หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 547805 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 04:28:52 PM »

ยิ้ม เรื่องกล้วยๆที่ไม่กล้วย  ยิ้ม

เห็นกล้วยป่าสุกคาต้นกลางสวนดีใจ จะขอลองแย่งนก หนูและกระรอกกินซักลูกตั้งใจมากมาย

ลูกแรกปลิดมาบรรจงปอกแล้วกัดเต็มคำ แม่เจ้าไม่สามารถกลืนได้เลย ลูกที่สองมาผ่าให้ดูชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 04:46:35 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

sukyone
*

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

« ตอบ #609 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 05:04:57 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมสวนครับ ทุเรียนเป็นไม้ในฝันอีกตัวนึงที่อยากจะทำ
แต่ต้นทุเรียนหมอนทองแบบเสียบยอดผมเคยซื้อไปลองปลูกแถวบ้าน ( อำนาจเจริญ ยโสธร )
หลายรอบแล้วไม่เคยรอดซักทีเลยครับส่วนใหญ่ตายตอนหน้าฝน ปลูกเป็นสิบต้นก็ตาย
จังหวัดไม่ไกลกันมากอย่างศรีสะเกษกลับปลูกได้กินได้ขายซะงั้น พี่พอจะมีคำแนะนำไหมครับ
นายเก่ง
*

« ตอบ #610 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 06:06:49 PM »

กล้วยอะไรครับ เม็ดในเยอะ หยั่งกับ มะละกอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
25hours
*

« ตอบ #611 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 03:24:28 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมสวนครับ ทุเรียนเป็นไม้ในฝันอีกตัวนึงที่อยากจะทำ
แต่ต้นทุเรียนหมอนทองแบบเสียบยอดผมเคยซื้อไปลองปลูกแถวบ้าน ( อำนาจเจริญ ยโสธร )
หลายรอบแล้วไม่เคยรอดซักทีเลยครับส่วนใหญ่ตายตอนหน้าฝน ปลูกเป็นสิบต้นก็ตาย
จังหวัดไม่ไกลกันมากอย่างศรีสะเกษกลับปลูกได้กินได้ขายซะงั้น พี่พอจะมีคำแนะนำไหมครับ

คุณ sukyone ลองดูพื้นที่ที่ปลูกก่อนครับ ว่าเป็นที่ลุ่มชำน้ำ หรือเป็นที่ดอน เพราะทุเรียนไม่ชอบที่ที่น้ำขังหรือเป็นแอ่งนะครับ

(ปลูกไปถึงไม่ตายก้อแทบไม่โต) อ้าวสมมติสภาพพื้นที่ไม่ได้เป็นอย่างที่ผมว่ามา เป็นที่ธรรมดาๆปกติ หรือ เป็นเนินเล็กๆ(อันนี้ยิ่งดี

เลยทุเรียนชอบ) ถ้าปลูกแล้วยังตายอีก ทีนี้มาดูต่อ หลักๆโรคที่จะทำให้ทุเรียนถึงกะตายได้มีไม่กี่โรคหรอกครับ จำเลยตัวหลักเลยก้อ

โรคราคเน่าโคนเน่า(ไฟทอปเทอร่า) (โรคนี้ชอบระบาดในพื้นที่ปลูกที่เป็นแอ่งชุ่มน้ำซึ่งมาความชื้นสูงหรือแปลงปลูกที่มีการถ่ายเทของ

อากาศไม่ดีทึบๆ)(ถ้าพื้นที่ไม่เหมาะสมปลูกไปก้อแก้ปัญหาไปตลอดหล่ะครับไม่จบไม่สิ้น พื้นที่เพาะปลูกสำหรับทุเรียนสำคัญมากนะครับ)

(วิธีแก้ก้อเชื้อราไตรโครเดอม่าหรือไม่ก้อสารเคมีพวก โพลีอาร์ฟอส , เมทาเลคซิล , ฟอสอีทิลอลูมิเนียม)ถ้าระบาดเมื่อไหร่รักษาไม่ทัน

