หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็ก มาสีข้าวขายจะคุ้มไหมครับ  (อ่าน 25998 ครั้ง)
นะ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 05:38:47 PM »

พอดีที่บ้านให้คนเช่าทำนาและพอมีที่ตากข้าวอยู่   เลยคิดว่าจะลองซื้อเครื่องสีขาวขนาดเล็กมาลองสีข้าวขายดูครับจะดีไหมใครว่าไงมั่งแนะนำผมหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ  ผลต่างระหว่างข้าวสารกับข้าวเปลือกต่างกันเยอะไหมครับคุ้มค่าไหมที่ลงทุนไป 

Liked By: Surakree

kittinan5899
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 07:39:33 PM »

รอฟังด้วยคนครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 07:57:52 PM »

ผมสนับสนุนครับถ้าคุณ na_7606 จะซื้อเครื่องสีข้าวมาสีข้าวขายนะครับ
แต่ต้องตีโจทย์ว่าสีข้าวได้แล้ว จะขายอย่างไร ขายที่ไหน ขายให้ใคร
1.จะขายอย่างไร แพ็คใส่ถุง 2กิโล 5กิโล ใส่กระสอบ 50โล 100โล ฯลฯ
2.จะขายที่ไหน ขายเองหน้าบ้านหรือหน้าร้าน ขายส่งให้ร้านค้าในชุมชน ขายส่งร้านขายส่งข้าวสาร ฯลฯ
3.จะขายให้ใคร อันนี้ต้องดู ข้อ1. และ ข้อ2. คงได้คำตอบ
สำหรับผมแล้ว ข้าวเปลือกแค่สีออกมา ราคาก็เปลี่ยน
ราคาข้าวเปลือกเหนียว กข6 ราคากิโลละ 8-9 บาท
ราคาข้าวเปลือกเจ้ามะลิ105 ราคากิโลละ 11-14 บาท
ข้าวสารข้าวเหนียว กข6 ราคากิโลละ 17-20 บาท
ข้าวสารหอมมะลิ100%        ราคากิโลละ 36-39 บาท
ข้้าวสารขาวทั่วไป100%       ราคากิโลละ 28- 30 บาท
มีของแถมด้วย รำข้าว(รำละเอียด)ขายได้กิโลละ 6-7 บาท
ปลายข้าว(สำหรับเลี้ยงหมูเลี้ยงไก่)ขายได้กิโลละ 8-10 บาท
ลองไปพิจารณาดูนะครับ ถ้าตีโจทย์ได้ก็ ททท ( ทำ ทัน ที )  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 07:59:30 PM โดย konthain » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:03:34 PM »

น่าสนใจครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
treo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 08:19:49 PM »

ตามโจทก์
คุ้มหรือไม่
ต้องตั้งเป้าหมายก่อนครับว่า แค่ไหนถึงคุ้มหรือไม่คุ้ม
ถ้าเราไม่มีงาน ทำเองได้ ไม่ต้องจ้างลูกน้อง แค่ไม่ขาดทุนก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ

ลองดูสเป็คของเครื่องสีข้าวก่อนครับ ว่าได้วันละเท่าไร
ข้าวเปลือก กิโลกรัมละเท่าไร

เมื่อสีออกมาแล้ว ผลิตผลที่ได้ คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ได้ ข้าวหัว ข้าวท่อน ปลายข้าว รำละเอียด รำหยาบ แกลบ อย่างละเท่าไร ซึ่งผู้ผลิตเครื่องสีข้าวจะรู้ข้อมูลดีครับ

ลองตั้งราคาขาย ผลิตผลโดยรวมข้างต้น ว่าได้มากกว่าต้นทุน ค่าวัตถุดิบ เท่าไร (โดยหักแปด หรือสิบเปอร์เซ็นต์จากยอดรวมเป็น ต้นทุนค่าโสหุ้ยด้วย)

ซึ่งราคาขายที่ตั้งควรอิงราคาท้องตลาด เพื่อให้ขายได้ไม่ยาก หรือแข่งขันกับของที่ขายในร้านได้

ที่ยากที่สุดก็คือ กลยุทธในการขาย  ของเหมือนกัน หรือคล้ายกัน ราคาไม่ต่างกัน จะทำอย่างไรให้คนหันมาอุดหนุนของเราครับ..

