หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 561701 ครั้ง)
somsak khamval และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #928 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 06:48:04 AM »

ยิ้มผลของการทดลองตามที่ได้รับรู้มา อิอิอิ... ยิ้ม

ปลูกกล้วยกลับหัว..ได้เหน่อกล้วยสองหน่อเป็นการปลูกที่ได้ทำตามหลายๆท่านที่ปลูกในนี้แหละ

ย้ายที่ทำกิน หนอนน้อยตัวน่ารักกระดึ๊บๆผ่านมาพอดีคงหายอดไม้ที่ต้องการ จึงส่งไปสวรรค์แทน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #929 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 06:51:37 AM »

ชอบสวนแบบนี้จัง  ดูสดชื่น เย็นๆฉ่ำๆ

ขอบคุณน้าstupidtokที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียนในฝันเจ้าค่ะ ใช่แล้วในสวนอากาศเวลานี้เย็นฉ่ำสดชื่นจริงๆ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #930 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 07:01:57 AM »

ยิ้มหายเหนื่อยแล้วจ้า ยิ้ม

แบบนี้ไม่รอด คนงานตัดลองกองหาเรื่องอู้งานได้อีกแล้ว งานนี้ค่าเสียหายไม่รู้ว่าจะคิดกับใคร

ค่าแรงคิดตามน้ำหนักผลที่เก็บได้ อย่างเดียวกับเก็บพริกโลละ5บาท
แต่ลองกองมันหนักอาจให้ค่าเก็บโลละ2-3บาท
ต้องมีเงื่อนไขเก็บผลที่สุกให้หมด ไม่ใช่เลือกเก็บแต่ช่อใหญ่ๆ
คนงานต้องรับผิดชอบ คนไหนเก็บต้นใด ต้องเก็บที่สุกให้หมดต้น

แบบนี้ไม่ต้องกลัวว่า คนงานจะอู้งานครับ

คุณน้าพัฒนกิจเจ้าค่ะค่าแรงตัดลองกอง คนงานได้ค่าจ้างจากสวนกิโลละห้าบาท
 เป็นความโชคดีที่ในสวนออกช่วงแรก เวลานั้นฝนยังชุกอยู่พอฝนตั้งเค้ามาคนงาน
 นัดกันหยุดงานทันที เวลานี้ราคาไม่ถึงสิบบาทต่อกิโลค่าจ้างแต่งช่อลงเข่งอีกวันละ
 สามร้อยบาท เจ้าของสวนถ้าจ้างทั้งหมดได้ไม่ถึงห้าบาท ส่วนใหญ่ตัดเองขายเอง
 ลางสาดที่สวนปล่อยให้ร่วงเพราะราคาถูกมากๆ ตัดไปขายไม่คุ้มค่ะ

laihan
*

« ตอบ #931 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:55:52 AM »

ยิ้ม ยิ้มอวดน้ำตก..ตกน้ำ อิอิ ยิ้ม ยิ้ม

น้ำตกเล็กๆเมื่อใหร่ที่เหนื่อยๆ มานั่งดูสายน้ำแล้วหายเหนื่อยไปหน่อยเดียว

บ่อที่ขุดไว้หญ้าคลุมเกือบจะหมดแล้ว แก้ไขวันพรุ่งนี้เจ้าค่ะ (5/11/2559)

laihan
*

« ตอบ #932 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:00:01 PM »

ยิ้มหนาว..หนาว..หนาว.. ยิ้ม

ลองยกปลายท่อน้ำให้สูงขึ้นจากเดิม ทำให้รู้ว่าแหล่งน้ำของสวนสามารถสร้างแท้งค์เก็บน้ำเพิ่มอีกได้

เมนูอาหารที่อยากจะทดลองทำอีกอย่างคือสะตอ เวลานี้ปลูกไว้ในสวนแล้วหนึ่งต้น อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #933 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 04:26:17 PM »

ยิ้มเปิดตัวบ้านหลังน้อย ในสวนหลังบ้าน เจ้าค่ะ ยิ้ม

หลังน้อยๆไม่ใหญ่นักพอได้ไว้สำหรับเก็บเครื่องมิอทำงานและอื่นๆ อิอิอิ...

ยังไม่เสร็จดี ค่อยๆทำไปเรื่อยๆตามแต่เวลาและโอกาสจะอำนวย

laihan
*

« ตอบ #934 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:50:47 AM »

ยิ้ม ลองสินค้าตัวใหม่ ยิ้ม

แกนโรลม้วนสายท่อน้ำซื้อในอินเตอร์เน็ต(สีฟ้า)มาให้ช่างทำตามแบบ ขยายสเกลเท่าครึ่งในราคาเดียวกัน(สีดำ)

เมื่อทุกอย่างพร้อมก็พากันลุย เจอกันในสวนทุเรียนเจ้าค่ะ

tomnoynew
*

« ตอบ #935 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:57:43 AM »

แกนโรลม้วนสายท่อน้ำซื้อในอินเตอร์เน็ต(สีฟ้า)มาให้ช่างทำตามแบบ ขยายสเกลเท่าครึ่งในราคาเดียวกัน(สีดำ)

