หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 561692 ครั้ง)
somsak khamval และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
leknoppadon.p
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 03:38:03 PM »

ปีนี้ทุเรียนราคาดีมากเลยครับ

สภาพระบบนิเวศน์คล้ายๆป่า ผมชอบมาก สวนไม้ผล มีลักษณะเป็นสวนสมรม ผมว่าเหมาะกับบ้านเรามากที่สุด

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

vatcharin22
*

« ตอบ #833 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 04:03:41 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 09:55:26 AM โดย vatcharin22 » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #834 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 08:24:06 PM »

ยิ้มตามหาสิ่งมีชีวิตเล็กๆที่อยู่ในสวนทุเรียนในฝัน ยิ้ม

เอเลียนสองตัวกำลังเล่นกายกรรมเขย่าใบของต้นปอสาอย่างแรง เจ้านี่กินใบต้นปอสาเป็นอาหาร

จากห้าเหลือเพียงหนึ่ง ต้นผักเหลียงผ่านแล้งมาคงจะได้ไปต่อ เพื่อเป็นต้นพันธุ์สำหรับขยายในสวน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #835 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:14:32 AM »

สภาพระบบนิเวศน์คล้ายๆป่า ผมชอบมาก สวนไม้ผล มีลักษณะเป็นสวนสมรม ผมว่าเหมาะกับบ้านเรามากที่สุด

ยินดีต้อนรับน้าleknoppadon.p เข้าสู่สวนทุเรียนในฝันเจ้าค่ะ เป็นความจริงที่ราคาทุเรียนปีนี้ค่อนข้างดี
 แต่คนทำสวนทุเรียนก็ยังขายได้ในราคาเดิมเท่าปีที่แล้ว พอ่ค้าคนกลางทำให้ราคาสูง สงสารคนกินทุเรียน
 ผลผลิตปีนี้ทุกสวนของลับแลเสียหายจากหนอนเจาะเมล็ดทุเรียน เสียครึ่งหนึ่งจากที่เก็บผลผลิตทั้งหมด

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #836 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:26:11 AM »

.

ตอบน้าvatcharin22 สวนทุเรียนในฝัน ตั้งอยู่หมู่หมู่ 11 บ้านมหาราช อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ เจ้าค่ะ

laihan
*

« ตอบ #837 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 10:04:59 AM »

ยิ้ม งาน งาน งาน ทำเยอะเหนื่อยมาก ทำน้อยไม่เหนื่อยได้งานน้อย ทำงานทุกวันทีละน้อยดีกว่า อิอิอิ... ยิ้ม

ขยายจุลินทรีย์ไตรโคเดอร์มาสัปดาห์ละครั้งไว้ใช้ในสวน ช่วงนี้ขยันป้องกันเชื้อราเพราะฝนตกตลอด

ซ่อมแซมทางเดินรอบสวนที่พังเพราะน้ำฝนเซาะ ทำร่องชิดด้านในตามคำแนะนำของน้านายช่างเอ๋(ขออนุญาตพาดพิง)

kruyo
*

« ตอบ #838 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 12:12:17 PM »

เห็นทางเดินแล้วน่าจะเชิญนางแบบมาถ่ายซักหน่อยจะได้บรรยากาศ เข้าหน้าฝนคงสบายใจนะครับจะได้ลุยปรับปรุงเต็มที่ มาให้กำลังใจครับ
laihan
*

« ตอบ #839 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 03:19:41 PM »

เห็นทางเดินแล้วน่าจะเชิญนางแบบมาถ่ายซักหน่อยจะได้บรรยากาศ เข้าหน้าฝนคงสบายใจนะครับจะได้ลุยปรับปรุงเต็มที่ มาให้กำลังใจครับ

นางแบบมัวแต่เดินเฉิดฉายถือกล้อง ปญอ.ถ่ายภาพเจ้าค่ะคุณน้าkruyo อิอิอิ...
 เตรียมปรับปรุงคุณภาพของดินในสวนโดยสั่งยิปซั่มจากโรงฟฟ้าแม่เมาะแล้วค่ะ
 ปีนี้ให้รู้ว่าใผ๋เป็นใผ๋ ทุเรียนยังไม่โตปลูกมานานลำต้นยังเล็กเลยเสียบยอดบ่ได้

Santiburi
*

« ตอบ #840 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 03:28:07 PM »

