หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 543854 ครั้ง)
วิทูร1
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #400 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:47:14 PM »

หวัดดีจ้าาาา ที่สวนผมใช้อวนดักปลา พันลอบโคนต้นทุเรียนสูงขึ้นมาจากพื้น 40-50 เซ็น พันต้นทุเรียนประมาณสามรอบ เพื่อดักตัวแม่ของด้วงหนวดยาวที่จะมาเจาะต้นทุเรียน แรกๆมาติดกันตรึม ตอนนี้ในสวนผมม่ายมีและ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #401 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 06:36:00 AM »

หวัดดีจ้าาาา ที่สวนผมใช้อวนดักปลา พันลอบโคนต้นทุเรียนสูงขึ้นมาจากพื้น 40-50 เซ็น พันต้นทุเรียนประมาณสามรอบ เพื่อดักตัวแม่ของด้วงหนวดยาวที่จะมาเจาะต้นทุเรียน แรกๆมาติดกันตรึม ตอนนี้ในสวนผมม่ายมีและ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม ขอบคุณน้าวิทูร1 มากเลยเจ้าค่ะ หาอวนดักปลาไม่ได้คงต้องเป็นข่ายดักปลาแทนแล้วเจ้าค่ะ ยิ้ม

ที่สวนใช้สังกะสีแผ่นเรียบหุ้ม กันกระรอกได้บ้างแต่ด้วงกันไม่ได้

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
chunkung
*

« ตอบ #402 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 07:49:56 AM »

โหลๆๆๆ ที่จองผักสลิดไว้แจ้งที่อยู่ด่วนครับ จะส่งให้แล้วครับนะครับ ด่วนๆๆๆๆๆครับ

มีผมด้วยป่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #403 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:16:14 AM »

โหลๆๆๆ ที่จองผักสลิดไว้แจ้งที่อยู่ด่วนครับ จะส่งให้แล้วครับนะครับ ด่วนๆๆๆๆๆครับ

มีผมด้วยป่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม555 อาศัยช่วงชุลมุน น้าchunkung แจ้งที่อยู่ไปในข้อความส่วนตัวให้น้าkruyo เลย อิอิอิ... ยิงฟันยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #404 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 05:35:46 PM »

ยิ้ม ทีละเล็กทีละน้อย กับการทดลองสะสมผลงานเรื่อยๆ ยิ้ม

ขยายแล้วตั้งใจมากๆ ยกไปตั้งตากแดดบนหลังคา..แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีแสงแดดเลยต้องรอลุ้นหลายวัน

หมวกก็คือหมวก ราคาไม่กี่ตังค์แต่สามารถป้องกันอันตรายได้เกินราคา ถ้าสวมใส่ตลอดในเวลารับลูกทุเรียน

chunkung
*

« ตอบ #405 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 09:12:12 PM »

อยากไปชิมทุเรียนจากสวนจังเลยครับ

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #406 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:40:39 PM »

คุณlaihan ทุเรียนบ้านอนุรักษ์ไว้บ้างครับ

มารู้จัก “ไอ้หนอง” ทุเรียนบ้านตรังขนาด 5 คนโอบ อายุกว่า 150 ปี เชื่อไม่มีใหญ่กว่านี้อีกแล้ว

ตรัง - ชาวบ้านพาไปรู้จัก “ไอ้หนอง” ชื่อที่ตั้งให้กับต้นทุเรียนพันธุ์พื้นเมืองขนาด 5 คนโอบ สูงกว่า 20 เมตร คาดมีอายุไม่ต่ำกว่า 150 ปี เชื่อไม่มีใหญ่กว่านี้อีกแล้ว หวังอนุรักษ์ไว้ให้ลูกหลานได้ศึกษา

