หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 569158 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 06:25:09 PM »

ยิ้มวันนี้มาเร็วเคลมเร็ว...ฟ้าฝนไม่เป็นใจเดี๋ยวแดด เดี๋ยวฝน อากาศแบบนี้ไม่สบายง่ายๆ กลับบ้านดีกว่า ตกใจ

วันนี้เลยได้งานแค่เดินดูต้นทุเรียนที่ปลูกไว้ บางต้นก็น่าชื่นใจ บางต้นทำท่าใกล้จะเฉาตาย..อย่าเพิ่งเป็นอะไรนะน้องทุเรียน

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 06:29:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  แอบอ่านทุกหน้า ขอติดตามด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จุมพิต คุณน้าThesun215 ต่อไปไม่ต้องแอบแล้วเจ้าค่ะ..ป่านนี้รู้กันทั่วแล้วว่าเข้ามาชมสวน
 ยินดีที่ติดตามความก้าวหน้าของการปลูกทุเรียน ตั้งใจว่าจะต้องทำตามที่ฝันไว้ให้สำเร็จ
จุมพิต

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
Thesun215
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 07:00:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผมคนหนึ่งที่ชอบทุเรียนครับ เลยลองปลูกทั้งหลงลับแล หมอนทอง ปรากฎว่า หมอนทองตายเรียบ เหลือแต่หลงลับแลที่ทนได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะโตหรือเปล่าครับ
   พอเห็นกระทู้นี้ น่าสนใจดีครับ  อายจัง อายจัง
laihan
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:14:20 PM »

ยิ้มเมื่อคืน29มีนา..เทวดาใจร้าย ส่งลูกเห็บลงมา คนงานโทรฯมาแจ้งข่าว ตอนเช้าเลยถือโอกาสเข้าสวน อิอิอิ... ยิ้ม

เตรียมวัสดุ-อุปกรณ์ต่างๆ ในการทำห้องเก็บของเข้าไปด้วย เพื่อความปลอดภัยประตูต้องเป็นเหล็กอีกชั้น ในหมู่บ้านมีขี้Ya เยอะ

ปิดท้ายของวันนี้ ด้วยภาพดวงอาทิตย์กำลังจะตกสวยๆ เลยเก็บมาฝากทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมสวน

laihan
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 08:19:09 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผมคนหนึ่งที่ชอบทุเรียนครับ เลยลองปลูกทั้งหลงลับแล หมอนทอง ปรากฎว่า หมอนทองตายเรียบ เหลือแต่หลงลับแลที่ทนได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะโตหรือเปล่าครับ
   พอเห็นกระทู้นี้ น่าสนใจดีครับ  อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณน้าThesun215 อีกครั้งหนึ่ง ยังอ่อนหัดมากสำหรับการทำสวน ยินดีรับฟังคำแนะนำในการปลูกและดูแลสวนเจ้าค่ะ ยิ้มเท่ห์

หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 12:47:40 AM »

เข้ามาเยี่ยมค่ะ...
จะมาสารภาพว่า ยังไม่เคยกินทุเรียน หลงลับแล เลยซักกะครั้ง รสชาด มันเป็นยังไงคะ คุณน้า..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นมันใหญ่ไหม ปลูกในบริเวณบ้านได้หรือเปล่าคะ ไอ้หลงลับแลนี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Never Never Never
Give-up!!
channarong.k
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 01:57:40 AM »

ยิ้มเป้าหมายมีไว้ใขว่คว้า สิ่งที่ยังไม่มีก็อยากจะมี เฮ้อ...คนหนอคน ยิ้ม

มะปราง..เกิดความอยากได้อีกแล้วเป็นเป้าหมายอันดับหนึ่งที่ต่อไปจะปลูก จำเป็นแล้วที่ต้องหาเข้าไปปลูกไว้ในสวนทุเรียน

