หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 533560 ครั้ง)
Sommai S., thasak, krading และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 06:37:59 AM »

ยิ้มเรื่อยๆไปกับการดูแลต้นทุเรียน ยิ้ม

เปลี่ยนแบตเตอรีเครื่องตั้งเวลารดน้ำอัตโนมัติ โดยเฉลี่ยไม่เกินสองเดือนต้องเปลี่ยน

อากาศร้อนและแล้ง เลยต้องหาใบไม้มามัดป้องกันแสงแดดให้กับยอดทุเรียนที่เสียบไว้

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #705 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 06:43:00 AM »

ทุเรียนเกิดสองต้นคู่กัน เฉือนด้านข้างแล้วก็จับมัดติดกันให้แน่น หวังว่าจะให้เชื่อมกันและช่วยกันโต

้ถ้าเชื่อมกันแล้ว จะตัดใต้รอยเชื่อมหรือเหนือรอยครับ หรือว่าไม่ตัด

ยิงฟันยิ้มตัดเหนือรอยเชื่อม แล้วเสียบยอดพันธุ์ที่ต้องการ หมอนทอง หลงลับแลหรือว่าหลินลับแล แล้วแต่ว่าจะหายอดได้ในช่วงนั้นเจ้าค่ะ คุณน้าbookdee ยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
25hours
*

« ตอบ #706 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 05:54:46 AM »

สวัสดีตอนเช้าๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

่ช่วงนี้ ณ จังหวัดหนึ่งในภาคตะวันออก ทุเรียนกำลังออกผลผลิต เริ่มเก็บเกี่ยวได้บ้างแล้ว

คร่าวๆออกมาทั้งหมด 6 รุ่น รุ่นแรกเก็บเกี่ยวกันใกล้หมดแล้ว รุ่น2เริ่มใกล้ที่จะเก็บเกี่ยว

(ผมก้อหาข้อมูลไปเรื่อยหน่ะครับทั้งข่าวสารและก้อออกภาคสนาม)

อยากให้คุณ laihan ว่างๆน่ามาเที่ยวนะครับ ได้ถือโอกาสพักผ่อนตระเวนดูสวนไปเรื่อยๆ จะได้

นำข้อดีๆของแต่ละสวนเอามาปรับใช้กับสวนเราเอง ส่วนข้อเสียของแต่ละสวนเราก้อดูไว้

แล้วก้อพยามหลีกเลี่ยงอย่าให้เกิดกับสวนเรา (ผมก้อใช้วิธีนี้ตอนออกภาคสนามขี่รถดู

สวนไปเรื่อย) ลองมาเที่ยวดูสิครับรับรองได้อะไรกลับไปเยอะแน่นอน ไหนจะมีทะเล น้ำตก

ไว้ให้ท่องเที่ยวอีก แฮะๆ ได้ทั้งพักผ่อนและสิ่งดีดีในการทำสวนกลับไปเยอะแน่นอนครับ

โฮมสเตย์เยอะครับ ราคาไม่แพงเลย

อัพเดทราคาครับ
ทุเรียนหมอนทองรุ่นแรก ราคาหน้าสวนโล 120
ทุเรียนหมอนทองรุ่นสอง ราคาหน้าสวน(ทำสัญญาซื้อขายกันบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ตัดนะ) โล 95-100
ทุเรียนกระดุม ราคาหน้าสวนโล 80

สมาชิกท่านใดมีราคาช่วยกันอัพเดทด้วยจะดีมากครับ จะได้ไม่ขายผิดราคาจากที่พี่น้องชาวสวนเค้าขายกันครับ

ปล.ส่วนสวนผมเองไม่มีรุ่นราคาพวกนี้เลย  ร้องไห้ เพราะไม่ได้ทำสาร  ร้องไห้   ร้องไห้
laihan
*

« ตอบ #707 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 07:30:55 AM »

สวัสดีตอนเช้าๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

่ช่วงนี้ ณ จังหวัดหนึ่งในภาคตะวันออก ทุเรียนกำลังออกผลผลิต เริ่มเก็บเกี่ยวได้บ้างแล้ว

คร่าวๆออกมาทั้งหมด 6 รุ่น รุ่นแรกเก็บเกี่ยวกันใกล้หมดแล้ว รุ่น2เริ่มใกล้ที่จะเก็บเกี่ยว

(ผมก้อหาข้อมูลไปเรื่อยหน่ะครับทั้งข่าวสารและก้อออกภาคสนาม)

อยากให้คุณ laihan ว่างๆน่ามาเที่ยวนะครับ ได้ถือโอกาสพักผ่อนตระเวนดูสวนไปเรื่อยๆ จะได้

