หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 561703 ครั้ง)
somsak khamval และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #944 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 07:27:43 AM »

ยิ้ม เย้ เย้ เย้ การให้ความรู้กับเกษตรกร แล้วมีการนำไปใช้อย่างจริงจัง ยิ้ม

ได้รับภาพถ่ายมาจากกลุ่มเกษตรกรที่เคยมาขอรับความรู้ เรื่องการเพาะเชื้อราไตรโครเดอร์มา

ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปในอนาคตเกษตรกรของไทยคงปลอดภัยขึ้น คนที่กินพืชผักก็คงสบายใจอีกเยอะ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #945 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 08:45:09 AM »

ยิ้มสิ่งบ่งชี้ความอุดมสมบูรณ์ของผืนป่า...........เวลานี้แทบไม่มี ยิ้ม

เจ้าตัวนี้คนงานและชาวบ้านที่อยู่ใกล้ๆสวนเคยบอกว่ามี มันอาศัยอยู่บริเวณแอ่งน้ำ...แต่ปัจจุบันไม่มีแล้ว

ความอุดมสมบูรณ์ของพื้นที่ ป่าก็ยังอยากเป็นป่าของป่า แต่คนไปพยายามทำให้เป็นป่าของคน...พิมพ์ไปก็งงเอง อิอิอิ...

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #946 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 05:20:37 PM »

ยิ้มเข้าสวนทุเรียนวันพ่อ ร้องไห้ ยิ้ม

ดูแลต้นทุเรียนที่ปลูกซ่อมช่วงฝนที่ผ่านมา ถ้ารากยังไม่เดินไม่พ้นหนาวนี้แน่นอน(ตายอย่างเดียว)

พาสังกะสีเข้าสวน ในช่วงหนาวนี้จะได้ทำที่กั้นลมในห้างซักหน่อย ทำด้วยไม้ปลวกชอบกิน

laihan
*

« ตอบ #947 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 09:21:50 AM »

ยิ้มวันหยุดยาวเข้าสวนทุเรียนตามเคย ยิ้ม

ตัดหญ้าแล้วสวนค่อยมองว่าเป็นสวนหน่อย หลังจากที่มองเห็นเป็นป่ามานาน อิอิอิ...

ฝีมือเสียบยอดทุเรียนของคนงานรับจ้างตัดหญ้า สูตรใครสูตรมันให้รู้ว่าใผ๋เป็นใผ๋

andrew
*

« ตอบ #948 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 03:39:52 PM »

ยิ้มผลของการทดลองตามที่ได้รับรู้มา อิอิอิ... ยิ้ม

กำลังปลูกกล้วยหอม แต่ไม่กล้ากลับหัวค่ะ 555 ถ้ากลับ (ซื้อมาเป็นต้นพร้อมใบทำใจไม่ได้ถ้ากลับหัว)

แวะมาชมผลงาน ฟักทองอร่อยเปล่าคะ ช่วงนี้ก็ปลูกฟักทองเหมือนกันค่ะ รอเก็บเมล็ดแจกเหมือนกันค่ะ

ปลูกกล้วยกลับหัว..ได้เหน่อกล้วยสองหน่อเป็นการปลูกที่ได้ทำตามหลายๆท่านที่ปลูกในนี้แหละ

ย้ายที่ทำกิน หนอนน้อยตัวน่ารักกระดึ๊บๆผ่านมาพอดีคงหายอดไม้ที่ต้องการ จึงส่งไปสวรรค์แทน

FB: pathumthipgarden
laihan
*

« ตอบ #949 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 07:42:34 AM »

ยิ้มความคืบหน้าของสวนหลังบ้านเจ้าค่ะ ยิ้ม

กล้วยใข่ที่ปลูกเพิ่มเติมกำลังโต ไปได้สวยกำลังใจตามมาอีกมากมาย

พริกไทยทดลองปลูกแอบไว้กับต้นกฤษณา เมล็ดพริกไทยที่ได้จะได้หอม อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #950 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 07:46:42 AM »

ยิ้มผลของการทดลองตามที่ได้รับรู้มา อิอิอิ... ยิ้ม

กำลังปลูกกล้วยหอม แต่ไม่กล้ากลับหัวค่ะ 555 ถ้ากลับ (ซื้อมาเป็นต้นพร้อมใบทำใจไม่ได้ถ้ากลับหัว)

แวะมาชมผลงาน ฟักทองอร่อยเปล่าคะ ช่วงนี้ก็ปลูกฟักทองเหมือนกันค่ะ รอเก็บเมล็ดแจกเหมือนกันค่ะ

ปลูกกล้วยกลับหัว..ได้เหน่อกล้วยสองหน่อเป็นการปลูกที่ได้ทำตามหลายๆท่านที่ปลูกในนี้แหละ

ย้ายที่ทำกิน หนอนน้อยตัวน่ารักกระดึ๊บๆผ่านมาพอดีคงหายอดไม้ที่ต้องการ จึงส่งไปสวรรค์แทน