ฝันอยากมีสวนแบบนี้เหมือนกันคับ แต่สำหรับผมก็เป็นได้แค่ฝันนั่นแหละครับ ที่สวยครับ มีภูเขาด้วย ชอบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
leknoppadon.p
*

« ตอบ #841 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 02:56:09 AM »

ยินดีต้อนรับน้าleknoppadon.p เข้าสู่สวนทุเรียนในฝันเจ้าค่ะ เป็นความจริงที่ราคาทุเรียนปีนี้ค่อนข้างดี
 แต่คนทำสวนทุเรียนก็ยังขายได้ในราคาเดิมเท่าปีที่แล้ว พอ่ค้าคนกลางทำให้ราคาสูง สงสารคนกินทุเรียน
 ผลผลิตปีนี้ทุกสวนของลับแลเสียหายจากหนอนเจาะเมล็ดทุเรียน เสียครึ่งหนึ่งจากที่เก็บผลผลิตทั้งหมด

สู้ๆนะครับ ชาวเกษตรกรเกือบทุกกลุ่ม ส่วนใหญ่โดนพ่อค้าคนกลางกดราคาทั้งนั้นครับ ราคาที่เราขายหน้าสวนไม่ค่อยสูง แต่ราคาซื้อที่ตลาดโคตรแพงเลย

สวนพี่เองที่คีรีวง นครศรีธรรมราช ปีนี้ก็น่าจะไปได้สวย ให้แม่ค้ามาตีราคาเหมาไปแระ ราคาพอไปได้ แต่ไม่สูงมากนักครับ

ยังไงก้เป็นกำลังใจให้นะคับ และเป็นกำลังใจให้ชาวเกษตรกรทุกท่่านด้วย ขอให้อย่าท้อ ทำอะไรก็ได้ ให้ทำจริง ลงมือจริง รับรองผลลัพธ์ไม่ผิดหวังหรอกครับ ขอให้หาวิธีลดต้นทุนค่าปุ๋ย ค่าแรงให้ได้ก็อยู่ได้ครับ (อยู่ไม่ได้ก็ต้องอยู่ 555 จะให้ทำไงล่ะ)
ส่วนราคาขายสดหน้าสวน ส่วนใหญ่ราคาไม่สูงเท่าไหร่ แต่หากอันไหนราคาถูกมาก ก็แปรรูป เพิ่มมูลค่า ก็จะได้ราคาดีหน่อยครับ

เกษตรกร รุ่นเรา จะมี 2 แบบคือ
1. แบบเกษตรกรวันหยุด หรือเกษตรกรมนุษย์เงินเดือน อันนี้น่าจะมี % หรือสัดส่วนจำนวน มากหน่อย 70%
2. เกษตรกรจริงๆ ทำเต็มตัว อาจมี % ไม่เยอะ น่าจะสัก 30%

ดังนั้น คำว่าอยู่ได้ หรือพออยู่ได้ น่าจะขึ้นกับ ต้นทุนของแต่ละคนครับ ใครลดต้ันทุนได้มาก ก็อยู่ได้ และสำหรับเกษตรกรวันหยุด หากราคาพืชผลเกษตรตกต่ำ ก็โป๊ะด้วยเงินเดือนที่มีอยู่ 555 บางครั้งอาจไม่เหลือเงินเก็บนะ แต่หากทำแล้วมีความสุข ก็ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยคิดเสียว่า สร้างปอด สร้างอาหารให้ประเทศไทยนะครับ

หากคนรุ่นเราไม่คิดหวนคืนถิ่น ไม่คิดหันมาทำเกษตรกรบ้าง แล้วอนาคตลูกหลานไทยคงต้องซื้ออาหารจาก ลาว พม่า เวียดนาม กัมพูชา แน่นอนครับ
ซึ่งนับวันเด็กรุ่นใหม่ มีน้อยที่จะหันไปหาเกษตร ยิ่งตอนนี้เกมหา โปกามอนเรื่มมาในไทยแล้ว 555 ลูกหลานวันๆนั่งจิ้ม ตาจ้องมือถือกันอย่างเดียว

ที่พูดมาทั้งหมด อยากให้กำลังใจ ให้สู้ๆ อดทนต่อไปครับ ทุกคนล้วนมีจุดพอดี พอเพียง และเพียงพอ ของแต่ละคน เมื่อถึงจุดนั้น ทุกคนก็จะมีความสุขครับ

laihan
*

« ตอบ #842 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 07:02:17 AM »

ยิ้มสวัสดีเช้าวันดีดี(พฤหัสบดี)กับภาพดีดี ยิ้ม

ในลำห้วยตรงแอ่งน้ำของสวนที่ขุดไว้ใสมากๆ น่าลงไปว่ายจริงๆเลย ขอบอก...

