หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 558909 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 01:04:26 PM »

ยิ้มไม้ผลเท่าที่มีอยู่เริ่มให้ผลผลิตแล้ว เจ้าค่ะ ยิ้ม

ออกดอกสำหรับปีนี้ ลองกอง เมื่อปีที่แล้วได้แจก ปีนี้จะแต่งช่อให้เหลือไม่เกินยี่สิบข่อไว้ขายตอนสุก

ปีที่แล้วผลมังคุดของต้นนี้นำไปทำน้ำหมัก แต่ปีนี้ใส่ปุ๋ยบำรุงต้นผลสุกจะเก็บไว้กินเอง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #289 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 01:24:54 PM »

ยิ้มโอกาสมีมาให้เราไม่บ่อยนัก ระหว่างฉวยโอกาสและหาโอกาส ยิ้ม

จุดนี้ที่ขุดใหม่เพื่อให้บรรจบกับสวนข้างเคียง และแล้วสวนข้างๆที่ติดกันก็ถือโอกาสขุดหลุมประกบทันที ไม่ว่ากัน

จำนวนหลุมปลูกทั้งหมดที่ได้เพิ่มมาอีกหกสิบกว่าหลุม ต้นทุเรียนที่ต้องปลูกอีกอยากได้พันธุ์อื่นๆบ้าง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
laihan
*

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 08:38:15 AM »

ยิ้มสวัสดียามสายๆเจ้าค่ะ วันนี้มาแบบสบายๆ ยินดีต้อนรับสมาชิก กพพ ทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมสวน ยิ้ม

อีกต้นที่หักจากที่ลมพายุฤดูร้อนพัดผ่าน เจอไปหลายต้น แต่ไม่เสียหายมากนัก

กิ่งเล็กเป็นฟืน กิ่งใหญ่ก็คงต้องทำฟืนเช่นเดียวกัน ตอนยังไม่ล้มได้ร่มเงา หลังจากล้มแล้วได้เชื้อเพลิง

laihan
*

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:49:55 AM »

ยิ้มลอง ของ ใหม่ เจ้าค่ะ ยิ้ม

หลังจากที่ขยายเชื้อไตรโคเดอร์มาได้ครบอาทิตย์แล้วถึงเวลาการนำไปทดลองใช้

แกะถุงใส่น้ำแล้วเขย่าๆๆ กรองเอาแต่น้ำสีเขียวพร้อมใช้ ราพร้อมอุปกรณ์พร้อมคนฉีดไม่พร้อม
 เลยเทใส่แท้งค์น้ำใหญ่ละลายแล้วปล่อยรดไปพร้อมกับน้ำที่ใช้รดต้นทุเรียนทุกต้นกันเลย อิอิอิ..

laihan
*

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:56:21 AM »

ยิ้มแต่ละสวนมีวิธีการแก้ไขปัญหาที่แตกต่างกัน ที่สวนทุเรียนอากาศร้อนๆ มีวิธีที่ทำได้ง่ายๆ ยิ้ม

ปลูกต้นกล้วย..ของกล้วยๆขุดหน่อมาแล้วขุดหลุมฝังทั้งเป็น ติดไม่ติดช่างมัน

ปลูกไปเรื่อยๆ คาดว่าปีหน้าคงได้ขายกล้วยเป็นรายได้ระหว่างทางสู่ความสำเร็จ

laihan
*

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 07:15:12 AM »

ยิ้มสวัสดีเช้าวันอังคารเจ้าค่ะ ยิ้ม

ผลงานการเลี้ยงเชื้อฯดีขึ้นตามลำดับ ตามภาพบางส่วนเชื้อฯเดินดีมาก คงต้องเก็บไนตู้เย็นก่อน

ด้อมๆมองๆใต้ต้นมังคุดได้มังคุดแก่มาฝากสมาชิกฯที่เข้ามาเยี่ยมชมสวน รุ่นนี้คงออกดอกก่อนเพื่อน

laihan
*

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 09:57:09 PM »

ยิ้มขอเสนอกิจกรรมวันพืชมงคลในสวนทุเรียน(มีเหมือนกัน) ยิ้ม

อันดับแรกปลูกต้นขนุนสองต้น ต่อมาปลูกใผ่กิมซุงหนึ่งต้น งานนี้ลงมือปลูกด้วยตัวเองเพื่อความเป็นสิริมงคล

ตั้งใจเป็นอย่างมากจะให้ขนุนลูกใหญ่เท่าที่เห็นนี้แหละของชอบเลย
 ขนุนลูกนี้คนงานตัดป่าใผ่ในสวนไปตัดมาให้บอกว่ามีเยอะแบ่งกันกิน

chunkung
*

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 11:43:42 PM »