นำข้อดีๆของแต่ละสวนเอามาปรับใช้กับสวนเราเอง ส่วนข้อเสียของแต่ละสวนเราก้อดูไว้

แล้วก้อพยามหลีกเลี่ยงอย่าให้เกิดกับสวนเรา (ผมก้อใช้วิธีนี้ตอนออกภาคสนามขี่รถดู

สวนไปเรื่อย) ลองมาเที่ยวดูสิครับรับรองได้อะไรกลับไปเยอะแน่นอน ไหนจะมีทะเล น้ำตก

ไว้ให้ท่องเที่ยวอีก แฮะๆ ได้ทั้งพักผ่อนและสิ่งดีดีในการทำสวนกลับไปเยอะแน่นอนครับ

โฮมสเตย์เยอะครับ ราคาไม่แพงเลย

อัพเดทราคาครับ
ทุเรียนหมอนทองรุ่นแรก ราคาหน้าสวนโล 120
ทุเรียนหมอนทองรุ่นสอง ราคาหน้าสวน(ทำสัญญาซื้อขายกันบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ตัดนะ) โล 95-100
ทุเรียนกระดุม ราคาหน้าสวนโล 80

สมาชิกท่านใดมีราคาช่วยกันอัพเดทด้วยจะดีมากครับ จะได้ไม่ขายผิดราคาจากที่พี่น้องชาวสวนเค้าขายกันครับ

ปล.ส่วนสวนผมเองไม่มีรุ่นราคาพวกนี้เลย  ร้องไห้ เพราะไม่ได้ทำสาร  ร้องไห้   ร้องไห้

ยิ้ม ขอบคุณน้า25hours ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ ช่วงนี้งานหลวงแย่งเวลาเข้าไปจัดการสวนทุเรียนในฝัน
 เดินทางเป็นว่าเล่น เหตุว่าได้ไปข้างทำเนียบรัฐบาลเพื่อร่วมงานตลาดนัดชุมชน นำผ้าทอพื้นบ้านฯ ไปโชว์และจำหน่าย
 วันนี้จะแอบชะแว๊ปเช้าสวนซักสองวัน เพราะคิดถึงจะแย่แล้ว ดีใจด้วยที่ปีนี้ทุเรียนราคาดี วันหน้าต้องขออนุญาตเข้าชม
 สวนทุเรียนแถบภาคตะวันออกบ้าง เพื่อนำส่วนที่ดีมาปรับใช้ สวัสดีเช้าวันศุกร์สมาชิก กพพ.ทุกท่าน ไม่เจ็บไม่จน..
ยิ้ม

ท่านใดถ้าว่างเชิญแวะช้อป ชิม ชม ช้อปปิ้ง งานมีถึง 27 มีนานี้ ไทยช่วยไทย ไทยยั่งยืน.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2016, 07:51:52 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

manich kaewgrisorn
*

« ตอบ #708 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 11:54:11 AM »

เห็นการใช้แบ็ตเตอรี่ ทำไมไม่ใช้แบบชาร์จได้ จะได้ประหยัด เงินในกระเป๋าครับ ถ้าใช้หลายจุด ใช้บ่อย ซื้อแบบชาร์จได้ จะประหยัดมากขึ้น ครับ

ขอบคุณมาก..แบตเตอรี่แบบชาร์จได้ ต้องลองหามาไว้แน่เจ้าค่ะ เพื่อการประหยัดตามที่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 06:53:34 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
25hours
*

« ตอบ #709 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 05:46:28 AM »

สวัสดีตอนเช้าจ้า  ยิงฟันยิ้ม แฮ่ๆๆ...

สวัสดีตอนเช้าเช่นกันเจ้าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 06:41:11 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #710 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 08:33:53 AM »

ดูจะตั้งอกจั้งใจนับถอยหลังเสียจริงจังนะครับ แบบนี้ก็บขอกอายุจริงนะสีครับ ต่างคนต่างมีเป้าของตัวเอง ก็พยามวิ่งเข้าหามัน ลงมือทำ ดีกว่าพูดเฉยๆ ทำๆทำๆ
ก็ขอให้ความตั้งใจนะครับ อยู่สวนมันเงียบจริงๆนะครับ ไม่มีที่ใดมีครบร้อยเปอร์เซ็น นะครับ ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ความมุมานะของคน
laihan
*

« ตอบ #711 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:31:25 AM »

ยิ้ม มาแล้ว! มาแล้ว! มาแล้ว!!! ยิ้ม

ดอกทุเรียนโตวันโตคืน รุ่นใหม่ออกมาหลังจากรุ่นที่แล้วร่วงหมด.มาช้าดีว่าไม่มา อากาศร้อนห้ามร่วงอีกนะ

กล้วยเล็บมือนาง สายพันธุ์จากชุมพรมาอวดตัวที่ลับแล มาด้วยกันสี่เหลือแค่หนึ่งเดียวจะขยายให้เต็มสวน อิอิอิ...

laihan
*

« ตอบ #712 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 06:37:16 AM »

