หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 561696 ครั้ง)
somsak khamval และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #864 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:13:16 AM »

ชาติก่อนทำบุญอันใดมา จึงได้สวนที่น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ มีน้ำตกน้อยใหญ่ ฝายน้ำล้นอีกต่างหาก  เห็นแอบไปสั่งเมล็ดผักกวานป่า งอกหรือยัง

ทำบุญด้วย.....ฝายน้ำล้นเป็นอีกลำห้วยหนึ่งเจ้าค่ะน้าmanich kaewgrisorn
 ชื่อว่าห้วยแม่พร่องเป็นห้วยที่พาน้ำมาท่วมลับแลตอนปี2549 แต่ห้วยที่ผ่านสวน
 ทุเรียนในฝันเป็นห้วยใคร้ ลำห้วยเล็กกว่า แต่น้ำคงจะเยอะกว่าเพราะไม่แห้งเลย
 ผักหวานในตอนแรกที่ตั้งใจจะปลูกเป็นความผิดพลาดของสวนเองที่เตรียมพื้นที่
 ไม่พร้อมเลยไม่ได้ติดต่อและชำระเงินให้กับเจ้าของเมล็ดพันธุ์ ฤดูหน้าขิเริ่มใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 07:19:38 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #865 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:25:05 AM »

ชาติก่อนทำบุญอันใดมา จึงได้สวนที่น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ มีน้ำตกน้อยใหญ่ ฝายน้ำล้นอีกต่างหาก  เห็นแอบไปสั่งเมล็ดผักกวานป่า งอกหรือยัง

ทำบุญด้วย.....ฝายน้ำล้นเป็นอีกลำห้วยหนึ่งเจ้าค่ะน้าmanich kaewgrisorn
 ชื่อว่าห้วยแม่พร่องเป็นห้วยที่พาน้ำมาท่วมลับแลตอนปี2549 แต่ห้วยที่ผ่านสวน
 ทุเรียนในฝันเป็นห้วยใคร้ ลำห้วยเล็กกว่า แต่น้ำคงจะเยอะกว่าเพราะไม่แห้งเลย
 ผักหวานในตอนแรกที่ตั้งใจจะปลูกเป็นความผิดพลาดของสวนเองที่เตรียมพื้นที่
 ไม่พร้อมเลยไม่ได้ติดต่อและชำระเงินให้กับเจ้าของเมล็ดพันธุ์ ฤดูหน้าขอเริ่มใหม่

(ภาพจากอินเตอร์เน็ต)

น้ำในห้วยแม่พร่อง ปัจจุบันไหลมาเรื่อยๆมากน้อยตามปริมาณของฝนที่ตกในหุบเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 08:02:12 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #866 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:45:08 PM »

ยิ้มมีอะไรคืบหน้าก็จัดไปให้ชมกันเจ้าค่ะ ยิ้ม

ฟักทองก็มี หยอดไว้หลายหลุมอยู่ รอให้ยาวอีกนิดจะทำค้างให้เกาะ นะนะ

ชอบจังเลยดอกไม้ป่า ยิ่งเพ่งมองดูก็คล้ายๆหงษ์เข้าไปทุกที...รึว่าเราบ้าคิดไปเรื่อยเปื่อย

laihan
*

« ตอบ #867 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 06:42:40 AM »

ยิ้มวันหยุด12สิงหาคม เตรียมต้นไม้ไปปลูกเจ้าค่ะ ยิ้ม

ต้นสะเดา(2) ต้นกาหลง(3) เผื่อจะได้มีแต่คนรักคนหลง อิอิอิ...