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
greenlife
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:41:25 PM »

ลองดูกระทู้เก่า ๆ ครับเคยตอบไปแล้วเหมือนกันครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 11:00:56 PM »

ลองดูกระทู้เก่า ๆ ครับเคยตอบไปแล้วเหมือนกันครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=7505.0
หรือกระทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=1004.0
แต่ยังไม่เห็นมีใครมาเล่าเลยครับว่าซื้อเครื่องสีข้าวมาแล้ว ได้ผลเป็นอย่างไรบ้าง ได้ข้าวสารเท่าไร ปลายข้าวเท่าไร
ได้รำเท่าไร ได้แกลบเท่าไร ติดปัญหาอะไรบ้าง เครื่องยี่ห้อไหนดี ฯลฯ  ลังเล ลังเล ลังเล
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
boyeg6
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 06:38:33 AM »

ลูกหินที่ใช้สีข้าวมันมีอายุการใช้งาน ต้องเปลี่ยนด้วยใช่มั๊ยครับ เคยถามคนขายเค้าว่าสีข้าวไป1000โลก็ต้องเริ่มเปลี่ยนลูกที่1แล้ว และ ต้องเปลี่ยนลูกที่ 2-3 อีกตามลำดับ
......เครื่องสีข้าวขาวขนาดเล็กราคา 37,000-40,000 + ค่าไฟเวลาใช้งานแต่ละครั้ง + ค่าเปลี่ยนอุปกรณ์  อะไหล่ ค่าขนส่ง ฯลฯ - ด้วย
......ข้าวที่ขายได้(ข้าวขาว ข้าวกล้อง)/กินเอง
......รำที่ขายได้/เอาไปทำประโยชน์
......ปลายข้าวที่ขายได้/เอาไปทำประโยชน์
......แกลบที่ขายได้/เอาไปทำประโยชน์
......จุดคุ้มทุนอยู่ที่........เดือน/ปี น่าสนใจครับยิ่งถ้าได้ข้าวจากนาที่ไม่ใช้สารเคมี เราก็มีจุดขายที่
"ข้าวปลอดสารพิษ" สร้างความแตกต่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2010, 06:41:59 AM โดย boyeg6 » บันทึกการเข้า
somkeat2524
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 10:52:43 AM »

ผมมีโรงสีขนาดกลางครับ ตอนแรกเอาไว้สีข้าวกินเอง พอเพื่อนบ้านเริ่มรู้ก็เอามาสี โดยผมจะบริการไปรับข้าวถึงบ้านเลยครับ(เพื่อนบ้านชอบมากเพราะไม่ต้องเอาข้าวมาส่ง) แค่โทรมาบอก สีข้าวเสร็จผมก็เอาไปส่งให้ด้วย ผมว่าก็คุ้มนะครับ
ค่าสีข้าวก็คิดจากปริมาณของข้าวสารที่ได้ ปี๊บละ 10 บาท ถ้าเอารำด้วยก็ 20 บาท
ได้รำ และ แกลบ ไว้ใช้ด้วยครับ

ทิดเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:38:14 AM »

ไปต่างจังหวัดมา คุณอาเล่าให้ฟังว่า เดี่ยวนี้มีโรงสีขนาดเล็กติดตั้งบนรถบรรทุก 6 ล้อวิ่งรับสีข้าว โดยไม่คิดเงิน แต่มีข้อแม้ว่า ปลายข้าวและรำเขาจะเก็บไป ส่วนเจ้าของข้าวได้ข้าวสารกับแกลบ (จริงเปล่าไม่ทราบเพราะยังไม่เห็นกะตา)

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
121
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 11:43:20 AM »

ผมก็เห็น รถปิคอัพวิ่งไปสีข้าวถึงบ้าน

แต่ไม่รู้รายละเอียด
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 06:04:35 PM »

โอ้ว มี ดิลิเวอรี่ ด้วย

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
saijai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 04:09:10 PM »

