หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 533418 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:51:41 AM »

เอามาฝากครับ อาจจะเป็นประโยชน์บ้าง
มีอะไรข้างในโหลดมาดูเองนะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม
http://upload.siamza.com/1747715
ลืมบอกไปว่าลูกพระเจ้า 5 พระองค์ที่ขอไว้ ผมหาซื้อได้แล้วในงานเกษตรครับ แต่ก็ขอบคุณนะครับ   ยิ้มเท่ห์

อายจัง ขอบคุณ คุณน้าบุหงาที่แนะนำเอกสารe-bookทุเรียนค่ะ
 โหลดมาไว้ในเครื่องพีซีแล้วและกำลังหาวิธีปริ้นท์เป็นเอกสารเจ้าค่ะ
 พระเจ้า5พระองค์ก็เป็นหมันถ้าแก่จะขอแจกค่ะ
อายจัง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:17:45 PM »

มีอีกหลายเรื่องทีีเป็นประโยชน์ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=109878.0
laihan
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:18:37 PM »

อายจัง อยากทราบว่าม่านบังแดดเลี้ยงไว้แบบไหนจึงงามได้ขนาดนี้ อายจัง

ยิ้ม ขอบคุณที่ติดตาม ปลูกง่ายเลี้ยงดูไม่ยาก เด็ดมาใส่ไม้แขวนเสื้อเก่าๆ
 รดน้ำบ้างตามแต่โอกาสที่นึกขึ้นได้ นำไปไว้บริเวณแดดรำไร ปล่อยตามยะถากรรม แบบนี้ค่ะ
แลบลิ้น

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 03:54:23 PM »

ยิ้ม ผลผลิตจากสวนเวลานี้ยังไม่ค่อยมี คิดใหม่ทำใหม่ขอปลูกทุกสิ่งที่หาต้นพันธุ์ได้ ยิงฟันยิ้ม

ต้นพริกขี้หนูสวนบางส่วนถูกตัดไปพร้อมกับหญ้าที่เหลือจะขุดต้นไปปลูกในแปลง

กระท้อนไม่ต้องปลูกรสชาดเปรี้ยวได้ใจ จะทำแท้งค์น้ำบริเวณนี้และจะสร้างที่พักอีกด้วย

laihan
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 04:10:24 PM »

ยิงฟันยิ้ม ได้รับข้อมูลล่าสุดจากสวนทุเรียน รีบมาแจ้งสมาชิก กพพ.ที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ เจ๋ง

แท้งค์น้ำแท้งค์ที่4ลงมือก่อสร้างแล้วโดยคนรับจ้าง(ฝีมือแย่ๆ)คนเดิม เอาน้ำไว้ก่อนแล้งมากแล้ว

ทำทางเดินและขุดหลุมปลูกทุเรียน อีกดอยที่อยู่คนละฝั่งกับดอยในตอนแรก ภาพนี้ถ่ายจากดอยแรก

tapnimit
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:25:21 PM »

ที่ดินแถวนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ เพื่อนชวนไปทำสวนที่ท่าปลาแต่ไม่ชอบ ชอบภูเขาลำเนาไพรอย่างนี้ อยากเริ่มนับบ้าง มัวแต่จ้องไม่ได้เริ่มสักที เป็นกำลังใจให้ครับ
@konhimdoi
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:19:13 PM »

เมื่อวันก่อน 27-01-58 กลับจากสวนเจอสัตว์ผู้ล่าที่อยู่ตำแหน่งสูงสุดบนยอดปิรามิด แสดงถึงความ
 อุดมสมบูรณ์ของบริเวณสวนจะดีใจหรือตกใจดี ถึงยังไงมันก็คือสัตว์ร่วมโลกของเรา มันคือ........[/b][/size][/color] ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

งูเหลือมตัวขนาดเท่าโคนขาเลื้อยออกมาจากอีกฝั่งถนนคงจะไปหากิน คนงานบอกเป็นงูเจ้ามันไม่ทำอันตรายคน ไม่เชื่อหรอก

..
..โบราณทางเหนือล้านนา..ถ้าไปไหนมาไหนตามถนน หนทางเขาว่า..ถ้า.
ปะงูหน้าบาน ปะฟานหน้าเศร้า  หมายความว่า..พบงูจะดี จะมีโชค มีลาภ หากพบฟาน(สัตว์ประเภทเก้ง กวาง)จะไม่ค่อยดี

เป็นกำมะเก่า(คำเมืองภาษิต คำสอน)ของทางเหนือ
>>ปะงูหน้าบาน ปะพานหน้าเศร้า<<

เป็นนิมิตรหมายที่ดีครับ

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
laihan
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 07:58:50 AM »

ที่ดินแถวนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ เพื่อนชวนไปทำสวนที่ท่าปลาแต่ไม่ชอบ ชอบภูเขาลำเนาไพรอย่างนี้ อยากเริ่มนับบ้าง มัวแต่จ้องไม่ได้เริ่มสักที เป็นกำลังใจให้ครับ

ยิ้ม สวัสดีค่ะคุณน้าtapnimit ยินดีมากที่ชอบภูเขาลำเนาไพรเหมือนกัน คงมีโอกาสได้เลกเปลี่ยนความรู้
 ในการทำเกษตรในโอกาสต่อไป เรื่องราคาที่ดินทำสวนในลับแลไม่แรงเท่าไหร่ แต่ต้องคอยจังหวะและเวลา
 ปัญหาที่พบ ตอนที่ได้แปลงนี้มานายหน้าบอกราคาสูงมาก แต่ถ้ามีคนที่รู้จักและผู้นำชุมชนเป็นคนประสานให้ระหว่าง
 คนซื้อและคนขายราคาพูดคุยกันได้ ที่ดินที่มีเอกสารสิทธิ์ก้แพงเอาการอยู่ แต่แปลงที่ได้มาเฉลี่ยแล้วไม่แพง
 ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้เจ้าค่ะ
ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 08:07:43 AM »

