หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 533972 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #720 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:46:18 AM »

ยิ้มวันน้ำโลกๆๆๆๆๆ ยิ้ม

แหล่งน้ำที่จำเป็นต้องใช้ในสวน...แอ่งตอนบนน้ำน้อยแอ่งล่างน้ำเยอะกว่าตัดท่อดูดจากตรงนี้สุดๆไปเลย...

ถ้าได้แอ่งน้ำแบบนี้จะสุดยอดมาก......................ไชโยโห่อิ้ว...........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 07:11:23 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #721 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 09:42:45 AM »

เสียหายเยอะไหมครับ เรื่องนี้แก้ยากจริงๆครับต้องทำแนวกันไฟให้ดีเลยครับหากเราปลูกไม้ผล

ยิ้ม ที่สวนไฟเข้าไม่ถึงแต่ผลกระทบท่อน้ำที่ต่อมาจากตาน้ำบนยอดดอยโดนไปไหม้เสียหายหลายจุด
 ต้องซ่อมด่วนเลยค่ะคุณน้ากัญจน์ ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนทุเรียนในฝันเจ้าค่ะ
ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #722 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 05:41:44 PM »

ยิ้มจัดไปอย่าให้เสียของ ยิ้ม

ท่อน้ำPE 32มิลฯอีกขดจำป็นต้องซื้อเพื่อซ่อมท่อที่ชำรุด เหตุเพราะไฟไหม้ครั้งล่าสุด(คงไม่ใช่ครั้งสุดท้าย)

ปลวกมีมากเหลือเกินในสวน ขอใช้แบบไม่มีพิษตกค้างในธรรมชาติก่อนถ้าไม่ไหวแล้วจะเป็นคาดแดง

25hours
*

« ตอบ #723 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 05:20:36 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม

คุณ laihan ครับ รูปไม่ขึ้นอ่า  ร้องไห้

กด F5 เจ้าค่ะ ถ้ารูปยังไม่ขึ้นเปลี่ยนPC อิอิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 09:55:41 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
นายเก่ง
*

« ตอบ #724 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 02:30:06 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
somjade
*

« ตอบ #725 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 02:04:04 AM »

เห็นบ่นว่าปลวกมีมากเหลือเกิน......
ก่อนตอนหันมาปลูกทุเรียนใหม่ๆ ก็มีความคิดเกี่ยวกับปลวกว่าเป็นตัวกัดกินรากจนทำให้ต้นโทรม  สรุปว่าเป็นอันตราย
แต่ปัจจุบันคิดว่าปลวกไม่มีพิษภัยกับต้นไม้ นอกจากทำรังตรงต้นไม้แล้วขนดินขึ้นทำรังจนผิดรูป
ผมปลูกไม้แล้วตัดไว้ในสวนเพื่อสร้างหน้าดินเป็นฮิวมัสสำหรับพืช ก็มีปลวกที่แย้งหม่ำเนื้อไม้ส่วนหนึ่ง กินจนตัวอ้วนแล้วบินไปตอนต้นฝน
สรุปมันกินแต่ไม้ที่ตายแล้วหรือเปลือก/กระพี้ เท่านั้น  ประโยชน์ของมันคงมีอีกครับ  แต่โทษของมันเห็นจะมาหม่ำโครงสร้างบ้านไม้ของเรา
25hours
*

« ตอบ #726 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 05:36:48 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องปลวกเห็นด้วยกับคุณ somjade ครับเค้าไม่มีอันตรายอะไรกับทุเรียนเลยครับ

(ไม่เคยมีปัญหากับปลวกเลย) แต่ถ้ามอดเจาะต้นทุเรียนนี่สิครับ ผู้ร้ายตัวจริงเลย

โรคที่ทำให้ทุเรียนลาโลกได้มีไม่กี่โรคหรอกครับ ส่วนใหญ่ที่เจอก้อคงไม่พ้น

โรครากเน่าโคนเน่า ถ้าโชคร้ายขึ้นไปอีก ก้อจะมีเจ้ามอดเจาะทุเรียนนี่แหละครับ

ที่เข้ามาช่วยซ้ำเติม ระวังให้ดีครับมอดเจาะทุเรียนเนี่ยตัวร้ายเลย  แลบลิ้น
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #727 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 01:47:53 PM »

อิจฉาคนมีสวนทุเรียนจังครับ ผมพยายามยังไงก็ได้แค่ทดลองปลูก ต้นนี้นานที่สุดแล้วครับ 1ปีนิดๆ ส่วนต้นก่อนๆหน้านี้ไปเฝ้าพระอินทร์กันหมดแล้วครับ

laihan
*

« ตอบ #728 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:07:52 AM »

ยิ้มกำลังจะโต รอลุ้นอีกว่าจะถูกสลัดทิ้งบ้างรึเปล่า ยิ้ม

เห็นแบบนี้แล้วก็มีกำลังใจเพิ่มขึ้นมานิดหน่อย เมื่อทุเรียนมีผลผลิตแม้ว่าเพียงเล็กน้อยก็ตาม

ต้นเดียวกันแต่คนละกิ่ง จะติดลูกบ้างมั๊ยนะอากาศร้อนเหลือเกินในช่วงนี้(ข่าวว่าจะหนาวอีกครั้ง...)

laihan
*

« ตอบ #729 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:41:45 AM »

อิจฉาคนมีสวนทุเรียนจังครับ ผมพยายามยังไงก็ได้แค่ทดลองปลูก ต้นนี้นานที่สุดแล้วครับ 1ปีนิดๆ ส่วนต้นก่อนๆหน้านี้ไปเฝ้าพระอินทร์กันหมดแล้วครับ

