยยยยย กินได้ป่าว ในสวนนี้มีเห็ดตีนตุ๊กแก อ๊ะป่าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเป็นเห็ดหูหนูดำเจ้าค่ะ ในสวนมีเห็ดหลายชนิดอยู่..แต่ไม่ค่อยรู้จักเลยไม่กล้าเก็บ ปีก่อนเคยเก็บเห็ดโคนไปถามชาวบ้านว่ากินได้รึเปล่าพอวันรุ่งขึ้นคนมาเต็มสวนเลย555 ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2015, 07:25:19 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
laoprasert
*

« ตอบ #425 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:02:11 PM »

แอ๊ะประกวดราคาอุปกรณ์พ่วงต่อคุ้นๆนะ ผมเพิ่งเซ็นไปเอง..มูลค่างาน 11 ล้านกว่าป่าวครับ... ลังเล  ลังเล
แต่ผมไม่เคยไปลับแล ของผมงานอยู่ภูเก็ตครับ คนละงานแน่เลย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลมีด ผมเคยดูของหลานปู่ มรดกหลานปู่อะไรจาก อ.น้าตั็ม แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะตอนนั้นไม่มีของแพงด้วย
ของที่คุณ แนะนำราคาน่าสนใจแต่คุณภาพเป็นงัยบ้างครับ...
ยิ้มมีดที่ซื้อมาอันล่าสุดหลงคารมคนขายที่บอกว่าบิ่นหรือบ่าน(จำคำพูดไม่ได้ประมาณนี้)
 ซ่อมให้ฟรี..ส่วนคุณภาพก็คงจะสมราคา แต่ที่ลับแลช่วงหลังลอยกระทงจะมีช่างตีมีด
 จากจังหวัดแพร่ มาให้บริการตีมีดที่ชำรุด มากินมาอยู่ในวัดประมาณหนึ่งเดือนเจ้าค่ะคุณน้ากอเหรี่ยง
ยิ้ม

ขออธิบายความหมายครับ บิ่น คือความเสียหายส่วนปลายหัก บ่านคือความเสียหายส่วนคมเหมือนคนฟันหลอครับ

ยิ้มขอบคุณน้าlaoprasert กระจ่างเลยหลังจากงงกับคำพูดของคนขายหลายวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2015, 07:20:48 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #426 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:30:42 PM »

หลายสวนเขาปลูกป่าแล้วได้เก็บเห็ด แต่ที่สวนทุเรียนกานต้นไม้แล้วก็มีเห็ดให้เก็บ อิอิอิ...

ไช่เห็ดหูหนู หรือเปล่าคะ

ยิ้มถูกต้องแล้วคร๊าบ...เห็ดหูหนูชุดนี้ขึ้นหลังจากฝนตกชุกบนต้นไม้ที่เตรียมโค่นเก็บบางส่วนไว้ทำกับข้าว ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2015, 07:16:51 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

Never Never Never
Give-up!!
*

« ตอบ #427 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2015, 06:41:44 AM »

ก็ดีนะ ไม่ต้องเสียเวลาปลูก สำหรับเห็ดหูเธอ ถ้ามันเยอะ ก็เก็บไปตากแห้ง แล้วส่งให้เพื่อนสมาชิกได้ชิมบ้างนะครับ  แนะนำวิธีกำจัดหนอนเจาะลำต้น เอาสารกำจัดแมลงใส่ซริ่งฉีดยาฉีดเข้าไปบริเวณที่มันเจาะแค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ แต่เราต้องขยันเดินดูต้นไหนมันเจาะบ้าง ต้นผักหวานป่าของผมก็เป็นเหมือนกัน ผมใช้วิธีนี้ละครับ

ยิ้มรอให้เห็ดออกมากอีกนิดจะเปิดกระทู้ให้สั่งจองเจ้าค่ะ เวลานี้เดินพ่นยาทุกต้นเหนื่อยแทบขาดใจเลย ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 12:04:29 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #428 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 11:50:27 AM »

ยิ้มขุดกรุของเก่า ยิ้ม

จำได้ว่ามีจักรยานอยู่คันหนึ่งเก่าเก็บ...ปรากฎว่าเก่าเกินไป(ยางแบนแต๊ดแต๋)ได้แต่ถ่ายภาพมาอวดเจ้าค่ะ

วันหยุดขนปุ๋ยอินทรีย์เข้าสวนเลยพลาดโอกาสไปขี่จักรยาน 555...

*

« ตอบ #429 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 02:24:49 PM »

มีอะไรแปลก ๆ เจ้ากะดาย ผมเห็นแต่ ผู้ปกครองไปกรีดยาง กินกาแฟ เทใส่ปากทั้ง ซอง ไปกินน้ำที่สวนยาง ทีแรกก็งง ที่ใหนได้เขาติดคาเฟอิน ต่างหาก
ของคุณยิ่งแปลก มันก็คงเมาอย่างว่าละ ครับ มันเมาไม่แซ็บ เหมือนเบียร์เย็น ๆ เด้อ ใช้สูตรนี้สงใสผมจะจามทั้งวัน เพราะเป็นโรคภูมิแพ้ ข้อแนะนำที่ดีมากๆๆๆ
คนบอกใช้หรือยัง
น่านี้มองไปทางใหนก็เขียวชะอุ่มไปหมด ไอ้ที่เขียว ๆ คือหญ้าคา กับน้องหญ้าพันธุ์ต่างหาก สวนผักหวา่นมันเหมาะกับคนขี้คร้าน มีเวลาน้อย
ว่าแต่สวนมากหนามของคุณ เป็นสวนเก่า น่าจะใช้วิธีทำสาวจะได้ผลผลิตไวกว่าติดตา จะบอกให้
laihan
*

« ตอบ #430 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 07:03:50 AM »

ยิ้มอาหารจากสวนปลอดภัยไร้สารพิษเมนูระดับหลายดาว... ยิ้ม

หน่อไม้ใผ่ป่าจากต้นที่ยังไม่ออกดอกตายพอได้น้ำฝนก็มีให้เก็บแล้ว ย่านางก็ออกใบงามบนดอย

เก็บเห็ดเพิ่มที่พบเจอตามขอนไม้ผุมาสมทบกับเห็ดหูหนูจากวันก่อนพร้อมกับพริกขี้หนูสวนเม็ดเล็กๆปลาร้าก็มีแล้ว

ข้าวสารเหนียวแช่น้ำแล้ว ผักต่างๆอยู่หลังบ้านมีอะไรก็เก็บมาใส่ในหม้อให้เต็ม..ฝีมือไม่เป็นสองรองใครไม่ได้โม้

laihan
*

« ตอบ #431 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 07:14:22 AM »

ยิ้มเที่ยวสวนใล่จับหมอกเวลาเช้าๆสดชื่นอย่าบอกใคร ยิ้ม

อยู่ใกล้ๆแค่นี้เองเมฆหมอกยามเช้าพอแดดจ้าก็ค่อยๆจางหายไป

ยังมีมากวนใจอยู่เรื่อยๆกับเจ้าตัวสีเขียวๆต้องใช้วิธีบี้ให้แบนเคยบอกว่าเราไม่สามารถใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันได้

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 98   ขึ้นบน
  พิมพ์