หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 533973 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:38:46 AM »

เรื่องน้ำนี่ถ้าขุดบ่อในที่สูงแล้วปูค้วยพลาสติกพีอีมันน่าจะถูกและทนทานกว่ามั๊ยครับ

ไผ่ที่ว่ามันจะตายตัดแล้วอาบน้ำยากัดมอด,ปลวกก็น่าจะเก็บไว้ได้หลายปีนะครับ

เรื่องสัญญานมือถือลองศึกษาเรื่องเน็ทผ่านดาวเทียมดูไม่น่าจะเเพงมากลงทุนครั้งเดียว

ถ้าสูงกว่าระคับน้ำทะเลเกิน700เมตรกาแฟน่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่ามากนะครับ

ขอบคุณค่ะคุณน้าerawan ที่แนะนำ ปลื้มนะคะเวลามีคนอ่านเรื่องที่เขียนและให้ข้อเสนอแนะถือเป็นน้ำทิพย์ชโลมใจ
ขอบคุณอีกครั้ง เข้าเรื่องเลยละกัน เรื่องน้ำเวลานี้หมดกังวลไปได้ชั่วคราวค่ะ เพราะมีตาน้ำอยู่เหนือสวนขึ้นไป
ไม่ถึงกิโลเมตรดี ต่อท่อพีอี32มม.ถึงสวน แล้งนี้หมดปัญหาเรื่องน้ำ ไปเดินสำรวจมาแล้วตามลำห้วยเก็บผักกูดมาเป็นหอบ
สัญญาณมือถือบนยอดดอยมีเป็นบางจุดแต่ต้องเดินหาอีกเหมือนกัน ก็ยังดีถือว่าดอยมีการพัฒนาแล้ว(พูดตามโฆษณา)
กาแฟเป็นพืชที่ตั้งความหวังไว้อีกอย่างให้เพื่อนที่เขาค้อเพาะต้นพันธุ์ไว้ และบอกมาว่าให้ไปขนมาปลูกได้เลย
ได้กำลังใจจากหลายๆ ท่านแบบนี้สู้ตายเจ้าค่ะ

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:49:51 AM »

อาวครับอยากทราบว่าไปเอากล้าทุเรียนแถวไหนครับเยอะขนาดนั้น ผมก็สนอยู่เหมือนกัน.0811508353 ขอบคุณครับ

ขอตอบนะค่ะ ซื้อต้นพันธุ์บางส่วนจากประดับพันธุ์ไม้และบ้านยายแหลม (ไม่กี่ต้นขออนุญาตพาดพิง)
ที่หลักๆ คือจ้างให้เด็กๆ ลูกชาวสวนในหมู่บ้านเพาะในถุงดำกล้าละ10-15บาท อายุกล้าเกินหนึ่งปี โดยมีเมล็ดพันธุ์พื้นเมืองให้
ในสวนมีต้นทุเรียนพื้นเมืองหลายต้นออกปีละหลาย ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะค่ะ ยินดีที่ได้ตอบคำถามเพราะเป็นมือใหม่มาก
ในการทำสวนทุเรียน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:30:30 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเครื่องโทรศัพท์สมัยนี้นับถือจริงๆ สะดวกสบายไปซะทุกอย่างพกไปอันเดียวจบ แต่ไปสวนยืดอกพกกล้องเจ้าค่ะ

เตรียมอุปกรณ์และเคมีในการทาถูทาถู ไม่ให้น้ำรั่วซึมออกจากแท้งค์น้ำ ให้ผ่านแล้งนี้ไปก่อนค่อยฉาบเพื่อเก็บน้ำให้ดีที่สุด

หลังจากละเลงกาวซีเมนต์ ครบ2รอบแล้วเป็นเช่นนี้แล หวังว่าเก็บน้ำได้และไม่ซึมตามที่พนักงานขายสินค้าตัวนี้เชียร์

laihan
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:55:10 PM »

