หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 561695 ครั้ง)
somsak khamval และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #848 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 07:35:52 AM »

บรรยากาศสวยงามมาก มาเป็นกำลังใจเจ้าของสวนค่ะ

ขอบคุณน้าหน่อย ที่เข้ามาเป็นกำลังใจ และเข้ามาชมสวนเจ้าค่ะ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #849 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:01:47 AM »

ปีนี้ทุเรียนราคาดีมากเลยครับ

สภาพระบบนิเวศน์คล้ายๆป่า ผมชอบมาก สวนไม้ผล มีลักษณะเป็นสวนสมรม ผมว่าเหมาะกับบ้านเรามากที่สุด

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ยินดีต้อนรับน้าleknoppadon.p เข้าสู่สวนทุเรียนในฝันเจ้าค่ะ เป็นความจริงที่ราคาทุเรียนปีนี้ค่อนข้างดี
 แต่คนทำสวนทุเรียนก็ยังขายได้ในราคาเดิมเท่าปีที่แล้ว พอ่ค้าคนกลางทำให้ราคาสูง สงสารคนกินทุเรียน
 ผลผลิตปีนี้ทุกสวนของลับแลเสียหายจากหนอนเจาะเมล็ดทุเรียน เสียครึ่งหนึ่งจากที่เก็บผลผลิตทั้งหมด

สู้ๆนะครับ ชาวเกษตรกรเกือบทุกกลุ่ม ส่วนใหญ่โดนพ่อค้าคนกลางกดราคาทั้งนั้นครับ ราคาที่เราขายหน้าสวนไม่ค่อยสูง แต่ราคาซื้อที่ตลาดโคตรแพงเลย

สวนพี่เองที่คีรีวง นครศรีธรรมราช ปีนี้ก็น่าจะไปได้สวย ให้แม่ค้ามาตีราคาเหมาไปแระ ราคาพอไปได้ แต่ไม่สูงมากนักครับ

ยังไงก้เป็นกำลังใจให้นะคับ และเป็นกำลังใจให้ชาวเกษตรกรทุกท่่านด้วย ขอให้อย่าท้อ ทำอะไรก็ได้ ให้ทำจริง ลงมือจริง รับรองผลลัพธ์ไม่ผิดหวังหรอกครับ ขอให้หาวิธีลดต้นทุนค่าปุ๋ย ค่าแรงให้ได้ก็อยู่ได้ครับ (อยู่ไม่ได้ก็ต้องอยู่ 555 จะให้ทำไงล่ะ)
ส่วนราคาขายสดหน้าสวน ส่วนใหญ่ราคาไม่สูงเท่าไหร่ แต่หากอันไหนราคาถูกมาก ก็แปรรูป เพิ่มมูลค่า ก็จะได้ราคาดีหน่อยครับ

เกษตรกร รุ่นเรา จะมี 2 แบบคือ
1. แบบเกษตรกรวันหยุด หรือเกษตรกรมนุษย์เงินเดือน อันนี้น่าจะมี % หรือสัดส่วนจำนวน มากหน่อย 70%
2. เกษตรกรจริงๆ ทำเต็มตัว อาจมี % ไม่เยอะ น่าจะสัก 30%

ดังนั้น คำว่าอยู่ได้ หรือพออยู่ได้ น่าจะขึ้นกับ ต้นทุนของแต่ละคนครับ ใครลดต้ันทุนได้มาก ก็อยู่ได้ และสำหรับเกษตรกรวันหยุด หากราคาพืชผลเกษตรตกต่ำ ก็โป๊ะด้วยเงินเดือนที่มีอยู่ 555 บางครั้งอาจไม่เหลือเงินเก็บนะ แต่หากทำแล้วมีความสุข ก็ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยคิดเสียว่า สร้างปอด สร้างอาหารให้ประเทศไทยนะครับ

หากคนรุ่นเราไม่คิดหวนคืนถิ่น ไม่คิดหันมาทำเกษตรกรบ้าง แล้วอนาคตลูกหลานไทยคงต้องซื้ออาหารจาก ลาว พม่า เวียดนาม กัมพูชา แน่นอนครับ
ซึ่งนับวันเด็กรุ่นใหม่ มีน้อยที่จะหันไปหาเกษตร ยิ่งตอนนี้เกมหา โปกามอนเรื่มมาในไทยแล้ว 555 ลูกหลานวันๆนั่งจิ้ม ตาจ้องมือถือกันอย่างเดียว