วันนี้ (3 ส.ค.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่าชาวบ้านเขาหลัก ม.7 ต.น้ำผุด อ.เมือง จ.ตรัง ได้พาผู้สื่อข่าวลงพื้นที่ไปดูต้นทุเรียนยักษ์ขนาด 5 คนโอบ เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.5 เมตร สูงกว่า 20 เมตร คาดว่ามีอายุไม่ต่ำกว่า 150 ปี จนอาจจะถือได้ว่ามีอายุมากที่สุดในประเทศไทย และยังมีหลงเหลือเพียงไม่กี่ต้นแล้วใน จ.ตรัง โดยต้นทุเรียนยักษ์ต้นนี้ เป็นทุเรียนพื้นเมือง หรือที่เรียกว่า ทุเรียนบ้าน มีลักษณะลำต้นสูงใหญ่ ลูกดกแต่เล็ก และมีรสหวานเข้ม จนเป็นที่นิยมของชาวบ้านเป็นอย่างมาก
         นายเสนอ ศรีหมอก อายุ 65 ปี อดีตผู้ใหญ่บ้าน ม.7 ต.น้ำผุด กล่าวว่า เมื่อก่อนนั้นพื้นที่บริเวณนี้เป็นสวนทุเรียน และทุเรียนต้นนี้ ก็เป็นทุเรียนต้นดั้งเดิมซึ่งมีมาตั้งแต่สมัยปู่ย่าตายาย เพราะตั้งแต่ตนเกิดมาก็เห็นทุเรียนต้นนี้ยืนต้นใหญ่โตอยู่ก่อนแล้ว ชาวบ้านมีการตั้งชื่อทุเรียนต้นนี้ว่า "ไอ้หนอง" เนื่องจากขึ้นอยู่ใกล้กับหนองน้ำ และพื้นที่บริเวณนี้ก็เกิดน้ำท่วมบ่อยครั้ง จึงทำให้ทุเรียนต้นอื่นๆ ล้มตายไปหมด คงเหลือแต่ "ไอ้หนอง" ที่ยังคงสามารถยืนต้นอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้

อดีตผู้ใหญ่บ้าน ม.7 ต.น้ำผุด กล่าวอีกว่า ปัจจุบันทุเรียนต้นนี้อยู่ในพื้นที่ของ นายโสภณ ทองเพียง ซึ่งเป็นหลานของตน และจะพยายามอนุรักษ์ทุเรียนต้นนี้เอาไว้ให้ลูกหลานได้ศึกษา และเชื่อว่าอาจจะเป็นประโยชน์ต่อชุมชนในอนาคตต่อไป

อ้างอิงจากข่าวนี้ครับ
http://www.manager.co.th/South/ViewNews.aspx?NewsID=9580000087280

ร้องไห้ไม่ทันแล้วเจ้าค่ะน้าพัฒนกิจ พื้นเมืองจัดการเรียบร้อยแล้ว เอางี้จะซื้อสวนใหม่ที่มีพื้นเมืองเก็บไว้ อิอิอิ... อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 12:51:47 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
laihan
*

« ตอบ #407 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 01:15:57 PM »

ยิ้มช่วงหยุดยาวเข้าสวนทุลักทุเลมาก ฝนตกตลอดเลย ยิ้ม

ปลูกไว้เผื่อได้กินลูก ตอนนี้ขอเก็บยอดไปแกงกะหน่อไม้ไปก่อน

เป็นครั้งแรกตั้งแต่ใช้รถเติมCNGเติมได้มากเลย ปกติได้ประมาณสิบห้ากิโลกว่าๆ

laihan
*

« ตอบ #408 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 06:25:14 AM »

ยิ้มของทานเล่นทานเพลินๆได้นาน..น่าจะเป็นอาหารกลางวันของชาวสวน ยิ้ม

เขาตั้งชื่อไว้ว่าข้าวแคบเป็นขนมขบเคี้ยวลักษณะคล้ายข้าวเกรียบปากหม้อแต่นำแผ่นมาตากให้แห้งสนิท

หลังจากที่ตากแดดตากฝนมาระยะหนึ่งส่วนใหญ่ตากฝน ก็ได้สีแดงๆคงได้ฉีด(ฉุน)กันคราวนี้

laihan
*

« ตอบ #409 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 06:28:54 AM »

