หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 547123 ครั้ง)
laihan, kran_kub และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:35:13 PM »

โซนนี้ไม่น่าเชื่อว่าเป็นต้นตอ ที่คนขายบอกว่าซื้อเมล็ดจากภาคใต้มาเพาะขาย

รับมาแถวไหน สนใจต้นพันธุ์ที่เสียบยอดหมอนทองอยู่พอดีครับ

ยิงฟันยิ้มคุณน้า@konhimdoi สนใจจริงๆ จัดให้เจ้าค่ะแต่บวกกำไรนิดหน่อย8-10เปอร์เซ็นต์ แถมปลูกให้ด้วย
 ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น แต่ขอบอกก่อนนะเจ้าคะ มือชั้นนี้ปลูกไปตายไป อิอิอิ
ยิ้มกว้างๆ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

non1577
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:40:20 PM »

รับมาต้นละเท่าไรครับ  จะหามาปลูกซักกกกกกกกกกกกกก  2 ต้น

จงพึ่งตัวเอง
laihan
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:48:39 PM »

ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจ ที่ทำความฝันบนดอย ให้เป็นจริงในเร็ววันจ้าาาาาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ขอขอบพระคุณเจ้าค่ะ คุณน้าวิทูร1 เห็นสวนนํ้าพักนํ้าแรงแล้ว
 ชอบมาก สวนสวยจริงๆ ที่สวนก็ต้องทำให้ได้ ยิ่งได้แรงใจจากพี่ๆ สมาชิก กพพ.
 ทำให้สวนทุเรียนบนดอยเกิดขึ้น และต้องสวยไม่แพ้สวนนํ้าพักนํ้าแรงของคุณน้าวิทูร1
 แน่นอนค่ะ เป็นคำมั่นสัญญาจากยอดดอย
ยิงฟันยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:03:37 PM »

ยิ้มวันนี้เห็นมือโปรฯจับต้นทุเรียนแล้วทึ่งในความเป็นมืออาชีพ เทียบกับเราแล้วไกลกันราวฟ้ากับเหวเลย ยิ้ม

ตอนยกขึ้นจัดเรียงบนรถ คนงานล้วนๆ ไม่มีอะไรทำจึงถือกล้องถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน

ตอนยกลงคนงานกิตติมศักดิ์เป็นหลานชาย ทำงานที่PEAสุโขทัย
 รับอาสายกลงจากรถ โดยมีพี่สาวคอยยืนชี้นิ้วสั่งการ วันนี้ไม่เหนื่อยเลย

laihan
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:11:35 PM »

รับมาต้นละเท่าไรครับ  จะหามาปลูกซักกกกกกกกกกกกกก  2 ต้น

ยิ้มบอกพิกัดGPSมาเลย ต้นทุเรียนให้ฟรี ค่าจ้างปลูกไม่แพงเลี้ยงโต๊ะจีน1โต๊ะ อิอิอิ ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 06:52:19 PM »

ยิ้มวันนี้เปลี่ยนถุงต้นทุเรียนไม่ได้ถ่ายรูป เพราะมือเปื้อน อายจัง

นำภาพสวนหลังบ้านถ่ายเมื่อวานมาฝาก ผักโตช้ามากไม่ค่อยเห็นการเปลี่ยนแปลงเลย

sookanunfarm
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 06:14:10 AM »

ยิ้ม ยิงฟันยิ้มเช้านี้มาบอกข่าวดีให้กับสมาขิก กพพ.ที่ติดตามในความก้าวหน้าของสวนทุเรียนอีกอย่างหนึ่ง เจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปรับน้องๆ ทุเรียนที่เสียบยอดหมอนทองจากร้านขายมาดูแลก่อนปลูกอีก500ต้น

โซนนี้ไม่น่าเชื่อว่าเป็นต้นตอ ที่คนขายบอกว่าซื้อเมล็ดจากภาคใต้มาเพาะขาย
ซื้อมาเยอะแบบนี้ได้ต้นที่เป็นกระโดงมากี่ต้นครับ
laihan
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 06:53:30 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