ที่พูดมาทั้งหมด อยากให้กำลังใจ ให้สู้ๆ อดทนต่อไปครับ ทุกคนล้วนมีจุดพอดี พอเพียง และเพียงพอ ของแต่ละคน เมื่อถึงจุดนั้น ทุกคนก็จะมีความสุขครับ

อันนี้ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ อิอิ ในฐานะเกษตรกรพาร์ทไทม์ จริงๆแล้วลงมาทำการเกษตรอาจเพราะใจรักและบางมุมมองทำไมคนมองว่าอาชีพเกษตรไม่ยั่งยืน ต่ำต้อย เมื่อลงมาทำถ้ามองในแง่ทดลองทำนาสิ่งที่รู้คือชาวนาขาดองค์ความรู้ในการทำนา แม้ว่าจะทำมาเกือบทั้งชีวิตก็ตามแต่ทำตามวิถีเดิมๆ ผมทดลองทำนาแล้วมองเห็นว่าเป็นอาชีพที่สร้างรายได้สูงอาชีพหนึ่งถ้ารู้จักทำให้ถูกวิธี การทำสวนก็เช่นเดียวกันถ้าเราทำแบบผสมผลานเราก็จะได้ทั้งกินทั้งแจกและจำหน่ายอาจจะดูจำนวนเงินไม่มากแต่เมื่อเป็นการลดรายจ่ายและเพิ่มรายได้ก็ไม่น้อยครับ ปีหน้าผมคงเพิ่มเป็นชาวไร่บ้างดูซิว่าจะมีอะไรที่ทำแล้วสร้างความสุขได้อีก อ้อถ้าถามถึงผมใช้เงินเดือนไปลงทุนทำการเกษตรใหมบอกว่าไม่เลยครับใช้เนื้อมันในมัน และก็กล้าพูดได้ว่าตั้งแต่มาใช้ชีวิตที่เป็นเกษตรพอเพียงแล้ว เงินเดือนแทบไม่ได้ใช้เลยครับ

น้าleknoppadon.p น้า kruyo ขอแจ้งเจ้าค่ะ ว่าสวนทุเรียนในฝันก็เป็นเกษตรกรวันหยุด
 หรือเกษตรกรมนุษย์เงินเดือนและนำเงินเดือนมาลงทุนทั้งหมด แต่อยู่ได้เพราะเงินรายได้อื่นๆ
 หวังไว้ว่าจะได้ผลผลิตตอบแทนในอนาคตอันไกล้นี้ ที่สำคัญการทำสวนได้ออกกำลัง
 และถือโอกาสผักผ่อนท่ามกลางธรรมชาติที่บริสุทธิ์ เพราะที่ อ.ลับแลมีทั้งป่าและภูเขา
 มีชาวสวนปลูกต้นไม้ ถึงแม้ว่ามีหลายคนบอกเป็นอาชีพเกษตรไม่ยั่งยืน ต่ำต้อย
 ขอเถียงว่าไม่เป็นความจริง จากที่ได้เข้ามาคลุกคลีกับคนทำทุเรียนของลับแล
 คำว่าเศรษฐีใช้เรียกเขาได้เลย เพราะรายได้ไม่ธรรมดา ค่าจ้างแรงงานที่นี่ก็สูงมาก

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #850 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:14:20 AM »

ยิ้มสวัสดีเช้าวันดีดี(พฤหัสบดี)กับภาพดีดี ยิ้ม

ในลำห้วยตรงแอ่งน้ำของสวนที่ขุดไว้ใสมากๆ น่าลงไปว่ายจริงๆเลย ขอบอก...

น้ำไหลผ่านบริเวณที่มีโขดหินขวางอยู่ก็เป็นน้ำตกเล็กๆ มีให้เห็นอยู่ตลอดลำห้วยเจ้าค่ะ...

แค่เห็นก็มีความสุขครับ น้ำท่าสมบูรณ์ 

ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณน้าUNCLE HUB ที่แวะเข้ามาทักทาย ความอุดมสมบูรณ์ของสวนดีมากๆเจ้าค่ะ
 แล้งที่ผ่านมาสวนอื่นไม่มีน้ำใช้ แต่สวนทุเรียนในฝัน น้ำซับกลางสวนไม่แห้งเลย
 ตามภาพที่ลงในช่วงนั้น ถือว่าเป็นความโชคดีอีกอย่างที่ได้รับ เช่นกันเข้าสวนทุกครั้ง
 มีความสุขเจ้าค่ะ จะหงุดหงิดบ้างกับคนงานรับจ้างนี่แหละชอบนำเครื่องมือของสวน
 ไปใช้รับจ้างให้กับสวนอื่น เป็นต้นว่าเครื่องตัดหญ้า ถังฉีดยา เลื่อยโซ่ ฯลฯ

laihan
*

« ตอบ #851 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:33:11 AM »

เห็นข้างบนแล้วใจแป๋ววววววววว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ในภาพเห็นไม่ชัดนะครับร่องที่ว่า แต่เห็นแค่ร่องเล็กๆด้านที่มีลูกศรแดง...