อยากไปชิมทุเรียนจากสวนจังเลยครับ

ยิ้มยินดีต้อนรับน้าchunkung แต่ฤดุนี้ทุเรียนที่สวนหมดแล้วเจ้าค่ะ ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #410 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:44:24 AM »

ยิ้มอันนี้คือว่าเป็นความชอบส่วนตัว เจ้าค่ะ.. ยิ้ม

มีดมีดเหน็บ...และมีดโต้ อุปกรณ์ทำสวนส่วนตัว อิอิอิ...

ดอกกระทกรกสวยงาม เถาว์เป็นศัตรูอันร้ายกาจของต้นทุเรียนที่เพิ่งจะปลูก

กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #411 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 01:28:04 PM »

แวะมายามแอบมาดูครับ...มีดสวยครับ ของผมเพิ่งทำหายไป..วางไว้หน้ารถแล้วขับออกจากสวนตกเมื่อไรไม่รู่... โกรธ โกรธ โกรธ

มีแบบดีๆแนะนำบ้างใหมครับ มีตัดสับกิ่งไม้ดีๆ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มลองดูที่เวปนี้เลยมีมาให้ดูหลายแบบ อาจมีแบบที่ถูกใจบ้างเจ้าค่ะ http://thai-knife.com/archives/category/gallery-%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%A5%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E/ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2015, 04:39:32 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #412 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 10:36:01 AM »

ยิ้มฝนหยุดตกมา2วันแล้ว อย่าเพิ่งจากไปไหนนะน้องน้ำฝน ยิ้ม

คนงานแจ้งมาว่าจะตัดหญ้าในสวนเพราะว่าฝนไม่ตกแล้ว ถือเป็นความคิดที่ดีจะได้ให้ปุ๋ยบำรุงต้นทุเรียน

ภาพของต้นทุเรียนพื้นเมืองในสวนก่อนการเข้าไปปรับปรุงและพัฒนา รกจนดูไม่ได้เลย

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #413 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 11:18:56 AM »

เรียน  คุณ Liahan เจ้าของกระทู้ คือเมื่อวานนี้ช่วงเช้า ลูกน้องมาบอกว่า ประกาศสอบราคาจ้างซื้อ คอมพิวเตอร์และอุปรกณ์ต่อพว่ง ประกาศผ่านไป 3 วัน แล้วจึงรู้ว่า จำนวนเงิน ที่ใส่ไปในประกาศสอบราคาผิดไป ผมก็โมโหในใจ ทำงานแบบแล้วๆไป ไม่รู้ว่ามันจะย้อนกลับมาฆ่าเราและเพือนอีก 8 คน ก็เลยสั่งประกาศใหม่ ทำในช่วงเช้าเสร็จทุกอย่าง ลูกน้องจึงออกไปร่วมงานศพของพ่อของเพื่อนเขาต่างอำเภอ ก็เลยได้นั่งเผ้า รอร้านต่าง ๆ มาขอเอกสารสอบราคา ทำให้ผมพอมีเวลาว่าง ก็คิดว่าเขาผู้ใจดีคนนั้น ต้องอยู่ กระทู้ใดกระทู้หนึ่งแน่นอน ไม่งั้นเขาคงเข้ากระทู้เราไม่ได้ ถ้าไม่เป็นสมาชิก ใช้เวลาหาอยู่ตั้งนาน  ผมเคยผ่านไปแถวเมืองลับแล ครั้งหนึ่ง แต่จำไม่ได้แล้วละ นานมากแล้ว เคยเข้าไปดูเว็ปมอเตอร์ไชด์ขนทุเรียนอยู่ สองสามครั้ง ผมชอบธรรมชาติแบบนั้นมาก ชอบที่ลำหว้ยเล็ก อยู่ในสวน ทำไมสวนของผมไม่เป็นเช่นนัน มันเป็นวาสนาของใครของเรานะครับ แถวบ้านผมเป็นที่ราบ น้ำท่วม ติดน้ำสงคราม ไหลลงแม่น้ำโขง ชุกชุมไปด้วยปลา ช่วงนี้นั่งไม่คอยได้เดิน เนื่องจากไปอบรมที่อุดรธานี ทำให้เท้าแพงใส่รองเท้าใหม่ ไม่ได้ไปสวนหลายวัน ฝนก็ตกแบบไม่รู้จะว่ายังไงเกินความต้องการมาก กำลังท่วมที่ลุ่ม ผมพอมีความเช่ียวชาญในเรื่อง ช่าง ทุกช่างนะครับ (ช่างงัดแงะไม่เป็นนะครับ) ก็เปิดเผยดี ผมก็อยากมีเพือน สัก ล้านคน อายุไม่สำคัญ
ที่สำคัญ คือ คิดดี ทำดี ก็คงพอเพียงแล้วครับ พอที่จะให้ความรู้ เช่น โซล่าเซลล์ ไฟฟ้า ช่างไม้ ตลอดจนนักวางแผนตัวยง ผมวางแผนอนาคตของตัวเอง
ทุกๆ 10 ปี ครับ  มานิจ  แก้วไกรสร ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านพันห่าวดอนดู่ ตำบลนาทม อำเภอนาทม นครพนม 48140 โทร.0892756799 ิตลอดเวลา
ยกเว้นเวลานอน ครับ เคยเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับ VR  HS4KNM