..
..โบราณทางเหนือล้านนา..ถ้าไปไหนมาไหนตามถนน หนทางเขาว่า..ถ้า.
ปะงูหน้าบาน ปะฟานหน้าเศร้า  หมายความว่า..พบงูจะดี จะมีโชค มีลาภ หากพบฟาน(สัตว์ประเภทเก้ง กวาง)จะไม่ค่อยดี

เป็นกำมะเก่า(คำเมืองภาษิต คำสอน)ของทางเหนือ
>>ปะงูหน้าบาน ปะพานหน้าเศร้า<<

ยิงฟันยิ้ม เชื่อโบราณบานบุรี นะเจ้าคะคุณน้า@konhimdoi เวลานี้บอกให้เด็กๆ แถวนี้รู้แล้วว่าใครเจอเจ้าตัวนี้มีรางวัล
 เพราะเคยมีการตั้งค่าหัวกันมาแล้วจากค่าหัวตัวตุ่นจ่ายแล้วพันกว่าบาท ในสวนอยากให้มีฟานมากกว่าค่ะ 
เจ๋ง

laihan
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 08:12:23 AM »

ยิ้มสมาชิก กพพ ที่เข้ามาเป็นกำลังใจทุกท่าน วันนี้เจอกันในสวนทุเรียนนะเจ้าค่ะ จุมพิต

@konhimdoi
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 10:40:37 AM »

..

ยิงฟันยิ้ม เชื่อโบราณบานบุรี นะเจ้าคะคุณน้า@konhimdoi เวลานี้บอกให้เด็กๆ แถวนี้รู้แล้วว่าใครเจอเจ้าตัวนี้มีรางวัล
 เพราะเคยมีการตั้งค่าหัวกันมาแล้วจากค่าหัวตัวตุ่นจ่ายแล้วพันกว่าบาท ในสวนอยากให้มีฟานมากกว่าค่ะ 
เจ๋ง

..ฟาน..ลาบอร่อยดี..555

เรื่องงูพึ่งเป็นข่าวไม่กี่วันนี้..มีฟาร์มขนาดใหญ่ อาจจะใหญ่ที่สุดในประเทศก็ได้ อยู่อุตรดิตถ์เลยนะ
จับได้ก็ขายฟาร์มงูท่าจะดี ยิงฟันยิ้ม

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
laihan
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 08:47:15 AM »

ยิ้มกว้างๆกลับออกมาจากการไปเก็บตัวในสวนแล้วค่ะ กระทู้ตกเกือบหลุดหน้า
 วันนี้ขอกลับมารายงานผลการเตรียมพื้นที่ปลูกทุเรียนกันต่อ..
 เหนื่อยแต่ก็มีความสุขกับธรรมชาติเจ้าค่ะ
ยิงฟันยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:57:54 PM »

ยิ้มเข้าสวน2วันผลงานการพัฒนาก้าวหน้าไปในระดับที่น่าพอใจ
 ทำแท้งค์เก็บน้ำครบ5จุดแล้ว แหล่งน้ำคงพอแล้วในเวลานี้(ไม่สร้างเพิ่ม)
 ถ้าไม่พอคิดไว้ว่าจะใช้ถังน้ำมัน200ลิตรไปวางก่อน และต่อน้ำใส่น่าจะโอเค
 ท่อน้ำวางหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่ทั่วสวน ที่ขุดใหม่ยังไม่วางระบบน้ำคงต้องใช้ท่อPE
 ไปก่อนคนงานบอกต้องใช้ท่อพีวีซีประมาณพันเส้น มันมากไปเลยชลอโครงการฯ
 ภาพถ่ายยังไม่ไดโหลดลงเครื่องคอมพิวเตอร์ ขอรายงานเป็นตัวอักษรก่อนนะเจ้าคะ
ยิงฟันยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 02:26:30 PM »

..

เจ๋ง

..ฟาน..ลาบอร่อยดี..555

เรื่องงูพึ่งเป็นข่าวไม่กี่วันนี้..มีฟาร์มขนาดใหญ่ อาจจะใหญ่ที่สุดในประเทศก็ได้ อยู่อุตรดิตถ์เลยนะ
จับได้ก็ขายฟาร์มงูท่าจะดี ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มดูข่าวเรื่องฟาร์มงูแล้ว จะไปศึกษาดูงานจะได้ให้เจ้าหน้าที่ของฟาร์มมาจับไปค่ะ

Liked By: tree house, cupn1980

laihan
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 02:46:52 PM »

อายจัง ขอบคุณ คุณน้ากัญจน์ไอดอลของสวน เข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียน
 และกดLIKEเมื่อวันก่อน ดีใจเจ้าค่ะ
อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 02:49:15 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 03:51:15 PM »

ยิ้มต้นไม้บางอย่างที่เราไม่ได้ตั้งใจปลูกพอถึงเวลามาให้เราได้เป็นเจ้าของเอง เจ้าค่ะ ยิ้ม

ดอกอัญชันเคยเสาะหาเมล็ดพันธุ์มาปลูกในสวนหลังบ้าน เวลานี้มีแล้วโดยไม่ได้ปลูก
 คงติดมากับปุ๋ยคอกที่ใส่ลงไปในโคนต้นกระเพรา ไม่ต้องไปหามันมาเอง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์