หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 98   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 521184 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 10:47:52 PM »

ยิ้มได้ข่าวว่าหลายๆที่ฝนตกมาบ้างแล้วพร้อมลูกเห็บ แต่ที่สวนทุเรียนลับแลไม่มีวี่แววเลย ร้อนเหมือนเดิม
 วันนี้ฟังวิทยุท้องถิ่นให้ระวังหนอนเจาะเมล็ดทุเรียนระบาด หลังจากฝนตกครั้งแรกช่วงเดือนมีนาคมของทุกปี
ยิ้ม

ความแรงของน้ำที่รับมาจากแอ่งน้ำบนยอดดอย น้ำยังมีใช้อย่างไม่ขาดแคลน

น้ำในแท้งค์ที่รับน้ำมาจากแหล่งธรรมชาติ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่ามีตะใคร่น้ำและสาหร่ายเยอะมาก กำจัดอย่างไรถึงจะหมด

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #209 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 06:42:01 AM »

อย่าเอามีดไปแซะต้นทุเรียนเลยสงสาร ใช้สเปรย์ฆ่าแมลงฉีดเข้าตามรู ต้นไม้จะได้ไม่ช้ำ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง น่าจะมีวิธีการป้องกันการวางไข่ของผีเสื้อได้นะ คงเป็นหนอนของตัวมอส(ผีเสื้อกลางคืน)

เศร้า เศร้า เศร้าขอคำแนะนำผู้เชี่ยวชาญการป้องกันและกำจัดหนอนแมลงด้วยเจ้าค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า

เอาสีทาภายนอก สีทนได้ สีไหนก็ได้ หาเก่าๆ จะได้ประหยัดผสมผงซักผ้า หรือยาล้างจาน ทารอบต้นไม้เลยครับ ถ้าสารเคมีพวกยาปราบแมลงผสมลงไป

ไม่ใช่ผู้เชี้ยวชาญ แต่พอจะให้คำแนะนำได้ครับ  ใช้ตาข่ายดักปลาพันไว้ที่รอบโคนต้น พันสัก 2-3 รอบ เพื่อดักด้วงหนวดยาวที่จะมาวางใข่ โดยธรรมชาติถึงเขา
จะมีปีกบิน แต่เวลาเขาจะวางใข่เขาจะต่าย ตั้งแต่โคนต้นขึ้นไปหาที่วางใข่ หรือจะใช้เคมีก็พวก สตราเกิลจี หรือออนคอน ใช้โรยใว้ที่โคนต้นครับ

อายจัง เตรียมทุกอย่างตามคำแนะนำแล้วเจ้าค่ะ วันนี้นัดคนงานเข้าไปปฏิบัติการบำรุงต้นไม้และทำลายศัตรูพืชให้สิ้นซาก อายจัง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
ปานเทพ
*

« ตอบ #210 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 01:15:14 PM »

ถ้าโดนแดดก็จะมีสาหร่าย +ตะใคร่น้ำ หาหญ้ามามุง

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
laihan
*

« ตอบ #211 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 03:43:56 PM »

ถ้าโดนแดดก็จะมีสาหร่าย +ตะใคร่น้ำ หาหญ้ามามุง

ยิ้มรับทราบและปฏิบัติ จะใช้สแลนดำคลุมกันแดดและใบไม้ร่วง ขอบคุณน้าpantepสำหรับคำแนะนำเจ้าค่ะ

laihan
*

« ตอบ #212 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 05:36:06 PM »

ยิ้มการเปลี่ยนแปงในแนวความคิดเกิดขึ้นตลอดเวลา ไม่อยากยึดมั่นถือมั่นแล้วมันก็เกิดขึ้นจริงๆกับคำว่า "เคมี" ยิ้ม

คนงานรับจ้าง ผสมอะไรต่อมิอะไรลงในถัง พร้อมกับบอกว่าจะฉีดแล้ว
 ให้หลบไปให้ไกลที่สุด เพื่อความปลอดภัยต้องทำตาม อิอิอิ...

งานนี้ฉีดจริงตายจริง ไม่ขออยู่ใกล้ยอมเป็นผู้สังเกตุการณ์แบบห่างๆ ก็เพียงพอแล้วเจ้าค่ะ

lumpu
*

« ตอบ #213 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 06:19:42 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอแวะชมสวน
laihan
*

« ตอบ #214 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:10:24 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอแวะชมสวน

ยิ้มยินดีต้อนรับน้าlumpu ที่แวะมาเยี่ยมชมสวน เวลานี้ยังหยิบฉวยอะไรไปไม่ได้นะเจ้าค่ะ
 ไม่นานเกินรอเข้ามาแวะหยิบไปได้ทุกอย่าง ไม่หวง อิอิอิ...
แลบลิ้น

lumpu
*

« ตอบ #215 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:40:03 AM »

ขอแวะชมสวน

ยิ้มยินดีต้อนรับน้าlumpu ที่แวะมาเยี่ยมชมสวน เวลานี้ยังหยิบฉวยอะไรไปไม่ได้นะเจ้าค่ะ
 ไม่นานเกินรอเข้ามาแวะหยิบไปได้ทุกอย่าง ไม่หวง อิอิอิ...
แลบลิ้น

ขอบคุณครับ  กำลังศึกษาทุเรียน อยู่ครับ อกสองปีจะปลูกไว้ทานเอง 3-4 ต้น ยังไม่รู้ว่าจะลงพันธ์อะไรดี
laihan
*