ยิ้มเท่ห์ยินดีเจ้าค่ะ การแบ่งปันเป็นจุดเด่นของเว็ปนี้..ยิ่งให้มากยิ่งได้รับกลับมากกว่า ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 03:28:00 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #414 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 01:18:31 PM »

แอ๊ะประกวดราคาอุปกรณ์พ่วงต่อคุ้นๆนะ ผมเพิ่งเซ็นไปเอง..มูลค่างาน 11 ล้านกว่าป่าวครับ... ลังเล  ลังเล
แต่ผมไม่เคยไปลับแล ของผมงานอยู่ภูเก็ตครับ คนละงานแน่เลย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลมีด ผมเคยดูของหลานปู่ มรดกหลานปู่อะไรจาก อ.น้าตั็ม แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะตอนนั้นไม่มีของแพงด้วย
ของที่คุณ แนะนำราคาน่าสนใจแต่คุณภาพเป็นงัยบ้างครับ...
laihan
*

« ตอบ #415 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 02:39:21 PM »

แอ๊ะประกวดราคาอุปกรณ์พ่วงต่อคุ้นๆนะ ผมเพิ่งเซ็นไปเอง..มูลค่างาน 11 ล้านกว่าป่าวครับ... ลังเล  ลังเล
แต่ผมไม่เคยไปลับแล ของผมงานอยู่ภูเก็ตครับ คนละงานแน่เลย.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลมีด ผมเคยดูของหลานปู่ มรดกหลานปู่อะไรจาก อ.น้าตั็ม แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะตอนนั้นไม่มีของแพงด้วย
ของที่คุณ แนะนำราคาน่าสนใจแต่คุณภาพเป็นงัยบ้างครับ...
ยิ้มมีดที่ซื้อมาอันล่าสุดหลงคารมคนขายที่บอกว่าบิ่นหรือบ่าน(จำคำพูดไม่ได้ประมาณนี้)
 ซ่อมให้ฟรี..ส่วนคุณภาพก็คงจะสมราคา แต่ที่ลับแลช่วงหลังลอยกระทงจะมีช่างตีมีด
 จากจังหวัดแพร่ มาให้บริการตีมีดที่ชำรุด มากินมาอยู่ในวัดประมาณหนึ่งเดือนเจ้าค่ะคุณน้ากอเหรี่ยง
ยิ้ม

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 [26] 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 ... 100   ขึ้นบน
  พิมพ์