ผมว่าที่เขารับสีถึงที่บ้านไม่ดีหรอกครับเพราะเครื่องสีข้าวนั้นสามารถตั้งกำหนดได้ว่าจะให้ออกเป็นข้าว ปลายข้าว และรำมากน้อยแค่ไหน
ส่วนตัวผมว่าการตลาดไม่อยากครับเพราะถ้าเราสามารถทำ Social network ได้จะดีมากครับส่งตรงถึงผู้บริโภคเลยและเราสามารถเจาะทำการตลาดขายได้เร็วกว่าเพราะเราสามารถกำหนดราคาให้ต่ำกว่าท้องตลาดได้เพราะเราเป็นผู้ผลิตและจำหน่ายเลยตัดพ่อค้าคนกลางพวกโรงสีข้าวออก เกษตรกรก็จะได้ราคาที่สูงกว่าที่ไปขายโรงสี ผู้บริโภคก็ได้ราคาถูก เกษตรกรจะได้รวยสักที

ส่วนเครื่องสีข้าวเดียวนี้เข้ามีขายตามท้องตลาดมากมาย ผมเคยไปงานเกษตรแฟร์มาเยอะไปหมด

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 06:37:41 PM »

ไปต่างจังหวัดมา คุณอาเล่าให้ฟังว่า เดี่ยวนี้มีโรงสีขนาดเล็กติดตั้งบนรถบรรทุก 6 ล้อวิ่งรับสีข้าว โดยไม่คิดเงิน แต่มีข้อแม้ว่า ปลายข้าวและรำเขาจะเก็บไป ส่วนเจ้าของข้าวได้ข้าวสารกับแกลบ (จริงเปล่าไม่ทราบเพราะยังไม่เห็นกะตา)

โรงสีแถวบ้านผม (ปากพะยูน พัทลุง) ส่วนใหญ่ก็สีให้ฟรีครับ มีที่คิดเงินบ้างก็ กระสอบปุ๋ยละ 5 บาท
มีข้อแม้เดียวครับ ไม่รับสีข้าวกล้อง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็วางแผนว่าจะซื้อเครื่องเล็กๆ ที่พี่ทิดแคน นำมาสาธิตให้ดูเมื่อวันงาน รวมพลฯ เน้นสีเป็นข้าวกล้องไว้ทานเองครับ

ยังไงท่านเจ้าของกระทู้ลองเข้าไป ที่กระทู้ชมรม กินข้าวกล่อง เอ้ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชมรมกินข้าวกล้อง ของพี่ทิดแคนดูนะครับ
มีรีวิว เครื่องสีข้าวขนาเล็กให้ดูหลายเครื่องเลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10490.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 06:41:51 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 06:56:58 PM »

เรื่อง การ ตั้งโรงสีข้าวนั้น ถ้ารับจ้างสี คุ้มแน่นอนครับ
ยิ่งซื้อข้าวเปลือกมาสีด้วยแล้ว ซื้อมาราคาปลายข้าว
คิดดูเองละกันว่ากำไรเท่าไหร่ สำหรับโรงสี
ขายได้ทั้ง แกลบ รำหยาบ รำละเอียด ปลายข้าว
ข้าวท่อน และ ข้าวสวยๆอะครับ เรียกว่าขายได้ทั้งหมด

แต่ๆๆๆๆๆๆๆ การตั้งโรงสี ไม่หมูอย่างที่คิด นะครับ
ใช่ว่าจะซื้อเครื่องสีข้าวมาแล้ว จะสีข้าวได้เลย
อย่างเครื่องสีข้าวเล็กๆ ที่ขายกัน
เวลาทดลองสีข้าวให้เราดู ออกมาสวยเฉียบ เลย
แต่เวลาเราสีจริง ข้าวมาจากแต่ละแห่งไม่เหมือนกัน
บางจ้าว ข้าวเปลืกสวย บางเจ้าเมล็ดอ้วน สั้น ยาว หรือมีข้าวลีบปนมาอีก
รับลอง เครื่องที่ว่าแจ๋วๆ สีออกมา ไม่ดีเท่าที่ ทดลอง อะครับ

หัวใจหลักสำหรับโรงสี จะต้องมี ตัวแยกข้าวที่กระเทาะแล้ว
ระหว่าง ข้าวก้อง และข้าวเปลือก ให้ออกจากกัน
อันนี้พวกโรงสี เรียกว่าเป็น หัวใจเลย
มีหลายๆรายที่ตั้งโรงสีแล้วต้อง เลิกรากันไป
เพราะไม่มีคนมาสี เนื่องจากสีออกมาแล้วได้ข้าวสารน้อยกว่าปกติ
ลองศึกษาดูดีๆครับ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062
save
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 08:35:53 PM »

จริงของลุงแว่นครับการสีข้าวขายไม่ใช่เรื่องง่าย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์