ครับคนพันคือคุณลุงเหม
เนื่องจากวางเม็ดทุเรียนไว้โคนต้นเพื่อการทาบกิ่งแบบเสริมขาให้ต้นแข็งแรงกันโค่นเพราะแรงลม
พอเม็ดงอกออกมาก็ไม่มีเวลาที่จะมาปาดกิ่งทาบกิ่งเลยใช้วิธีพันไปรอบๆ ต้นแม่(ต้นพันธุ์) คิดว่าคงติดได้เหมือนต้นกระท้อนซึ่งติดกันง่ายมาก
(ทุเรียนต้องทาบตามตรงไม่เหมือน เงาะ,สะท้อน,ลำใย ซึ่งสามารถทาบแบบกากะบาดได้)
คิดว่าโตไปๆ ต้นก็คงเบียดเป็นเนื้อเดียวกันแหละครับ   พอโตจะติดตามมาบอกกัน
ทำสวนแนวอินทรีย์(กสิกรรมไร้สารพิษ)ก็สรรหาหนทางที่จะทำให้ต้นไม้ของสวนแข็งแรงเติบโตได้ดีที่สุดครับ

สำนึกดีมีอภัย

ยิ้ม ยิ้มจากที่พิจารณาภาพต้นทุเรียนของคุณน้าsomjade คิดว่าลำต้นคงเชื่อมเป็นเนื้อเดียวกันยาก
เหตุผลคือแต่ละต้นมีรากมีต้นมีเปลือกเป็นของตัวเอง ต่างก็โตด้วยตัวเองแล้วจะให้มาใช้ชีวิต
อยู่ร่วมกันคงลำบากแต่ถ้าตัดโคนของต้นใดต้นหนึ่งก็น่าจะติดกันได้เพราะส่วนปลายต้องการอาหาร
ถ้าผิดขอโทษด้วยนะเจ้าคะ
ยิ้ม ยิ้ม

มีมาอวดเหมือนกันความพิเรณของเจ้าของเดิมกิ่งที่เกิดใหม่ พ่อจับยัดเข้าไปในต้นแม่ที่ยังไม่โต เวลานี้เป็นเช่นนี้ตามที่เห็น

laihan
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 02:07:41 PM »

หมื่นลี้ก็ต้องมีก้าวแรก
ดูสภาพสวนถ้าเจ้าของได้มาทำสวนด้วยตัวเองแล้วรับรองอายุ 90 up เนื่องจากได้เดินออกกำลังขึ้นๆ ลงๆ บวกกับอากาศที่สดชื่นอย่างนี้
เหนื่อยครับแต่ถ้าใจยินดีเสียอย่างก็ไม่มีเรื่องน่าวิตก
สู้ๆๆๆ

ขอน้อมรับบั้นปลายขอมีอายุเกิน90ปี ทำสวนด้วยตัวเองเดินขึ้น-ลงดอย เป็นว่าเล่นยืนยันว่าอากาศในสวนดีมากๆ
สดชื่นถึงแม้ว่าตอนกลางวันจะร้อนเพราะสวนหันหน้าเข้าหาดวงอาทิตย์ ออกซิเจน100เปอร์เซ็นต์
คนในหมู่บ้านส่วนใหญ่ที่ไม่ได้เข้าสวนแล้ว อายุมากกันทั้งนั้น เจ้าของสวนเดิมก็85แล้วไม่มีคนทำจึงขาย

laihan
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 02:40:11 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม กิจกรรมประจำวันอันดับแรกคือเดินเข้าไปในดงใผ่เพื่อตัดไม้ใผ่
สังเกตุว่ามีใบใผ่ร่วงที่พื้นเยอะมาก อยากถามผู้รู้ว่าจะนำมาทำประโยชน์ใดได้บ้าง
นอกจากปล่อยให้เน่าเปื่อยผุพังไปตามธรรมชาติ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใบใผ่ที่เห็นร่วงมาได้ประมาณ1เดือนแล้ว  จะกวาดมาทำเป็นปุ๋ยเกรงว่าจะมีใผ่ต้นเล็กๆ งอกด้วยเพราะมีเมล็ดร่วงมาด้วย

ลองกองต้นนี้เจ้าของเดิมต่อยอดมาเมื่อ4ปีที่แล้ว  ต้นเดิมเป็นต้นลางสาด ปีที่ผ่านมาเก็บได้ตั้ง2กิโลกรัม

laihan
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 03:07:14 PM »

