หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 99   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 533013 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 12:09:57 PM »

สวัสดีจ้าาาา ยิงฟันยิ้ม ให้น้ำต้นทุเรียนไม่ตายแน่ เพราะน้ำคือชีวิต ยิ้มกว้างๆ กลัวโคนจะเน่าเราก็เอาทรายยาบโรยไว้ รอบๆโคนช่วยได้ครับ ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ทรายหยาบโรย..รับทราบ ขอบคุณน้าวิทูร1 ที่แนะนำที่กังวลเป็นเพราะหลายวันก่อนมีต้นทุเรียนตาย
 ทั้งๆที่รดน้ำเลยถอนต้นออกมาดูรากและโคนต้นสภาพเปื่อยยุ่ยเละ ถ่ายภาพไว้และจะนำมาลงในนี้เจ้าค่ะ
ยิ้มเท่ห์

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #337 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 08:30:23 AM »

ยิ้ม วันนี้เข้าสวน ดีใจจะได้เจอน้องๆทุเรียน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
Skelleton
*

« ตอบ #338 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 06:47:07 PM »

น่าทำตะบันน้ำใว้ใช้นะครับ
laihan
*

« ตอบ #339 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 03:21:20 PM »

ยิ้ม  "ตะบันน้ำ" ทำไว้ใช้งานที่ใต้น้ำตกตาดผายายดาอยู่ท้ายสวน ไม่ผ่านเจ้าค่ะคุณน้าSkelleton
        เหตุผลคือปริมาณน้ำต้นทุนมีไม่มากพอและแรงอัดส่งน้ำไม่ถึงยอดดอย จะลงภาพให้ดูต่อไป
        ขอบคุณน้าSkelleton ที่แวะเข้ามาชมสวนและแนะนำเครื่องมือดีๆที่น่าใช้
ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #340 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 06:30:42 PM »

ยิ้ม มาแล้วเจ้าค่ะ ภาพเครื่องตะบันน้ำที่ทำไว้ในสวนทุเรียน ยิ้ม

เครื่องตะบันน้ำ5ตัว ขนาดท่อ2นิ้ว ใช้ถังน้ำยาเครื่องปรับอากาศตัดต่อ2ถังใช้ได้ดีแต่ส่งน้ำไม่ถึงยอดดอย

แหล่งน้ำเหนือน้ำตกที่กั้นไว้มีไม่มากพอ น้ำที่ใช้ได้แค่10เปอร์เซ็นต์(จากการทดลอง)ไหลทิ้ง90เปอร์เซ็นต์
 สรุปสวนต้องการใช้น้ำทั้งหมดจึงได้ข้อสรุปต้องเป็นประปาภูเขา ลงทุนเท่ากันได้น้ำต่างกัน(เสียเงิน2รอบ อิอิอิ..สวนนี้ไม่ธรรมดา)

laihan
*

« ตอบ #341 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 06:43:20 PM »

ลังเลผลงานอันเป็นลิขสิทธิ์ ห้ามลอกเลียนแบบถ้าไม่ฟัง ถึงตายเลยนะ..จะบอกให้ ลังเล

วิกฤติภัยแล้ง มาจากฝนไม่ตกมานานภาพนี้อธิบายในตัวเองชัดเจนที่สุด

ไม่อยากจะโทษดวงอาทิตย์เพราะว่ามีประโยชน์มากกว่าโทษ แต่อยากขอร้องให้โคจรเข้าไปในก้อนเมฆบ่อยๆเท่านั้นเอง

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #342 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 10:18:59 PM »

ลังเลผลงานอันเป็นลิขสิทธิ์ ห้ามลอกเลียนแบบถ้าไม่ฟัง ถึงตายเลยนะ..จะบอกให้ ลังเล

วิกฤติภัยแล้ง มาจากฝนไม่ตกมานานภาพนี้อธิบายในตัวเองชัดเจนที่สุด

ไม่อยากจะโทษดวงอาทิตย์เพราะว่ามีประโยชน์มากกว่าโทษ แต่อยากขอร้องให้โคจรเข้าไปในก้อนเมฆบ่อยๆเท่านั้นเอง

คุณlaihan ต้องขอให้เมฆมาบังดวงอาทิตย์ครับ
ถ้าขอให้ดวงอาทิตย์โคจรเข้าไปในก้อนเมฆ ไหม้หมดในทันทีครับ ยิ้มกว้างๆ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
laihan
*

« ตอบ #343 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 06:43:44 AM »

คุณlaihan ต้องขอให้เมฆมาบังดวงอาทิตย์ครับ
ถ้าขอให้ดวงอาทิตย์โคจรเข้าไปในก้อนเมฆ ไหม้หมดในทันทีครับ ยิ้มกว้างๆ

จัดไปเจ้าค่ะน้าพัฒนกิจ ขอร้องก้อนเมฆมาช่วยกันบังแสงอาทิตย์ เรียกก้อนเมฆมาก็ลอยจากไปเฉยเลย