น้ำไหลผ่านบริเวณที่มีโขดหินขวางอยู่ก็เป็นน้ำตกเล็กๆ มีให้เห็นอยู่ตลอดลำห้วยเจ้าค่ะ...

laihan
*

« ตอบ #843 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 07:06:00 AM »

ฝันอยากมีสวนแบบนี้เหมือนกันคับ แต่สำหรับผมก็เป็นได้แค่ฝันนั่นแหละครับ ที่สวยครับ มีภูเขาด้วย ชอบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณน้าSantiburiที่ชอบสวนทุเรียนในฝัน ยินดีต้อนรับเจ้าค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

kruyo
*

« ตอบ #844 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 11:52:20 AM »

สู้ๆนะครับ ชาวเกษตรกรเกือบทุกกลุ่ม ส่วนใหญ่โดนพ่อค้าคนกลางกดราคาทั้งนั้นครับ ราคาที่เราขายหน้าสวนไม่ค่อยสูง แต่ราคาซื้อที่ตลาดโคตรแพงเลย

สวนพี่เองที่คีรีวง นครศรีธรรมราช ปีนี้ก็น่าจะไปได้สวย ให้แม่ค้ามาตีราคาเหมาไปแระ ราคาพอไปได้ แต่ไม่สูงมากนักครับ

ยังไงก้เป็นกำลังใจให้นะคับ และเป็นกำลังใจให้ชาวเกษตรกรทุกท่่านด้วย ขอให้อย่าท้อ ทำอะไรก็ได้ ให้ทำจริง ลงมือจริง รับรองผลลัพธ์ไม่ผิดหวังหรอกครับ ขอให้หาวิธีลดต้นทุนค่าปุ๋ย ค่าแรงให้ได้ก็อยู่ได้ครับ (อยู่ไม่ได้ก็ต้องอยู่ 555 จะให้ทำไงล่ะ)
ส่วนราคาขายสดหน้าสวน ส่วนใหญ่ราคาไม่สูงเท่าไหร่ แต่หากอันไหนราคาถูกมาก ก็แปรรูป เพิ่มมูลค่า ก็จะได้ราคาดีหน่อยครับ

เกษตรกร รุ่นเรา จะมี 2 แบบคือ
1. แบบเกษตรกรวันหยุด หรือเกษตรกรมนุษย์เงินเดือน อันนี้น่าจะมี % หรือสัดส่วนจำนวน มากหน่อย 70%
2. เกษตรกรจริงๆ ทำเต็มตัว อาจมี % ไม่เยอะ น่าจะสัก 30%

ดังนั้น คำว่าอยู่ได้ หรือพออยู่ได้ น่าจะขึ้นกับ ต้นทุนของแต่ละคนครับ ใครลดต้ันทุนได้มาก ก็อยู่ได้ และสำหรับเกษตรกรวันหยุด หากราคาพืชผลเกษตรตกต่ำ ก็โป๊ะด้วยเงินเดือนที่มีอยู่ 555 บางครั้งอาจไม่เหลือเงินเก็บนะ แต่หากทำแล้วมีความสุข ก็ทำไปเถอะครับ อย่างน้อยคิดเสียว่า สร้างปอด สร้างอาหารให้ประเทศไทยนะครับ

หากคนรุ่นเราไม่คิดหวนคืนถิ่น ไม่คิดหันมาทำเกษตรกรบ้าง แล้วอนาคตลูกหลานไทยคงต้องซื้ออาหารจาก ลาว พม่า เวียดนาม กัมพูชา แน่นอนครับ
ซึ่งนับวันเด็กรุ่นใหม่ มีน้อยที่จะหันไปหาเกษตร ยิ่งตอนนี้เกมหา โปกามอนเรื่มมาในไทยแล้ว 555 ลูกหลานวันๆนั่งจิ้ม ตาจ้องมือถือกันอย่างเดียว