รับรองกลับบ้านเก่าชัวร์ครับ

หลักๆก้อต้องวิเคราะห์พื้นที่ปลูกก่อนครับ ถ้าพื้นที่โอเคที่เหลือถ้ายังตายอีกก้อต้องค่อยๆ แก้ไปตามสเตปครับ

ปล.การที่เราปลูกที่เรียนใหม่ๆ ไม่ได้รอดทุกต้นหรอกครับ ปลูก 100 ต้นมีตายบ้าง 3ต้น5ต้นเรื่อยเปื่อย แต่อย่างที่ว่ามาตายขนาดนั้น

มันต้องมีปัญหาอะไรแล้วหล่ะครับ แล้วก้อค่อยมาวิเคราะห์ว่ามันเกิดจากอะไรแล้วก้อแก้เป็นสเตปๆไปครับ จุมพิต

อายจัง อายจัง อีกอย่างเพิ่มเติมคืออากาศ ถ้าแห้งจัดก็ไปไม่รอดเช่นกัน ลองปลูกกล้วยประกบดูยังไงก็ขอเป็นกำลังใจอีกแรง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 06:18:37 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #612 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 12:41:00 PM »

ยิ้มผลผลิตที่ปลูกในสวนยังไม่ได้ดั่งใจ ยิ้ม

มะละกอปลูกด้วยเมล็ด มันเป็นเช่นนี้แล ตัวผู้ไม่มีลูกมีแต่ดอกอย่างเดียว เด็ดไปต้มจิ้มน้ำพริกไหวป่าว...

มะเขือก็มีอันเป็นไป ใบมิทันแก่ถูกหนอนผีเสื้อมาทำรังจนยอดด้วนหมด เฮ้อ..อยากจิบ้าตาย...

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
25hours
*

« ตอบ #613 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 05:16:01 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ แลบลิ้น
laihan
*

« ตอบ #614 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 06:13:13 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับ แลบลิ้น

สวัสดีน้า25hours เช่นกัน..ตอนเช้ามืด หกโมงเช้าอากาศกำลังหนาวเย็นสบาย

ด้วยมะนาวยักษ์ลูกละสองกิโลครึ่ง กำลังเตรียมเก็บเมล็ดไว้แจกที่กระดานแจกเมล็ดพันธุ์ฟรี อิอิอิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 06:24:05 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #615 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 03:03:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ครับ...ทุเรียนเป็นผลไม้ที่ชอบมากที่สุดเหมือนกัน  ก็เลยได้ทดลองนำมาปลูกที่บุรีรัมย์สองต้นครับ  แต่ว่าโอกาสรอดเริ่มเหลือน้อยเต็มทีแล้วครับ  คิดว่าคงไม่ผ่านแล้งนี้แน่นอน  แต่ยังไงก็เอาใจช่วยให้ทุเรียนสวนนี้งอกงามติดดอกออกผลไวๆนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
laihan
*

« ตอบ #616 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 04:19:41 PM »

ยิ้ม  หลังเลิกงานพอมีเวลาว่าง สะสมเสบียงใว้ใช้อย่าให้ขาด อิอิอิ... ยิ้ม

เพาะขยายจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงเป็นงานอดิเรก ทีละน้อยแต่บ่อยๆตามโอกาสอำนวย

มีเสียงเรียกร้องจากผู้นำไปใช้ที่สวนหลังบ้านว่าน้อย เลยเปลี่ยนถังให้สะใจ..ให้รู้ไปว่าใผเป็นใผ..

