หน้า: 1 ... 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 [173]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่าเฌองดอย  (อ่าน 694308 ครั้ง)
Ply
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2752 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 10:11:08 AM »

ปลูกไว้คู่กันดีนักแล

ผักปู่ย่า
หรือที่อื่นๆอาจจะเรียกแตกต่างกันออกไป
ผมปลูกไว้ในพื้นที่ ๑ ไร่สร้างรายได้
ปัจจุบันขยายตัวเองออกไปจนข้ามรั้วไปบ้านข้างๆเรียบร้อยโรงเรียนดีมีชัย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แกงหน่อไม้ ยำหน่อไม้ & ผักปู่ย่า เข้ากันดีนักแล  อายจัง อายจัง

มีเมล็ดไหมครับ...คุณแม่บอกให้ผมตามหาตั้งแต่เริ่มทำสวนแล้ว ผ่านมา 4 ปีแล้วเพิ่งมาเจอนี่แหละครับ...

---------------------------------------------------------
ผมไม่ค่อยได้สังเกตุเมล็ดมันเลย
ขอกลับไปดูก่อนนะครับช่วงที่มันติดเมล็ด ถ้ามีจะเก็บไว้ให้
มีเวลาผมจะขยายพันธุ์เบี้ยใส่ถุงดำไว้สำหรับท่านที่ต้องการด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2019, 02:12:17 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #2753 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 02:24:08 PM »

นั่งสามล้อชมทุ่ง

จากบ้านสู่นา...มาตามทาง
ทุ่งโล่งกว้าง...ข้าวในนาปลิวไสว
นาอื่นๆทั้งข้าวทั้งปลา...มีมากมาย
แต่ทำไมข้าวและปลาในนาเรา...นั้นไม่มี

นาข้าวมีแต่น้ำกับหญ้า...ปีนี้คงได้กินหญ้าแทนข้าว  ลังเล ลังเล

---------------------------------------------------------------------------------------------------------

เนื่องจากนาข้าวที่ขาดการจัดการในด้านต่างๆ
ปีนี้คงไม่ได้ผลผลิตอะไรเลย ต้องได้ซื้อข้าวกินอย่างแน่นอนละครับ
ที่นาแปลงนี้ในอนาคตผมขอเข้าไปจัดการอย่างบูรณาการ
ใช้หลักของระบบเศรษฐกิจพอเพียงเข้าไปจัดการ
และผมได้ออกแบบระบบเกษตรทฤษฎีใหม่ ด้วย...
               โคก-หนอง-นา โมเดล
ไว้เรียบร้อยโรงเรียนดีมีชัย ใช้เวลาออกแบบเพียง ๒ วัน แต่ทำจริงคงจะ ๓ ปี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
ทั้งนี้แบบอาจมีการแก้ไขปรับปรุงตามความเหมาะสมต่อไป ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สมองจน จน
https://www.youtube.com/watch?v=V_7PDWAgObY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2019, 02:35:56 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
Kru__Odd
*

« ตอบ #2754 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 01:31:45 AM »

ผักปู่ย่า
หรือที่อื่นๆอาจจะเรียกแตกต่างกันออกไป
ผมปลูกไว้ในพื้นที่ ๑ ไร่สร้างรายได้
ปัจจุบันขยายตัวเองออกไปจนข้ามรั้วไปบ้านข้างๆเรียบร้อยโรงเรียนดีมีชัย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แกงหน่อไม้ ยำหน่อไม้ & ผักปู่ย่า เข้ากันดีนักแล  อายจัง อายจัง

มีเมล็ดไหมครับ...คุณแม่บอกให้ผมตามหาตั้งแต่เริ่มทำสวนแล้ว ผ่านมา 4 ปีแล้วเพิ่งมาเจอนี่แหละครับ...