ยิ้มเกิดอะไรขึ้นบ้างบนยอดดอยตอนแล้งสุดๆ... ยิ้ม

ช่วงนี้น้ำไหลแบบกะปริบกะปรอยทำให้มีอากาศอยู่ในท่อที่เชื่องระหว่างแท้งค์น้ำ  ต้องทำตัวดักอากาศเพิ่มอีกหน่อย

น่าจะเป็นตัวชันโรง อพยพมาทำรังในดินข้างๆห้องเก็บของ ยินดีต้อนรับที่จะมาช่วยผสมเกสรดอกทุเรียน

laihan
*

« ตอบ #713 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 06:50:19 AM »

ดูจะตั้งอกจั้งใจนับถอยหลังเสียจริงจังนะครับ แบบนี้ก็บขอกอายุจริงนะสีครับ ต่างคนต่างมีเป้าของตัวเอง ก็พยามวิ่งเข้าหามัน ลงมือทำ ดีกว่าพูดเฉยๆ ทำๆทำๆ
ก็ขอให้ความตั้งใจนะครับ อยู่สวนมันเงียบจริงๆนะครับ ไม่มีที่ใดมีครบร้อยเปอร์เซ็น นะครับ ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ความมุมานะของคน

เป้าหมายมีไว้พุ่งชนเจ้าค่ะคุณน้าmanich kaewgrisorn อายุเป็นเพียงตัวเลข
 ถ้าไม่เริ่มนับก็คงไม่ได้เริ่มปลูก ตั้งเป้าไว้เพื่อเตือนให้รู้ว่าเรายังไกลจากที่คิดไว้
 คงต้องทะยอยปลูกไปเรื่อยๆ เป้าหมายที่ต้องการคือมีทุเรียนพันต้นที่สวน อิอิอิ..

*

« ตอบ #714 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 06:23:41 PM »

ตั้งใจไว้ 1000 ต้น เดียวนี้ ไกล้ความจริงหรือยัง 300 ,500 ต้น หรือเท่าไรต้น ระยะทาง + จำนวนต้นที่ปลูกเพิ่ม สมดุลย์กันไหมครับ ผมตั้งใจไว้ มีผักหวานป่า 900  ต้น ปีนี้ น่าอยู่ที่ 700 ต้น  โต กลาง เล็ก ต้นไม่เท่ากัน อยู่ประมาณนี้ อีก 4 ปี จะเข้าเส้นทางสายใหม่แล้ว ผมว่าจะสมดุลย์กันนะ สำหรับสวนผักหวานป่าของผม
laihan
*

« ตอบ #715 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:40:44 PM »

ตั้งใจไว้ 1000 ต้น เดียวนี้ ไกล้ความจริงหรือยัง 300 ,500 ต้น หรือเท่าไรต้น ระยะทาง + จำนวนต้นที่ปลูกเพิ่ม สมดุลย์กันไหมครับ ผมตั้งใจไว้ มีผักหวานป่า 900  ต้น ปีนี้ น่าอยู่ที่ 700 ต้น  โต กลาง เล็ก ต้นไม่เท่ากัน อยู่ประมาณนี้ อีก 4 ปี จะเข้าเส้นทางสายใหม่แล้ว ผมว่าจะสมดุลย์กันนะ สำหรับสวนผักหวานป่าของผม

850 คือตัวเลขทั้งหมดที่ปลูกตั้งแต่ปีที่แล้วเจ้าค่ะคุณน้าmanich kaewgrisorn แต่ขอให้ผ่านฤดูแล้งนี้เพียง500
 ก็ถือว่าประสบความสำเร็จ เพราะทุเรียน5ถึง7ปีออกผล ตอนนี้แห้งตายวันละต้นสองต้น ทั้งที่ให้น้ำตลอดอากาศร้อนและแล้งมาก

ต้นนี้ก็เพิ่งจะตายทั้งที่ใบยังเขียวอยู่เลย

นายเก่ง
*

« ตอบ #716 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:35:05 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ ผมชอบสวนนี้มากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
laihan
*

« ตอบ #717 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 05:08:05 PM »

โกรธ โกรธ จะเผากันไปถึงไหน สงสารคนทำมาหากินกันบ้าง ไฟไหม้เป็นครั้งที่สองแล้วสวนทุเรียน อ.ลับแล ร้องไห้ ร้องไห้

chunkung
*

« ตอบ #718 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 07:58:29 AM »

ได้รับของแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
รอไผ่แข็งแรงสักพักนะครับจะส่งไปลองแดดทางลับแลดูบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มด้วยความยินดีเจ้าค่ะ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 06:21:36 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
กัญจน์
*

« ตอบ #719 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 08:38:15 AM »

เสียหายเยอะไหมครับ เรื่องนี้แก้ยากจริงๆครับต้องทำแนวกันไฟให้ดีเลยครับหากเราปลูกไม้ผล
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์