ต้นยางนายังลางเลือน ไม้ชนิดนี้ยังมองไม่ออกคำว่าความอยากปลูกกับไม่อยากปลูก ก้ำกึ่งกันอยู่
    อย่าปลูกเลยครับต้นยางนา ปลูกแล้วตัดไม่ได้เลย(ถ้าไม่ขโมยตัด)คนเลื่อยก็ไม่กล้าเลื่อยคิดแพงกว่าไม้ปกติเท่าตัวเลย ที่บ้านผมตอนนี้เขาจะนิยมตัดหรือเผาต้นให้ตายแล้วเผาทิ้งเลย มีคนสนิทเคยเอามาเผาถ่านยังโดนจับเลยครับ ผมว่าแนะนำให้ปลูก ต้นแดง ต้นประดู่ดีกว่าคับตัดง่ายกว่า (แถวบ้านผมนะ)
laihan
*

« ตอบ #247 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:22:45 AM »

จะมาสารภาพว่า ยังไม่เคยกินทุเรียน หลงลับแล เลยซักกะครั้ง รสชาด มันเป็นยังไงคะ คุณน้า..

ต้นมันใหญ่ไหม ปลูกในบริเวณบ้านได้หรือเปล่าคะ ไอ้หลงลับแลนี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าปลูกเลยครับต้นยางนา ปลูกแล้วตัดไม่ได้เลย(ถ้าไม่ขโมยตัด)คนเลื่อยก็ไม่กล้าเลื่อยคิดแพงกว่าไม้ปกติเท่าตัวเลย
   ที่บ้านผมตอนนี้เขาจะนิยมตัดหรือเผาต้นให้ตายแล้วเผาทิ้งเลย มีคนสนิทเคยเอามาเผาถ่านยังโดนจับเลยครับ ผมว่าแนะนำให้ปลูก
   ต้นแดง ต้นประดู่ดีกว่าคับตัดง่ายกว่า (แถวบ้านผมนะ)

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ น้าหน่อย ทิ้งที่อยู่ไว้ในกล่องข้อความเลยหลงลับแลจะขึ้นที่หน้าบ้าน
  ในช่วงที่ออกสู่ตลาด น้าchannarong.k แนะนำต้นไม้ดีๆที่น่าปลูกจะลองนำมาลงดินไว้ก่อน เรื่องตัดคงไม่รอแล้ว
ยิ้มเท่ห์

laihan
*

« ตอบ #248 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:40:48 AM »

ยิ้มช่วงนี้ขอนำเกร็ดเล็กเกร็ดน้อบมาบอกในพฤติกรรมของคนทำสวนในลับแลมาฝาก
 เมื่อวานสดๆร้อนๆ มีเพื่อนบ้านหรือเรียกเพื่อนสวนดี เตือนเกี่ยวกับการทิ้งสิ่งของไว้ในสวน
 บอกว่าห้ามทิ้งกระติกน้ำหรือวัสดุบรรจุน้ำที่ใช้ดื่มไว้เด็ดขาดเพราะมีชาวสวนโดนแอบใส่
 ยาฆ่าแมลงลงในแกลลอนน้ำที่ทิ้งไว้ ฟังแล้วน่ากลัวมากถือเป็นเรื่องที่ต้องระวัง โชคดีที่
 เวลาเข้าสวนซื้อน้ำบรรจุขวดและทำน้ำแข็งเองส่วนน้ำใช้ต่อท่อมาจากแหล่งน้ำบนภูเขา
ยิ้ม

สิบวันแล้วแอบดูต้นทุเรียนที่เสียบยอดนิดหนึ่ง ลุ้นอีกห้าวันคนรับจ้างจะเข้ามาเปิด

มะปรางที่ปลูกไว้ ดูแลเต็มที่ทั้งน้ำทั้งแสง อยู่ในการคุ้มครองรอดแล้งนี้ได้กินชัวร์

channarong.k
*

« ตอบ #249 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 11:52:36 PM »

