หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 100   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 539273 ครั้ง)
pumpja และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 07:24:34 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยินดีต้อนรับคุณน้าkonhimdoi ที่แวะมาเยี่ยมสวนเจ้าค่ะ จะลงข้อมูลการเปลี่ยนแปลงของสวนเรื่อยๆค่ะ
 ทำสวนแบบไม่มีความรู้เรื่องทุเรียนเลย แต่ชอบต้นไม้ ชอบดิน ชอบน้ำ พยายามทำให้ดีที่สุดหาความรู้ทุกอย่างที่มีในนี้
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 08:35:37 AM »

เข้ามาให้กำลังใจอีกคนครับ  สู้ๆๆ

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
laihan
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:49:59 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มขอบคุณ คุณน้าสิทธิเดช-ไร่น้ำทิพย์  ที่เข้ามาให้กำลังใจ เป็นแรงใจสำคัญของคนที่กำลังเริ่มทำตามความฝัน
 พยายามทำแต่ละอย่างให้รัดกุมที่สุด ไม่อยากเสียเวลาลองผิดลองถูก คิดไว้เหมือนกันต้องเจอปัญหาและแก้ไขกันไปเจ้าค่ะ
ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ภาพน้ำตกที่ใช้แบ่งเขตในสวน ปกติน้ำเยอะแต่เวลานี้กักน้ำไว้จะก่ออิฐให้เกิดเป็นแอ่งน้ำเหนือน้ำตกจึงยังไม่มีน้ำไหลให้เห็น
 ที่ลับแลใช้ลักษณะภูมิประเทศเป็นเขต รู้กันเองระหว่างชาวสวนมีหลักเขตแต่ไม่มีรั้วปลูกต้นโกศลเป็นแนวเขต

ต้นกระบกหรือมะมื่น ไม้ใหญ่ประจำสวนเป็นต้นไม้ในตอนแรกคิดว่าจะโค่น แต่เห็นว่าไม่มีส่วนใหนรบกวนการทำสวนจึงเก็บไว้
 อีกต้นที่ไม่ยอมโค่นเด็ดขาดคือพระเจ้าห้าพระองค์ เดือน5ของทุกปีจะมีผึ้งมาทำรังให้คนมาตีแบ่งกัน
 เร็วๆ นี้จะขอเปิดบอร์ดในห้องซื้อขายให้สมาชิกสั่งจองน้ำผึ้งป่าในราคาขวดละ350บาท ทำเอามันไม่เน้นเอาตังค์555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 12:07:32 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 03:39:31 PM »

ยิ้ม ยิ้มได้ข้อสรุปสำหรับการนำน้ำมาใช้ในสวนแล้วเส้นผมบังภูเขา ในหมู่บ้านใช้น้ำประปาภูเขาซึ่งต่อมาจากตาน้ำ
อยู่ห่างไปประมาณเกือบ5กิโลเมตร แต่สวนอยู่ห่างตาน้ำที่นำมาใช้แค่ไม่ถึงกิโลเมตร โทรฯถามผู้ใหญ่บ้านแล้วว่าน้ำมีใช้ทั้งปี
เรื่องบางอย่างคาดไม่ถึงจริงๆ ซึ่งสามารถแก้ปัญหาที่กังวลใจไปได้ไม่ยากเลย ขอเพียงให้เราค่อยๆคิด ค่อยๆทำ ค่อยๆแก้ไปทีละเปลาะ
ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:20:43 PM »

สวัสดีครับ  ยิ้มเท่ห์

แอบอ่านเป็นโจรมุมตึกมาพักนึงแล้ว ออกจากมุมตึกจะมาขอเมล็ดพระเจ้า 5 พระองค์ไปปลูกเป็นสิริมงคลที่สวนบ้างครับ

เรื่องตัวตุ่น ลองตั้งค่าหัวดูครับ เอาเฉพาะในสวนของเรา หามาได้ให้เงินเป็นรางวัล คนหาได้ตุ่นเป็นอาหารแถมได้ตังค์ด้วย

laihan
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:37:43 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มในระหว่างรอประเมินผลงานของคนสวนและมีเวลามองรอบๆสวนเห็นความแตกต่างของสวนคนอื่น
ที่เจ้าของป็นข้าราชการเกษียณใช้เงินทำงาน แบบให้คนดูแลจัดการให้หมดผลผลิตแบ่งครึ่งได้แง่คิดมากมายหลายประเด็นที่น่าสนใจ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถัดจากหุบข้างล่าง(เส้นแบ่งเขต)เป็นต้นทุเรียนพื้นเมือง เป็นสวนของอีกเจ้าหนึ่งบริเวณสวนทำเลดีมาก ช่วงหนาวจัดๆ ยอดดอย
ที่มองเห็นช่วยกั้นกระแสลมไม่ให้พัดเข้าสวนโดยตรง ในอนาคตถ้ามีพายุพัดมาสวนเราอาจไม่เป็นอะไร น่าจะอยู่รอดปลอดภัย