ถ้าตำแหน่งลูกศรสีแดงผิดนะครับ น้ำจะยิ่งเฉือนดินไหล่พังได้ ตำแหน่งตัดร่องดักน้ำไม่ให้กัดเซาะทางม้าควรเป็นด้านที่มีลูกศรสีน้ำเงินครับยิ่งชิดด้านเนินดินสูงด้านในยิ่งดีครับ ...((ในภาพมองไม่เห็นร่องเลยเข้าใจว่าร่องเล็กๆด้านลูกศรแดงหรือเปล่ามั๊ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ))  

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปล.ต้นเหมียง ผักเหรียง เกิด 1 ต้น เดี๋ยวพอแข็งแรงคุณเธอก็จะแผ่ขยายรากอกกโดยรอบ แล้วรากตรงไหนโผล่มาโดนแสงนิดหน่อยเธอก็จะแตกยอดออกมาเป็นอีกต้น...เคยเอามีดสับๆรากแล้วโยนทิ้ง...ไปอยู่ในที่ชอบที่ชอบ...เอ้ยยยย...ที่เหมาะๆเธอยังโผล่ยอดออกเป็นต้นใหม่เลยครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น้านายช่างเอ๋ เจ้าค่ะ ตำแหน่งที่พังตรงเส้นสีน้ำเงิน ในภาพถมแล้วที่ความลึกมาก
 อุดโดยใส่ดินในถุงปุ๋ยเคมีมาวางแล้วโกยดินขึ้นมาทับ ตอนแรกจะใช้ดินมาถมเฉยๆ
 กลัวว่าถ้าฝนตกลงมาอีกน้ำฝนจะมาทำให้ดินไหลไปอีก จึงใช้วิธีนี้กระสอบป่านใบเล็ก
 หาซื้อไม่ได้เพราะคิดว่าน่าจะกันน้ำได้ดีกว่า ใช้ของที่มีไปก่อนถ้าพังอีกจะใช้ตาข่ายคลุม
 แล้วปลูกหญ้าแฝกในร่องตาข่าย ส่วนด้านลูกศรสีแดงก็กำลังจะพังแต่น้อยกว่าจึงปล่อยไว้ก่อน
     ต้นเหมียง ผักเหรียง นึกว่าชอบในที่ไม่มีแสงแดดจึงปลูกใต้ร่มเงาไม้ใหญ่ในหุบห้วย
 คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่พากันน้อยใจตายไปหลายต้น ต้นที่เหลือก็ออกใบใหม่แล้ว ต้นยังคงเล็ก
 ต้นนี้มีที่มา อิอิอิ...มาจากภาคใต้เดินทางใกลจากชุมพรเมื่อปีที่แล้ว ดูแลมากเกินไปรึเปล่า

laihan
*

« ตอบ #852 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:48:12 AM »

ยิ้ม วันนี้ขอโชว์ต้นไม้ ก่อนหายไปเข้าสวนทุเรียนสองวันเจ้าค่ะ ยิ้ม

ลิ้นจี่ได้จากเมล็ดที่กระถางหลังห้องโดยไม่ได้ใส่อะไรเลยไม้คิดว่าจะงอก จึงนำมาใส่ถุงเพาะ

ทดลองเพาะมะเขือเทศ โดยเมล็ดมาจากซื้อผลมาทำกับข้าว หวังปลูกแบบไม่มีสารเคมีกินเอง

leknoppadon.p
*

« ตอบ #853 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:39:54 AM »

ว่างๆ จะแวะไปอแอ่วสวนเด้อ

อยู่ไม่ไกลกันมาก ลับแล กะ ลำปาง
laihan
*

« ตอบ #854 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:46:39 AM »

ว่างๆ จะแวะไปอแอ่วสวนเด้อ

อยู่ไม่ไกลกันมาก ลับแล กะ ลำปาง

ยินดีเจ้าค่ะคุณน้าleknoppadon.p แต่เสียใจช่วงนี้ทุเรียนวายหมดแล้ว อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #855 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:56:30 AM »

