หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 554776 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 05:17:27 PM »

ยิ้มช่วงที่อยู่ในสวนปลูกทุเรียนไปเรื่อยๆ เวลานี้เป็นฤดูแล้งอากาศร้อนมากแห้งแล้งด้วย
 ปลูกได้วันละไม่กี่ต้น คงไม่เหี่ยวตายนะเพราะรดน้ำและพรางแสงค่อนข้างดี ชาวสวนบริเวณนี้ห้ามปลูก
 เพราะพื้นที่เป็นภูเขาที่ลาดชันเก็บน้ำไม่ได้ กลัวอะไรแท้งค์น้ำมีทั้งหมด5จุด จะปล่อยน้ำให้ท่วมดอยไปเลย
แลบลิ้น

ถึงแม้จะเป็นทุเรียนพันธุ์พื้นเมืองก็ได้รับการเอาใจใส่เป็นอย่างดี โดยการบำรุงต้นและฉีดฮอร์โมน เผื่อว่าอร่อยจะได้ส่งประกวดฯ

ทางเดินที่ขุดใหม่ข้างๆ รกเต็มไปด้วยหญ้าคนงานบอกยังไม่ต้องตัดหญ้าเพราะแล้งกลัวทุเรียนไม่รอด ให้ใช้กล้วยป่าบังแสงไป 

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

somjade
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:35:00 PM »

ลาดชันมากพิจารณาตอนเก็บผลผลิตด้วย พอลูกตกดินเค้าจะกลิ้งไปทางไหนไม่ใช่ต้องตามหากันนาน แล้วก็เส้นทางลำเลียงครับ
laihan
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 06:52:26 AM »

ยิ้มการเดินทางเข้าสวนทุเรียน ของชาวสวนลับแลส่วนใหญ่ใช้รถมอร์เตอร์ไซด์
 รวมทั้งขนผลผลิตออกจากสวนด้วย ในช่วงของการปลูกต้นทุเรียนเท่าที่สังเกต
 จะพ่วงต้นทุเรียนบนต่าง(เหมือนกระเช้าที่แขวน2ข้างบนหลังลา)2ถึง4ต้นต่อเที่ยว
 ตอนแรกที่เห็น ทำไมชาวสวนบรรทุกไปน้อยจัง ตอนนี้ถึงบางอ้อถ้ามากไปขึ้นดอยไม่ไหว
ยิงฟันยิ้ม

ทางเดินเข้าสวนเป็นแบบนี้ ทำเป็นทางคอนกรีตกว้างประมาณ2คืบสำหรับมอเตอร์ไซด์

เพาะต้นอินทผาลัมกลัวตกเทรน จะปลูกไว้ในสวนถ้าโชคดีมีกิน ในนี้อิจฉาบางสวนที่โตแล้ว

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 06:57:26 AM »

ลาดชันมากพิจารณาตอนเก็บผลผลิตด้วย พอลูกตกดินเค้าจะกลิ้งไปทางไหนไม่ใช่ต้องตามหากันนาน แล้วก็เส้นทางลำเลียงครับ

;Dพื้นที่สวนเป็นปัญหาที่ต้องหาทางแก้ไขเจ้าค่ะ คุณน้าsomjade เท่าที่ดูถ้าจะแบกเข่งทุเรียน
 เดินในสวนต้องตายแน่เลย คนรับจ้างขุดหลุมปลูกแนะนำให้ใช้วิธีโยงสลิงจากยอดดอยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 08:12:21 AM »

ที่สวนลงทุเรียนพันธุ์อะไรไว้บ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tree house, Ekachaiyan
laihan
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 09:33:26 AM »

ที่สวนลงทุเรียนพันธุ์อะไรไว้บ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์เวลานี้ปลูกต้นพันธุ์พื้นเมืองเพื่อใช้เป็นต้นตอค่ะ คุณน้าบุหงา
 ราว2-3ปี จะต่อยอดหมอนทอง หลงลับแล และหลินลับแล เจ้าค่ะ
 ตั้งแต่เริ่มถึงวันนี้ก็ประมาณสามร้อยกว่าต้น(จากเป้าพันต้น) ไม่รู้จะผ่านแล้งนี้กี่ต้น
ตกใจ

นี่ก็ใบเหี่ยวหมดเลยต้นที่ปลูกมาได้เดือนกว่าๆ อย่าเพิ่งตาย นะนะนะ...