เป็นอีแอบมานานวันนี้เปิดเผยตัวครับ
สวนนี้เจ้าของจัดเต็มจริง ไม่รักจริงคงทำไม่ได้แน่
ทุเรียนขายเมื่อไหร่ผมขอชิมด้วยนะครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 06:52:26 AM »

เป็นอีแอบมานานวันนี้เปิดเผยตัวครับ
สวนนี้เจ้าของจัดเต็มจริง ไม่รักจริงคงทำไม่ได้แน่
ทุเรียนขายเมื่อไหร่ผมขอชิมด้วยนะครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณน้าchunkung ที่เข้ามาชมสวนและแวะมาให้กำลังใจ ยินดีต้อนรับสู่สวนทุเรียนอีกครั้ง
   ได้กำลังใจจากชาว กพพ แบบนี้มีแรงปีนยอดดอยอีกแล้วขอทุ่มทุนสร้างหมดตัว สู้ตายค่ะ
ยิ้มเท่ห์

chunkung
*

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 04:11:59 PM »

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณน้าchunkung ที่เข้ามาชมสวนและแวะมาให้กำลังใจ ยินดีต้อนรับสู่สวนทุเรียนอีกครั้ง
   ได้กำลังใจจากชาว กพพ แบบนี้มีแรงปีนยอดดอยอีกแล้วขอทุ่มทุนสร้างหมดตัว สู้ตายค่ะ
ยิ้มเท่ห์

เปลี่ยนจากน้าเป็นน้องได้ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ปีนี้ผมเพิ่งจะ สามสิบเองครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
laihan
*

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 06:01:15 PM »

ยิ้มเท่ห์

เปลี่ยนจากน้าเป็นน้องได้ไหมครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ปีนี้ผมเพิ่งจะ สามสิบเองครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มได้เลยเจ้าค่ะน้าchunkung แต่ถ้านับตามฝีมือการปลูกต้นไม้แต่ละชนิดและความพยายามแล้วทำให้ไม่กล้าให้ตามคำขอ ขออนุญาตใช้คำเดิมนะเจ้าค่ะน้าchunkung อิอิอิ ยิ้ม

laihan
*

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 06:19:48 PM »

ยิ้มมาแล้วเจ้าค่ะภาพสดๆร้อนๆจากสวน ร้อนจริงๆจนคนงานบอกว่าจะเป็นลมแดดกันหมดทุกคนแล้ว ยิ้ม

ต้นใผ่ กอใผ่ ดงใผ่ ป่าใผ่ ใผ่ทั้งนั้นเลยมีหนามแหลมและคมมาก คนงานขออนุญาตนำเลื่อยยนต์เข้าไปใช้จัดการ

นี่ไม่นับส่วนที่ตัดฟันไปแล้ว กอที่ออกดอกแล้วยืนต้นตายก็ยังไม่ได้ตัด เมื่อวานปลูกทดแทนตั้งหนึ่งต้น555

laihan
*

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:36:14 PM »

ยิ้มวัน นี้ มี เรือง ตื่น เต้น ยิ้ม

คนสวนนั่งมองเครื่องบินที่มาทำฝนเทียม บอกว่าวันก่อนอำเภอขอให้ทำฝนเทียม บางที่ฝนไม่ตกมานานแล้ว

คนงานฟันป่าเข้ามานั่งหลบใต้กอใผ่ เมื่อมองเห็นเครื่องบินของกระทรวงเกษตรฯบินผ่านเหนือบริเวณที่ตัดป่าใผ่

laihan
*

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:49:11 PM »

ยิ้ม ว่าด้วยเรื่องของกิน ยิ้ม

ในขวดกินบ่ได้เดี๋ยวเป็นซาง ในถุงกินได้ยิ่งเหนื่อยมากยิ่งกินดี

งวดที่แล้วซื้อไม่ถูก งวดวันนี้ไม่ได้ซื้อจึงไม่ถูก

laihan
*

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 08:17:54 AM »

ยิ้มวันนี้อยากเล่าเรื่องของเมื่อวาน มัวแต่มีเรื่องตื่นเต้นไม่ค่อยได้งานซักเท่าใหร่เลย ยิ้ม

ฝีมือการแต่งช่อดอกให้เหลือเพียงช่อเดียว ลองดูซิว่าเกรดเอจะทำได้รึเปล่า

ผลงานฟันป่าใผ่ของทีมงานฯ ทำได้ดีพอควรแต่ต้องรอให้ยุบซักพักแล้วค่อยว่ากันต่อไป

วิทูร1
*

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 08:31:36 AM »

สวัสดีจ้าาาา เอาทุเรียนมาฝากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์