ยินดีที่น้าandrewเข้ามาชมสวน ฟักทองอร่อยเนื้อแน่นมากเหนียวหนาเจ้าค่ะ
 กล้วยที่ปลูกกลับหัวพอดีได้แต่โคนต้นมา เลยทดลองดูออกหน่อง่ายมากเลย

laihan
*

« ตอบ #951 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 07:55:40 AM »

ยิ้มสวนหลังบ้าน(ต่อ) ยิ้ม

มะม่วง มะพร้าวปลูกปนกันไป ชอบกินอะไรก็หามาปลูกอย่างไหนรอดก็ได้ไปต่อ ตายก็ปลูกใหม่

ใผ่หวานต้นนี้รอดแล้วผ่านแล้งที่หฤโหดมาได้ ต่อไปคงออกหน่อให้ได้ชิมได้แจกและได้ขาย

laihan
*

« ตอบ #952 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 06:49:01 AM »

ยิ้มขออีกนิดสวนหลังบ้าน ยิ้ม

ส้มโอในตำนานโตมากแล้วหลังปลูกมาเกือบปี ต้นแม่ถูกคนใจร้ายตัดทิ้ง

ต้นชมจันทร์ปลูกเพิ่มอีกสามจากที่ผ่านมาออกดอกแล้ว ได้รับเมล็ดพันธุ์จากสมาชิกในเวป กพพ นี่เอง

andrew
*

« ตอบ #953 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 08:47:07 AM »

อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ
ชอบตรงที่หามาปลูก ตายก็ปลูกใหม่ ดีเหมือนกัน
ไม่ต้องไปอะไรนัก เพราะการปลูกเป็นเรื่องสนุก
เดี๋ยว Andrew ก็จะปลูกให้เต็มพื้นที่เหมือนกันค่ะ

laihan
*

« ตอบ #954 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:53:46 AM »

ชอบตรงที่หามาปลูก ตายก็ปลูกใหม่ ดีเหมือนกัน
ไม่ต้องไปอะไรนัก เพราะการปลูกเป็นเรื่องสนุก
เดี๋ยว Andrew ก็จะปลูกให้เต็มพื้นที่เหมือนกันค่ะ

ยิ้มสวัสดีเช้าวันทำงานเช่นเดียวกันเจ้าค่ะน้าandrew วันจันทร์สดใสพร้อมกับอากาศหนาวเย็นลงเรื่อยๆ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #955 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 02:20:04 PM »

ยิ้มปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก ยิ้ม

ผักชีใบเลื่อยหรือผักชีฝรั่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Eryngium Foetidum Linn ที่สวนก็หามาปลูกโดยขอจากบ้านชาวบ้าน อิอิอิ...

หาข้อมูลจากกูเกิล ว่าชอบบริเวณที่ดินชุ่มชื้น และที่ชุ่มน้ำ เลยปลูกตรงตาน้ำของสวนซะเลย

andrew
*

« ตอบ #956 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 02:41:46 PM »

ยิ้มสวัสดีเช้าวันทำงานเช่นเดียวกันเจ้าค่ะน้าandrew วันจันทร์สดใสพร้อมกับอากาศหนาวเย็นลงเรื่อยๆ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ยิ้ม

ขอบคุณค่ะ เช่นกันนะ รักษาสุขภาพด้วย อากาศหนาว ๆ กลางวันก็ร๊อน ร้อน

laihan
*

« ตอบ #957 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 06:24:44 PM »

ยิ้มผลผลิต....รึเปล่านะ ยิ้ม

ถั่วมะแฮะ ซื้อเมล็ดมาจากในเวปตั้งกิโลหว่านไว้ในสวน เหลือต้นเดียวกำลังออกดอก

พริกขี้หนูสวนไม่ได้ปลูก ออกเมล็ดให้เก็บตลอดในเวลาเข้าสวน เก็บได้หลายกิโลแล้ว

UNCLE HUB
*

« ตอบ #958 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 06:52:49 PM »

ยิ้มปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก ยิ้ม

ผักชีใบเลื่อยหรือผักชีฝรั่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Eryngium Foetidum Linn ที่สวนก็หามาปลูกโดยขอจากบ้านชาวบ้าน อิอิอิ...

หาข้อมูลจากกูเกิล ว่าชอบบริเวณที่ดินชุ่มชื้น และที่ชุ่มน้ำ เลยปลูกตรงตาน้ำของสวนซะเลย

ขออนุญาตครับ
หากออกดอกแล้วปล่อยให้เมล็ดแก่ตามธรรมชาติ ปีต่อไปจะขึ้นตามทางน้ำไหลครับ
ปลูกครั้งเดียว อยู่ยาวไหลถึงตีนดอย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
laihan
*

« ตอบ #959 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 01:32:20 PM »

ขออนุญาตครับ
หากออกดอกแล้วปล่อยให้เมล็ดแก่ตามธรรมชาติ ปีต่อไปจะขึ้นตามทางน้ำไหลครับ
ปลูกครั้งเดียว อยู่ยาวไหลถึงตีนดอย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณน้าUNCLE HUB ที่แวะเข้ามาให้ความหวังเจ้าค่ะ ถ้าเป็นแบบที่ว่าจากตาน้ำถึงตีนดอยร่วมสองร้อยเมตร งานนี้รวยๆ(ไม่ต้องท่องคาถา)

หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์