เป็นประจำคือการเก็บพริกขี้หนูสวนกลับมาทำน้ำพริก ในวันอาทิตย์ที่เข้าสวน

laihan
*

« ตอบ #868 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:26:47 PM »

โกรธไม่มีคำบรรยาย........... ร้องไห้

ต้นเหรียงหรือต้นเหมียง ที่มีอยู่เพียงต้นเดียวมีอันเป็นไป
 เพราะถูกใบเครื่องตัดหญ้าของคนงานรับจ้าง ตัดเหลือแต่ตอ
 ทำใจอุสาห์ประคบประหงมเป็นอย่างดี นำริบบิ้นสีแดงผูกไว้
 แต่ก็ไม่วาย หมดแรงเดินเลย  ก่อนหยิบกล้อง ปญอ.ถ่ายไว้

ผลผลิตจากที่ขอเล็ดพันธุ์จากเพื่อนสมาชิก กพพ. บวบหอมปลูกแล้ว
 กำลังงอกงาม ผู้รู้บอกว่าอยากให้ได้ยอดออกมาเยอะๆต้องหมั่นเด็ด
 เลยรีบทำตามทันที ได้ยอดบวบมาแกงหนึ่งหม้อ ปีหน้าจะแจกเมล็ดเจ้าค่ะ

นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #869 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:55:03 PM »

อย่าไปท้อครับ
   ต้นผักเหมียง...ลองได้รากยึดดินดีแล้ว...ทั้งตอนนี้ก็ฤดูฝนไม่ตายหรอกครับ...เวลาเค้าทำยอกผักเหมียงขายกันบ่อยๆต้องการให้ยอดแตกใหม่ๆก็ตัดเลยแบบนั้นครับเพื่อให้ต้นไม่สูงเกินไป เดี๋ยวก็แตกยอดออกมามากมายครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
laihan
*

« ตอบ #870 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 02:12:59 PM »

ยิ้มวันหยุดยาวๆแบบนี้ชอบมากๆ ยิ้ม

ควบคุมคนงานฉีดพ่นไตรโครเดอร์มาป้องกันราที่อาจเกิดในช่อลองกองอย่างใกล้ชิด

ต้นมะละกอตัวผู้ออกผลได้เช่นไร เคยฝังใจว่าเฉพาะต้นตัวเมียเท่านั้นที่มีลูก

laihan
*

« ตอบ #871 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 02:15:02 PM »

อย่าไปท้อครับ
   ต้นผักเหมียง...ลองได้รากยึดดินดีแล้ว...ทั้งตอนนี้ก็ฤดูฝนไม่ตายหรอกครับ...เวลาเค้าทำยอกผักเหมียงขายกันบ่อยๆต้องการให้ยอดแตกใหม่ๆก็ตัดเลยแบบนั้นครับเพื่อให้ต้นไม่สูงเกินไป เดี๋ยวก็แตกยอดออกมามากมายครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มขอบคุณน้านายช่างเอ๋ ที่เข้ามาให้กำลังใจเจ้าค่ะ ภาวนาอย่าให้ตายเช่นกันจะทำคอกกั้นแล้ว ยิ้ม

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #872 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 04:46:36 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับ โปรแกรมลงรูปภาพใหม่ ปีนี้ ฝนตกดีจัง ไม่ยอมแดดเลย ไม่ได้ตัดหญ้า จะเป็นดงเสืออยู่แล้ว
laihan
*

« ตอบ #873 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 03:19:25 PM »

ยิ้ม ปรับปรุงคือแก้ไขให้เรียบร้อยยิ่งขึ้น พัฒนาคือการทำให้เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น ยิ้ม

ทำร้านให้ฟักทองในอนาคตไม่ต้องก้มเก็บ ให้เดินเก็บลูกฟักทองได้เลยจะได้ไม่ปวดหลัง

กล้วยต้นนี้มีลำต้นที่ไม่เหมือนใคร สีกระดำกระด่างรอใหออกผลก่อน ถ้าไม่ถูกใจตัดทิ้ง อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #874 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 03:24:08 PM »

ยิ้มอยากปลูกก็ปลูก...รอดไม่รอดอีกเรื่องหนึ่ง ยิ้ม

ปลูกกล้วยหอมทองในวันแม่เพิ่มสองต้น ที่ผ่านมามีกล้วยหอมทองแค่ต้นเดียวไม่โตซักที

ปลูกทุเรียนพื้นเมืองอีกยี่สิบ ทำไปทำมาปีนี้หลังจากฝนตกมาปลูกทุเรียนจะครบร้อยแล้วเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2016, 03:57:16 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #875 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 04:03:57 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับ โปรแกรมลงรูปภาพใหม่ ปีนี้ ฝนตกดีจัง ไม่ยอมแดดเลย ไม่ได้ตัดหญ้า จะเป็นดงเสืออยู่แล้ว

คุณน้าmanich kaewgrisornเจ้าค่ะ หญ้ามันรกต้องจัดการด้วยเครื่องและคนเจ้าค่ะ อิอิอิ...