*

« ตอบ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 10:32:19 AM »

ยิ้มเท่ห์เวลานี้ปลูกต้นพันธุ์พื้นเมืองเพื่อใช้เป็นต้นตอค่ะ คุณน้าบุหงา
 ราว2-3ปี จะต่อยอดหมอนทอง หลงลับแล และหลินลับแล เจ้าค่ะ
 ตั้งแต่เริ่มถึงวันนี้ก็ประมาณสามร้อยกว่าต้น(จากเป้าพันต้น) ไม่รู้จะผ่านแล้งนี้กี่ต้น
ตกใจ

นี่ก็ใบเหี่ยวหมดเลยต้นที่ปลูกมาได้เดือนกว่าๆ อย่าเพิ่งตาย นะนะนะ...

ถ้าผ่านไป 2-3 ปีแล้วเสียบยอดไม่ติดทั้งหมด คือมันต้องมีไม่ติดบ้างแหละเนาะ

จะซ่อมยังไงครับ  ต้นที่เสียบติดอีกกี่ปีถึงจะออกลูกครับ  (อยากกินง่ะ)

Liked By: cupn1980
sookanunfarm
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 06:13:20 AM »

ของผมปลูกไว้2ปีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 06:16:51 AM โดย sookanunfarm » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:51:29 AM »

ตกใจ

ถ้าผ่านไป 2-3 ปีแล้วเสียบยอดไม่ติดทั้งหมด คือมันต้องมีไม่ติดบ้างแหละเนาะ

จะซ่อมยังไงครับ  ต้นที่เสียบติดอีกกี่ปีถึงจะออกลูกครับ  (อยากกินง่ะ)

ยิ้มเท่ห์คุณน้าบุหงาเจ้าคะ เรื่องปลูกทุเรียนพันธุ์พื้นเมืองเป็นต้นตอผ่านการพูดคุย(ทะเลาะ)กับคนรับจ้างทำสวน
 หลายครั้งแล้ว บางครั้งถึงบอกว่าใครเป็นเจ้าของสวนกันแน่ ตรู เป็นคนจ่ายเงินค่าจ้างนะ ตอนแรกจะปลูกต้นที่เสียบยอดมาแล้ว
 ไม่มีคนเห็นด้วยกับความคิดนี้ ต่างให้เหตุผลว่าปลูกต้นพื้นเมืองก่อนแล้วค่อยเสียบยอดดีกว่า สวนที่ปลูกแบบเสียบยอดมาแล้วไม่ค่อยรอด
 ต้องเอาตามนั้นไปก่อน แล้วก็คุณน้าsomjade(ขออนุญาตพาดพิง อิอิ)เคยบอกว่าให้ดูคนที่ทำมาก่อน ก็แถวนี้ปลูกแบบนี้
 อยากบอกว่าคนรับจ้างคนปัจจุบันเป็นคนที่3แล้วค่ะ แล้วจะเล่าวีระกำของคนรับจ้างแต่ละคนทีหลังเจ้าค่ะ ส่วนเรื่องที่เสียบยอดไม่ติดทั้งหมด
 ประเด็นนี้คิดไม่ถึงเลย ขอบคุณมากๆที่แนะนำ เวลานี้คิดแต่เพียงว่าปลูกลงดินให้ทุเรียนรอดผ่านแล้งนี้อย่างเดียว คนสวนบอกว่าหลังจาก
 เสียบยอดแล้วดูแลต่ออีก5ปีได้ผลผลิตแน่นอน นับเวลารวมแล้วประมาณ7ปี เราจะรอไหวมั๊ยเนี๊ยแก่ไปทุกวัน โอยๆๆชักท้อแล้ว
ร้องไห้

laihan
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:58:21 AM »