« ตอบ #216 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:58:17 AM »

ยิ้มหลายหน่วยงานต้องการส่งเสริมให้เกษตรกรมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น แต่..... ลังเล

เมื่อวานมีโอการไปที่กรมพัฒนาที่ดินฯ เลยได้ภาพของคนงานมาให้สมาชิกชาว กพพ ดูว่าเขาทำอะไรกันอยู่

เลยขอมาสองกระสอบปุ๋ย เป็นต้นที่เพาะไว้ปีที่แล้วแจกไม่หมด เพราะไม่งามเท่าใหร่ ปีนี้จะแจกเดือนพฤษภาคม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 11:05:08 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

ปานเทพ
*

« ตอบ #217 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:59:51 AM »

งานนี้ฉีดจริงตายจริง ไม่ขออยู่ใกล้ยอมเป็นผู้สังเกตุการณ์แบบห่างๆ ก็เพียงพอแล้วเจ้าค่ะ

ฆ่าโหดดดดด ยกป่าเลยหรือ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
laihan
*

« ตอบ #218 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 02:01:18 PM »

ฆ่าโหดดดดด ยกป่าเลยหรือ

ยิ้มเป็นวิธีป้องกันเจ้าค่ะ ป้องกันไม่ให้ตัวเต็มวัยของผีเสื้อเข้ามาวางไข่ ถ้าเอาไม่อยู่(คำนี้คุ้น)หรือยังไม่ได้ผลจะขอกำจัดโดยใช้ไฟฟ้าล่อ ยิ้มกว้างๆ

laihan
*

« ตอบ #219 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 02:10:00 PM »

ขอแวะชมสวน
แลบลิ้น
ขอบคุณครับ  กำลังศึกษาทุเรียน อยู่ครับ อกสองปีจะปลูกไว้ทานเอง 3-4 ต้น ยังไม่รู้ว่าจะลงพันธ์อะไรดี

อายจังขออ้างคำพูดที่น้าsomjadeเคยว่าไว้ สำหรับคำแนะนำในการทำสวนทุเรียน3-4ต้นก็คงใช้ได้เหมือนกันนะเจ้าคะ อายจัง

ครับปลูกเร็วโตเร็ว ๕ ปี ก็ได้ลิ้ม วางผังให้ดีทั้งเส้นทางภายในสวน ระบบน้ำ ค่อยเริ่มเป็นโซนๆ ไปก็ได้จะได้ศึกษาไปในตัว
เรียนรู้กับผู้มีประสบการณ์ในพื้นที่เป็นพื้นฐานจะดีไม่ต้องลองผิดลองถูกให้เมื่อย นานไปประสบการณ์ก็สั่งสมไปเอง

laihan
*

« ตอบ #220 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 08:25:48 AM »

ยิ้มสวัสดีตอนเช้า วันนี้อากาศเย็นสบายเหมือนฝนจะตกเพราะครึ้ม แต่ไม่ใช่หรอกครึ้มด้วยหมอกควันจากการเผา...เจ้าค่ะ ลังเล

จะทำอีกสิบถุงตามสูตรที่คิดเองทำเอง กับภารกิจปั่นดินในอุดมคติสำหรับเปลี่ยนถุงต้นกล้าทุเรียน งานนี้ทุเรียนไม่โตก็ต้องโต

ตายสนิท ใผ่ที่ออกดอกยืนต้นตาย กอนี้เคยขุดหน่อไม้ไปแกงและดองเปรี้ยวคงต้องรอให้โทรมไปเอง

deemeechai
*

« ตอบ #221 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:08:31 AM »

ยิ้มสวัสดีตอนเช้า วันนี้อากาศเย็นสบายเหมือนฝนจะตกเพราะครึ้ม แต่ไม่ใช่หรอกครึ้มด้วยหมอกควันจากการเผา...เจ้าค่ะ ลังเล

ตายสนิท ใผ่ที่ออกดอกยืนต้นตาย กอนี้เคยขุดหน่อไม้ไปแกงและดองเปรี้ยวคงต้องรอให้โทรมไปเอง

ได้แต่มองตาเป็นมัน อย่างนั้นทุกที... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
laihan
*

« ตอบ #222 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:12:38 AM »

ยิ้มมาเลย..รออยู่ พายุฤดูร้อนแต่ไม่ต้องพาลูกเห็บมาด้วยเดี๋ยวเข้าสวนไม่ได้บ่ค่อยชอบแมลงที่กินเลือด อิอิอิ.. ยิ้ม

ดินที่ปั่นไว้หมดก่อนได้เท่านี้ ขนาดรวมต้นจาก1เป็น2แล้วนะ ชอบแบบทูอินวันเจ้าค่ะ

มะละกอในสวนสุกแล้วเหลือจากนก หนูกินเก็บมาจะเตรียมหมักไวิ เผื่อใด้ใช้ในโอกาสหน้า

laihan
*

« ตอบ #223 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 09:15:36 AM »

ได้แต่มองตาเป็นมัน อย่างนั้นทุกที... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้องไห้ของบางอย่างได้แต่มองเท่านั้นจริงๆนะเจ้าคะคุณน้าdeemeechai ทุกทีเลย อิอิอิ... ร้องไห้

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 98   ขึ้นบน
  พิมพ์