---------------------------------------------------------
ผมไม่ค่อยได้สังเกตุเมล็ดมันเลย
ขอกลับไปดูก่อนนะครับช่วงที่มันติดเมล็ด ถ้ามีจะเก็บไว้ให้
มีเวลาผมจะขยายพันธุ์เบี้ยใส่ถุงดำไว้สำหรับท่านที่ต้องการด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
ขุดให้ติดราก ตัดให้เหลือต้นและไบนิดหน่อย นำมาชำก็ติด โตเร็วกว่าเมล็ดครับ ปลูกไว้เป็นผักกับซุปหน่อไม้หอม เข้ากันๆ

------------------------------------------------

ขอบคุณครับ Kru_Odd
ผมจะลองกลับไปขยายพันธุ์ไว้หลายๆแบบครับ
ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 01:11:35 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
Ply
*

« ตอบ #2755 เมื่อ: กันยายน 29, 2019, 10:30:05 AM »

ผักปู่ย่า

มีเวลาผมจะขยายพันธุ์เบี้ยใส่ถุงดำไว้สำหรับท่านที่ต้องการด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

----------------------------

ยินดีครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 01:12:54 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2756 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 01:16:34 PM »

เก็บตกชำไผ่

เก็บตกการชำไผ่แบบขี้เกียจ
เนื่องจากเวลาในสวนมีน้อย
เลยทำแบบทิ้งๆขว้างๆ
จะว่าชำไผ่ก็ไม่เชิงครับ เรียกว่าการหมกไผ่นาจะถูก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
และทำในช่วงฤดูฝนเลยพอได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

การชำไผ่แบบขี้เกียจ(หมกไผ่) สไตล์ดีมีชัย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2019, 01:19:10 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2757 เมื่อ: กันยายน 30, 2019, 01:39:58 PM »

ชำหญ้าหวาน

พันธุ์หญ้าหวาน
สั่งมาไว้นานเน่าเสียไปเยอะอยู่
กว่าจะได้กลับบ้านนานพอสมควร
แม้ไม่มาก ก็ยังพอได้เก็บไว้ขยายต่อ
เพียงเท่านี้ก็ถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับ  ยิ้มเท่ห์

หญ้าหวานชำไว้ในสวนป่าเฌองดอย
deemeechai
*

« ตอบ #2758 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 08:25:08 AM »

บทสรุปของการจัดการด้วย...โคก-หนอง-นา โมเดล

เมื่อบางสิ่งบางอย่างไม่สามารถไปต่อได้
หรือสถานการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเรา และสิ่งแวดล้อม ไม่เป็นใจ
การเดินทางหรือเส้นทางเดินที่เราเลือก ต้องเป็นวิถีที่เข้ากับตัวเองได้มากที่สุด
กับเป้าหมายทึ่เราต้องมีชัดเจน และไปให้สุดที่ขอบฟ้าไกล
ดั่งที่ท่านอาจารย์ได้ทำเป็นแบบอย่าง และถ่ายทอดให้เรา
ยืนหยัดและมั่นคง ดำรงอยู่ในถิ่นของเรา
ก้าวไปด้วยศักยภาพ และสติปัญญา

การจัดการพื้นที่ด้วย...โคก-หนอง-นา โมเดล
จึงถูกเลือกใช้ เพื่อก้าวเดินไปอย่างมีประสิทธิภาพ
ผมมีเวลาเตรียมสิ่งต่างๆประมาณ ๖ เดือนต่อจากนี้ไป
หรืออาจจะแคบลงมาก็ได้

สิ่งจำเป็นในตอนนี้สามสิ่ง...คือ
...เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมอย่างมั่นคง
...เตรียมมายา(เงิน)ไว้แม้จะทำได้หรือทำไม่ได้ค่อยว่ากัน
ที่พึ่งทางออกของการปฏิบัติคงต้องไปคุยกับทาง อบต. ในเรื่องรถขุด
ส่วนเรานั้นสนับสนุนในเรื่องค่าน้ำมัน (เป็นเพียงแผนงานแนวคิดครับ)
...พันธุ์ไม้ต่างๆ ที่สามารถปลูกได้ทันทีเมื่อพื้นที่เสร็จ ได้เท่าไรยังไง ค่อยว่ากันไปครับ

ไว้พบกันในวันปฏิบัติงานจริงครับ  ยิ้มเท่ห์
อีกประการท่าน อ.ยักษ์ ได้เริ่มทำไว้คือ... "การเอามื้อสามัคคี"
ไม่ทราบว่าท่านใดสนใจหรือไม่ในโครงการนี้ ฮืม

เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง
ดีมีชัย ณ.สวนป่าเฌองดอย

ที่นาประมาณ ๘ ไร่ ๒ แปลงๆ ละ ๔ ไร่ (ส่วนแบ่งของผมกับน้องชาย)
อัพเดทแบบล่าสุด

ไม้ป่าที่ได้เตรียมไว้เบื้องต้น
...พยุง (เพาะเอง)
...ยางนา (เพาะเองอยู่ที่บ้าน)
งานที่ระลึกฌาปณกิจท่าน ผญ.สมศักดิ์
...ตะเคียน
...มะฮอกกานี
...พิลังกาสา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2019, 02:19:03 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
savanna_th
*

« ตอบ #2759 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 03:29:21 PM »

ท่านจะเลิกทำงานประจำแล้วหรือครับท่าน deemeechai

---------------------------------------------------

ครับท่าน savanna_th
ผมจากบ้านถิ่นฐานมาหากินไกลบ้าน นานมากพอสมควรแล้วครับ
สมควรที่จะกลับไปสร้างสรรค์ บ้านเกิดเมืองนอนให้ดีขึ้น
อีกอย่างสารเคมีที่ชาวบ้านได้บรรจงใส่ราดลงดินนั้นมากมายจริงๆ
ผมคิดว่าถึงเวลาสะสาง ปฏิวัติการกระทำในวิธีใหม่ๆ
องค์ความรู้เรื่องจิลินทรีย์ในดิน ยังมีน้อยมากในชุมชน

ผมอยากทำเรื่องป่า ๓ อย่าง ประโยชน์ ๔ อย่าง
ด้วยระบบ...โคก หนอง นา โมเดล
ทำให้เห็นเกิดเป็นรูปธรรมที่ชัดเจนสักที
ไม่ใช่มีแต่แมลงโม้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
และการปลูกป่านั้น สามารถแก้ปัญหาเรื่องปากท้องของเราได้จริงไหม ฮืม
กับคำถามของชาวบ้านต้องมีแน่นอน

ผมตั้งเป้าหมายไว้อย่างชัดเจน แล้วครับ...
...สุขภาพนั้นสำคัญกว่าสิ่งใด...
ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2019, 03:39:52 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2760 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 04:43:54 PM »

ไมโครพลาสติก

ไมโครพลาสติก คือ...
อนุภาคของพลาสติกที่มีขนาดน้อยกว่า ๕ มิลลิเมตร
เมื่อน้ำถูกปล่อยลงดินหรือในแม่น้ำและทะเล
จะทำให้ดินและแม่น้ำเต็มไปด้วยไมโครพลาสติกและจะส่งผลเสียต่อระบบนิเวศน์ในระยะยาว
อันตรายที่คนอาจจะมองข้าม หรือคาดไม่ถึง

เนื่องจากในแต่ละวันคนใช้พลาสติกชนิดต่างๆ
ไม่ว่าจะเป็นถุงพลาสติก ขวดน้ำ และอื่นๆอีกหลายอย่าง
โดยเฉพาะถุงพลาสติกที่คนใช้มักจะทิ้งขว้างไว้ตามแหล่งต่างๆอย่างมากมาย
ทั้งในบ้านเรือน ที่สาธารณะ ทุ่งนา ป่าเขาลำเนาไพร และชายทะเล
ทุกที่ที่ผมเคยไปเจอแทบทุกสถานที่

หรือในส่วนของการอุปโภคบริโภค
เช่น ท่อน้ำประปา ท่อน้ำการเกษตร ต่างๆ

ทั้งหมดทั้งมวลไม่ว่าจะเป็นพลาสติกทุกประเภท
ล้วนก่อให้เกิดมลภาวะต่างๆ สะสม และเป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อมและคน
แม้พลาสติกต่างๆจะบอกว่า มีการย่อยสลายยาวนานเป็นร้อยๆปี...แต่...
จริงๆแล้วพลาสติกเหล่านั้นจะปลดปล่อยอนูเล็กๆที่เรียกว่า...ไมโครพลาสติก อยู่ตลอดเวลา
ลงไปสู่ดิน แทรกซึมสะสมอยู่ใต้ดิน และลงไปในแม่น้ำลำคลอง และทะเล เข้าไปสะสมอยู่ในสัตว์น้ำ และปกคลุมปะการังต่างๆ