ของผมปลูกไว้2ปีกว่าครับ

ยิ้มเท่ห์คุณน้าsookanunfarm ต้นทุเรียนอายุปลูกไว้2ปีกว่า งามมากมายดูแลอย่างใรขอคำแนะนำด้วยเจ้าค่ะ
 ที่สวนปลูกได้ประมาณเดือนกว่าๆบางต้นใจเสาะใบเหี่ยวแล้ว จะแปรสภาพเป็นปุ๋ยพืชสดไม่อยากเป็นต้นทุเรียนอีกแล้ว
แลบลิ้น

laihan
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 09:27:45 AM »

โกรธ ใช้คนอื่นให้ทำงานแทนเราไม่ได้ดังใจเลย มันยุ่งยากนักหรือที่จะเข้าใจและให้ได้ตามความต้องการ  โกรธ

แท้งน้ำสุดท้าย(แท้งค์ที่5) สมาชิกชาว กพพ.ที่เข้ามาเที่ยวชมสวนช่วยมาแบ่งเบาความเครียดด้วย กลัวเส้นเลือดในสมองแตกคนเดียว

ใส่น้ำหลังจากทากาวจระเข้ ไม่ง้อทากาวเองได้ใส่น้ำแล้วไม่รั่วเป็นพอ  คนงานฉาบผนังด้านในให้ไม่ดีพูดแต่ว่าซึมนิดหน่อยไม่เป็นไร

โสรายา
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 11:07:01 AM »

ยิ้มอยู่บ้านท่านอย่านิ่งดูดาย ปั้นงัวปั้นควายไว้ขี่เล่น.... ยิ้มกว้างๆ

ขอเข้ามาเป็นกำลังใจให้ แอบปีนรั้วเข้าสวนอยู่เนืองๆ
 ..สู้เข้าไปอย่าได้ถอย.....
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 12:04:53 PM »

น่าไปเที่ยวจัง
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 01:23:28 PM »

ตกใจ

ยิ้มเท่ห์คุณน้าบุหงาเจ้าคะ เรื่องปลูกทุเรียนพันธุ์พื้นเมืองเป็นต้นตอผ่านการพูดคุย(ทะเลาะ)กับคนรับจ้างทำสวน
 หลายครั้งแล้ว บางครั้งถึงบอกว่าใครเป็นเจ้าของสวนกันแน่ ตรู เป็นคนจ่ายเงินค่าจ้างนะ ตอนแรกจะปลูกต้นที่เสียบยอดมาแล้ว
 ไม่มีคนเห็นด้วยกับความคิดนี้ ต่างให้เหตุผลว่าปลูกต้นพื้นเมืองก่อนแล้วค่อยเสียบยอดดีกว่า สวนที่ปลูกแบบเสียบยอดมาแล้วไม่ค่อยรอด
 ต้องเอาตามนั้นไปก่อน แล้วก็คุณน้าsomjade(ขออนุญาตพาดพิง อิอิ)เคยบอกว่าให้ดูคนที่ทำมาก่อน ก็แถวนี้ปลูกแบบนี้
 อยากบอกว่าคนรับจ้างคนปัจจุบันเป็นคนที่3แล้วค่ะ แล้วจะเล่าวีระกำของคนรับจ้างแต่ละคนทีหลังเจ้าค่ะ ส่วนเรื่องที่เสียบยอดไม่ติดทั้งหมด
 ประเด็นนี้คิดไม่ถึงเลย ขอบคุณมากๆที่แนะนำ เวลานี้คิดแต่เพียงว่าปลูกลงดินให้ทุเรียนรอดผ่านแล้งนี้อย่างเดียว คนสวนบอกว่าหลังจาก
 เสียบยอดแล้วดูแลต่ออีก5ปีได้ผลผลิตแน่นอน นับเวลารวมแล้วประมาณ7ปี เราจะรอไหวมั๊ยเนี๊ยแก่ไปทุกวัน โอยๆๆชักท้อแล้ว
ร้องไห้

กลัวว่าเดี๋ยวจะเข้าทำนองมากคนมากความ คือเอางี้ดีไหมครับ ลงต้นที่เสียบยอดมาแล้วไปด้วย ลงต้นที่เพาะจากเมล็ดเอาไว้ด้วย

เอาไว้เสริมเป็นขาที่ 2 ให้โตไปพร้อมกัน พอได้ระยะโตพอสมควรก็จับเชื่อมเลย(ไม่ต้องใส่น้ำตาล เชื่อมให้ติดกันง่ะ)