ยิ้ม ยิ้ม :)ฝากรูปต้นพระเจ้า 5 พระองค์ให้คุณน้าบุหงาก่อนนะเจ้าค่ะ ส่วนเมล็ดจะตามไปทีหลังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นพระเจ้า5พระองค์ต้นนี้ แต่ก่อนที่ไม่ถูกโค่นเพราะลำต้นเป็นโพรง เป็นแหล่งอาศัยของแลน(พื้นบ้าน)หรือตะกวด
ชาวบ้านใช้ไฟสุมที่โคนต้นให้ความร้อนและควันไฟใล่ให้ออกมาและจับไปแกงเป็นอาหารชั้นเลิศของคนในแถบนี้

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 04:47:17 PM »

ยิ้ม ยิ้ม :)ฝากรูปต้นพระเจ้า 5 พระองค์ให้คุณน้าบุหงาก่อนนะเจ้าค่ะ ส่วนเมล็ดจะตามไปทีหลังค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นพระเจ้า5พระองค์ต้นนี้ แต่ก่อนที่ไม่ถูกโค่นเพราะลำต้นเป็นโพรง เป็นแหล่งอาศัยของแลน(พื้นบ้าน)หรือตะกวด
ชาวบ้านใช้ไฟสุมที่โคนต้นให้ความร้อนและควันไฟใล่ให้ออกมาและจับไปแกงเป็นอาหารชั้นเลิศของคนในแถบนี้

โถ...ไม่น่าเอามันไปกินเลย  น่าจะเหลือให้ผมบ้าง  ร้องไห้
rat-nan
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 04:49:50 PM »

แท็งเก็บน้ำแบบนี้มักมีปัญหา ตรงมุมครับแรงดันน้ำจะดันตรงนั้นมากๆครับ ให้ท่านเอาอิฐบล็อกเสริมตรงมุมเป็นปีกออกมาสัก 2-3 ก้อน มุมละ 2 ปีกนะครับ จะเพิ่มความแข็งแรงมากขึ้นครับ หรือจะยึดจากข้างในก็ได้แต่ต้องมีคานคอดินรองรับด้วยนะครับ

laihan
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:08:12 PM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  กว่าจะได้ข้อสรุประหว่างคนรับจ้างกับเราเจ้าของสวนขนาดพูดภาษาเดียวกันยังยากเลย
               อาทิตย์ที่แล้วสั่งงานทางโทรศัพท์พูดย้ำแล้วย้ำอีกว่าเราต้องการแบบไหน
               ก็ยังมีบางอย่างที่สื่อสารกันไม่ค่อยรู้เรื่อง
ลังเล ลังเล ลังเล

บันไดหรือเรียกว่าขั้นบันไดขึ้นยอดดอย กว่าจะได้สวยงามแบบนี้ต้องใช้วาทะศิลป์บอกให้คนรับจ้างสร้างจินตนาการตาม เล่นเอาเหนื่อย

ทุเรียนต้นนนี้เป็นพันธุ์พื้นเมืองออกดอกเป็นครั้งแรก จะรอดูว่ารสชาตน่าประทับใจหรือได้แค่เมล็ดไว้เพาะ เพื่อเป็นต้นตอของรุ่นต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 09:36:10 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 09:16:11 PM »

แท็งเก็บน้ำแบบนี้มักมีปัญหา ตรงมุมครับแรงดันน้ำจะดันตรงนั้นมากๆครับ ให้ท่านเอาอิฐบล็อกเสริมตรงมุมเป็นปีกออกมาสัก 2-3 ก้อน มุมละ 2 ปีกนะครับ จะเพิ่มความแข็งแรงมากขึ้นครับ หรือจะยึดจากข้างในก็ได้แต่ต้องมีคานคอดินรองรับด้วยนะครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม แท้งค์น้ำตามแบบของคุณน้าrat-nan ดูแล้วเข้าท่า ความแข็งแรงทนทานมาเป็นอันดับหนึ่ง
              ขออนุญาตCopyแบบนำมาใช้ในสวนนะเจ้าคะ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 09:19:48 PM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 06:29:09 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มอรุณสวัสวัดิ์สมาชิกกพพ.ที่แวะมาเที่ยวชมสวนทุกคนเจ้าค่ะ  เช้านี้นำภาพสวยๆมาฝาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มุมนี้ชอบมากลักษณะพื้นที่เป็นหุบอยู่ระหว่างเนินเขา2ลูก มุมล่างขวามือเป็นแอ่งน้ำซับเล็กๆ ไหลตลอดไม่แห้งถึงร้อนก็ตาม