ที่สวนก็ตายเจ้าค่ะต้นไหนตายปลูกซ่อมบางต้นเสียบยอดแล้วตายก็มี แต่ต้นที่ไม่ตายก็มีโอกาสโต

laihan
*

« ตอบ #730 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:47:25 AM »

เห็นบ่นว่าปลวกมีมากเหลือเกิน......
ก่อนตอนหันมาปลูกทุเรียนใหม่ๆ ก็มีความคิดเกี่ยวกับปลวกว่าเป็นตัวกัดกินรากจนทำให้ต้นโทรม  สรุปว่าเป็นอันตราย
แต่ปัจจุบันคิดว่าปลวกไม่มีพิษภัยกับต้นไม้ นอกจากทำรังตรงต้นไม้แล้วขนดินขึ้นทำรังจนผิดรูป
ผมปลูกไม้แล้วตัดไว้ในสวนเพื่อสร้างหน้าดินเป็นฮิวมัสสำหรับพืช ก็มีปลวกที่แย้งหม่ำเนื้อไม้ส่วนหนึ่ง กินจนตัวอ้วนแล้วบินไปตอนต้นฝน
สรุปมันกินแต่ไม้ที่ตายแล้วหรือเปลือก/กระพี้ เท่านั้น  ประโยชน์ของมันคงมีอีกครับ  แต่โทษของมันเห็นจะมาหม่ำโครงสร้างบ้านไม้ของเรา

จริงอย่างที่น้าsomjadeว่าเลย ปลวกขึ้นต้นไม้กินที่เปลือกและที่ตาย ขอปรับแนวคิดว่าไม่น่ากลัว
 ต้นไม้อื่นที่ตัดให้ล้มปลวกคอยจัดการซะเรียบ แถมแอบเข้ามากัดกินกล่องและลังเครื่องมือในห้องเก็บของอีกด้วย

laihan
*

« ตอบ #731 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:50:53 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่าน  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องปลวกเห็นด้วยกับคุณ somjade ครับเค้าไม่มีอันตรายอะไรกับทุเรียนเลยครับ

(ไม่เคยมีปัญหากับปลวกเลย) แต่ถ้ามอดเจาะต้นทุเรียนนี่สิครับ ผู้ร้ายตัวจริงเลย

โรคที่ทำให้ทุเรียนลาโลกได้มีไม่กี่โรคหรอกครับ ส่วนใหญ่ที่เจอก้อคงไม่พ้น

โรครากเน่าโคนเน่า ถ้าโชคร้ายขึ้นไปอีก ก้อจะมีเจ้ามอดเจาะทุเรียนนี่แหละครับ

ที่เข้ามาช่วยซ้ำเติม ระวังให้ดีครับมอดเจาะทุเรียนเนี่ยตัวร้ายเลย  แลบลิ้น

สวัสดีตอนเช้าเจ้าค่ะน้า25hours มอดเจาะทุเรียนระบาดช่วงไหนมีวิธีป้องกันรึเปล่าค่ะ

25hours
*

« ตอบ #732 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 05:26:00 AM »

สวัสดีตอนเช้าจ้า  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องมอดเจาะต้นทุเรียน เท่าที่สังเกตุมันไม่ระบาดหรอกครับ มันมีมาเรื่อยเปื่อย ส่วนใหญ่ที่สังเกตุ มันชอบเข้าเจาะ

ทำลายในกิ่งทุเรียนที่อ่อนแอหรือมีแนวโน้มที่กิ่งนั้นจะตาย มันก้อเข้ามาซ้ำเติมเจาะกิ่งนั้นๆซะพรุนเลย จากนั้นกิ่งนั้น

ก้อเรียบร้อย และอีกกรณีอันนี้จะเจาะเข้าทำลายต้นทุเรียนเลย ซึ่งมักจะเกิดกับต้นที่ทรุดโทรม หรือต้นที่เป็นโรคราก

เน่าโคนเน่า แล้วเจ้ามอดนี่แหละจะเข้ามาซ้ำเติม วิธีแก้ไม่ยาก(แต่ต้องเดินสำรวจเห็นให้เร็ว)ใช้ คลอไพรีฟอสผสมน้ำ

ผสมปูนกินหมาก แล้วก้อทาให้ทั่วในบริเวณที่โดนเจาะทำลาย
laihan
*

« ตอบ #733 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 10:36:49 AM »

ยิ้มมีน้ำมีชีวิต ยิ้ม

ตั้งใจดูแลให้น้ำทุเรียนมากไปจนลืมลางสาดและลองกอง ใบเริ่มเปลี่ยนสีแล้วจ้าาา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2016, 02:42:17 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #734 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 02:53:03 PM »

ยิ้ม ภารกิจใหม่ จัดไปสำหรับแหล่งน้ำของสวนทุเรียน ยิ้ม

แอ่งน้ำเดิมที่เคยใช้มีชาวสวนอื่นมาขอสูบน้ำรดต้นทุเรียน คิดแล้วไม่พ้นแล้งคงแห้งแน่นอน
 จัดไปอีกขุดหาตาน้ำแหล่งใหม่อยู่เหนือตาน้ำเดิมราวๆร้อยเมตร สบายกระเป๋าไปหลายร้อย

ใล่น้ำ...คือการปล่อยให้น้ำไหลมาตามท่อเพื่อใล่อากาศ เสียดายน้ำเหมือนกันแต่ก็ต้องทำ

25hours
*

« ตอบ #735 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 05:10:58 AM »

สวัสดีตอนเช้า(อีกแระ)จ้า  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 [46] 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์