ก่อนหน้านี้ไม่กี่วันสวนก็รกและมีงูสารพัดชนิดมาอยู่ เลยต้องจ้างคนงานเข้ามาตัดหญ้า กระเป๋าเบาไปเลย

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #876 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 12:45:20 PM »

ขอบคุณครับที่ให้ความอนุเคราะห์ การลงรูปภาพชุดใหม่ ปีนี้ทำไมอะไรก็บ่อยๆเกื่อบทุกเรื่อง เช่น รร.ได้รับการประเมินบ่อยๆ แต่ที่หนักใจ คือ ฝนตกเกือบทุกคืน ไม่ได้ตัดหญ้าเลย เดี๋ยวก็เป็นดงเสือแล้ว
laihan
*

« ตอบ #877 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 11:29:11 AM »

ยิ้มวันพรุ่งนี้เข้าสวนทุเรียน...ก่อนเดินทางไกล ยิ้ม

เมื่อคืนวันพระ  ดวงจันทร์สวยงามมาก อิอิอิ.......

แลกไว้สองใบเป็นการออมเงินไปในตัว ก่อนที่จะมีแพร่หลายในท้องตลาด  555...

สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #878 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 07:27:10 PM »

โกรธไม่มีคำบรรยาย........... ร้องไห้

ต้นเหรียงหรือต้นเหมียง ที่มีอยู่เพียงต้นเดียวมีอันเป็นไป
 เพราะถูกใบเครื่องตัดหญ้าของคนงานรับจ้าง ตัดเหลือแต่ตอ
 ทำใจอุสาห์ประคบประหงมเป็นอย่างดี นำริบบิ้นสีแดงผูกไว้
 แต่ก็ไม่วาย หมดแรงเดินเลย  ก่อนหยิบกล้อง ปญอ.ถ่ายไว้

ผลผลิตจากที่ขอเล็ดพันธุ์จากเพื่อนสมาชิก กพพ. บวบหอมปลูกแล้ว
 กำลังงอกงาม ผู้รู้บอกว่าอยากให้ได้ยอดออกมาเยอะๆต้องหมั่นเด็ด
 เลยรีบทำตามทันที ได้ยอดบวบมาแกงหนึ่งหม้อ ปีหน้าจะแจกเมล็ดเจ้าค่ะ

ติดตามอ่านประจำ ขอร่วมให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ พืชในรูปนี้ชื่อว่า ต้นเหลียง (ไม่ใช่เหรียง) เป็นผักพื้นบ้านภาคใต้ ส่วนต้นเหรียง เป็นไม้ยืนต้นตระกูลเดียวกับสะตอ ต้นสูงใหญ่ มีฝักคล้ายสะตอแต่เมล็ดจะแข็งกว่ามาก
laihan
*

« ตอบ #879 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:18:00 AM »

ติดตามอ่านประจำ ขอร่วมให้ข้อมูลที่ถูกต้องครับ พืชในรูปนี้ชื่อว่า ต้นเหลียง (ไม่ใช่เหรียง) เป็นผักพื้นบ้านภาคใต้ ส่วนต้นเหรียง เป็นไม้ยืนต้นตระกูลเดียวกับสะตอ ต้นสูงใหญ่ มีฝักคล้ายสะตอแต่เมล็ดจะแข็งกว่ามาก

ขอบคุณน้าสวนป่ากลางนาเจ้าค่ะขอแก้เป็นต้นเหลียงตามที่แนะนำค่ะ ต้นไม้มีมากมายเวลานี้ก็ปลูกสะสมไปเรื่อยๆขอบคุณอีกครั้งหนึ่งเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 08:24:20 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์