หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 102   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนทุเรียนในฝัน ปลูกทุเรียนคุณภาพเพื่อคนไทย  (อ่าน 558704 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 11:53:05 AM »

ยิ้มความต้องการพื้นฐานของมนุษย์แต่ละคนไม่เหมือนกันเลยจริงๆ แลบลิ้น

กล้วยไม้ป่า(3ทางซ้าย)เห็นว่าดอกสวยดี ได้มาหลังจากตัดโค่นต้นไม้บางต้นนำมาแขวนไว้หลังห้อง

ฟืนจากท่อนไม้หลังจากโค่นต้นแล้วตัดเป็นท่อน คนรับจ้างในสวนเตรียมขนกลับบ้านเพื่อใช้เป็นเชื้อเพลิง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳

laihan
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 01:00:21 PM »

ยิงฟันยิ้มพืชผักผลไม้อยู่เมืองไทยอุดมสมบูรณ์ไม่แพ้ชาติใดในโลก ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี้ใกล้แท้งค์น้ำ ดายหญ้าเตรียมทำแปลงผัก จะปลูกผักและผลไม้ปลอดสารพิษกินเอง

จะปลูกให้ลูกโตได้ใกล้เคียงกับลูกนี้ด้วย ลูกโตขนาด ได้ทำดีว่าทำไม่ได้

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
sookanunfarm
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 01:38:13 PM »

ของผมปลูกไว้2ปีกว่าครับ

ยิ้มเท่ห์คุณน้าsookanunfarm ต้นทุเรียนอายุปลูกไว้2ปีกว่า งามมากมายดูแลอย่างใรขอคำแนะนำด้วยเจ้าค่ะ
 ที่สวนปลูกได้ประมาณเดือนกว่าๆบางต้นใจเสาะใบเหี่ยวแล้ว จะแปรสภาพเป็นปุ๋ยพืชสดไม่อยากเป็นต้นทุเรียนอีกแล้ว
แลบลิ้น
ปลูกทุเรียนมีวิธีการปลูกไม่เหมือนพืชอย่างอื่นครับ ตั้งแต่ขุดหลุมปลูก เตรียมดิน การให้ปุ๋ย  การปลูกทุเรียน100 ต้นแล้วมีชีวิตรอด40
-50ต้นนับว่าประสบผลสำเร็จแล้วครับ
Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 02:40:15 PM »

เอารูปมาฝากเพื่อเป็นกำลังใจให้ครับ ทุเรียน 6 ปี

กว่าจะได้อย่างนี้ก็หนักเอาการนะครับ สำหรับผมจากไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน อาศัยใจรัก

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
laihan
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:10:54 PM »

เอารูปมาฝากเพื่อเป็นกำลังใจให้ครับ ทุเรียน 6 ปี

กว่าจะได้อย่างนี้ก็หนักเอาการนะครับ สำหรับผมจากไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน อาศัยใจรัก

ยิ้มกระทู้  เริ่มลองทำสวนผลไม้ที่ระยองกับ"สวนเกษตรใจรัก"
 ของคุณน้าWimonchai เข้าไปอ่านและนำมาเป็นต้นแบบของการ
 ปลูกทุเรียนในสวนเลยค่ะ เพราะเห็นวิวัฒนาการตั้งแต่ต้นยังเล็กๆ
 และห่างไปช่วงหนึ่ง แต่ไม่ได้เข้าไปแสดงความคิดเห็น เพราะรู้ว่า
 ด้อยประสบการณ์ จะขอปฏิบัติและปรนนิบัติสวนให้สวยเหมือนกับ
 สวนเกษตรใจรัก นะเจ้าคะ ได้รับกำลังใจจากทุกท่านแล้วขอสู้ตายค่ะ;D

laihan
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:16:28 PM »

ของผมปลูกไว้2ปีกว่าครับ

ยิ้มเท่ห์คุณน้าsookanunfarm ต้นทุเรียนอายุปลูกไว้2ปีกว่า งามมากมายดูแลอย่างใรขอคำแนะนำด้วยเจ้าค่ะ
 ที่สวนปลูกได้ประมาณเดือนกว่าๆบางต้นใจเสาะใบเหี่ยวแล้ว จะแปรสภาพเป็นปุ๋ยพืชสดไม่อยากเป็นต้นทุเรียนอีกแล้ว
แลบลิ้น
ปลูกทุเรียนมีวิธีการปลูกไม่เหมือนพืชอย่างอื่นครับ ตั้งแต่ขุดหลุมปลูก เตรียมดิน การให้ปุ๋ย  การปลูกทุเรียน100 ต้นแล้วมีชีวิตรอด40
-50ต้นนับว่าประสบผลสำเร็จแล้วครับ

