หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 555431 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 05:52:01 PM »

สวัสดีจ้าาาา เอาทุเรียนมาฝากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มอีกไม่กี่ปีก็จะเป็นทีของเรา อิอิอิ...ขอบคุณน้าวิทูร1 สำหรับของฝากเจ้าค่ะ ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:03:37 PM »

ยิ้มสัปดาห์ที่แล้วเดินทางไกลไปจังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นการเดินทางที่คุ้มค่ามาก ยิ้ม

พักคืนแรกที่เพชรบุรี ดูวิถีชีวิตของชาวบ้านทำจาวตาลและผลตาลอ่อนขาย

อุปกรณ์มีเพียงเท่านี้จริงๆ เฉาะลูกตาลส่งลูกเรียนปริญญามาแล้ว

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:16:45 PM »

ยิ้มตอนกลับจากนครศรีฯ แวะที่ชุมพร ยิ้ม

ผ่านแหล่งขายกล้าทุเรียนที่หลังสวนได้หมอนทอง7ก้านยาว2พวงมณี3
 ถึงทุ่งตะโกจอดซื้อต้นเหลียง5ต้นจากน้องที่มีกระทู้ในบอร์ดซื้อขาย
 ที่มีการต่อว่ากัน ก็ได้รับคำแนะนำการปลูกและดูแล น้องเค้าน่ารักมาก

ของเต็มรถก่อนไม่เช่นนั้นได้เยอะกว่านี้ ไว้โอกาสหน้าไปหกล้อ555

laihan
*

« ตอบ #307 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:24:34 PM »

ยิ้มสภาพของสวนไม่ได้เข้าไปสัปดาห์เต็มๆ ปล่อยคนงานดูแลก็โอเคไว้ใจได้ ยิ้ม

ฝนตกทุกวันหญ้าขึ้นเร็วมากๆ เตรียมหาคนงานตัดหญ้าอีกแล้ว

ทุเรียนพื้นเมืองถูกกระรอกเจาะตั้งแต่อยู่บนต้น แล้วทุเรียนพันธุ์ต่างๆจะรอดรึเปล่านะ

laihan
*

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:32:17 PM »

ยิ้มผลงานปลูกต้นไม้จากต่างถิ่น ยิ้ม

ต้นเหลียงปลูกลงดินในร่องน้ำใกล้ตาน้ำ คนขายบอกว่าไม้ชนิดนี้ชอบบริเวณที่มีความชื้นมากๆ

รังแตนเดินชนตอนปลูกทุเรียน ถูกต่อยไปสองตัวเลยต้องจัดไปด้วยใบกอนผลสุดท้าย...ตายยกรัง...

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 07:16:41 PM »

ยิ้มผลงานปลูกต้นไม้จากต่างถิ่น ยิ้ม

ต้นเหลียงปลูกลงดินในร่องน้ำใกล้ตาน้ำ คนขายบอกว่าไม้ชนิดนี้ชอบบริเวณที่มีความชื้นมากๆ

รังแตนเดินชนตอนปลูกทุเรียน ถูกต่อยไปสองตัวเลยต้องจัดไปด้วยใบกอนผลสุดท้าย...ตายยกรัง...

ตัวต่อ,แตน เป็นตัวควบคุมหนอน รักษาระบบนิเวศ
ถ้าโดนต่อยใช้ใบข่อยดำ ขยีแล้วปิดแผลกดไว้สักพักไม่ถึง1นาทีก็หายปวดครับ
แต่พิษยังไม่หมด ถ้าปล่อยมือไม่กดไว้ ก็ปวดขึ้นมาใหม่
ต้องกดไว้หรือปิดทับด้วยเทปกาว จนกว่าพิษจะสลายหมด ประมาณ5-10นาที
หรือครึ่งชั่วโมง แล้วแต่ปริมาณของพิษที่โดนต่อยครับ

ข้อมูลของต้นข่อยดำที่ลิงค์นี้ครับ
http://www.nanagarden.com/DMSProductList.aspx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2015, 09:24:22 AM โดย พัฒนกิจ » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
somjade
*

« ตอบ #310 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 11:29:54 PM »

ที่สวนหนึ่งน้ำฟ้ามีแตนเยอะ เดินตัดหญ้าเฉี่ยวทีไรต้องรีบหลบฉากทันที เรื่องโดนต่อยนะประจำจนชินแล้ว คิดว่าเป็นการกระตุ้นภูมิคุ้มกันแล้วกัน ถึงจะถูกต่อยซ้ำแล้วซ้ำเล่าก็ไม่เคยคิดจะ...เพราะเค้าคงรักชีวิตเหมือนเราครับ
เจริญอภัยครับถ้าคำพูดไม่ถูกใจ

ผ่านมาดูหนังสือเกษตรเห็นราคาหลง//หลิน กก.ตั้งสี่ห้าร้อยเลยหรือ น่าอิจฉาจัง น้ำฟรีไฟไม่ต้องเสียแถมทำสวนแบบสั่งได้อีกต่างหาก.....ล้อเล่นน่า..
laihan
*

« ตอบ #311 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 06:31:33 AM »

ตัวต่อ,แตน เป็นตัวควบคุมหนอน รักษาระบบนิเวศ
ถ้าโดนต่อยใช้ใบข่อยดำ ขยีแล้วปิดแผลกดไว้สักพักไม่ถึง1นาทีก็หายปวดครับ
แต่พิษยังไม่หมด ถ้าปล่อยมือไม่กดไว้ ก็ปวดขึนมาใหม่
ต้องกดไว้หรือปิดทับด้วยเทปกาว จนกว่าพิษจะสลายหมด ประมาณ5-10นาที
หรือครึ่งชั่วโมง แล้วแต่ปริมาณของพิษที่โดนต่อยครับ