บางท่านอาจจะไม่รู้ว่ามันได้เกิดขึ้นจริงๆ
และเราไปกินปลาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นปลาน้ำจืด หรือปลาทะเลยิ่งมีมาก
เราก็จะกินไมโครพลาสติกเข้าสะสมไปในร่างกายเราต่อไป

...ด้านการเกษตร...
จะสังเกตุได้ว่าท่อพีวีซีที่เราใช้กันอยู่ทุกวัน
เมือถูกแดดฝน และใช้งานเป็นเวลานานๆ มักจะกรอบและหมดสภาพลง
ไมโครพลาสติกเหล่านั้นจะละลายไปสะสมทั้งในดินแย่งที่อยู่ของจุลินทรีย์และไส้เดือน และในแหล่งน้ำของเรา

ผมจึงพยายามที่จะจัดการพื้นที่ด้วย โคก-หนอง-นา โมเดล
เพื่อลดการใช้ท่อพีวีซีลง
โดยใช้หนองและคลองไส้ไก่กระจายน้ำไปทั่วพื้นที่แทน

ขยะไมโครพลาสติก... อันตรายที่คนอาจจะไม่รู้และคาดไม่ถึง  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2019, 08:16:34 AM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #2761 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2019, 02:33:54 PM »

คิดถึงเด้อ ยิงฟันยิ้ม

----------

รับแซ๊ปครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2019, 02:19:53 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
deemeechai
*

« ตอบ #2762 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 02:54:55 PM »

ข้าว ข้าวโพด มัน อ้อย ยางพารา

ขออภัยในความไม่สะดวก
บัดนี้ยูทูปของข้าน้อยใช้ไม่ได้  ลังเล ลังเล
ไม่สามารถอัพโหลดวิดีโอใหม่ๆได้เลย เซ็งไก่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พืชเศรษฐกิจระดับโลก อย่าง ข้าว ข้าวโพด มัน อ้อย ยางพารา
ยังจำเป็นต้องพึ่งสารเคมีระดับโลกด้วยหรือไม่ ฮืม
คำถามของชาวไร่
ณ.เพลานี้เข้าสู่กระบวนการแบนสารเคมีเหล่านี้แบบจริงๆจังๆ

ไม่ใช่คนไทยที่ผลิต แต่เรานำเข้าสารเคมียาปราบศัตรูพืช สารฆ่าแมลงต่างๆนาๆ
ใครได้ประโยชน์ ใครเสียประโยชน์
คนไทยต่างรู้ดี

ผมในฐานะที่มีอุดมการณ์อันแรงกล้ากับการปฏิเสธสารเคมีโดยสิ้นเชิง
ไม่รู้จักชื่อ ไม่รู้วิธีการใช้สารเคมีเหล่านั้นแต่อย่างใด
รู้แต่ว่าสารเคมีคือวัตถุปรุงแต่งที่มีโทษและอันตราย
ผมนี้ไม่สู้กลิ่นของมันเลยครับ แรงมาก
และถ้าเดินไปโดนสารเคมีเหล่านั้นจะแสบๆคันๆตามมา
บางคนที่แพ้ก็อาการหนักหน่อย
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่ละท่านนั่นเองนะครับ
แต่ที่แน่ๆมันสะสมในดิน-ในน้ำ-และในร่างกายคนแน่นอน

การสั่งซื้อสารเคมีเหล่านั้นเข้ามา
บวกกับการสร้างโรงพยาบาลให้ใหญ่โต
ทั้งการสั่งยาปฏิชีวนะต่าๆ
เปลี่ยนมาเป็นการสร้างพืชพันธุ์ต้นไม้ไร้สาร
สร้างป่า สร้างอาหาร สร้างต้นน้ำให้มีสุขภาพจะดีไหม ฮืม
ส่งผลให้สิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัย คนพืชสัตว์ปลอดต่อโรค
ที่เหนือไปกว่านั้นคือ...อนาคตของลูกหลานเราเอง
    เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาสิของจริง

...แนวคิดและวิธีการคือหนทางการแก้ไข...
ผมจะไม่ลงรายละเอียดครับแค่นี้พอละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีมีชัย ณ.สวนป่าเฌองดอย

อัพเดทแปลนโคก-หนอง-นา ล่าสุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2019, 03:05:25 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 163 164 165 166 167 168 169 170 171 172 [173]   ขึ้นบน
  พิมพ์