ยิ้มนู๋จะต้องทำให้ทุเรียนรอดให้มากๆ ขอสัญญาเจ้าค่ะคุณน้าsookanunfarm ยิ้มกว้างๆ

laihan
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:29:07 PM »

ยิ้มปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพื่อให้ทุกอย่างดีขึ้น จะต้องรอเวลาและโอกาส ยิ้ม

ฉาบผนังด้านนอกของแท้งค์น้ำและดูดีขึ้นมากเลย เห็นแล้วสบายตาสบายใจ

เปรียบเที่ยบกับตอนที่เพิ่งทำเสร็จใหม่ๆ แต่ก็คงต้องหาเวลาทากาวจรเข้เพราะแท้งค์นี้ยังไม่ได้ทาเลย

laihan
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 10:46:46 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ใจไม่แข็งห้ามดู ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ทุเรียนพื้นเมืองที่เกิดเองตามธรรมชาติต้นนี้
 เป็นต้นที่คาดว่าเกิดหลังจากลูกทุเรียนสุกแล้วร่วง
 ในปีที่ผ่านมาผ่านแล้งผ่านหนาวมาแล้วทนสุดยอด
 คนงานขุดทางไปตรงที่เกิดอยู่พอดีพบว่ายังมีชีวิตอยู่
 ตั้งใจนำน้ำไปรด แต่ลืมเทน้ำรดได้แต่ตั้งถังน้ำไว้ข้างๆ
 ดูน้ำให้ชื่นใจไปก่อนนะลูก ถ้าหิวน้ำจนทนไม่ไหวก็เทกินเองนะ

ทางเดินและร่องที่เตรียมฝังท่อน้ำคนงานขุดไว้รอ เวลานี้ยังเดินสำรวจไม่ครบทุกจุดเลย

โสรายา
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 09:31:32 PM »

ชักจะอิจฉาสวนนี้ขึ้นมาตะหงิดๆแล้ว ก้าวไปข้างหน้าหน้าเร็วระวังจะหกกะล้มนะ(เตือนเพราะเป็นห่วงไม่อยากให้เสียเวลา) ที่สวนปลูกทุเรียนเมื่อปีที่แล้วตายเกินครึ่ง แต่ต้นไม้อื่นไม่ตายแม้แต่ต้นเดียว
laihan
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:05:10 AM »

ยิ้มอย่าเห็นแก่ของถูก จริงๆนะ อยากบอกเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
 ชาว กพพ ว่าบางครั้งบทเรียนราคาแพงสอนให้เราต้องระมัดระวัง
 ในการเลือกใช้อุปกรณ์ในสวน ท่อน้ำที่นำมาเดินเพื่อไว้รดทุเรียน
 เวลานี้มีปัญหาเกิดขึ้นแล้ว ข้อต่อตรง4หุน คนสวนแนะนำให้แยกซื้อ
 ที่ร้านในหมู่บ้านบอกว่าราคาถูกกว่า พอนำมาใช้ไม่ทนแรงดันน้ำ
 หลุดค่ะ บางจุดก็แตกช้ำใจเสียค่าโง่อีกแล้วเรา(ต่อไปจะบานท่อเอง)
 เจ็บนี้อีกนาน นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าของดีราคาถูกบ่มีเจ้าค่ะ
ร้องไห้

มุมโปรดของสวน มาสวนทีไรชอบปีนขึ้นมาบริเวณนี้ ภาพถ่ายอธิบายตัวมันเอง
 มองอาณาจักรที่สร้างขึ้นด้วยมือท่ามกลางหุบเขา ความสุขใจแอบอยู่ตรงนี้นี่เอง
 ไปหาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว ก่อนที่ทัศนียภาพเปลี่ยนแปลงไปเก็บหลักฐานซะเลย