25hours
*

« ตอบ #617 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:50:15 AM »

สู้ๆนะครับคุณ laihan เอาใจช่วย การวางแปลนเพาะปลูกตั้งแต่แรก อันนี้สำคัญ(มาก)นะครับอย่าลืม

เพราะมันไม่ต่างอะไรกับการวางผังเมืองเลยครับ ถ้าวางระบบดีลงตัว อนาคตจะสบายครับรับรอง

แต่ถ้าไม่ได้วางระบบให้ลงตัวแต่แรกรับรอง(เช่นกัน)ว่าอนาคตจะได้มีเรื่องให้ปวดหัวอีกเยอะแยะเลย 555+

ผมชอบตระเวนไปเที่ยวตามสวนชาวบ้าน ขับรถบ้างขี่รถบ้างว่ากันไป ชอบดูชอบศึกษา เห็นข้อดีสวนนั้น

ข้อด้อยสวนนี้ ก้อจะเก็บมาประยุกต์กับสวนตัวเอง ข้อดีก้อนำมาใช้ ข้อเสีย(เห็นแล้วนี่)ก้อพยายามปรับเพื่อไม่ให้เจอ

แบบนั้น  เดี๋ยวผมไปเจอสวนสวยๆ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ

สวัสดีดีตอนเช้าครับทุกท่าน  แลบลิ้น

ขอบคุณเจ้าค่ะน้า25hours ที่เอาใจช่วย แบบนี้มีแรงเดินไป-มาระหว่างดอยอีกนาน.อิอิอิ...(รอชมสวนอยู่นะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 03:45:03 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า
laihan
*

« ตอบ #618 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 03:39:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีปีใหม่ครับ...ทุเรียนเป็นผลไม้ที่ชอบมากที่สุดเหมือนกัน  ก็เลยได้ทดลองนำมาปลูกที่บุรีรัมย์สองต้นครับ  แต่ว่าโอกาสรอดเริ่มเหลือน้อยเต็มทีแล้วครับ  คิดว่าคงไม่ผ่านแล้งนี้แน่นอน  แต่ยังไงก็เอาใจช่วยให้ทุเรียนสวนนี้งอกงามติดดอกออกผลไวๆนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ยิ้ม สวัสดีปีใหม่เช่นกัน น้าเมย์-บุรีรัมย์เจ้าคะทุเรียนที่ปลูกในสวนก็มีตายอยู่เรื่อยๆ ไม่ได้นับว่าตายเท่าใหร่
 หลุมไหนตายก็ปลูกซ่อม แล้งนี้ข่าวว่าจะโหดกว่าทุกปีขอให้รดน้ำให้มากๆๆๆ ดีกว่าปล่อยให้ตายไปเฉยๆ
 ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ เพราะเค้าว่ามาว่าทุเรียนเป็นไม้ที่ปลูกและดูแลยาก ถ้ารอดแล้วมีแต่คุ้มกับคุ้ม
ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #619 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:17:00 PM »

ยิ้มพรุ่งนี้วันดี วันครู วันเสาร์ เคยเป็นวันหวยออก 555 ยิ้ม

ทุเรียนชุดนี้เลี้ยงไว้ในสวนครบปีแล้ว มีฤกษ์ปลูกวันพรุ่งนี้ทดแทนต้นไม่รักดีที่ชิงตายไปก่อน

เตรียมแปลงไว้ปลูกผักสวนครัว ไปสวนทุเรียนต้องมีอาหารกลับมาบ้านเป็นการลดรายจ่ายประจำวัน

25hours
*

« ตอบ #620 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 05:31:58 AM »

:Pสวัสดีตอนเช้าครับ วันนี้วันครูนี่นา แฮะๆๆ  จุมพิต
โสรายา
*

« ตอบ #621 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:27:05 AM »

สวัสดีคุณครู
นายเก่ง
*

« ตอบ #622 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:42:48 AM »

สวัสดีครับ ไปสวนหรือครับวันนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
laihan
*

« ตอบ #623 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 08:31:41 AM »

สวัสดีครับ ไปสวนหรือครับวันนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม เข้าสวนทุกวันเสาร์ วันอาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ เจ้าค่ะคุณน้านายเก่ง ยิ้ม

หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์