ที่สวนเนินเขาหันไปทางทิศใต้ ได้รับแสงแดดเต็มๆตลอดทั้งวัน ไม่ทราบว่าทุเรียนต้องการแสงวันละกี่ชั่วโมง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 10:19:21 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 09:55:44 PM »

สวัสดีครับ  ยิ้มเท่ห์

แอบอ่านเป็นโจรมุมตึกมาพักนึงแล้ว ออกจากมุมตึกจะมาขอเมล็ดพระเจ้า 5 พระองค์ไปปลูกเป็นสิริมงคลที่สวนบ้างครับ

เรื่องตัวตุ่น ลองตั้งค่าหัวดูครับ เอาเฉพาะในสวนของเรา หามาได้ให้เงินเป็นรางวัล คนหาได้ตุ่นเป็นอาหารแถมได้ตังค์ด้วย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยินดีต้อนรับค่ะคุณน้าบุหงา เมล็ดพระเจ้า 5 พระองค์ รอให้แก่จะจัดให้ไม่คิดค่าใช้จ่าย
 เรื่องตั้งค่าหัวตัวตุ่นไอเดียนี้เจ๋งอ่ะ ได้การล่ะพรุ่งนี้ตีเกราะเคาะไม้ประกาศรางวัลนำจับ(เรียกรางวัลนำขุดเหมาะกว่า)
 ขุดได้ในสวนรับไปเลยตัวละ100ทุ่มสุดๆ คงสร้างแรงจูงใจได้นะเจ้าคะ
อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 09:57:25 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

somjade
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 10:18:47 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ไม่ได้เข้าเว็ป 3 วัน หายไปเป็นคนทำสวน ทำตามคุณน้าsomjadeแนะนำ งานแรกข้อ1ปลูกเร็ว
 ไม่คิดว่าจะต้องทำอะไรหลายอย่าง ทำสวนทุเรียนไม่ง่ายเลย ปลูกทุเรียนเป็นปฐมฤกษ์ในวันครู เหนื่อยแทบขาดใจ
 เพิ่งจะรู้ว่าหายใจไม่ทันเป็นเยี่ยงไร ปลูกเสร็จพรางแสงโดยทำตาข่ายกรองแสงกันแดด50%ป้องกัน ช่วงอาทิตย์ที่แล้ว
 ฝนตกดินมีความชื้นอยู่มากทุเรียนน่าจะไม่มีผลกระทบมากนัก ให้น้ำประมาณต้นละ10ลิตร ราว2แกลลอนน้ำมันเครื่อง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทุเรียนรอบแรกที่ปลูก16ต้น ตามตัวเลขของวันที่ ถ้าปลูกตอนปลายเดือนตายหยั่งเขียด.

สำรวจแหล่งน้ำที่เป็นหัวใจสำคัญของสวนยังสมบูรณ์ดีมาก คาดว่ามีใช้ได้ตลอดไม่ขาดแคลนแต่ปัญหาที่ว่าจะนำน้ำมาใช้อย่างไร

มุมนี้ TOP VIEW ของสวน เวลานี้ยังรกมากคาดว่าอีกไม่นานเขียวไปด้วยต้นทุเรียนแน่นอน

หมื่นลี้ก็ต้องมีก้าวแรก
ดูสภาพสวนถ้าเจ้าของได้มาทำสวนด้วยตัวเองแล้วรับรองอายุ 90 up เนื่องจากได้เดินออกกำลังขึ้นๆ ลงๆ บวกกับอากาศที่สดชื่นอย่างนี้
เหนื่อยครับแต่ถ้าใจยินดีเสียอย่างก็ไม่มีเรื่องน่าวิตก
สู้ๆๆๆ

รูปนี้ฝากไว้เป็นหนึ่งในพันนะครับเรียกว่าทุเรียนพันต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2015, 10:15:02 PM โดย somjade » บันทึกการเข้า
savanna_th
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:41:38 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยินดีต้อนรับคุณน้าkonhimdoi ที่แวะมาเยี่ยมสวนเจ้าค่ะ จะลงข้อมูลการเปลี่ยนแปลงของสวนเรื่อยๆค่ะ
 ทำสวนแบบไม่มีความรู้เรื่องทุเรียนเลย แต่ชอบต้นไม้ ชอบดิน ชอบน้ำ พยายามทำให้ดีที่สุดหาความรู้ทุกอย่างที่มีในนี้
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
savanna_th
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 11:49:07 PM »

มาคอยติดตามครับ...ชอบต้นไม้ ชอบดิน ชอบน้ำ สุดยอด อายจัง อายจัง
โสรายา
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 07:43:40 AM »