ดูแล้วมีเวลาเข้าไปดูแลทุกอาทิตย์น่าจะรอด ของผมลงไว้ 6 ต้น ไปเกิดใหม่แล้ว 4 ต้น ปกติก็งามดีอยู่ใต้ร่มเงาต้นกระถิน

วันนั้นลืมว่ามีทุเรียนอยู่ใต้ต้นกระถิน เห็นกระถินไม่ได้ไง หมั่นไส้ ฟันฉับ!!! สะดุ้งเฮือก(ผมสะดุ้งนะ กระถินไม่สะดุ้ง)

จะรู้สึกตัวก็สายเสียแล้ว......... ที่เหลือตายเพราะอดน้ำ ไปสวนเดือนละครั้งเดียว  โกรธ โกรธ โกรธ

หน้าฝน ปีนี้ เดี๋ยวลงใหม่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
laihan
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 09:54:43 AM »

น่าไปเที่ยวจัง

แลบลิ้นยินดีต้อนรับค่ะคุณน้าAomsin ที่มีความประสงค์มาเที่ยวสวนทุเรียน
 แต่ขอบอกก่อนว่า สวนทุเรียนตอนนี้เพิ่งเริ่มยังไม่มีอะไรที่เป็นรูปเป็นร่างเลย
 ถ้าจะเปรียบกับคนก็ต้องบอกว่ายังเป็นวุ้นอยู่เลย คงอีกสักระยะเพราะกำลัง
 ดำเนินการลุยปลูกทุเรียนให้ครบตามที่ตั้งความหวังไว้(พันต้น) ได้สามร้อยกว่าแล้ว
 ยังไงก็ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยม และให้กำลังใจเกษตรกรมือใหม่หัดปลูกเจ้าค่ะ
ยิงฟันยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:14:46 AM »

กลัวว่าเดี๋ยวจะเข้าทำนองมากคนมากความ คือเอางี้ดีไหมครับ ลงต้นที่เสียบยอดมาแล้วไปด้วย ลงต้นที่เพาะจากเมล็ดเอาไว้ด้วย

เอาไว้เสริมเป็นขาที่ 2 ให้โตไปพร้อมกัน พอได้ระยะโตพอสมควรก็จับเชื่อมเลย(ไม่ต้องใส่น้ำตาล เชื่อมให้ติดกันง่ะ)

ดูแล้วมีเวลาเข้าไปดูแลทุกอาทิตย์น่าจะรอด ของผมลงไว้ 6 ต้น ไปเกิดใหม่แล้ว 4 ต้น ปกติก็งามดีอยู่ใต้ร่มเงาต้นกระถิน

วันนั้นลืมว่ามีทุเรียนอยู่ใต้ต้นกระถิน เห็นกระถินไม่ได้ไง หมั่นไส้ ฟันฉับ!!! สะดุ้งเฮือก(ผมสะดุ้งนะ กระถินไม่สะดุ้ง)

จะรู้สึกตัวก็สายเสียแล้ว......... ที่เหลือตายเพราะอดน้ำ ไปสวนเดือนละครั้งเดียว  โกรธ โกรธ โกรธ

หน้าฝน ปีนี้ เดี๋ยวลงใหม่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มคุณน้าบุหงาเจ้าคะ เรื่องที่แนะนำปลูกต้นเสียบยอดคู่กับต้นเพาะจากเมล็ด
 แอบทำแล้วโดยที่เวลานี้ เดาว่าคนงานในสวนยังไม่รู้นำมาเปิดเผยในกระทู้นี้
 เพราะไปซื้อต้นทุเรียนมาเองกะมือ จึงมีติดมาด้วยหลายต้น ปลูกคู่กัน
 รู้เองว่าลงไว้ตรงไหนพอโตก็จะเชื่อมอย่างที่บอกค่ะ เหตุที่ชาวสวนแถบนี้
 ไม่นิยมต้นที่เสียบยอดมาแล้ว อีกเหตุผลคือไม่ไว้ใจว่ายอดที่นำมาเสียบ
 มาจากต้นไหน เป็นยอดที่ไม่รู้ที่มาที่ไป ทำนองนั้น(ใจไม่กว้างพอ)
ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:32:08 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์