ที่พูดมาทั้งหมด อยากให้กำลังใจ ให้สู้ๆ อดทนต่อไปครับ ทุกคนล้วนมีจุดพอดี พอเพียง และเพียงพอ ของแต่ละคน เมื่อถึงจุดนั้น ทุกคนก็จะมีความสุขครับ

อันนี้ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ อิอิ ในฐานะเกษตรกรพาร์ทไทม์ จริงๆแล้วลงมาทำการเกษตรอาจเพราะใจรักและบางมุมมองทำไมคนมองว่าอาชีพเกษตรไม่ยั่งยืน ต่ำต้อย เมื่อลงมาทำถ้ามองในแง่ทดลองทำนาสิ่งที่รู้คือชาวนาขาดองค์ความรู้ในการทำนา แม้ว่าจะทำมาเกือบทั้งชีวิตก็ตามแต่ทำตามวิถีเดิมๆ ผมทดลองทำนาแล้วมองเห็นว่าเป็นอาชีพที่สร้างรายได้สูงอาชีพหนึ่งถ้ารู้จักทำให้ถูกวิธี การทำสวนก็เช่นเดียวกันถ้าเราทำแบบผสมผลานเราก็จะได้ทั้งกินทั้งแจกและจำหน่ายอาจจะดูจำนวนเงินไม่มากแต่เมื่อเป็นการลดรายจ่ายและเพิ่มรายได้ก็ไม่น้อยครับ ปีหน้าผมคงเพิ่มเป็นชาวไร่บ้างดูซิว่าจะมีอะไรที่ทำแล้วสร้างความสุขได้อีก อ้อถ้าถามถึงผมใช้เงินเดือนไปลงทุนทำการเกษตรใหมบอกว่าไม่เลยครับใช้เนื้อมันในมัน และก็กล้าพูดได้ว่าตั้งแต่มาใช้ชีวิตที่เป็นเกษตรพอเพียงแล้ว เงินเดือนแทบไม่ได้ใช้เลยครับ
UNCLE HUB
*

« ตอบ #845 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 12:21:00 PM »

ยิ้มสวัสดีเช้าวันดีดี(พฤหัสบดี)กับภาพดีดี ยิ้ม

ในลำห้วยตรงแอ่งน้ำของสวนที่ขุดไว้ใสมากๆ น่าลงไปว่ายจริงๆเลย ขอบอก...

น้ำไหลผ่านบริเวณที่มีโขดหินขวางอยู่ก็เป็นน้ำตกเล็กๆ มีให้เห็นอยู่ตลอดลำห้วยเจ้าค่ะ...

แค่เห็นก็มีความสุขครับ น้ำท่าสมบูรณ์ 

ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #846 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 10:13:00 AM »

บรรยากาศสวยงามมาก มาเป็นกำลังใจเจ้าของสวนค่ะ

Never Never Never
Give-up!!
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #847 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 02:47:56 PM »

เห็นข้างบนแล้วใจแป๋ววววววววว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
   ในภาพเห็นไม่ชัดนะครับร่องที่ว่า แต่เห็นแค่ร่องเล็กๆด้านที่มีลูกศรแดง...

ถ้าตำแหน่งลูกศรสีแดงผิดนะครับ น้ำจะยิ่งเฉือนดินไหล่พังได้ ตำแหน่งตัดร่องดักน้ำไม่ให้กัดเซาะทางม้าควรเป็นด้านที่มีลูกศรสีน้ำเงินครับยิ่งชิดด้านเนินดินสูงด้านในยิ่งดีครับ ...((ในภาพมองไม่เห็นร่องเลยเข้าใจว่าร่องเล็กๆด้านลูกศรแดงหรือเปล่ามั๊ง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ))  

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปล.ต้นเหมียง ผักเหรียง เกิด 1 ต้น เดี๋ยวพอแข็งแรงคุณเธอก็จะแผ่ขยายรากอกกโดยรอบ แล้วรากตรงไหนโผล่มาโดนแสงนิดหน่อยเธอก็จะแตกยอดออกมาเป็นอีกต้น...เคยเอามีดสับๆรากแล้วโยนทิ้ง...ไปอยู่ในที่ชอบที่ชอบ...เอ้ยยยย...ที่เหมาะๆเธอยังโผล่ยอดออกเป็นต้นใหม่เลยครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2016, 02:53:30 PM โดย นายช่างเอ๋ » บันทึกการเข้า

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์