ยิ้ม ฤดูฝน ดูน้ำและดูฝายน้ำล้นของลำห้วย ยิ้ม

ฝายน้ำล้นที่เคยสร้างเอาไว้ของชุมชน ช่วงนี้เต็มและล้นความสมบูรณ์ของพื้นที่อยู่ที่มีน้ำเจ้าค่ะ

นี่อีกฝายสร้างโดยหน่วยทหาร(ไม่ชอบทหารกลัวถูกเรียกไปปรับทัศนคติ) ห่างลงไปอีกหลายร้อยเมตรน้ำก็ล้นแล้ว

chunkung
*

« ตอบ #856 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 09:09:07 PM »

ยิ้ม ฤดูฝน ดูน้ำและดูฝายน้ำล้นของลำห้วย ยิ้ม

ฝายน้ำล้นที่เคยสร้างเอาไว้ของชุมชน ช่วงนี้เต็มและล้นความสมบูรณ์ของพื้นที่อยู่ที่มีน้ำเจ้าค่ะ

นี่อีกฝายสร้างโดยหน่วยทหาร(ไม่ชอบทหารกลัวถูกเรียกไปปรับทัศนคติ) ห่างลงไปอีกหลายร้อยเมตรน้ำก็ล้นแล้ว

ขอยืมแบบไปใช้หน่อยนะครับ กำลังหาแบบอยู่พอดี

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #857 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 07:12:23 AM »

ยิ้ม งานคือเงิน...เงินคืองาน...บันดาลสุข ยิ้ม

ถ่ายรูปกันหน่อย คนงานของสวนหลังบ้านอยากออกสื่อบ้างจึงจัดไป หนึ่ง สอง สาม แอคชั่น...

ดอกขจรช่วงนี้ออกดอกมากเก็บขายได้ทุกวัน เป็นรายได้เล็กๆที่จ่ายค่าแรงให้คนงานไม่ต้องควักกระเป๋า(ขอบคุณเจ้าของต้นพันธุ์)

laihan
*

« ตอบ #858 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 07:15:18 AM »

ขอยืมแบบไปใช้หน่อยนะครับ กำลังหาแบบอยู่พอดี

ยินดีที่น้าchunkung จะนำไปเป็นต้นแบบของฝายเพราะกักน้ำได้ดีเลยแหละถ้ามีเยอะๆไม่ต้องรอฝน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2016, 07:20:09 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #859 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 06:19:37 AM »

ยิ้มวิธีการของการดูแลต้นไม้ในแต่ละสวนเห็นแล้วอันไหนที่คิดว่าดีนำมาทดลองบ้าง ยิ้ม

น้ำทะเลใส่ขวดมานานแล้ว(เลียนแบบบ้านกัญจ์ฯ)ขอนำไปใช้ประโยชน์เพื่อกระตุ้นการเติบโตของต้นไม้

ลองใช้รดต้นนี้ มะพร้าวแกงปลูกไว้เกือบปีแล้วต้นโตพอสมควรถ้าได้ผล(ไม่ตาย)จะไปตักมารดอีก อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #860 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 06:34:38 AM »

ยิ้มต้นไม้พอเข้าฤดูเจริญเติบโตทำอย่างไรก็ไม่ตาย อิอิอิ... ยิ้ม

กิ่งมะนาวก่อนที่จะนำไปปลูกบางกิ่งที่เกะกะตัดออกแล้วลองเสียบลงดิน งอกใบอ่อนเฉยเลย

ดอกเข้าพรรษาออกดอกทั่วไปในสวนทุเรียน พอถึงเวลาก็ออกดอกตามที่นัดเอาไว้ไม่ผิดหวัง

deemeechai
*

« ตอบ #861 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 03:35:01 PM »

เยี่ยมมากครับ มาเป็นกำลังใจเน้อ  ยิ้มเท่ห์
manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #862 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 01:39:55 PM »

ชาติก่อนทำบุญอันใดมา จึงได้สวนที่น้ำท่าอุดมสมบูรณ์ขนาดนี้ มีน้ำตกน้อยใหญ่ ฝายน้ำล้นอีกต่างหาก  เห็นแอบไปสั่งเมล็ดผักกวานป่า งอกหรือยัง
laihan
*

« ตอบ #863 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:07:31 AM »

เยี่ยมมากครับ มาเป็นกำลังใจเน้อ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณน้าdeemeechai ที่กลับเข้ามาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ ก็ปลูกไปเรื่อยๆตามกำลังที่มีอันน้อยนิดเจ้าค่ะ

หน้า: 1 ... 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 [54] 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์