ดูสภาพสวนถ้าเจ้าของได้มาทำสวนด้วยตัวเองแล้วรับรองอายุ 90 up เนื่องจากได้เดินออกกำลังขึ้นๆ ลงๆ บวกกับอากาศที่สดชื่นอย่างนี้
เหนื่อยครับแต่ถ้าใจยินดีเสียอย่างก็ไม่มีเรื่องน่าวิตก
สู้ๆๆๆ

รูปนี้ฝากไว้เป็นหนึ่งในพันนะครับ
[/quote]

ร้องไห้ :'(โอ้ย โอ้ย โอ้ย .. ใจจะขาดคุณsomjade จะทรมานน้องทุเรียนไปถึงไหน คงอึดอัดน่าดูจะหายใจหายคอยังไง อย่างนี้น้องเค้าคงไม่ขอบ โกรธ โกรธ
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 09:59:33 AM »

สู้ๆๆๆ

รูปนี้ฝากไว้เป็นหนึ่งในพันนะครับ

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าตาเป็นหน้าต่างของหัวใจ  ใบไม้คงเป็นโหงวเฮ้งของต้นไม้

ดูโหวงเฮ้งทุเรียนต้นนี้แล้ว ผมว่า คนดูแลไม่ธรรมดา

สอบถามว่าที่ลำต้นทำไมมันพันเป็นเกลียวเหมือนปาท่องโก๋หาดใหญ่ยังงั้นครับ ใช้ต้นอะไร พันเพื่ออะไรครับ

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
somjade
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 10:34:35 PM »

ครับคนพันคือคุณลุงเหม
เนื่องจากวางเม็ดทุเรียนไว้โคนต้นเพื่อการทาบกิ่งแบบเสริมขาให้ต้นแข็งแรงกันโค่นเพราะแรงลม
พอเม็ดงอกออกมาก็ไม่มีเวลาที่จะมาปาดกิ่งทาบกิ่งเลยใช้วิธีพันไปรอบๆ ต้นแม่(ต้นพันธุ์) คิดว่าคงติดได้เหมือนต้นกระท้อนซึ่งติดกันง่ายมาก
(ทุเรียนต้องทาบตามตรงไม่เหมือน เงาะ,สะท้อน,ลำใย ซึ่งสามารถทาบแบบกากะบาดได้)
คิดว่าโตไปๆ ต้นก็คงเบียดเป็นเนื้อเดียวกันแหละครับ   พอโตจะติดตามมาบอกกัน
ทำสวนแนวอินทรีย์(กสิกรรมไร้สารพิษ)ก็สรรหาหนทางที่จะทำให้ต้นไม้ของสวนแข็งแรงเติบโตได้ดีที่สุดครับ

สำนึกดีมีอภัย
erawan
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 01:25:28 AM »

เรื่องน้ำนี่ถ้าขุดบ่อในที่สูงแล้วปูค้วยพลาสติกพีอีมันน่าจะถูกและทนทานกว่ามั๊ยครับ

ไผ่ที่ว่ามันจะตายตัดแล้วอาบน้ำยากัดมอด,ปลวกก็น่าจะเก็บไว้ได้หลายปีนะครับ

เรื่องสัญญานมือถือลองศึกษาเรื่องเน็ทผ่านดาวเทียมดูไม่น่าจะเเพงมากลงทุนครั้งเดียว

ถ้าสูงกว่าระคับน้ำทะเลเกิน700เมตรกาแฟน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่ามากนะครับ
Frankboyzone
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 01:40:12 AM »

อาวครับอยากทราบว่าไปเอากล้าทุเรียนแถวไหนครับเยอะขนาดนั้น ผมก็สนอยู่เหมือนกัน.0811508353 ขอบคุณครับ
laihan
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:14:25 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มหายเข้าสวน2วัน ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมเจ้าค่ะ มีความคืบหน้าของสวนทุเรียนมากมาย
จะทยอยลงภาพอวดสมาชิกเวปเกษตรพอเพียง.คอม เวลานี้ขอโหลดภาพจากกล้องปัญญาอ่อนลงคอมก่อนนะคะ

ขุดทางเดินรอบดอยจะได้ไม่กังวลว่าจะกลิ้งตกดอย วางระบบน้ำโดยใช้ท่อพีวีซี จะวางแนวกระจายน้ำดีที่สุดเป็นแบบไหน(ละติจูดหรือลองติจูด)

จะทำให้สวนเป็นแบบนี้ทำทางเดินทั่วทั้งสวน เพราะถ้าไม่มีทางเดินต้นทุเรียนคงเหงาไม่มีใครมาคุยด้วย ในภาพเป็นสวนคนอื่นเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 10:00:45 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 100   ขึ้นบน
  พิมพ์