เมื่อทุกอย่างพร้อมก็พากันลุย เจอกันในสวนทุเรียนเจ้าค่ะ

มันคืออะไรหรอค่ะ พี่laihan ฮืม
laihan
*

« ตอบ #936 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 01:22:57 PM »

มันคืออะไรหรอค่ะ พี่laihan ฮืม

ที่ม้วนเก็บสายยางฉีดปุ๋ย 200 เมตรเก็บในอันสีฟ้าไม่ได้เลยทำใหม่ใหญ่กว่าเดิมค่ะน้าtomnoynew

laihan
*

« ตอบ #937 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 12:04:07 PM »

ยิ้ม มาแจ้งข่าวผลผลิตของสวนทุเรียนในฝัน เจ้าค่ะ ยิ้ม

ดอกชมจันทร์ ได้รับแจกเมล็ดจากสมาชิก กพพ. ขอบคุณคนใจดี เพราะเวลานี้ได้กินดอกแล้ว(ท้องเสียด้วย) อิอิอิ...

ฟักทองพันธุ์พื้นเมืองอุตรดิตถ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ อร่อยที่สุดเปลือกบางเนื้อเหนียวหนานุ่มหนึบ เก็บเมล็ดพันธุ์รอแจกในห้องแจกฯ

guntoon
*

« ตอบ #938 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:31:23 AM »

ผมเคยพยายามปลูกมาหลายต้นแล้ว แต่ตายหมด ต้องดูแลยังไงไม่ให้มันตายครับ นำ้น้อย น้ำมาก ต้องแบบไหนครับ ปุ๋ยที่ใส่ ใช้แบบไหนเหมาะ
laihan
*

« ตอบ #939 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 12:58:45 PM »

ยิ้ม เสาร์ อาทิตย์ มีความสุขท่ามกลางธรรมชาติที่สดชื่น ยิ้ม

ใผ่ป่าที่เหลืออยู่มีลำที่แก่สามารถนำมาเป็นหลักปักให้ต้นทุเรียนได้อีกปี ก่อนที่คนงานตัดหญ้าจะทำงาน

ทดลองตอนกิ่งใผ่เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ทำ ดูในอินเตอร์เนตคิดเองว่าทำได้ลุยเลย อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #940 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 06:31:58 AM »

ยิ้มหนาวนี้หนาวแน่ ที่สวนทุเรียนในฝัน ยิ้ม

แหล่งน้ำของสวนยังอยู่เป็นปกติดีไหลรินมาเรื่อยๆ ฝนหยุดตกแล้วตามด้วยอากาศเย็นทุกเวลา

ทุเรียนต้นน้อยที่เสียบยอดก็แข่งกันโตสูงท่วมหัวแล้วชื่นใจ แต่ก็ต้องดูแลอีกเพราะใต้ดินมีตุ่นเยอะ

laihan
*

« ตอบ #941 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 06:39:57 AM »

ผมเคยพยายามปลูกมาหลายต้นแล้ว แต่ตายหมด ต้องดูแลยังไงไม่ให้มันตายครับ นำ้น้อย น้ำมาก ต้องแบบไหนครับ ปุ๋ยที่ใส่ ใช้แบบไหนเหมาะ

คุณน้าguntoonเจ้าคะ ทุเรียนที่สวนปลูกแล้วเกือบพันต้น แห้งตายตุ่นกัดไปเกือบครึ่ง(หลายร้อย)
 การดูแลไม่มีสูตรตายตัวน้ำรด2-3วันครั้ง ปุ๋ยก็ใช้อินทรีย์ตามท้องตลาด ตายก็ปลูกแทน อิอิอิ..

laihan
*

« ตอบ #942 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 06:57:27 AM »

ยิ้ม ข้าวร้อนๆจ้า จากแปลงทดลองปีที่แล้วสู่แปลงปลูกของฤดูนี้ ยิ้ม

ข้าวหอมมะลิที่ปลูกในพื้นที่ของลับแล ผ่านการดูแลมาหลายเดือนเป็นที่น่าถูกใจในผลงานทุ่งรวงทอง

ข้าวแก่แล้วยังไม่ได้เกี่ยวเลย อยากไปซื้อข้าวสารที่เขาขายโลละยี่สิบที่อุบลจัง ปลูกเองเหนื่อย

laihan
*

« ตอบ #943 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 07:20:51 AM »

ยิ้มเปิดตัวคนทำนาสีข้าวขายเอง ชาวนาคือกระดูกสันหลังของชาติ ข้าวหอมมะลิหุงหัวบ้านหอมยันท้ายบ้าน ยิ้ม

แปลงนี้ผ่านการปลูกแบบเคมีมาหลายปี เลยชักชวนมาทำอินทรีย์กว่าจะเปลี่ยนความคิดได้หมดพลังไปเยอะ

ขอบคุณพี่บันเทิงชาวนาตัวจริง บอกหรือแนะนำอะไรทำให้ได้หมด แต่ดื้อมากเพราะคิดเองว่าประสบการณ์มีมากกว่า

หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 [59] 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์