หุบเดียวกันมองคนละมุมถ่ายจากอีกดอยหนึ่ง ในภาพคนงานกำลังขุดหลุมปลูกทุเรียนหลังจากขุดทางเดินรอบดอยทั้งหมด5เส้นทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2015, 06:43:20 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

viras2
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:44:24 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเครื่องโทรศัพท์สมัยนี้นับถือจริงๆ สะดวกสบายไปซะทุกอย่างพกไปอันเดียวจบ แต่ไปสวนยืดอกพกกล้องเจ้าค่ะ

เตรียมอุปกรณ์และเคมีในการทาถูทาถู ไม่ให้น้ำรั่วซึมออกจากแท้งค์น้ำ ให้ผ่านแล้งนี้ไปก่อนค่อยฉาบเพื่อเก็บน้ำให้ดีที่สุด

หลังจากละเลงกาวซีเมนต์ ครบ2รอบแล้วเป็นเช่นนี้แล หวังว่าเก็บน้ำได้และไม่ซึมตามที่พนักงานขายสินค้าตัวนี้เชียร์

ขอทราบผลด้วยครับ  กันรั่วซึมได้ดีไหม   และวิธีการใช้  พื้นผิวผนังฉาบเรียบด้วยปูนธรรมดาแล้วทาด้วย Flex Shield อีกทีใช่ไหม หรือว่าผสมกันกับปูนแล้วเอามาฉาบผิวอีกทีครับ
laihan
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 08:21:07 AM »

ขอทราบผลด้วยครับ  กันรั่วซึมได้ดีไหม   และวิธีการใช้  พื้นผิวผนังฉาบเรียบด้วยปูนธรรมดาแล้วทาด้วย Flex Shield อีกทีใช่ไหม หรือว่าผสมกันกับปูนแล้วเอามาฉาบผิวอีกทีครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทากาวซีเมนต์อย่างดียวค่ะ ทา2รอบ ใช้แปรงทาสีจุ่มแล้วทาเหมือนกับทาสีบ้าน
เพียงแต่ทารอบแรกปล่อยให้แห้งประมาณ1ชั่วโมงแล้วทาทับครั้งที่2ต่อกันไปเลย ทิ้งไว้1คืน
แล้วใส่น้ำให้เต็ม ผลเป็นที่น่าพอใจไม่รั่วไม่ซึม เหมือนที่ พนักงานขายโฆษณาเจ้าค่ะ

laihan
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 09:27:03 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มผลการทดสอบแท้งค์น้ำหลังจากพยายามแก้ไขเพื่อให้ทันได้ใช้ตามกำหนดก่อนแล้งมาเยือน ในภาพน้ำเต็มแท้งค์ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากทาน้ำยาแล้วใส่น้ำจนเต็มด้วยใจระทึกระทวย ผลงานทาเป็นไปตามที่คาดคือเก็บน้ำได้ไม่มีคราบน้ำซึมที่ด้านข้าง
ทั้งๆที่คนงานฉาบผนังด้านในบางมากๆ และด้านนอกก็ยังไม่ได้ฉาบปูนเลย ขอใช้เก็บน้ำก่อน แล้วค่อยฉาบปูนทีหลังก็ได้

แท้งค์ที่๒ร่องรอยของน้ำซึมเห็นได้ชัด แท้งค์นี้ยังไม่ได้ทากาวซีเมนต์ขอใช้น้ำก่อนก็แล้วกัน กาวพร้อมเวลาพร้อมคนไม่พร้อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2015, 09:36:43 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 09:53:44 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เมื่อวานแอบตามไปตรวจงานคนงานฝังท่อน้ำในสวน
ผลงานดีในระดับที่ไม่น่าพอใจแต่ยอมรับได้เพราะยังไม่ปลูกทุเรียน
ลังเล ลังเล ลังเล

ขุดหลุมปลูกบนทางเดินที่ทำไว้เลยและต่อท่อเข้าปากหลุมที่ขุดเอาไว้ บอกว่าเวลาดูแลง่ายดีเป็นคำตอบสุดท้ายของคนงาน

"ทิ้งขยะไม่เป็นที่เป็นทาง ตาวิเศษเห็นนะ" ไอ้เราก็อยากมีสวนที่สวยงามแต่ความมักง่ายจะตามติดตัวไปทุกที่

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์