ข้อมูลของต้นข่อยดำที่ลิงค์นี้ครับ
http://www.nanagarden.com/DMSProductList.aspx

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณเจ้าค่ะน้าพัฒนกิจ แพ้พิษมากค่ะพอคนงานรับจ้างรู้ว่าถูกต่อยเท่านั้นแหละไม่ได้ทำเองจริงๆ ร้องไห้

laihan
*

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 06:45:27 AM »

ที่สวนหนึ่งน้ำฟ้ามีแตนเยอะ เดินตัดหญ้าเฉี่ยวทีไรต้องรีบหลบฉากทันที เรื่องโดนต่อยนะประจำจนชินแล้ว คิดว่าเป็นการกระตุ้นภูมิคุ้มกันแล้วกัน ถึงจะถูกต่อยซ้ำแล้วซ้ำเล่าก็ไม่เคยคิดจะ...เพราะเค้าคงรักชีวิตเหมือนเราครับ
เจริญอภัยครับถ้าคำพูดไม่ถูกใจ

ผ่านมาดูหนังสือเกษตรเห็นราคาหลง//หลิน กก.ตั้งสี่ห้าร้อยเลยหรือ น่าอิจฉาจัง น้ำฟรีไฟไม่ต้องเสียแถมทำสวนแบบสั่งได้อีกต่างหาก.....ล้อเล่นน่า..

ยิ้มขอเปิดประตูสวนรับน้าsomjadeเจ้าค่ะ หายไปนานคิดถึงๆๆ ราคาหลง//หลินที่ออกสื่อต่างๆ
 เราชาวสวนต่างก็ชอกช้ำระกำใจ เพราะได้เงินค่าผลผลิตแค่ครึ่งเดียวเท่านั้นที่เหลือ
 เป็นของพ่อค้าคนกลางทั้งหมด ไม่มีสวนซักแปลงแต่มีผลผลิตขาย มีรายได้มากกว่าคนทำสวน
 ที่ดูแลกันมาทั้งปีเสียอีก เรื่องต่อแตนหรือผึ้งในสวนไม่เคยที่จะทำอะไรเค้าเสียด้วยซ้ำ(ไม่ได้แก้ตัว)
 เป็นฝีมือของคนงานที่เข้ามารับจ้างในสวน คงเป็นห่วงเจ้าของสวนมากกว่า ออกจากสวนเย็นก็โดนดุ
 งานในสวนก็เป็นฝีมือของคนงานต่างๆ แนะนำทุกเรื่องคงเห็นว่าเราอ่อนในการทำสวนก็ได้
ยิ้ม

rasit
*

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 04:10:04 PM »

ขอชมสวนหน่อยนะครับ
tree house
*

« ตอบ #314 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 03:49:16 AM »

ทีแรกเราก็ตึกว่าต้นอะไรน๊า มีใบเอาไว้ไล่แตน 

เคยโดนต่อยทีวิ่งหนีเลยครับ
laihan
*

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 10:43:28 AM »

ขอชมสวนหน่อยนะครับ

ยิ้มเท่ห์ยินดีต้อนรับน้าrasit เชิญแวะเข้ามาชมสวนทุเรียนได้ตลอดเวลาเจ้าค่ะ สวนนี้เปิด24ชั่วโมง อิอิอิ ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #316 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 11:03:44 AM »

ทีแรกเราก็ตึกว่าต้นอะไรน๊า มีใบเอาไว้ไล่แตน 

เคยโดนต่อยทีวิ่งหนีเลยครับ

ยิ้มน้าtree house เจ้าคะถ้าขืนวิ่งหนีแตนในสวน มีหวังกลิ้งตกเขาแน่ๆเลย
 ใช้วิธีเดินหลบเร็วๆยอมใหโดนต่อยแล้วหาวิธีแก้กันอีกที ขออภัยภาษาไทยดิ้นได้ทำให้เข้าใจไขว้เขว
ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #317 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 02:51:08 PM »

ลังเลอากาศมันร้อน ใจคนยิ่งร้อน หาอะไรเย็นๆมาให้สมาชิก กพพ.ดูดีกว่า ลังเล

ทะเลยามเย็นชายหาดหลังสวน สวยมากจนอดใจไม่ไหวขอลงสัมผัสก่อนจะมืด

เนินเขามีลักษณะเป็นหุบ ข้างทางจำไม่ได้ว่าจังหวัดไหนของภาคใต้
 ภูมิประเทศคล้ายๆกับในสวนทุเรียนเห็นแล้วชอบเลยเก็บภาพมาอวด

nomadic_man
*

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 11:29:05 AM »

สวัสดีครับผม แวะมาเยี่ยมชมสวนทุเรียนบ้านใกล้เมืองเคียง(อ.ลับแลกับอ.ด่านซ้าย) ร่วมเป็นกำลังใจครับผม  อายจัง
laihan
*

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 01:23:25 PM »

สวัสดีครับผม แวะมาเยี่ยมชมสวนทุเรียนบ้านใกล้เมืองเคียง(อ.ลับแลกับอ.ด่านซ้าย) ร่วมเป็นกำลังใจครับผม  อายจัง
ยิ้มเท่ห์ยินดีต้อนรับเจ้าค่ะ น้าnomadic_man ลับแลกับด่านซ้ายติดต่อกันได้ไม่มีปัญหา
     มีข้อแนะนำการปลูกเชิญได้เลยค่ะ
  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์