ไม่เหลือซักก้อน สงสัยว่างานนี้ต้องพึ่งใสยศาสตร์อีกครั้งเป็นแน่แท้เชียว รึว่าจะแห่นางแมวก่อนดี

laihan
*

« ตอบ #344 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 07:34:03 AM »

ยิ้ม ไม่เข้าใจจริงๆ จิตมนุษย์ยากแท้หยั่งถึง เหนือคำอธิบาย ไม่เข้าใจ.. ร้องไห้

จุดนี้เป็นทางเข้าสวนเป็นที่สาธารณะข้างถนน มาจอดรถทุกเสาร์-อาทิตย์
 จันทร์-ศุกร์จะมีพ่อค้ามาจอดรถรับซื้อทุเรียนและผลไม้อื่นๆ ความมักง่าย
 เลยมีภาพออกมาให้เห็นแบบนี้ จะเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสทำปุ๋ยสูตรแม้โจ้

เส้นทางสัญจรผลผลิตต่างๆออกจากสวนด้วยเส้นทางสายนี้สะดวกสบาย มักง่ายกันจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 07:39:21 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #345 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 08:16:55 AM »

ยิ้ม  "ตะบันน้ำ" ทำไว้ใช้งานที่ใต้น้ำตกตาดผายายดาอยู่ท้ายสวน ไม่ผ่านเจ้าค่ะคุณน้าSkelleton
        เหตุผลคือปริมาณน้ำต้นทุนมีไม่มากพอและแรงอัดส่งน้ำไม่ถึงยอดดอย จะลงภาพให้ดูต่อไป
        ขอบคุณน้าSkelleton ที่แวะเข้ามาชมสวนและแนะนำเครื่องมือดีๆที่น่าใช้
ยิ้ม

ผมเคยไปดูเครื่องตะบันน้ำที่เขาทำไว้ เขาบอกว่าแรงดันน้ำมากไป หรือน้อยไปก็ไม่ขึ้นครับ ต้องพอดี รวมถึงจุดที่วางและระดับสูงต่ำด้วย กว่าเขาจะทำได้ก็ย้ายไปย้ายมา ตัดท่อต่อท่อหลายครั้งเหมือนกันครับ  เขาบอกว่าถ้าเครื่องทำงานส่งไกลหรือสูงแค่ไหนไม่มีปัญหาครับ ว่างๆก็ลองปรับดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
Skelleton
*

« ตอบ #346 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 12:20:51 PM »

ยิ้ม มาแล้วเจ้าค่ะ ภาพเครื่องตะบันน้ำที่ทำไว้ในสวนทุเรียน ยิ้ม

เครื่องตะบันน้ำ5ตัว ขนาดท่อ2นิ้ว ใช้ถังน้ำยาเครื่องปรับอากาศตัดต่อ2ถังใช้ได้ดีแต่ส่งน้ำไม่ถึงยอดดอย

แหล่งน้ำเหนือน้ำตกที่กั้นไว้มีไม่มากพอ น้ำที่ใช้ได้แค่10เปอร์เซ็นต์(จากการทดลอง)ไหลทิ้ง90เปอร์เซ็นต์
 สรุปสวนต้องการใช้น้ำทั้งหมดจึงได้ข้อสรุปต้องเป็นประปาภูเขา ลงทุนเท่ากันได้น้ำต่างกัน(เสียเงิน2รอบ อิอิอิ..สวนนี้ไม่ธรรมดา)

จากจุดรับน้ำถึงตะบันน้ำ สูงซักแค่ไหนครับ
laihan
*

« ตอบ #347 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 03:50:18 PM »

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณน้ำprajak23 และน้าSkelleton มากที่ช่วยใขข้อบกพร่องบางอย่าง
 ของตะบันน้ำที่ทำ ความสูงของหัวน้ำที่รับน้ำจากน้ำตกกับตัวตะบันน้ำ
 ในแนวดิ่งประมาณ10เมตร ระยะทางที่ต่อท่อมาประมาณ25 เมตร
 (ท่อพีวีซี6ท่อนต่อผ่านวาล์วน้ำอีก1เมตร)แรงดันน้ำที่ได้ส่งผ่านท่อพีอี
 20มิลฯได้ระยะประมาณ1ม้วน(200เมตร)สูงราวๆ100เมตรในแนวดิ่ง
 ความต้องการน้ำสูงกว่า300เมตรในแนวดิ่งจึงใช้น้ำจากการต่อประปาภูเขา
 ตามที่ได้เสนอในตอนต้น ขออภัยอธิบายไม่ละเอียด จุดแรกที่พบคงเป็นเพราะ
 ปรับความแรงของน้ำเข้าตะบันน้ำไม่ได้ที่ จุดต่อไปน้ำออกไม่มีวาล์วน้ำและฯลฯ
ยิ้มเท่ห์

น้องที่เคยเรียนจากมข. ด้วยกันมาขอข้อมูลและเป็นนายแบบให้ จะไปประยุกต์ใช้ในสวนยางที่ชัยภูมิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 11:37:41 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

laihan
*

« ตอบ #348 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 04:44:45 PM »