มองสวนทุเรียนจากยอดดอยของคนอื่น พอดีว่าสวนตรงข้ามเข้ามาขอเดินสายน้ำผ่านสวน
 จึงต้องมาเป็นกำลังใจเพื่อนบ้านหน่อย เดี๋ยวจะว่าแล้งน้ำใจนำเครื่องดื่มบรรจุขวดไปให้1แพ็ค

แถมได้ต้นแบบกระท่อมเฝ้าสวนไว้หลบแดดหลบฝนแต่ไม่หลบหนาว เจ้าของบอกไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ

laihan
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:40:09 AM »

ชักจะอิจฉาสวนนี้ขึ้นมาตะหงิดๆแล้ว ก้าวไปข้างหน้าหน้าเร็วระวังจะหกกะล้มนะ(เตือนเพราะเป็นห่วงไม่อยากให้เสียเวลา) ที่สวนปลูกทุเรียนเมื่อปีที่แล้วตายเกินครึ่ง แต่ต้นไม้อื่นไม่ตายแม้แต่ต้นเดียว

จุมพิต ขอน้อมรับคำแนะนำเจ้าค่ะคุณน้าโสรายา ขอบคุณมากเป็นคำเตือน
 ที่ต้องปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด บางครั้งก็มองข้ามความปลอดภัย มัวเพลินกับการปลูก
 ต้นทุเรียน อยากเห็นการเจริญเติบโต วันไหนที่เข้าสวนจะลืมทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่นำงาน
 ที่คั่งค้างเข้ามาในสวน สวนทุเรียนเงียบ สงบ และมีความสุข ชีวิตเราต้องการเพียงเท่านี้จริงๆ
 ขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำที่ดี ขอสัญญาว่าจะเดินอย่างระมัดระวังทุกก้าวย่าง
จุมพิต

laihan
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 06:24:29 PM »

ยิ้มมาดูการเปลี่ยนแปลงในสวนทุเรียนอีกซักหน่อยแล้วกันนะเจ้าคะ ยิงฟันยิ้ม

ท่อน้ำสำหรับทุเรียนร้อยกว่าต้นเพื่อการเจริญเติบโตและเพื่อการอย่รอดแล้งนี้ หลังการปลูกชุดแรก

หลง หลิน หมอนทองยังไม่ออกดอก ขอโชว์ดอกพื้นเมืองก่อน รุ่นนี้ต้องรอร่วงถึงจะได้กิน และปีนี้คงจะได้เมล็ดไว้เพาะกล้าเพียบ

laihan
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:04:55 AM »

ยิ้ม ยิงฟันยิ้มเช้านี้มาบอกข่าวดีให้กับสมาขิก กพพ.ที่ติดตามในความก้าวหน้าของสวนทุเรียนอีกอย่างหนึ่ง เจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปรับน้องๆ ทุเรียนที่เสียบยอดหมอนทองจากร้านขายมาดูแลก่อนปลูกอีก500ต้น

โซนนี้ไม่น่าเชื่อว่าเป็นต้นตอ ที่คนขายบอกว่าซื้อเมล็ดจากภาคใต้มาเพาะขาย

laihan
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 07:10:20 AM »

ยิ้มเท่ห์ขอบคุณคุณน้าsavanna_th คุณน้าadulsri คุณน้าsomjade และคุณน้าchalorna
 ที่แเวะมาเยี่ยมชมสวนเจ้าค่ะ
จุมพิต

@konhimdoi
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 10:02:27 AM »

ยิ้ม ยิงฟันยิ้มเช้านี้มาบอกข่าวดีให้กับสมาขิก กพพ.ที่ติดตามในความก้าวหน้าของสวนทุเรียนอีกอย่างหนึ่ง เจ้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไปรับน้องๆ ทุเรียนที่เสียบยอดหมอนทองจากร้านขายมาดูแลก่อนปลูกอีก500ต้น

โซนนี้ไม่น่าเชื่อว่าเป็นต้นตอ ที่คนขายบอกว่าซื้อเมล็ดจากภาคใต้มาเพาะขาย

รับมาแถวไหน สนใจต้นพันธุ์ที่เสียบยอดหมอนทองอยู่พอดีครับ

Liked By: cupn1980, laihan

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
วิทูร1
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 05:13:27 PM »

ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจ ที่ทำความฝันบนดอย ให้เป็นจริงในเร็ววันจ้าาาาาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: cupn1980, laihan, Ekachaiyan
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 102   ขึ้นบน
  พิมพ์