อย่าปลูกเลยครับต้นยางนา ปลูกแล้วตัดไม่ได้เลย(ถ้าไม่ขโมยตัด)คนเลื่อยก็ไม่กล้าเลื่อยคิดแพงกว่าไม้ปกติเท่าตัวเลย
   ที่บ้านผมตอนนี้เขาจะนิยมตัดหรือเผาต้นให้ตายแล้วเผาทิ้งเลย มีคนสนิทเคยเอามาเผาถ่านยังโดนจับเลยครับ ผมว่าแนะนำให้ปลูก
   ต้นแดง ต้นประดู่ดีกว่าคับตัดง่ายกว่า (แถวบ้านผมนะ)

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ น้าหน่อย ทิ้งที่อยู่ไว้ในกล่องข้อความเลยหลงลับแลจะขึ้นที่หน้าบ้าน
  ในช่วงที่ออกสู่ตลาด น้าchannarong.k แนะนำต้นไม้ดีๆที่น่าปลูกจะลองนำมาลงดินไว้ก่อน เรื่องตัดคงไม่รอแล้ว
ยิ้มเท่ห์
  ต้นแดงกับประดู่ครับโตเร็วเนื้อแข็งราคาดีด้วย
laihan
*

« ตอบ #250 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 12:32:53 PM »

ยิ้มพรุ่งนี้หยุดยาวดีใจได้เข้าสวนอีกแล้ว ไชโยโห่ฮิ้วววว..... ยิ้ม

นักช็อปตัวยง ได้กรรไกรตัดกิ่งมาหนึ่งอัน เตรียมไว้คอยตัดแต่งกิ่งต้นไม้ที่ปลูกไว้ แบบว่าเห่อเข้าตำรากว่าถั่วจะสุกงาก็ไหม้

โกรธ ทำไม? ทำไมต้องเผาอ้อยก่อนตัดด้วย โลกยังร้อนไม่พออีกเหรอ ถามไปแบบไม่ต้องการคำตอบ โกรธ

deemeechai
*

« ตอบ #251 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:49:08 AM »

ทำไมต้องเผาอ้อย ฮืม
เพราะสามารถเพิ่มน้ำหนัก ความหวานของอ้อยได้
และเก็บเกี่ยวได้ง่ายขึ้น
เหมือนเผาป่า เพื่อให้ผักหวานป่าแตกยอดงามๆ แล้วเก็บผักหวานป่าไปขาย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
laihan
*

« ตอบ #252 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 11:48:25 AM »

ร้องไห้กลับออกมาจากสวนแล้ว.หายไปหลายวันคิดถึงทุกคนเลย..สุขสันต์วันปีใหม่ไทยเจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ห้องเก็บของและห้องน้ำสำเร็จแล้ว..ตามความคาดหมายที่ตั้งใจ

พร้อมนี้ซื้อทุเรียนต่อยอดหมอนทอง50ต้น จะปลูกพร้อมพื้นเมืองอีก200ต้น 18เม.ย.58นี้
 รวม250 ใกล้ความจริงพันต้นเข้าไปทุกทีแล้ว

หน่อย
*

« ตอบ #253 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:00:56 PM »

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า..

จัดหนักเลยนะสวนนี้
  ยิงฟันยิ้ม

Give-up!!
laihan
*

« ตอบ #254 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:12:07 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ไม่ได้เจ้าค่ะ ต้องวิ่งและต้องจัดหนักเท่านั้น จึงจะตามทันบ้านสวนคำผ่อง...อิอิอิ... ยิงฟันยิ้ม

หน่อย
*

« ตอบ #255 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:17:10 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ไม่ได้เจ้าค่ะ ต้องวิ่งและต้องจัดหนักเท่านั้น จึงจะตามทันบ้านสวนคำผ่อง...อิอิอิ... ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าคะ... บ้านสวนคำผ่อง ยังไม่มีต้นไม้อะไรที่รอดตาย จากหน้าฝนเลย. ยิงฟันยิ้ม
นี่ยังไม่ได้นับหน้าแล้ง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Give-up!!
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์