ยิ้มช่วงนี้เป็นช่วงรอน้ำฝน งานในสวนไม่มีอะไรคืบหน้าเลย ยิ้ม

ต้นมัลเบอร์รี หลังจากประคบประหงมแบบตั๊กแตนไม่ให้ใต่ผีเสื้อไม่ให้ตอมเจริญเติบโตดี

ลูกเชอรี่เป็นเป้าหมายต่อไปในการปลูก สีสวยรสชาดถูกใจจนต้องหามาเป็นเจ้าของ

laihan
*

« ตอบ #349 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:47:01 AM »

ตกใจอาชีพที่ผู้ทำต้องเสี่ยงเป็น-เสี่ยงตาย ผู้ที่ทำอาชีพนี้บางครั้งก็เลือกไม่ได้ ค่าแรงวันละพันห้า ถูกหรือแพง? ตกใจ

ตัดต้นทุเรียนพื้นเมืองหวังไว้ว่าต้นตอจะสามารถเสียบยอดพันธุ์ที่ต้องการได้

ไม่มีเครื่องป้องกันอะไรเลย..ถ้าพลาดตกลงพื้นและกลิ้งลงถึงตีนดอยแน่นอน

งานเข้าเชือกหลุดต้องปีนกลับลงมานำเชือกไปรั้งปลายต้นทุเรียนเพื่อบังคับการล้ม

คนเป็นลูกต้องช่วยพ่อทำมาหากินโดยคอยตัดสางกิ่งที่ถูกตัดลงมาก่อน เพื่อค่าแรงจากพ่อวันละ200บาท

อาชีพนี้ใช้ใจล้วนๆ ไม่อยากทำก็ต้องทำ เลี้ยงลูกห้าคน หลานอีกสองเมียอีกหนึ่ง เก้าปากเก้าท้อง

ทอยไม้ใผ่เป็นอุปกรณ์ช่วยในการปีนขึ้นไปตัด ถามว่ามีอะไรอีกไหม ได้คำตอบตกใจเลย บอกเพียงว่าท่องคาถาไม่กี่คำ

ความสูงของต้นทุเรียนที่ตัดน่าจะมากกว่าสิบเมตร ตัดไปสิบกว่าต้นใช้เวลาสองวัน

chunkung
*

« ตอบ #350 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 11:01:23 AM »

ตกใจอาชีพที่ผู้ทำต้องเสี่ยงเป็น-เสี่ยงตาย ผู้ที่ทำอาชีพนี้บางครั้งก็เลือกไม่ได้ ค่าแรงวันละพันห้า ถูกหรือแพง? ตกใจ

ตัดต้นทุเรียนพื้นเมืองหวังไว้ว่าต้นตอจะสามารถเสียบยอดพันธุ์ที่ต้องการได้

ไม่มีเครื่องป้องกันอะไรเลย..ถ้าพลาดตกลงพื้นและกลิ้งลงถึงตีนดอยแน่นอน

งานเข้าเชือกหลุดต้องปีนกลับลงมานำเชือกไปรั้งปลายต้นทุเรียนเพื่อบังคับการล้ม

คนเป็นลูกต้องช่วยพ่อทำมาหากินโดยคอยตัดสางกิ่งที่ถูกตัดลงมาก่อน เพื่อค่าแรงจากพ่อวันละ200บาท

อาชีพนี้ใช้ใจล้วนๆ ไม่อยากทำก็ต้องทำ เลี้ยงลูกห้าคน หลานอีกสองเมียอีกหนึ่ง เก้าปากเก้าท้อง

ทอยไม้ใผ่เป็นอุปกรณ์ช่วยในการปีนขึ้นไปตัด ถามว่ามีอะไรอีกไหม ได้คำตอบตกใจเลย บอกเพียงว่าท่องคาถาไม่กี่คำ

ความสูงของต้นทุเรียนที่ตัดน่าจะมากกว่าสิบเมตร ตัดไปสิบกว่าต้นใช้เวลาสองวัน

ให้ผมวันละ 2000 บาทผมยังต้องขอบายหล่ะครับ
ขอไปหิ้วถังปูนวันล่ะ 300 บาทดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมขอแนะนำให้ช่วยแกอีกแรงโดยหาเข็มขัด ที่การไฟฟ้าใช้ในการปีนเสาไฟฟ้ามาให้แกเอาไว้ประกอบอาชีพต่อไป
ถือว่าทำบุญเพิ่มครับ ด้วยความเคารพ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ซื้อให้แล้วจากโกบอลเฮ้าแบบที่ว่าแต่ไม่ยอมใช้ บอกอึดอัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 11:08:29 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #351 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 11:19:54 AM »

ยิ้มความประมาท บวกกับความเคยชิน แบบว่าดื้อตาใส ยิ้ม

ดูที่เอวและใต้มือที่เกาะลำต้นเจ้าค่ะน้าchunkung บังคับให้ใส่ตัวป้องกันได้แค่พักเดียว
 และมีเถียงแบบข้างๆคูๆว่าถ้าเกี่ยวกิ่งผิดจะร่วงไปพร้อมกับไม้ที่ตัด โชคดีที่ผ่านได้ด้วยดี

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 99   ขึ้นบน
  พิมพ์