万事如意 新年发财

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้

ปีใหม่ขอให้ทุกอย่างสมหวัง ปีใหม่ขอให้มีโชคลาภ

ร่ำรวย เงินทอง สุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์

จิตใจสดชื่นแจ่มใส การงานเจริญก้าวหน้ามั่นคง

มีคนรักมากมาย ทุกสิ่งเป็นไปดั่งใจสมปารถนา
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:37:19 AM »

ยิ้ม ยิงฟันยิ้มเช้านี้มาบอกข่าวดีให้กับสมาขิก กพพ.ที่ติดตามในความก้าวหน้าของสวนทุเรียนอีกอย่างหนึ่ง เจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไปรับน้องๆ ทุเรียนที่เสียบยอดหมอนทองจากร้านขายมาดูแลก่อนปลูกอีก500ต้น
ซื้อมาเยอะแบบนี้ได้ต้นที่เป็นกระโดงมากี่ต้นครับ

ยิ้มเท่ห์ยิ้มคุณน้าsookanunfarm จาก500ต้นเป็นต้นกระโดงราวๆ400กว่านิดหน่อยเจ้าค่ะอายจังยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 06:59:20 AM »

ยิ้มช่วงนี้กรมอุตุนิยมวิทยา พยากรณ์อากาศแม่นมาก หลายที่โดนพายุ ยิ้ม
 ;Dทำให้ผลผลิตทางการเกษตรเสียหาย เอาใจช่วยและให้กำลังใจทุกท่าน ยิงฟันยิ้ม
 :oให้พ้นจากเหตุการณ์พิบัติต่างๆ ในสวนก็ขอให้รอดด้วยนะเจ้าคะ โอมเพี้ยง!
ตกใจ

tamon
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 10:37:59 AM »

อย่าเห็นแก่ของถูก จริงๆนะ อยากบอกเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
 ชาว กพพ ว่าบางครั้งบทเรียนราคาแพงสอนให้เราต้องระมัดระวัง
 ในการเลือกใช้อุปกรณ์ในสวน ท่อน้ำที่นำมาเดินเพื่อไว้รดทุเรียน
 เวลานี้มีปัญหาเกิดขึ้นแล้ว ข้อต่อตรง4หุน คนสวนแนะนำให้แยกซื้อ
 ที่ร้านในหมู่บ้านบอกว่าราคาถูกกว่า พอนำมาใช้ไม่ทนแรงดันน้ำ
 หลุดค่ะ บางจุดก็แตกช้ำใจเสียค่าโง่อีกแล้วเรา(ต่อไปจะบานท่อเอง)
 เจ็บนี้อีกนาน นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าของดีราคาถูกบ่มีเจ้าค่ะ

ข้อต่อตรงหลุดเวลาเปิดน้ำทั้งๆที่เพิ่งต่อใหม่ แสดงว่าไอ้คนที่ทากาวต่อท่อมันทำไม่ดี อาจจะมักง่ายสักแต่ว่าทำได้ โดยไม่รู้จักคำว่าทำได้ดีมีฝีมือ กับทำได้ไร้ฝีมือมันต่างกันยังไง
ต่อให้ใช้ท่อ ข้อต่อ หรือกาวทา ราคาถูกคุณภาพต่ำ ยังไงก็ไม่หลุดครับ  อย่างกาวทาราคาถูกคุณภาพต่ำยังไงๆอย่างน้อยก็อยู่ได้ 2 ปีสบายๆ แต่มันจะไม่ทนทานได้นานๆเป็น 10 ปีเหมือนกับของตราช้างหรือของท่อน้ำไทย

การที่จะซื้อท่อมาบานเองมันไม่คุ้มนะครับ ควรซื้อท่อชนิดบานหัวมาแล้วจากโรงงาน มันจะประหยัดค่าข้อต่อเมื่อต่อท่อยาวๆครับ หากคนต่อทำงานเฮงซวยมักง่ายสักแต่ว่าทำได้ ยังไงก็หลุดอีกครับ

laihan
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 10:23:29 AM »

ข้อต่อตรงหลุดเวลาเปิดน้ำทั้งๆที่เพิ่งต่อใหม่ แสดงว่าไอ้คนที่ทากาวต่อท่อมันทำไม่ดี อาจจะมักง่ายสักแต่ว่าทำได้ โดยไม่รู้จักคำว่าทำได้ดีมีฝีมือ กับทำได้ไร้ฝีมือมันต่างกันยังไง
ต่อให้ใช้ท่อ ข้อต่อ หรือกาวทา ราคาถูกคุณภาพต่ำ ยังไงก็ไม่หลุดครับ  อย่างกาวทาราคาถูกคุณภาพต่ำยังไงๆอย่างน้อยก็อยู่ได้ 2 ปีสบายๆ แต่มันจะไม่ทนทานได้นานๆเป็น 10 ปีเหมือนกับของตราช้างหรือของท่อน้ำไทย

การที่จะซื้อท่อมาบานเองมันไม่คุ้มนะครับ ควรซื้อท่อชนิดบานหัวมาแล้วจากโรงงาน มันจะประหยัดค่าข้อต่อเมื่อต่อท่อยาวๆครับ หากคนต่อทำงานเฮงซวยมักง่ายสักแต่ว่าทำได้ ยังไงก็หลุดอีกครับ

ยิ้มคุณน้าtamon เจ้าคะเป็นอย่างที่บอกเลย เพราะบางท่อที่หลุดคนต่อท่อน้ำที่จ้างมา
 เสียบท่อไปแค่นิดเดียวถ้ากดจนสุด ท่อน้ำแต่ละท่อนยาว4เมตรจะมีแรงกดกันและกัน
 ไม่หลุดง่ายๆเหมือนอย่าที่บอก และกาวที่ใช้ก็ใช้ที่มีย่ีห้อแบบที่บอก เวลานี้เดินทุกจุด
ยิงฟันยิ้ม

ข้อต่อท่อน้ำที่แตก อาจเป็นเพราะทากาวไม่ดี หรือไม่ก็กดแรงไปนิดเลยแตกเป็นที่ระบายน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:06:34 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:18:17 AM »

ยิ้มถึงแม้ว่าผลผลิตจากสิ่งที่เราต้องการยังมาไม่ถึง แต่มีผลผลิตระหว่างทางที่ผ่านเข้ามา
 ก็พอเป็นแรงขับให้ก้าวเดินต่อไปอย่างมีความสุข ใครเป็นบ้างขอเสียงหน่อยเจ้าค่ะ
แลบลิ้น

หลังจากหมดแรงเดินตรวจท่อน้ำแล้วพอมีเวลาหาสิ่งอื่นทำ มาเจอดอกไม้กวาดขอตัดตากแห้งไว้ จะลองถักไม้กวาดใช้เอง

ปีนไปถ่ายรูปดอกทุเรียน อยากรู้ว่าเป็นอย่างไรจึงได้ภาพมาอวดสมาชิกชาว กพพ.ที่เข้ามาเยี่ยมชมสวน

คนสวนห้วยใคร้
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 06:00:11 PM »

อายจัง วิ่งตามมาจาก ถาม-ตอบ ปัญหาเกษตรทั่วไป หาเจอคนแรกครับ  อายจัง
laihan
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:26:25 PM »

จุมพิต ขอนคุณผู้ดูแลระบบ คุณน้าkonthain(นพ) ที่ย้ายกระทู้มาที่มุมสมาชิกค่ะ จุมพิต

ขอมอบดอกไม้(ป่า)แทนคำขอบคุณ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียนเจ้าค่ะ

laihan
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 01:20:45 PM »

ยิ้มวันนี้โทรฯสั่งท่อพีวีซี4หุน เข้าสวนอีก300เส้น ให้คนสวนเตรียมขนจะได้งานรึเปล่ายังไม่รู้ ยิ้ม

ได้รับภาพจากในสวนคนรับจ้างส่งมาวันนี้ได้งานเปิดน้ำรดต้นทุเรียน
 ทั้งๆที่ไม่ให้เปิดก็อกน้ำมากเกินไป เพราะตั้งเวลาน้ำหยดเอาไว้

อุณหภูมิ เวลาเที่ยงในสวน26องศาซี อยากให้ประเทศไทยเป็นแบบนี้ทั้งปี จุงเบย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์